Cần tư vấn giàn nghe nhạc vàng - băn khoăn giữa nhạc lossless và CDP

vyhvtv

Active Member
Ðề: Cần tư vấn giàn nghe nhạc vàng - băn khoăn giữa nhạc lossless và CDP

bác guile hay ai copy được thì up lên cho anh em tải về với. Nhiều anh em không ở SG làm sao copy được.

lmcuong4u

Active Member

Bác nên mượn thử DAC về nghe thử đã, đã chơi đến 8-9 cái CDP rồi thì sẽ thất vọng khi nghe qua DAC ( nhất là bác dùng cái HDP Dune để chơi) ,nếu vẫn máu DAC thì bác mượn cái HD990 hoặc mua cũ khoảng 7tr gì đó về thử, DAC mà ko hay thì ít nhất bác vẫn còn chức năng CDP của HD990

Hị hị, em thay CD nhiều nhưng toàn CD cỏ thôi bác nên chắc cũng k hơn DAC tầm trung là bao nhiu ;;)

vyhvtv

Active Member

Có ai copy được nhạc chất lượng cao của bác guile làm ơn up lên cho anh em tải về nhé!

lmcuong4u

Active Member

Có ai copy được nhạc chất lượng cao của bác guile làm ơn up lên cho anh em tải về nhé!

E ở SG nhưng gia tài chỉ có ổ cứng 500G (bảo hành 2 lần rồi [-O<) nên chưa dám liên lạc bác ấy...

ringleader

Active Member

Mỗi người 1 gu, tùy theo điều kiện và cảm nhận thôi.
Như bản thân em, chơi CDP đến hiện tại đã qua tay tầm 8-9 con rồi. Tự dưng con vợ đòi nghe nhạc Cẩm Ly, em mới ham hố nghĩ tới lossless.
Đang thanh lí CDP & nghiên cứu làm 1 con DAC tốt tốt để chơi lâu. Dự kiến là nguồn phát HDP Dune >> DAC >> amp 2 kênh >> loa.
Khi nào thư thả tí tìm 1 con CDP (tầm 10tr) có ngõ optical/coxial làm transport để chuyển tín hiệu sang DAC.
Vậy có hợp lí không nhỉ?

P.s: Em cũng hóng fshare của bác guile ;))
Hàng của em đây:
http://www.hdvietnam.com/diendan/26-lossless-albums/635343-vai-cd-up-len-phuc-vu.html

Duoi 10tr cho CDP co DAC roi bac xem cac model sau nhe:
Marantz 17DA: khoang 7,5-8tr
Denon S10: 9-10tr
Harman HD 990: 7-8 tr

vyhvtv

Active Member

Dự định sắp tới sẽ thay đổi, kiếm 1 cái amp để đánh với loa JBL L100C, các bác tư vấn giúp nên đánh với amp gì với

trangchodom

Well-Known Member

Dự định sắp tới sẽ thay đổi, kiếm 1 cái amp để đánh với loa JBL L100C, các bác tư vấn giúp nên đánh với amp gì với
đề xuất luxman L540, 550, 560, 570.

vyhvtv

Active Member

EM đang định nâng cấp dây USB vào DAC, không bết dùng loại gì tốt, chất âm tốt các bác?

pioneer700

Duoi 10tr cho CDP co DAC roi bac xem cac model sau nhe:
Marantz 17DA: khoang 7,5-8tr
Denon S10: 9-10tr
Harman HD 990: 7-8 tr
Em mới được nghe 17DA, trong tầm giá thì cũng tạm ổn, song nếu là em thì em sẽ chọn sang Pioneer T07A. Còn Denon S10 chưa nghe nhưng thấy nhiều bác đã kêu là không phù hợp với dòng nhạc vàng mà bác ...

zizihong

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Cần tư vấn giàn nghe nhạc vàng - băn khoăn giữa nhạc lossless và CDP

