Cảm nhận cá nhân khi nghe nhạc 2 kênh với Arcam rDAC

lehoang40

Ðề: Cảm nhận cá nhân khi nghe nhạc 2 kênh với Arcam rDAC

Thank bác Live Free.
Bác nói đúng ý mình thắc mắc ạ, mấy cái nguồn xung ưu điểm là gọn nhẹ, nhưng khuyết điểm là mau hư, mà hư thì khó sửa được, cứ xem mấy cái cục adapter của laptop thì biết, loại thường thì dùng chừng vài ba năm nó đã đi chầu rồi. Giống như amply class D ít phổ biến và bộ nguồn sung ít được các hãng âm thanh dùng là vì muốn nó bền phải dùng các linh kiện đắt tiền, làm đội giá thành lên, đây là lý do chính chứ không phải vì nó làm cho âm thanh mất hay.

nha que

Member

Bác lehoang đã ghép con rDAC theo cách bác Fusin gợi ý chưa bác ? nếu ghép rồi bác cho cái review nha

LiveFree

bác Lehoang dạo này bận việc hay sao mà không thấy cập nhật thông tin cho anh em vậy ? :) (sorry - đào mộ !) :))

conghoa

Là người đang quan tâm đến DAC (rẻ tiền thôi), đã đọc xong 47 trang. Tóm lại thông tin tham khảo được theo chủ đề quá ít.

nha que

Member

Chào bạn conghoa ,
bạn tham khảo theard : hãy tránh xa sự cám dỗ của DAC của bác Fusin xem sao

Chỉnh sửa lần cuối:

burin3006

Bác up vài tấm hình của em nó cho thêm phần sinh động :">

conghoa

Chào bạn conghoa ,
bạn tham khảo theard : hãy tránh xa sự cám dỗ của DAC của bác Fusin xem sao

Thank bác nhaque mà không "quê", em đã đọc theard này rồi nhưng mấy con ấy chưa có ai đứng ra nhập hàng thì phải bác ạ.

toannh

Các bản nhạc mà mình dùng để test máy:
Nhạc ngoại có: Color to the moon ca sĩ Allan Taylor, In my secret life ca sĩ Leonard Cohen, J'y crois encore ca sĩ Lara Fabian.
Nhạc việt có: Nước non ngàn dặm ra đi (Quang Lê, Mai Thiên Vân), Thương hoài ngàn năm (Mai Thiên Vân), Đồi thông hai mộ (Lệ Quyên), Sao đổi ngôi (Ý Lan), Giọt nắng bên thềm (Tuấn Ngọc), Ru em từng ngón xuân nồng (Khánh Ly)..
Tất cả đều nghe bằng file wave từ HDD.
Với Arcam rDAC, các âm thanh như được bo tròn góc cạnh lại, giảm bớt gai góc hay thô cứng, giọng nam trầm của Allain Taylor, Leonard Coen hay Tuấn Ngọc không còn âm vang như có echo phía sau, giọng nũ cao của Mai Thiên Vân, Lara Fabian thì êm tai hơn, trung âm như nổi ra nhiều hơn, bass kiểm soát tốt hơn, vài nốt trầm khi nghe Dune Base nó bị ù thì khi qua rDAC thì mềm hẳn lại, treble bớt được tiếng của kim loại. Âm Hình rõ rệt hơn và độ cân bằng tốt hơn, giúp góc nghe rộng hơn. Bây giờ tôi nghe nhạc vàng cảm giác dễ chịu hơn so với Dune base, đã cảm nhận được sự da diết trong các ca khúc buồn.

Ở những lần nghe đầu tiên, quả thật tôi cảm giác có sự khác nhau không nhiều khi so sánh giữa các bản nhạc phát qua DAC và phát trực tiếp từ Dune base. Phải nghe nhiều lắm và chú ý nhiều lắm mới dần dần nhận ra sự khác biệt này.

Nếu 10tr đối với bạn là một số tiền lớn, tôi thành thật khuyên bạn không nên vội sắm ARCAM rDAC, nhưng nếu bạn thấy số tiền đó có thể cố gắng được thì ARCAM rDAC đáng cho bạn quan tâm.

Mình không hiểu đoạn màu đỏ này lắm, thường thì DAC tái tạo từ lossless không thể sánh được CDP gốc, nhất dải cao bị cứng.

davidhand

Moderator

Lâu rồi mới lại thấy bác Toàn tái xuất! :)

Bên trên