Cần tư vấn dàn âm thanh

benhim4mat

Mình chuẩn bị mua 1 dàn âm thanh :

+ Nhu cầu : xem phim 5.1, chơi game, nghe nhạc (sôi động), karaoke. Những nhu cầu này là ngang nhau.

+ Có đứa bạn tư vấn hệ thống như sau :
* Tivi Led Samsung 40C6900 (cái này ko dính tới âm thanh nhưng cung cấp thông tin cho các bác luôn để lỡ có khúc mắc gì thì các bác tư vấn)
* Ampli Denon 2310 : dùng chung cho xem phim, nghe nhạc và karaoke.
* Loa Jamo S606 5.1
* Sub Yamaha 515
* Đầu Karaoke Ariang 3600S
* Mixer karaoke ( ko nói rõ loại nào nhưng nói là khoảng 1tr2 )
* Micro Guiness loai không dây
* Đầu PS 3 ( cái này em có sẵn rồi )

Nhờ các bác tư vấn xem hệ thống như trên thì có ok không ? Có gì không ổn khôgn ? Cần cải thiện như thế nào không ?

Cảm ơn các bác nhiều.

onggia

Well-Known Member
Ðề: Cần tư vấn dàn âm thanh

Loa thì bác chơi 2310 thì ít nhất cũng nên làm bộ C407 ko thì C607,nếu chỉ chơi bộ S như bác nói thì chọn 1610 cũng là ổn rồi.
Tivi led xem HD em thấy ko khoái bằng plasma,chỉ được mỗi cái tiết kiệm điện với mỏng thôi bác ạ,giá thì lại rất chi là cao.

camry2006

Member

Mình chuẩn bị mua 1 dàn âm thanh :

+ Nhu cầu : xem phim 5.1, chơi game, nghe nhạc (sôi động), karaoke. Những nhu cầu này là ngang nhau.

+ Có đứa bạn tư vấn hệ thống như sau :
* Tivi Led Samsung 40C6900 (cái này ko dính tới âm thanh nhưng cung cấp thông tin cho các bác luôn để lỡ có khúc mắc gì thì các bác tư vấn)
* Ampli Denon 2310 : dùng chung cho xem phim, nghe nhạc và karaoke.
* Loa Jamo S606 5.1
* Sub Yamaha 515
* Đầu Karaoke Ariang 3600S
* Mixer karaoke ( ko nói rõ loại nào nhưng nói là khoảng 1tr2 )
* Micro Guiness loai không dây
* Đầu PS 3 ( cái này em có sẵn rồi )

Nhờ các bác tư vấn xem hệ thống như trên thì có ok không ? Có gì không ổn khôgn ? Cần cải thiện như thế nào không ?

Cảm ơn các bác nhiều.

Con Denon 2310 đem ghép với Jamo S606 thì tiếc quá nhỉ, thêm tý lúa làm bộ dòng C luôn đi Bác chủ.
Với lại bộ đấy mà hát karao thì phí quá, Bác làm vài lon tê tê rồi cứ phang 60 năm cuộc đời thì bộ loa nhà Bác đi tong. Nên làm cặp loa nào đấy vừa vừa cỡ 4-5tr hoặc làm chú E50 JBL (6tr) hát thì OK luôn.

lehoang40

Nếu định ghép xem phim, nghe nhạc và karaoke vào luôn thì nên bớt cái này lại một tí, thêm cái kia 1 tí ổn hơn:
Xem phim: Denon AVR 1910, cặp main: S608 (dùng để hát karaoke luôn), cent-sur C400, sub: Yamaha S515.
Karaoke: kiếm 1 amply chuyên về karaoke Boston tầm 3-4tr (ngon hơn nhiều so với mua cái mixer 1.2tr rồi dùng receiver hát karaoke).
Ghép nối: kiếm hộp chuyển đổi tín hiệu nối cặp loa S608 với cùng lúc AVR 1910 và Amply karaoke, khi nào xem phim thì bật qua bên AVR, khi hát karaoke thì bật qua bên amply karaoke.

vinagoh

Well-Known Member

Nếu định ghép xem phim, nghe nhạc và karaoke vào luôn thì nên bớt cái này lại một tí, thêm cái kia 1 tí ổn hơn:
Xem phim: Denon AVR 1910, cặp main: S608 (dùng để hát karaoke luôn), cent-sur C400, sub: Yamaha S515.
Karaoke: kiếm 1 amply chuyên về karaoke Boston tầm 3-4tr (ngon hơn nhiều so với mua cái mixer 1.2tr rồi dùng receiver hát karaoke).
Ghép nối: kiếm hộp chuyển đổi tín hiệu nối cặp loa S608 với cùng lúc AVR 1910 và Amply karaoke, khi nào xem phim thì bật qua bên AVR, khi hát karaoke thì bật qua bên amply karaoke.