" Cái làm giảm chất lượng âm thanh nhiều nhất trong PC của bác chính là con sound card Deluxe đó ạ " ,Thế là sao nhỉ ? Hệ thống của bác như thế nào nhỉ ? Mình nghĩ phải có sound card chứ ạ, vì nghe onbord không hay mà ...

kusanagi

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Cần tư vấn giàn nghe nhạc vàng - băn khoăn giữa nhạc lossless và CDP

" Cái làm giảm chất lượng âm thanh nhiều nhất trong PC của bác chính là con sound card Deluxe đó ạ " ,Thế là sao nhỉ ? Hệ thống của bác như thế nào nhỉ ? Mình nghĩ phải có sound card chứ ạ, vì nghe onbord không hay mà ...

Ý là khi so với CDP cao cấp thì nó dở hơn đó bác, còn soundcard vài trăm ngàn thì đã hay hơn nghe onboard rồi

pi0trek

Active Member

Ý là khi so với CDP cao cấp thì nó dở hơn đó bác, còn soundcard vài trăm ngàn thì đã hay hơn nghe onboard rồi

Trong trường hợp nè thì có lẽ k hẳn là hơn onboard đâu ợ :p

kusanagi

Trong trường hợp nè thì có lẽ k hẳn là hơn onboard đâu ợ :p

Tiền nào của đó thì ko sai nhưng vẫn có vài con rẻ nghe tốt đó bác :D VD như con Asus Xonar U1 (con này amp khá khỏe, kéo headphone fullsize, nghe loa PC tầm trung trung vô tư) hay Behringer UCA202, SQ210a+ (mắc hơn tí) .v.v. kiếm 2nd mấy con này dao động trên dưới 500k thôi. Trừ bọn creative 5.1 7.1 .v.v... ra thì lấy mấy con này nghe chống cháy được

pi0trek

Active Member

Tiền nào của đó thì ko sai nhưng vẫn có vài con rẻ nghe tốt đó bác :D VD như con Asus Xonar U1 (con này amp khá khỏe, kéo headphone fullsize, nghe loa PC tầm trung trung vô tư) hay Behringer UCA202, SQ210a+ (mắc hơn tí) .v.v. kiếm 2nd mấy con này dao động trên dưới 500k thôi. Trừ bọn creative 5.1 7.1 .v.v... ra thì lấy mấy con này nghe chống cháy được

Trong hàng vài trăm thì chắc phải nhắc đến Maddog 7.1, sb0220,sb0240, sb0350 1 thời làm mưa làm gió trên hệ điều hành XP :>. SQ210a+ default thì e thấy chất âm của Moli hợp tai e hơn. Cơ mà bác mà kiếm đc e nó với giá ~500k thì giỏi quá, giá đó e kiếm k ra. Cũng phải khoe với bác là e vừa rồi kiếm đc con Quartet và hơi bị ngạc nhiên bởi khả năng và chất âm đem lại so với giá thành của của nó. Và e cũng lạ là trong giới bình dân ít đc biết đến, chắc tại chỉ những ai hay thu âm mới quan tâm.

ANALOG LINE OUTPUT

• Type 2 x Unbalanced 1/4" Stereo Output
  • Level -10dBu Nominal (@-18dBFS) , +10.2dBu max, deviation +/- 0.1dB
  • ATT Range 0dB ~ -48dB (255 linear step size)
  • Frequency Response 20Hz to 20kHz, +/- 0.02 dB
  • THD + N 0.0012 % A-weighted (@ -3dBFS)
  • Dynamic Range 113dB dB A-weighted
  • Load Impedance 32 ~ 600 ohm (1/4" Stereo)
  • D/A Converter Type
  • Dynamic Range
  • S/(N+D) Ratio
  • Interchannel Isolation 24bit, 192KHz 8 times digital filter
  • 115dB (@ -60dBFS with A-Weighted)
  • -97dB (@ -1dBFS, measurement method)
  • 110dB

