Cần tư vấn giàn nghe nhạc vàng - băn khoăn giữa nhạc lossless và CDP

kusanagi

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Cần tư vấn giàn nghe nhạc vàng - băn khoăn giữa nhạc lossless và CDP

ý bạn muốn nói là nguồn nhạc số do giải mã DAC thì sai hoàn toàn rồi! 1 cái CD gôc rip ra file wave rồi ghi vào phôi tốt nghe cùng trên 1 cấu hình nó đã khác rồi! trong bài post trước của mình cũng đã trải nghiệm thì phần DAC, amply, loa vẫn thế nhưng kết quả khác đấy!

Tóm lại nếu chỉ xét đơn thuần nguồn nhạc số trên PC hay ghi trên CD nghe qua CDP tương đương nhau, thì những cái CDP giá vài triệu đến hàng chục ngàn không còn chỗ đứng trong bộ dàn người nghe nhạc khó tính nữa đâu! :D

Haizz vấn đề bác giả dụ như có sẵn 1 kho CD trăm cái rồi thì chả lẽ bỏ, giá trị sưu tầm nữa, nhiều người cũng như bác nên họ vẫn giữ CDP. Hơn nữa em không hiểu sao bác so sánh đồ rồi kết luận như vậy con soundcard 3tr hơn bao gồm cả DA/Trans ... bác chỉ xài trans ... rồi xuất qua 1 con CDP gấp hơn 10 lần giá cái soundcard thì khỏi nói cũng biết KQ rồi

trangchodom

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Cần tư vấn giàn nghe nhạc vàng - băn khoăn giữa nhạc lossless và CDP

Marant 16F đâu có chơi được SACD đâu bác, pc+Dac nghe lossless 192khz/24bit mà thua sao được, chất âm có khác nhau nhưng chi tiết phân biệt tốt hơn cdp marant đấy. Cơ mà bác chú ý pc rẻ vì nó được sản xuất đại trà còn cdp thường mắc vì sx số lượng ít.
Bác chú trọng quá đến ..khz/..bit. Mời bác tham khảo con dac này.
Product: UD-H01 | TEAC
Giá tiền tại việt nam khoảng hơn 6tr 1 tí và cũng nói thêm nó không được là 1trong những con dac được lựa chọn của nhiều người.

ThanhtrangHTKT

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Cần tư vấn giàn nghe nhạc vàng - băn khoăn giữa nhạc lossless và CDP

Haizz vấn đề bác giả dụ như có sẵn 1 kho CD trăm cái rồi thì chả lẽ bỏ, giá trị sưu tầm nữa, nhiều người cũng như bác nên họ vẫn giữ CDP. Hơn nữa em không hiểu sao bác so sánh đồ rồi kết luận như vậy con soundcard 3tr hơn bao gồm cả DA/Trans ... bác chỉ xài trans ... rồi xuất qua 1 con CDP gấp hơn 10 lần giá cái soundcard thì khỏi nói cũng biết KQ rồi

Bạn không hiểu ý bác Yêu vợ nói rồi! Cái card suond và cái CDP trong phép thử của bác ấy là so sánh nguồn digital thôi ( so sánh giữa 2 cái clock trên suond và CDP), vẫn dùng chung 1 DAC cả nhưng chất âm khác nhau! Vì vậy phần nguồn trước giải mã đã khá chênh lệch nhau rồi!
Mình trước cũng dùng DAC rời Magic để nghe lossless nhưng sau 1 thời gian loay xoạy lại trở về với CDP với những CD mình thích!
Người nghe kỹ tính và có điều kiện họ hầu như lựa chọn CDP chứ mấy người dùng nguồn từ máy tính đâu?

guile

Member

Bạn không hiểu ý bác Yêu vợ nói rồi! Cái card suond và cái CDP trong phép thử của bác ấy là so sánh nguồn digital thôi ( so sánh giữa 2 cái clock trên suond và CDP), vẫn dùng chung 1 DAC cả nhưng chất âm khác nhau! Vì vậy phần nguồn trước giải mã đã khá chênh lệch nhau rồi!
Mình trước cũng dùng DAC rời Magic để nghe lossless nhưng sau 1 thời gian loay xoạy lại trở về với CDP với những CD mình thích!
Người nghe kỹ tính và có điều kiện họ hầu như lựa chọn CDP chứ mấy người dùng nguồn từ máy tính đâu?

