Cần tư vấn giàn nghe nhạc vàng - băn khoăn giữa nhạc lossless và CDP

baodom

Active Member
Ðề: Cần tư vấn giàn nghe nhạc vàng - băn khoăn giữa nhạc lossless và CDP

Một là giờ bác đầu tư Thêm DAC, hai là bác thanh lý hết làm dàn 2ch ạ

lmcuong4u

Active Member

Một là giờ bác đầu tư Thêm DAC, hai là bác thanh lý hết làm dàn 2ch ạ

Em cũng đồng ý với bác phương án 2 (nếu bác ấy muốn nghe nhạc không còn trớt trớt nữa) :)

JESSIEBO

Active Member

Các bác ơi mần ơn cho em hỏi : Em đang nghe nhạc = laptop=> AVR Denon 1713=> loa Polk TSX400 + Sup Yamaha 515 mà nghe nhạc chán quá , nó cứ trớt trớt làm sao ấy !!! Giờ nên đi tiếp theo hướng nào để cải thiện vấn đề ah ? Xin cám ơn các bác nhiều nhiều !=D>

Bộ của bác chuyên xem phim mà, bán đi thì lỗ uổng, gắng lên từ đây tới cuối năm sắm từ từ dàn 2 kênh chuyên nghe nhạc tầm dưới 20 triệu là hết trớt ngay .... Giờ rảnh thì đi nghe thử xem những dàn chuyên nghe nhạc có khác biệt với dàn ở nhà hay không đi bác !
Bác tham khảo http://www.hdvietnam.com/diendan/211-truong-le/410712-nhung-bo-dan-stereo-hay-trong.html

vyhvtv

Active Member

[cập nhật] Đang dùng amp Marantz PM 90 đánh với loa JBL L100C, chất âm ngon hơn nhiều. Nâng cấp thêm tí nữa các bác!

trangchodom

Well-Known Member

[cập nhật] Đang dùng amp Marantz PM 90 đánh với loa JBL L100C, chất âm ngon hơn nhiều. Nâng cấp thêm tí nữa các bác!
Nói bác đừng giận nha, phối ghép của bác chỉ được giọng ca sĩ ngọt và bộ hơi thôi còn lại thể hiện nhạc cụ đàn dây, piano, đặc biệt là độ động và không gian âm không hay.

lmcuong4u

Active Member

Nói bác đừng giận nha, phối ghép của bác chỉ được giọng ca sĩ ngọt và bộ hơi thôi còn lại thể hiện nhạc cụ đàn dây, piano, đặc biệt là độ động và không gian âm không hay.

Bác cho chi tiết hơn, phối ghép thế nào để được cả giọng ca+bộ hơi và không mất nhạc cụ+độ rộng+không gian để bác chủ tham khảo và em học hỏi thêm ạ.

vinagoh

Well-Known Member

Bác cho chi tiết hơn, phối ghép thế nào để được cả giọng ca+bộ hơi và không mất nhạc cụ+độ rộng+không gian để bác chủ tham khảo và em học hỏi thêm ạ.

Nếu Bác tìm được lá diêu bông..... :))

trangchodom

Well-Known Member

Kiến thức của em cũng không tốt lắm với lại gu nghe mỗi người mỗi khác, nhưng cũng xin góp ý phối ghép cho 100c (có sai xin các bác sửa cho em).
1. Amp acc 302 + cdp sony 777 esj.
2. Luxman L 570 XX + cdp mar ki pear lite (cdp này tạm chấp nhận, nếu có điều kiện chơi mar 11s1).
3. Luxman đèn Lx 33 + cdp Musical Fidelity A5.
4. McIntosh MA 6200 + cdp arcam 9 (hay 9se).

vyhvtv

Active Member

ồ, chơi là phải tìm hiểu và học hỏi bác à. Bác có cách phối ghép nào hay thì nói để anh em còn học hỏi, nâng cấp chứ. Em thì có cặp loa JBL L100C, amp có thể thay đổi

nqh18

Member

Theo hiểu biết kém cỏi của e thì để phối ghép được một bộ mà được hết tất cả các tiêu chuẩn trên thì GẦN NHƯ là ko được, mà nếu có được đi nữa thì e nghĩ bộ đó phải tiền tỷ.

lmcuong4u

Active Member

Theo hiểu biết kém cỏi của e thì để phối ghép được một bộ mà được hết tất cả các tiêu chuẩn trên thì GẦN NHƯ là ko được, mà nếu có được đi nữa thì e nghĩ bộ đó phải tiền tỷ.

Theo gu của e thì chỉ cần 1/10 con số kia là e setup được rồi.
Có điều không biết hài lòng được bao lâu, hị hị =))

Nhạc vàng là cứ phải băng cối! Đĩa than hay CD đều kém hết huống chi lossless các bác nhể. Cứ làm cái giàn Akai, nhìn hai cuộn băng nó quay mà tưởng tượng "mưa vẫn mưa bay trên tầng tháp cổ..."

chauduc

Hĩ dàn akai thì hết nói, nhưng mà h k biết kiếm đâu ra dàn Akai xịn để chơi ta

lan806

Well-Known Member

Nhạc vàng là cứ phải băng cối! Đĩa than hay CD đều kém hết huống chi lossless các bác nhể. Cứ làm cái giàn Akai, nhìn hai cuộn băng nó quay mà tưởng tượng "mưa vẫn mưa bay trên tầng tháp cổ..."

Băng cối gốc hay băng cối sao từ CD sang hả bác, nhìn Akai thấy hay khác hoàn toàn nghe dàn thấy hay bác nhé; Xin thưa với bác là nghe nhạc vàng cổ là chấp nhận tổng thể bản ghi bị mất một số dải do chất lượng bản gốc nó cũ đi theo thời gian và chất lượng ghi âm thời đó không tiên tiến như thời nay. Còn sao chép từ CD sang băng cối băng casste thì chẳng qua là giải quyết phần nhìn hay mà thôi.

Dàn Akai trước kia và cả bây giờ đâu có là thước đo khi nghe băng cối, nó chỉ khá chút thôi ạ, theo em Studer revox nó vẫn hơn đấy.

tankemdrum

Active Member
Re: Ðề: Cần tư vấn giàn nghe nhạc vàng - băn khoăn giữa nhạc lossless và CDP

akai thì mình thấy hiện tại trên phố m bán bán rất nhiều.nhưng theo mình nhạc băng cối thể hiện chất môc mạc thì rất hay,nhưng nghe nhac có tính chất nhanh một tí thì k thể hiện đươc

lan806

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Cần tư vấn giàn nghe nhạc vàng - băn khoăn giữa nhạc lossless và CDP

akai thì mình thấy hiện tại trên phố m bán bán rất nhiều.nhưng theo mình nhạc băng cối thể hiện chất môc mạc thì rất hay,nhưng nghe nhac có tính chất nhanh một tí thì k thể hiện đươc
Băng cối chứ có phải ampli đèn đâu mà nhanh với chậm hả bác, thời hoàng kim của nhạc disco người ta (trong đó có em) toàn nghe băng cassette. Mà băng cassette là em ruột của băng cối bác ạ.
Mọi người cứ bảo sao thớt âm thanh cứ thưa dần là vì sao?

Bên trên