kusanagi

Trong hàng vài trăm thì chắc phải nhắc đến Maddog 7.1, sb0220,sb0240, sb0350 1 thời làm mưa làm gió trên hệ điều hành XP :>. SQ210a+ default thì e thấy chất âm của Moli hợp tai e hơn. Cơ mà bác mà kiếm đc e nó với giá ~500k thì giỏi quá, giá đó e kiếm k ra. Cũng phải khoe với bác là e vừa rồi kiếm đc con Quartet và hơi bị ngạc nhiên bởi khả năng và chất âm đem lại so với giá thành của của nó. Và e cũng lạ là trong giới bình dân ít đc biết đến, chắc tại chỉ những ai hay thu âm mới quan tâm.

SQ210a+ em có (mắc hơn tí) mà bác :D 5giay vừa rồi có 1 bác bán 650k đấy, bình thường thì ~800k. Con đó âm cao tốt, tiếng sạch lúc trước em đánh bộ dàn mini thì qua con này thấy hay hơn so với nhiều khi qua MD giải mã (bộ sansui r11), default chất âm nó hơi chói, khô nhưng thay opamp OPA2604 thì thấy cũng vừa tai tiếng đỡ gắt. Moli thì em lại hợp tai tiếng đám onkyo hơn (SE90,200). Bác ko ngại chơi đồ tàu, chờ ship lâu thì ebay cũng có nhiều bộ ngon < $50, ship thẳng về VN kêu gửi gift là ko tốn thêm phí như con SQ210a+ lúc trước e cũng mua ebay mới chỉ $48 trong khi thị trường bán tới 1tr5 chỉ cái là chờ nhận gần 1 tháng he he

Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Cần tư vấn giàn nghe nhạc vàng - băn khoăn giữa nhạc lossless và CDP

Thế bác nghĩ CD nó là cái gì? 1 thiết bị lưu trữ, đúng chứ? Giờ quay lại khởi điểm CD từ NSX, NSX thu âm- chỉnh sửa ở phòng thu sau đó thì ghi vào CD. OK chứ ạ? Thế trước khi ghi vào CD để bán ra thì cái mớ dữ liệu của NSX nó nằm đâu? Trên HDD, đúng chứ? Giờ họ không rip riếc gì cả mà mang cái mớ dữ liệu đó bán thẳng trực tiếp trên mạng luôn để người dùng nghe với độ phân giải cao. Còn CD có phải họ phải đưa nó xuống định dạng 16/44 để ghi ra CD, đúng chứ? Thế theo bác thằng nào hơn thằng nào? Đây là nó về nguồn nhạc nhé. Còn bác mang CD>Rip ra wav rồi đánh lại CD thì thật buồn cười. Bác RIP bằng cái gì? PC nhà bác? Thế thì kq bác cũng biết rồi đó, nó dở hơn CD gốc là hoàn toàn chính xác đó ạ.
Còn về giải mã, cho hỏi bác cái CD mấy chục ngàn có khi nào bác liệt kê chi tiết ra bên trong vì sao nó mắc không? Hay là "nghe đồn" ? CD đơn thuần là 1 thiết bị lưu dữ liệu, còn đọc nó như thế nào, giải mã nó ra sao không phải do DAC thì do cái gì? Các CDP cao cấp họ tách luôn ra Transport và DAC là vì thế.
Còn về so sánh CDP và các nguồn nhạc Hi-res em đã từng tham gia các buổi "du đấu" giữa các CDP cao cấp và PC bên nhà bác Thi Văn bên vnav. Kết quả thì người trong cuộc biết với nhau ở chỗ là các CDP rao bán lặng lẽ. Bác theo dõi các diễn đàn âm nhạc hiện nay, các buổi Hiend show sẽ thấy, xu hướng nhạc số là tất yếu vì đơn giản CD cũng là "số", ko như LP.
Nhưng em vẫn khẳng định ở chỗ có rất nhiều đĩa nhạc hay, nhất là nhạc việt xưa, chưa có nguồn "chính thức" remaster từ các nhà sx nên CDP vẫn còn chỗ đứng, vì nếu người nghe tự RIP thì kq rất vô chừng.
Với lại thấy bác hay dùng từ "người nghe nhạc khó tính" vậy bác nghĩ người nghe nhạc số là "dễ tính"??? Em khẳng định luôn là để có 1 dàn nghe nhạc số đúng nghĩa và hay là cực kì tốn thời gian và công sức.