Người nghe kĩ tính...là người nào??? Thế nào gọi là có điều kiện? Có điều kiện và kĩ tính là ngta chơi LP kìa, còn CD vẫn là luận điểm trên của mình ngay từ xuất phát điểm nguồn đã hơn rồi trừ khi các CD nhạc vàng chẳng hạn thì thua vì nguồn nhạc số toàn rip lại từ cd thì ko qua nổi cd...vậy đó.

kengha

Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Cần tư vấn giàn nghe nhạc vàng - băn khoăn giữa nhạc lossless và CDP

Bác ơi em ko khẳng định là kém nhưng ko thể nói là nó dở hơn kém hơn nhiều vì như bác nói nó dở, bất tiện như vậy thì cũng sẽ tự đào thải rồi. Cái máy tính nó dở hơn con CDP là nó chạy ồn, fan quat .v.v.. nhiễu nhiều hơn, nên built máy tính nghe nhạc ko phải là cứ quăng 1 đống đồ khủng vào là nó hay, như vậy cái máy 30tr với cái máy 3tr cũng như nhau. Bác xem trên computeraudiophile nó built cái máy PC nghe nhạc thì ko chạy fan, chạy SSD, nguồn low noise chạy ngoài và nhiều thiết bị lọc liếc nữa chứ đâu phải PC nào như PC nào. Còn bác bảo PC ko tiện dụng vì phải ngồi trước màn hình thì em ko đồng ý, mà em thấy cũng nhiều bác suy nghĩ giống vậy. Phần mềm PC có rất nhiều bác chỉnh chừng 5-10ph là có thể lấy điện thoại duyệt bài lòng vòng trong nhà vô tư. Em xài máy PC nghe nhạc cũng bỏ hết chuột, phím, màn hình ra, cầm mỗi cái điện thoại play nhạc cả ngày cũng chưa hết. Em ko nói CDP là ko hay VD bác có sưu tầm 1000 cái album ở ngoài rồi thì tội gì phải mua thêm cái PC, DAC và mất công rip vào máy để nghe. Ngược lại cũng vậy mua 1000 cái CD em có thể dùng tiền đó nâng cấp nhiều thiết bị khác, điều kiện ai phù hợp thế nào thì cứ chơi thế ấy

thích câu cuối của bác.heeee

kusanagi

Em cũng so sánh cái phần transport của con CDP với Soundcard thôi mà bác

Như đây là cái mô hình của 1 con CDP. Cứ tạm cho phần trans của CDP trị giá ~ 1/3 của tổng CDP , đem phần này thì vẫn cao hơn giá con soundcard bác ấy dùng. Tại sao ko so sánh 1 con soundcard ~ 10tr như Lynx hay một bộ converter M2tech như vậy hợp lý hơn ạ. Ý em là như thế, chứ còn DAC dùng chung với CDP để so sánh thì em hiểu ạ . Con DAC Magic ngõ USB ko được tốt đâu bác, em nghe con oDAC tầm 3tr thấy hay hơn con ấy tương đối

trangchodom

Well-Known Member

Người nghe kĩ tính...là người nào??? Thế nào gọi là có điều kiện? Có điều kiện và kĩ tính là ngta chơi LP kìa, còn CD vẫn là luận điểm trên của mình ngay từ xuất phát điểm nguồn đã hơn rồi trừ khi các CD nhạc vàng chẳng hạn thì thua vì nguồn nhạc số toàn rip lại từ cd thì ko qua nổi cd...vậy đó.
Bác đã có biết 1 số LP bây giờ được tạo thành từ dĩa cd không?