Em đề xuất thay cặp main S608 bằng cặp main S718 (cs max đến 300w). Xem phim cũng ok mà KOK cũng good. :)
Giá cả cũng same same.

Spec S718 đây: http://www.jamo.com/eu-en/products/s-718-specifications/

locnp

Well-Known Member

Cái hộp chuyển đổi tín hiệu này có hàng xịn không anh? Trước em kiếm mà không thấy.

xitrum8x

Active Member

C 407 mà KOK chắc tuần sau đem ra NHật tảo gấp....

benhim4mat

Hehe, các bác nhiệt tình quá làm em cũng bối rối. Sau khi lướt qua ( 1 cách kỹ càng ) các góp ý, cho em hỏi 1 số điểm sau :

1. Bác onggia đề xuất dùng C407 & C607 cho tương xứng cái denon 2310
Bác xitrum8x thì nói C407 mà KOK thì ... tuần sau đem ra chợ nhật tảo :(
Câu hỏi của em là :

1.1 Dùng S606 thì KOK có dẫn tới ... chợ nhật tảo không ?
1.2 Tại sao bác onggia đề xuất dùng C407 mà bác xitrum lại hù KOK thì ra chợ nhật tảo trong 1 tuần !!! Vậy chính xác sự thật là như thế nào ? ( em chỉ KOK khoảng 2-4 tiếng/tuần thôi )

2. Bác Camry2006 kêu dùng E50JBL hát karaoke thì ok luôn.
Vậy cái khoản xem phim, nghe nhạc, chơi game của em... bác cân nhắc tới chưa ???

3. Bác lehoang đề xuất dùng : AVR1910, ampli karaoke boston, bộ chuyển.
3.1 ba món trên + lại chắc cũng bằng Denon 2310 + Mixer. Vậy tại sao ko dùng Denon 2310 mà phải tách riêng ra như vậy ? Ko lẽ Denon 2310 + mixer thì KOK không hay bằng ?
3.2 nếu thật sự ko hay bằng thì được bao nhiêu trên 10 ? Tại vì em thấy nhiều linh kiện, chuyển đổi lung tung em hơi rối trí.
3.3 S608 main + cent/sur C400 : giá khoảng bi nhiêu tổng cộng vậy ?

Thanks các bác rất nhiều.

benhim4mat

Các bác cho hỏi thêm : em cần xem tivi 40", không quan tâm hao điện, dày mỏng chút cũng chẳng thành vấn đề, độ quét cao chút ( 100hz trở lên ), xem phim + chơi game tốt

Vậy em nên chọn LED hay PLASMA hay LCD ? Nên chọn Sony hay Samsung ?
Bác nào biết rõ thì cho em cái mã sản phẩm mà bác recommend luôn nha.

vietrung

Active Member

Các bác cho hỏi thêm : em cần xem tivi 40", không quan tâm hao điện, dày mỏng chút cũng chẳng thành vấn đề, độ quét cao chút ( 100hz trở lên ), xem phim + chơi game tốt

đề nghị bác con SONY 40EX500 quét 100Hz!!!

vietrung

Active Member

Hehe, các bác nhiệt tình quá làm em cũng bối rối. Sau khi lướt qua ( 1 cách kỹ càng ) các góp ý, cho em hỏi 1 số điểm sau :

1. Bác onggia đề xuất dùng C407 & C607 cho tương xứng cái denon 2310
Bác xitrum8x thì nói C407 mà KOK thì ... tuần sau đem ra chợ nhật tảo :(
Câu hỏi của em là :

1.1 Dùng S606 thì KOK có dẫn tới ... chợ nhật tảo không ?
1.2 Tại sao bác onggia đề xuất dùng C407 mà bác xitrum lại hù KOK thì ra chợ nhật tảo trong 1 tuần !!! Vậy chính xác sự thật là như thế nào ? ( em chỉ KOK khoảng 2-4 tiếng/tuần thôi )

2. Bác Camry2006 kêu dùng E50JBL hát karaoke thì ok luôn.
Vậy cái khoản xem phim, nghe nhạc, chơi game của em... bác cân nhắc tới chưa ???