Cái này thấy chuẩn quá!

ringleader

Active Member

Vấn đề là nguồn nhạc số xịn như bác này nói thì ở đâu ra nhỉ? nguồn trên mạng như hiện nay thì đến 99% là tự rip từ CD và up lên thôi.......

Trích Nguyên văn bởi guile Xem bài viết
Thế bác nghĩ CD nó là cái gì? 1 thiết bị lưu trữ, đúng chứ? Giờ quay lại khởi điểm CD từ NSX, NSX thu âm- chỉnh sửa ở phòng thu sau đó thì ghi vào CD. OK chứ ạ? Thế trước khi ghi vào CD để bán ra thì cái mớ dữ liệu của NSX nó nằm đâu? Trên HDD, đúng chứ? Giờ họ không rip riếc gì cả mà mang cái mớ dữ liệu đó bán thẳng trực tiếp trên mạng luôn để người dùng nghe với độ phân giải cao. Còn CD có phải họ phải đưa nó xuống định dạng 16/44 để ghi ra CD, đúng chứ? Thế theo bác thằng nào hơn thằng nào? Đây là nó về nguồn nhạc nhé. Còn bác mang CD>Rip ra wav rồi đánh lại CD thì thật buồn cười. Bác RIP bằng cái gì? PC nhà bác? Thế thì kq bác cũng biết rồi đó, nó dở hơn CD gốc là hoàn toàn chính xác đó ạ.
Còn về giải mã, cho hỏi bác cái CD mấy chục ngàn có khi nào bác liệt kê chi tiết ra bên trong vì sao nó mắc không? Hay là "nghe đồn" ? CD đơn thuần là 1 thiết bị lưu dữ liệu, còn đọc nó như thế nào, giải mã nó ra sao không phải do DAC thì do cái gì? Các CDP cao cấp họ tách luôn ra Transport và DAC là vì thế.
Còn về so sánh CDP và các nguồn nhạc Hi-res em đã từng tham gia các buổi "du đấu" giữa các CDP cao cấp và PC bên nhà bác Thi Văn bên vnav. Kết quả thì người trong cuộc biết với nhau ở chỗ là các CDP rao bán lặng lẽ. Bác theo dõi các diễn đàn âm nhạc hiện nay, các buổi Hiend show sẽ thấy, xu hướng nhạc số là tất yếu vì đơn giản CD cũng là "số", ko như LP.
Nhưng em vẫn khẳng định ở chỗ có rất nhiều đĩa nhạc hay, nhất là nhạc việt xưa, chưa có nguồn "chính thức" remaster từ các nhà sx nên CDP vẫn còn chỗ đứng, vì nếu người nghe tự RIP thì kq rất vô chừng.
Với lại thấy bác hay dùng từ "người nghe nhạc khó tính" vậy bác nghĩ người nghe nhạc số là "dễ tính"??? Em khẳng định luôn là để có 1 dàn nghe nhạc số đúng nghĩa và hay là cực kì tốn thời gian và công sức.

Các bác ơi mần ơn cho em hỏi : Em đang nghe nhạc = laptop=> AVR Denon 1713=> loa Polk TSX400 + Sup Yamaha 515 mà nghe nhạc chán quá , nó cứ trớt trớt làm sao ấy !!! Giờ nên đi tiếp theo hướng nào để cải thiện vấn đề ah ? Xin cám ơn các bác nhiều nhiều !=D>

Bên trên