guile

Member
Ðề: Cần tư vấn giàn nghe nhạc vàng - băn khoăn giữa nhạc lossless và CDP

Lp việt nam? Một số? Là số nhiều hay số ít? Thế bác có biết phần lớn CD bây giờ được tạo thành từ nhạc số ko? LP thật ra cũng vậy mà thôi, ngta cũng chép cái nguồn nhạc trên hdd của nsx xuống LP mà. Còn các băng master ngày xưa ngta cũng lưu dạng số hết để đánh LP, CD hàng loạt mà thôi.
Có bác nói mình quan trọng quá kb/mhz điều này nếu nói về cảm xúc trong âm nhạc là hoàn toàn đúng là đừng quá quan tâm đến thông số trong âm nhạc. Vd nghe the voice kid, pmc hát qua tv vẫn làm rung động ối người, có lossless hay cd gì đâu? Tại sao vẫn hay? Ngày xưa nghe catxet nghe heal the world vẫn cảm xúc đó thôi. Cho nên m thật sự ko bài bác cd,lp hay tape m chỉ phản đối cái kiểu nghe pc ko phải là dân nghe nhạc thực thụ vậy chỉ có nghe CD mới là dân pro. Tính về thông số thì các cdp cỡ nào cũng ko có cửa đơn giản vì công nghệ cd đã quá lâu đời rồi, cái gì thuộc về số thì nó sẽ thay đổi nhanh chóng mà thôi.

kusanagi

Lp việt nam? Một số? Là số nhiều hay số ít? Thế bác có biết phần lớn CD bây giờ được tạo thành từ nhạc số ko? LP thật ra cũng vậy mà thôi, ngta cũng chép cái nguồn nhạc trên hdd của nsx xuống LP mà. Còn các băng master ngày xưa ngta cũng lưu dạng số hết để đánh LP, CD hàng loạt mà thôi.
Có bác nói mình quan trọng quá kb/mhz điều này nếu nói về cảm xúc trong âm nhạc là hoàn toàn đúng là đừng quá quan tâm đến thông số trong âm nhạc. Vd nghe the voice kid, pmc hát qua tv vẫn làm rung động ối người, có lossless hay cd gì đâu? Tại sao vẫn hay? Ngày xưa nghe catxet nghe heal the world vẫn cảm xúc đó thôi. Cho nên m thật sự ko bài bác cd,lp hay tape m chỉ phản đối cái kiểu nghe pc ko phải là dân nghe nhạc thực thụ vậy.
Cái này là cái khó tính của người chơi lossless đấy bác và quan tâm thêm các thông số nhiễu, ồn .v.v... từ RMAA nữa <:p Nhưng vẫn là dân chơi "dễ tính", lossless bất tiện .... trong khi cái PC phát minh để xử lý 1 số chuyện dễ dàng hơn

guile

Member

Cái pc em build nghe nhạc em build tận 3 năm, mỗi năm 1 cái, giờ đã thoả với cái cuối cùng này. Em là rất kỹ tính với nhiễu. Em xài ups 3kva online, 1 bacl 4kva, nối mass xuống đất cả mét. Lọc nguồn đầy đủ, psu fanless, cpu fanless là bác biết rồi đấy. Vấn đề nhiễu jitter, jriver em mua bản quyền, nhạc em hùn 1 số anh em mua bản quyền và trao đổi. Giờ em có 3TB hires và đang sắm thêm 1 ổ chứa dsd. Em đi nghe so sánh các dàn lớn nhỏ, cũng thử đủ DAC, CD, đèn, SS tham khảo nhiều anh em mới tạm thoả mãn với bộ dàn hiện giờ chứ có phải em "nghe đồn" đâu chứ.

