Cách sắp xếp bộ dàn trong phòng nghe

audiohm

Member
Ðề: Sắp xếp bộ dàn trong phòng nghe cùng anh em

Đúng là mình trình bày hơi phức tạp. giờ chỉnh lại chút như thế này nhé:

Phân biệt đường công suất với đường tín hiệu, đường công suất để ra các loa vệ tinh, đường tín hiệu để ra amply. Đấu tín hiệu out của thiết bị này với tín hiệu in của thiết bị kia thoải mái, thậm chí từ 1 đường tíh hiệu out của thiết bị này, có thể mắc song song nhiều đường tín hiệu in vào nhiều thiết bị khác. Nhưng đường công suất ko làm được như vậy. Ko thể đấu tín hiệu sang công suất hoặc ngược lại. Ko thể mắc song song nhiều loa vào 1 đường công suất

Sub ko chỉ dùng để xem phim, mà còn dùng để tăng cường bass cho nhạc Ste, hát Karaoke. Nhạc Ste có âm trầm trên cả 2 kênh, do đó đường tín hiệu vào trên Sub phải có cả 2 kênh L,R (Lý giải tại sao trên Sub có cả cổng Left và Right)

Khi tăng cường bass nghe nhạc Ste/Hát karaoke nếu Amply Ste/Karaoke có cổng Line out hoặc Rec out thì dùng đường tín hiệu, cắm Rack RCA Stereo đấu từ Line out/Rec out vào Line in trên Sub
(Lý giải tại sao đấu Sub vào cổng Rec out của Amply )

Nếu Amply Ste/Karaoke có cổng Line out/Rec out đã dùng cho thiết bị khác, ví dụ chơi thêm 1 PowAmp Ste nữa thì dùng Rack chữ Y để trích tín hiệu Line out/Rec out song song 1 đường cho PowAmp, 1 đường đấu vào Sub.
(Lý giải tại sao dùng Rack chữ Y để đấu Sub)
Nếu Amply Ste, Karaoke không có cổng Line out/Rec out mà chỉ có đường công suất ra (+, - cho kênh L, R) thì phải đấu đường công suất (+, - cho kênh L, R) này vào đường công suất Input (+, - cho kênh L, R) trên Sub, rồi mắc loa Front vào đường công suất (+, - cho kênh L, R) Output trên Sub. Có thể gọi là Sub mượn và trả đường công suất cho front. Tại sao lại là Front, vì trong trường hợp này là nhạc Ste. Mà nhạc Ste chỉ phát ra ở đôi loa Front. Nên phải mượn công suất của đường Front.
(Lý giải tại sao trên Sub lại có đường công suất Front in và Front out)

Khi xem phim, cắm đường tín hiệu từ Front Out vào Line in của Sub, rồi dùng đường công suất ra cho Front để mắc Front vào đó cũng được. Có điều như vậy thì Sub chỉ lọc và phát ra âm trầm của kênh Front mà thôi. Nếu kênh Rear, Center mà có trầm, Sub cũng ko lấy được mà phát. :( Tất nhiên nếu cắm theo đường tín hiệu Sub out thì lại lấy được do AVR đã cắt phần trầm đẩy vào đó
(Lý giải tại sao khi đấu xem phim ko nên dùng Sub mượn đường công suất của kênh Front mà nên đấu Sub vào đường tín hiệu Sub out)

Khác với nghe nhạc 2 kênh, âm trầm có trên cả L và R. Tín hiệu Sub và Center từ AVR chỉ có 1 kênh Mono. Do đó chỉ cần cắm đường tín hiệu: 1 dây RCA Mono từ cổng Sub out trên AVR vào kênh L trên Sub.
(Lý giải tại sao khi đấu Sub với AVR để xem phim chỉ cần cắm cổng L)

1 số hệ thống loa gọi là Complete Packages, hay gọi là 5.1/7.1 Speakers trong Sub có tích hợp Amply khuyếch đại ko chỉ cho Sub mà còn cho các kênh Front, Center, Rear, Side...khi đó trên mặt sau của Sub có ghi 5.1 hay 7.1. Tất nhiên có thể dùng Sub này để kết hợp với hệ thống HT khác (chỉ để làm Sub) mà ko cần dùng đến các loa vệ tinh đi kèm trong bộ
(Lý giải tại sao trên một số Sub có ghi 5.1 hay 7.1)

bác THẾ ANH giúp dùm em , em đấu sub với ampli qua đường rec out ( ampli ko có đường pre out ) thì tiếng của loa main mất , làm sao đây ?
ampli của em là con pioneer a90d , sub điện yamaha 515

hoangtq

Well-Known Member
Ðề: Cách sắp xếp bộ dàn trong phòng nghe

Bài viết hay quá, đánh dấu cái để khi nào cần thì đọc lại.

