Canon 500D - Máy mới đầu tay

manhthang

Huyền Thoại
Sau 2 topic học hỏi và tham khảo, được sự trợ giúp nhiệt tình của các bác xóm ảnh ọt nhà mình, đặc biệt là 2 bác hô mô tô và tô mỳ đã giúp đỡ rất nhiều.
Hôm nay em đã rinh được em Canon 500D KIT về nhà. Tuy nhiên bận cả ngày nên đến tối mới lôi máy ra bắn thử vài tấm được.

Em chưa có tí kiến thức gì về chụp ảnh (đừng nói đến nhiếp ảnh vội :))) nên chưa nắm được gì về phối cảnh, bố cục, lấy sáng, khoảng cách, .... đơn giản chỉ là chụp những gì nằm trong khung hình thôi, cố gắng không out net là bước khởi đầu với DSLR của em :D

Đây là vài tấm ảnh con trai, cảm giác của em rất là sung sướng khi có nước ảnh trong treo, không còn ám ảnh vì lũ ruồi nhặng khó chịu như khi dùng P&S nữa.

Và cuối cùng là cháu gái

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: Canon 500D - Máy mới đầu tay

Dàn HD và Audio của em đây, mới chơi DSLR nên vẫn còn xôm lắm :))
Tấm thứ 3 bị out net, đến lúc dùng PS để resize mới phát hiện ra :(

Home theater

Dàn audio 2 kênh

doc_khach

Active Member

hị hị nhóc nhà bác trán cao quá chắc mai sau thông minh lắm đây
(tiện có máy mới show dàn nhà bác nữa chứ ;)) )

hellomoto

Active Member

khi chụp đèn cần tránh bóng đổ để chế độ k cỡ 4800 cho màu da nó đừng đỏ quá, cố gắng lấy nét vào đôi mắt, căn BG đừng để rối mù, khi chụp 2 người thì nên mở khẩu lớn hơn một chút. hình trên bình thường như những tay mơ bình thường vì vậy cứ từ từ rồi cá cũng nhừ hehe, chúc bác lên tay
sao nhà bác lắm loa thế, nhà e có 1 cái thôi mà nghe muốn lủng màng nhỉ rồi :D cái rotel đẹp nhẩy :D

V1nc3nt

Member

Post hình lên là đã có tự tin học hỏi rồi Bác,cố lên nhé tối nay em cảm tử theo Bác.Em kg biết host up ảnh nào nên chơi lâu dài giờ photobucket hay flick các Bác?

tieuthieugia

Well-Known Member

khi chụp đèn cần tránh bóng đổ để chế độ k cỡ 4800 cho màu da nó đừng đỏ quá, cố gắng lấy nét vào đôi mắt, căn BG đừng để rối mù, khi chụp 2 người thì nên mở khẩu lớn hơn một chút. hình trên bình thường như những tay mơ bình thường vì vậy cứ từ từ rồi cá cũng nhừ hehe, chúc bác lên tay
sao nhà bác lắm loa thế, nhà e có 1 cái thôi mà nghe muốn lủng màng nhỉ rồi :D cái rotel đẹp nhẩy :D

biết j về loa đài muh hỏi chi thế?
bác MT cố gằng lên...tiếp sức 500D với em chứ em bị ăn hiếp dữ quá...chúc mừng bác nhé

manhthang

Huyền Thoại

Cảm ơn bác nhiều lắm, bác cứ chỉ bảo dần qua từng tấm ảnh thế này em mới nhanh lên tay được :x

biết j về loa đài muh hỏi chi thế?
bác MT cố gằng lên...tiếp sức 500D với em chứ em bị ăn hiếp dữ quá...chúc mừng bác nhé
Có bác tô mỳ cùng hội 500D nữa mừ :D

manhthang

Huyền Thoại

ái chà, đừng manh động nhá :D

Bác C nói thế thôi chứ bác ấy hem có hành động gì đâu :p

Bác "khen" em chụp bình thường là quá tốt rồi đấy ạ, may mà không bị chê :D
Theo tài liệu về ống kính bác viết thì em hiểu là khẩu độ lớn tức là có thông số nhỏ (chẳng hạn 2.8), khẩu độ nhỏ thì thông số lại lớn (5.6)
Có đúng không hay em hiểu ngược lại :D

duongbaba

Active Member

Chào mừng bác Thắng bước chân vào con đường đau khổ !!!
Việc đầu tiên em nghĩ bác dành thời gian thật nhiều để học thuộc cuốn sách HDSD, tiếp theo là thực hành y như sách. Bảo đảm trong vòng 2 tuần bác chụp lả lướt như lụa ;;)