trangchodom

Well-Known Member

Có bác nói mình quan trọng quá kb/mhz điều này nếu nói về cảm xúc trong âm nhạc là hoàn toàn đúng là đừng quá quan tâm đến thông số trong âm nhạc. Vd nghe the voice kid, pmc hát qua tv vẫn làm rung động ối người, có lossless hay cd gì đâu? Tại sao vẫn hay? Ngày xưa nghe catxet nghe heal the world vẫn cảm xúc đó thôi. Cho nên m thật sự ko bài bác cd,lp hay tape m chỉ phản đối cái kiểu nghe pc ko phải là dân nghe nhạc thực thụ vậy chỉ có nghe CD mới là dân pro. Tính về thông số thì các cdp cỡ nào cũng ko có cửa đơn giản vì công nghệ cd đã quá lâu đời rồi, cái gì thuộc về số thì nó sẽ thay đổi nhanh chóng mà thôi.
Với cách chơi nhạc thì ai thích gì chơi kiểu ấy, bác có thể coi trong mục này em từng thừa nhận không biết gì về chơi pc và cũng từng nói là nếu có điều kiện thời gian tìm hiểu về cách chơi này. Thật sự nhiều người nói chơi Lp hay băng cối là hay nhưng với em khi nghe âm thanh ù, xì của nó chỉ làm em khó chịu hơn chứ không cảm giác là hay. Chủ đề tranh luận giữa chơi lossless và cd không phải chỉ diễn đàn này tranh luận mà các diễn đàn khác cũng vậy, và cũng chẳng đi tới hồi kết. Quan điểm của em về chơi nhạc là chủ yếu phục vụ cho chính bản thân mình chứ không phải là theo xu hướng hay chạy đua vũ trang để chứng tỏ mình. Với bác và các bác cùng sở thích chơi pc, em chỉ mong các bác đừng cố chứng tỏ cách chơi này hơn cdp và ngược lại các bác chơi cdp cũng đừng bài xích cách chơi pc của các bác khác. Tốt hơn, chủ đề này nên dừng lại va lập một chủ đề Fan của pc riêng để tránh sự mất hòa khí của các bác trên diễn đàn.

guile

Member

Hoàn toàn đồng ý với bác...^^

ringleader

Active Member

Cái pc em build nghe nhạc em build tận 3 năm, mỗi năm 1 cái, giờ đã thoả với cái cuối cùng này. Em là rất kỹ tính với nhiễu. Em xài ups 3kva online, 1 bacl 4kva, nối mass xuống đất cả mét. Lọc nguồn đầy đủ, psu fanless, cpu fanless là bác biết rồi đấy. Vấn đề nhiễu jitter, jriver em mua bản quyền, nhạc em hùn 1 số anh em mua bản quyền và trao đổi. Giờ em có 3TB hires và đang sắm thêm 1 ổ chứa dsd. Em đi nghe so sánh các dàn lớn nhỏ, cũng thử đủ DAC, CD, đèn, SS tham khảo nhiều anh em mới tạm thoả mãn với bộ dàn hiện giờ chứ có phải em "nghe đồn" đâu chứ.
bác đang ở đâu cho xin copy 3TB nhạc xịn của bác đê......
tốt nhất bác cho lên fshare anh em down về thì tuyệt.......

vyhvtv

Active Member

bác đang ở đâu cho xin copy 3TB nhạc xịn của bác đê......
tốt nhất bác cho lên fshare anh em down về thì tuyệt.......

Ý kiến hay, mình cũng đang tìm kiếm nguồn nhạc chất lượng. Bác guile share cho anh em với thì tuyệt

cocsku

CD thì chẳng qua cũng là nhạc số, chỉ có khác là vật liệu ghi trên CD mà thôi! Vì CD được ghi theo tiêu chuẩn chung nên chất lượng khá đồng đều.
Lossless vì không quy chuẩn nên có nhiều nguồn khác nhau, có nguồn tốt, nguồn xấu. Vì thế mà chất lượng không đồng đều.