Thanks bác chủ thới và các bác

Quantum007

Cảm ơn Bác chủ về một bài viết rất hay và chi tiết.

các bác cho hỏi ampli AVR có thể chuyển chế độ xem phim-nghe nhạc không? chứ mỗi lần nghe nhạc lại set lại, xem phim lại set lại thì phiền phức lém, em chưa hiểu mong các bác chỉ thêm

nguoi_moi

Chuản không cần chỉnh, hiện mình đang dùng con SUB YST-325 khi nghe nhạc thì mình set ở 80HZ còn xem phim thì để kịch kim luôn (cái này cũng đã ngâm cứu rất nhiều, kể cả trong hướng dẫn của dàn âm thanh cũng như trên mạng đã nói nhiều)

Bác để max như thế xem phim nó ko đau đầu à? em tưởng nó lúc nào cũng ù ù như máy bay cất cánh

dhhanh

Cho mình hỏi là nên đi dây loa thế nào cho thẫm mỹ.Loa Denon 390 xp thì có nên để cao lên ko hay chỉ để ngang tầm ngồi nghe?

luciano

Active Member

dây loa thì bác để sao cho nó đỡ tiện, và thẩm mỹ nếu đẹp thì trải thảm đè lên dây loa kẻo ai vấp dây té thì dàn cũng đi luôn :^^

vinagoh

Well-Known Member

Mình thấy một số Bác gắn loa surr lên 2 chân loa ngang với tầm lổ tai, vậy theo các Bác gắn như vậy có chuẩn kg? Vì theo trong manual kèm theo loa surr thì chiều cao của loa surr thấp nhất là 1,6m và cao nhất là 2,5m so với nền nhà!!!

luciano

Active Member

chắc có lẽ là tiện nên để ngang lỗ tai, chứ đáng ra phải treo lên tường chúc xuống và cách từ 1m6 là lý tưởng

qhuyqn

Member

Em treo lên tường khoảng 1,8m rồi chúc xuống thấy âm thanh rộng rãi hơn là để ngang tai các bác ạ..

mr_minh123

Active Member

các Pác bốn phương trời xin tư vấn : TÔI ĐANG SÀI B92 SOUNDMAX 5.1 card am thanh creative 5.1 , tôi sử dung nguồn nge nhạc Dts down trên net về. phim HD 1080 auido DTS như vậy đã đảm bảo được tiêu chuẩn chơi nhac 5.1 chưa vậy. Tôi bố trí 4 loa vệ tinh 4 góc phòng, sub siêu trầm tôi đặt sau lưng ghế ngồi máy tính ( đối diện màn hình máy tính) Center đặt đối diện với Sub siêu trầm ( trên đầu màn hình máy tính) vậy đã được chưa? các pác chỉ giáo. soft chơi: foorbar - và total media theather.

Chỉnh sửa lần cuối:

Multimedia2030

Các bác cho em hỏi:Em đan dùng loa vi tính 4.1 em, em định thay cặp Surround= 2 con loa vệ tinh cùi hơn,liệu có được không ạ?

mr_minh123

Active Member

Các bác cho em hỏi:Em đan dùng loa vi tính 4.1 em, em định thay cặp Surround= 2 con loa vệ tinh cùi hơn,liệu có được không ạ?

lật ra phía sau đít của cái loa xem công suất của loa cần thay là bao nhiêu Wat rồi so với xem sau đít cái sub siêu trầm nó ghi bao nhiêu. ít nhất là cai loa thay phải bằng hoặc thấp hơn một chút cũng được. chứ cái loa mà ông thay vô công suất cao hơn so với cái sub thi nghe dở ẹt. vì cái sub nó cõng không nổi mà còn ảnh hửong đến tiếng bass của sub nữa. VD loa thay có trị số là: Trở = 8 ôm công suất là 200W thì sub phải 200w hoặc 250 w cũng được không cháy đâu! ok

tieubao64

Well-Known Member

Các loa để âm lượng như thế nào hả các bác??? Loa nào lớn nhất, loa nào nhỏ . Thanks

luciano

Active Member

nếu loa của bác là loa bookshelf thì chỉnh small, còn loa cột thì chỉnh large

luciano

Active Member

lên cho anh em tham khảo nào

Ðề: Sắp xếp bộ dàn trong phòng nghe cùng anh em

Anh em có thể tìm thấy các chỉ dẫn về sắp đặt loa, cân chỉnh v..vv
Nhưng chính anh em chứ không phải ai hết là người trực tiếp sử dụng và tận hưởng vẻ đẹp của âm sắc do đó hãy tự mình cân chỉnh để đạt được hiệu quả tốt nhất.
Chúc anh em ta sức khoẻ và niềm vui theo đuổi "thú chơi lành mạnh" này :D
Đúng là "THÚ CHƠI LÀNH MẠNH"\m/

hieudka

cam on bác đã có bài viết tham khảo hay
bác viết thêm nhiều bài về cách bố trí loa trong phòng nữa nhé, nếu được thi chụp hình minh họa nha.
chúc bác và mọi ng luôn khỏe, hp:-*

fostina

Well-Known Member

Bài viết hay nhưng chưa chi tiêt lắm, thí dụ về độ cao của loa Sur, hướng loa...

kedamme

xin nhờ các bác tư vấn giúp về 1 bộ âm thanh dùng trong phòng cá nhân mong các bác tư vấn giúp!dưới đây là những thông tin cần thiết
1.Phòng của em là phòng ngủ DT:15 mét vuông
2.Em cần mua 1 bộ âm thanh để nghe nhạc dance .
3.Số tiền hiện co là 20t .loại sencond hand cũng đươc .
mong các bác bớt chút thời gian tư vấn giúp em để em sớm thỏa niềm đam mê âm nhạc.
THÂN!

Bên trên