V1nc3nt

Member

Theo tài liệu về ống kính bác viết thì em hiểu là khẩu độ lớn tức là có thông số nhỏ (chẳng hạn 2.8), khẩu độ nhỏ thì thông số lại lớn (5.6)

Cái này thì Bác hiểu đúng rồi,Bác nắm được cái này với tốc độ nữa là ngon rồi

hellomoto

Active Member

=)) gà một nhà mà
Người ta hay nói "khép khẩu, đóng khẩu" vd từ 4 xuống 2 , "mở khẩu" là từ 2 lên 4. Người ta đo khẩu độ bằng đại lượng gọi là f-stop. Đơn giản thì f-stop là tỷ lệ giữa tiêu cự của ống kính và đường kính khẩu độ. Vdụ, một ống kính 50mm với độ mở có đường kính là 12.5mm sẽ có khẩu độ là 50/12.5 = 4 và được gọi là f4. Một điểm mà bạn phải cực kỳ lưu ý khi chụp ảnh là với công thức nói trên là f-stop càng lớn thì độ mở của ống kinh lại càng nhỏ.
kythuatvien_Attachments_f-stop-aperture-khau-doAutosave_629659831.png

tommy8288

Cảm ơn bác nhiều lắm, bác cứ chỉ bảo dần qua từng tấm ảnh thế này em mới nhanh lên tay được :x

Có bác tô mỳ cùng hội 500D nữa mừ :D
vâng ! em cũng có 500D giống Bác manhthang nè !
ảnh đầu tay mà Bác chụp như vậy cũng gọi là ổn rồi đấy ạ !
em 31/12/2009 mua máy DSLR 500D ngày 1/01/2010 dẫn Penny đi Đà Lạt về toàn là ảnh...Out nét...ko à !
Bác up thêm nhiều hình lên nữa , Đại Sư Phụ Phunghuutuyen, duongsuphu , các Sư huynh Hello , Long Vu, TTG , IVan , Locnp, Kei...và nhiều Bác nữa sẽ chỉ dẫn thêm Bác sẽ lên tay nhanh thôi ạ !

manhthang

Huyền Thoại

Quý hóa quá :x
Em đang định tìm hiểu về khẩu độ có tác dụng và liên quan thế nào với tiêu cự của ống kính thì có ngay bài giải thích của bác helo. Cứ tiếp tục là em phải gọi bác bằng sư phụ rồi :D

manhthang

Huyền Thoại

Có 1 người chơi DSLR ở Hải Phòng quen biết lâu năm định bán lại cho em cái LENS EF 28-135MM F/3.5-5.6 IS USM, giá 3tr5.
Mục đích của em là chụp ảnh con và chụp phong cảnh là chính, các bác thấy có được không để em còn đi xem tình trạng len :D

dangnham

Có 1 người chơi DSLR ở Hải Phòng quen biết lâu năm định bán lại cho em cái LENS EF 28-135MM F/3.5-5.6 IS USM, giá 3tr5.
Mục đích của em là chụp ảnh con và chụp phong cảnh là chính, các bác thấy có được không để em còn đi xem tình trạng len :D

Cái này cũng ok đó bác, em cũng đang dùng 24-85 f3.5-4.5 USM. Nhớ xem xét lens kỹ nhé không lại làm phát giống em thì khổ :D

hellomoto

Active Member

theo nhu cầu bình dân thì bác múc em ý đi, bác cứ mang cái ống kính giơ lên trời nhìn là biết ngay còn trong hay đục, còn cái vụ test IS thì em chịu

manhthang

Huyền Thoại

theo nhu cầu bình dân thì bác múc em ý đi, bác cứ mang cái ống kính giơ lên trời nhìn là biết ngay còn trong hay đục, còn cái vụ test IS thì em chịu

Các ký hiệu trên ống kính em nắm tương đối rồi, nhưng cái IS là gì thế?
Em đọc mãi mà chưa thấy chỗ nào nhắc đến nó.

hellomoto

Active Member

image stabilization đó bác (chống rung), VD : ống 70-200 f2.8 non IS giá rẻ hơn có IS gần cả nghìn đấy bác:D

Bên trên