lmcuong4u

Active Member

Mỗi người 1 gu, tùy theo điều kiện và cảm nhận thôi.
Như bản thân em, chơi CDP đến hiện tại đã qua tay tầm 8-9 con rồi. Tự dưng con vợ đòi nghe nhạc Cẩm Ly, em mới ham hố nghĩ tới lossless.
Đang thanh lí CDP & nghiên cứu làm 1 con DAC tốt tốt để chơi lâu. Dự kiến là nguồn phát HDP Dune >> DAC >> amp 2 kênh >> loa.
Khi nào thư thả tí tìm 1 con CDP (tầm 10tr) có ngõ optical/coxial làm transport để chuyển tín hiệu sang DAC.
Vậy có hợp lí không nhỉ?

P.s: Em cũng hóng fshare của bác guile ;))
Hàng của em đây:
http://www.hdvietnam.com/diendan/26-lossless-albums/635343-vai-cd-up-len-phuc-vu.html

guile

Member

Các bác cứ gửi tn cho em trên diễn đàn này. Em sẽ cung cấp địa chỉ để các bác mang HDD qua chép nhé. Em chép hết cho các bác nhưng em nói trước là phải cho em 1 ngày nhé vì chép 3TB qua HDD ít nhất cũng 5h. Up fshare chắc em up ko nổi quá.
lmcuong4u: Norah Jones em mới lấy được SACD của bả có điều hơi lớn 1 đĩa tầm 2-3gb.
newceco: bác xóa hộ em thông tin của em với. Để ra diễn đàn không hay lắm, có gì em pm bác.^^

Chỉnh sửa lần cuối:

newceco

Member

Các bác cứ mang HDD qua 4/1/1 Hoàng Việt, P.4, Q.TB, Tp.HCM (chỗ làm việc) số đt: 0983792206 - Kiên (35t). Em chép hết cho các bác nhưng em nói trước là phải cho em 1 ngày nhé vì chép 3TB qua HDD ít nhất cũng 5h. Up fshare chắc em up ko nổi quá.
lmcuong4u: Norah Jones em mới lấy được SACD của bả có điều hơi lớn 1 đĩa tầm 2-3gb.
Mình có cái ổ 500G thôi, đăng kí 1 vé lúc nào mình mang qua bạn chép cho mình nhé.

ringleader

Active Member

Mỗi người 1 gu, tùy theo điều kiện và cảm nhận thôi.
Như bản thân em, chơi CDP đến hiện tại đã qua tay tầm 8-9 con rồi. Tự dưng con vợ đòi nghe nhạc Cẩm Ly, em mới ham hố nghĩ tới lossless.
Đang thanh lí CDP & nghiên cứu làm 1 con DAC tốt tốt để chơi lâu. Dự kiến là nguồn phát HDP Dune >> DAC >> amp 2 kênh >> loa.
Khi nào thư thả tí tìm 1 con CDP (tầm 10tr) có ngõ optical/coxial làm transport để chuyển tín hiệu sang DAC.
Vậy có hợp lí không nhỉ?

P.s: Em cũng hóng fshare của bác guile ;))
Hàng của em đây:
http://www.hdvietnam.com/diendan/26-lossless-albums/635343-vai-cd-up-len-phuc-vu.html

Bác nên mượn thử DAC về nghe thử đã, đã chơi đến 8-9 cái CDP rồi thì sẽ thất vọng khi nghe qua DAC ( nhất là bác dùng cái HDP Dune để chơi) ,nếu vẫn máu DAC thì bác mượn cái HD990 hoặc mua cũ khoảng 7tr gì đó về thử, DAC mà ko hay thì ít nhất bác vẫn còn chức năng CDP của HD990

ringleader

Active Member

Mình có cái ổ 500G thôi, đăng kí 1 vé lúc nào mình mang qua bạn chép cho mình nhé.

Bác copy rồi up lên nhé( ghi rõ nguồn chất lượng cao của Guile để anh em biết mà dơn về) ,mình ko ở sg nên ko copy đc

Bên trên