Canon 500D - Máy mới đầu tay

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: Canon 500D - Máy mới đầu tay

Từ ngày mua máy chưa đi đâu chụp được kiểu nào, toàn chụp linh tinh indoor :D
Hôm qua sau khi xem ý kiến nhận xét của đại sư chính và gợi ý của bác tô mỳ, em vác em 18-200mm về, bắn thử được vài tấm trong tình cảnh vội vàng (không là mẫu xông tới giằng máy :)))
Mẫu nhà em đây

Này thì kéo lên 200mm

Trước đây dùng P&S em vẫn có ý nghĩ đổ vạ cho trình độ của "nhiếp ảnh gia" nên hình ảnh xấu, chắc mẩm rằng mày vào tay thợ thì khác ngay. Từ khi mua 500D em mới thấy rằng suy nghĩ đó chả đúng tí nào :))
Nâng cấp hardware, chưa nâng cấp software đã thấy khác 1 trời 1 vực rồi :x

tommy8288

bác Thắng dùng flash cóc trên máy nên da mặt mẫu bị...rám nắng...kìa !
bác mua thêm cái flash 430EXII gắn thêm tản sáng vào rồi đánh flash dội trần ánh sáng sẽ dịu và lan tỏa đều nhìn đẹp ngay ạ !
ngày trước em dùng cái Metz đánh đèn trực diện mẫu Penny của em bị dính vào tường y như là trúng...Như Lai Thần Chưởng...luôn đó !
Bác chịu khó vác máy và dẫn mẫu nhí vào công viên hay khu vui chơi và chụp ngoài trời sẽ thấy nhiều điều...Thú Vị...hơn đó Bác Thắng !

manhthang

Huyền Thoại

Bác MT cứ clone nick thử, xong vác máy lang thang ra ngoài phang 1 mớ đời thường, linh tinh....., xong về phán em mới sắm 50D+24-105L+Fix L hay tình tang... gì đó, xong về xóa sạch exif post lên còn nhiều điều vui xảy ra.

Như bác tommy góp ý đấy nếu đạn dược còn đủ, thêm con flash là bác chinh chiến thoải mái với các thể loại thông dụng.

Mong bác yên tâm, tìm hiểu, khám phá và gắn bó với bộ gear nêu trên 1 thời gian dài, tránh ọt ẹt với mấy cụ bên vnpt không hao tài tốn của nhiều lắm ấy$-)$-).

Cảm ơn bác động viên và chỉ bảo :)
Hôm nào bác bày em cách bấm auto của picasa để được tấm hình như bông hoa bác demo nhé :D
Hiện giờ chụp xong em cứ thế up lên thôi chứ chả biết chỉnh sửa gì :|
Hôm qua đi xem len, đầu tiên em định lấy cái 55-250 như bác dangpham gợi ý cho rẻ nhưng lại ngó nghiêng sang cái 18-200 nên dốc gần sạch cả túi :-S
Kết quả là không đủ tiền mua flash và túi nên vác được mỗi cái len về, để mấy bữa nữa em sắm thêm, gắn len vào xong tự nhiên thấy cái máy còi quá (vừa bé vừa nhẹ so với len :)))

Mà không hiểu vì sao len đắt thế nhỉ? Em mua Binoculars và rifle Scope (hàng xịn chứ không phải đồ chơi) 200-1000mm cũng chỉ vài trăm $ thôi, hàng cao cấp có thêm hồng ngoại, đo sáng, đo khoảng cách cũng chỉ hơn 1000$, thế mà mấy cái len 8-}

khanhaho

hehehe đọc anh Tuyến nói mà em hết buồn ngủ sau bữa trưa, cám ơn anh. Nhờ anh em sẽ hết lăn tăn, hehehe, vì thực tế đúng y như anh nói, ngày trước chụp PnS rất nhanh, cùng lắm là chỉnh cho cái hình nó cân, bây giờ thì aperture priority với lại này nọ nhiều khi chẳng bấm được tấm nào tại cái thằng cu kia nó có đứng yên bao giờ, may thì chụp được lúc Má nó đang ôm nó vạch...chim cho đ... là nó mới đứng yên thôi, hehehe

tommy8288

hehehe đọc anh Tuyến nói mà em hết buồn ngủ sau bữa trưa, cám ơn anh. Nhờ anh em sẽ hết lăn tăn, hehehe, vì thực tế đúng y như anh nói, ngày trước chụp PnS rất nhanh, cùng lắm là chỉnh cho cái hình nó cân, bây giờ thì aperture priority với lại này nọ nhiều khi chẳng bấm được tấm nào tại cái thằng cu kia nó có đứng yên bao giờ, may thì chụp được lúc Má nó đang ôm nó vạch...chim cho đ... là nó mới đứng yên thôi, hehehe
vậy Bác có chụp được tấm...nó đứng yên...ko ? gởi lên cho AE xem nào !!! hi hi, em zdọt .:p

manhthang

Huyền Thoại

Mẫu nhà em cũng vậy đó, giơ máy lên là phải bấm ngay, không được nghĩ nhiều :D
Hôm qua em chụp 1 lúc chừng chục tấm thì bị out 2 tấm, 1 tấm không kịp căn, mà đấy là em đang chụp ở chế độ auto đấy nhé :))

duyanhpeo

Member

sao em post anh lên đây toàn bị dạng thumb là sao a?chả được to to như các bác!

X_MEN3

@khanhaho

haha, 2 mẫu này thấy quen quen ta ơi ;\:D/, cu Beibei khỏe chưa a.Khanh, thứ 7 hay CN này off ở nhà nhé, còn 1 bom Bitburger chưa khui nè. :!!:!!:!!

haicha88

Đại ca manhthang có thể cho em biết là anh mua con Canon 500D ấy chính xác ở cửa hàng nào và có phải mặc cả không anh, em cũng ở HP, cũng đang định mua một chú nhưng hỏi ở đâu cũng tầm 14tr500k (chát quá).

khanhaho

gì mà tới giá đó, vào sài gòn vừa đi chơi vừa được mua máy

tieuthieugia

Well-Known Member

dạo này lão chủ thớt làm j muh k thấy hình nhỉ..báo cáo thử đã bị dụ thêm món j chưa?

phungnquoc

Gạch ốp tường là loại gì vây anh? có tiêu âm được ko?

tieuthieugia

Well-Known Member

Gạch ốp tường là loại gì vây anh? có tiêu âm được ko?

ah... vấn đề này ..cực kỳ phức tạp đấy..em chuyên về gạch đá, xi măng thép đây
nhưng bác cứ trao đổi với em nhé [nếu cần thiết] hehhe

Bên trên