3. Bác lehoang đề xuất dùng : AVR1910, ampli karaoke boston, bộ chuyển.
3.1 ba món trên + lại chắc cũng bằng Denon 2310 + Mixer. Vậy tại sao ko dùng Denon 2310 mà phải tách riêng ra như vậy ? Ko lẽ Denon 2310 + mixer thì KOK không hay bằng ?
3.2 nếu thật sự ko hay bằng thì được bao nhiêu trên 10 ? Tại vì em thấy nhiều linh kiện, chuyển đổi lung tung em hơi rối trí.
3.3 S608 main + cent/sur C400 : giá khoảng bi nhiêu tổng cộng vậy ?

Thanks các bác rất nhiều.

nếu bác dùng loa vừa KOK vừa nghe nhạc, phim thì đề nghị bác S718, còn nghe nhạc xem phim riêng thì c4 hay c6, KOK dùng BOSE hay JBL như trên cũng dc!!!

camry2006

Member

Em thấy có cái này bên Panasonic quảng cáo mùa WC, Bác tìm hiểu thử xem thấy nó ghi tần số quét 600Hz, FullHD độ phân giải 1920x1080p, hệ số tương phản động lên tới 2.000.000:1.
http://www.chopc.com/index.php?mod=view&act=news&nid=5063

lehoang40

Từ từ mình trả lời các ý bác chủ:
1. TV, nếu có chơi game vào thì nên dùng LED TV, dòng plasma xem phim hay và đẹp hơn LED nhiều nhưng chơi game thì chóng hỏng (tại sao chóng hỏng, đề nghị bác chủ tham khảo bên mục hình ảnh).
2. Loa nghe nhạc và loa hát karaoke có khác nhau nhiều về cấu tạo: về nguyên tắc loa hát karaoke cần cấu tạo màng loa dày và loa treble phải có cơ chế bảo vệ khi công suất qua loa vượt quá ngưởng cho phép, ở loa Bose 301 serie 5, thi cái bảo vệ cho loa treble là cái bóng đèn, khi dòng qua loa lớn (khi bạn hát lớn) vượt ngưởng cho phép, cái bóng đèn nó sẽ sáng để tiêu hao bớt công suất vào loa, trong khi loa nghe nhạc thông thường màng loa mỏng hơn và treble ít khi có bảo vệ này, nên nếu bạn dùng loa nghe nhạc mà hát karaoke, hứng chí hét vào micro là loa treble nó đứt liền.
3. Dùng mixer nối vào receiver để hát karaoke, mình đang xài nên mình rõ, hát cho vui thì OK, nhưng không hay được, thêm nửa cái receiver nó có rơle ngắt mạch khi thấy dòng ra loa lớn, nên khi bạn táy máy mở volume to một tí là nghe cái bụp... đèn âm ly nó chớp đỏ liên hồi.
.....
Từ từ mình sẽ viết tiếp....

benhim4mat

Bác ah, em đã ngộ ra là bác nói rất hợp lý. Vậy bác có thể cho em biết 1 bộ như Bác đề xuất thì giá thành khoảng bi nhiêu hôn ?

Em ko rành khoảng lắp đặt ( đặc biệt là có thêm cái hộp chuyển đổi ), bác có thể giới thiệu ai có khả năng : tìm hàng, giao hàng & lắp ráp cho em được không ?

Chỉnh sửa lần cuối:

lehoang40

Bác ah, em đã ngộ ra là bác nói rất hợp lý. Vậy bác có thể cho em biết 1 bộ như Bác đề xuất thì giá thành khoảng bi nhiêu hôn ?

Em ko rành khoảng lắp đặt ( đặc biệt là có thêm cái hộp chuyển đổi ), em có thể giới thiệu ai có khả năng : tìm hàng, giao hàng & lắp ráp cho em được không ?

Phần tư vấn của mình đã xong :)
Giờ là lúc le_hung214 và Sonhai audio nhảy vào mà PR nhe.

Bác cứ nhắm 2 cái níck đó mà hỏi giá và yêu cầu lắp ráp luôn.

benhim4mat

Phần tư vấn của mình đã xong :)
Giờ là lúc le_hung214 và Sonhai audio nhảy vào mà PR nhe.

Bác cứ nhắm 2 cái níck đó mà hỏi giá và yêu cầu lắp ráp luôn.

Dạ, 2 bác le_hung & Sonhai gửi em báo giá vào mail nha ( gồm tất cả các linh kiện và công lắp ráp - trừ cái tivi em tự lo ). Địa chỉ mail của em là : sean"avòng"lhc.vn

Thanks 2 bác trước và mong sớm nhận đc mail.

Bên trên