CAPTAIN AMERICA 3D: THE FIRST AVENGER(2011)

splendidriver

Ðề: CAPTAIN AMERICA 3D: THE FIRST AVENGER(2011)

Phiền anh em chạy xuống topic giới thiệu phim The Avengers 2012 phía dưới của mình để tìm hiểu thêm thông tin về phim The Avengers sau khi xem xong Captain America nhé :).

dnghi

Member

Hôm qua coi ở Galaxy Nguyễn Hồng Đào, y như rằng bổn cũ soạn lại: Phim vừa dứt, lên credit là rạp chiếu sáng đèn sáng trưng. Khán giả cũng y như rằng đối tượng trong thí nghiệm của Pavlov, tất cả bật đứng dậy lũ lượt ra về...
Mình ra ngoài hỏi nhân viên rạp: "Sao film còn after credit mà chưa gì rạp đã sáng đèn?", nhân viên trả lời tỉnh bơ: "Hết phim em mở đèn để người ta...thấy đường mà về chứ?!"
Bó tay toàn tập! Hên là em í hổng hỏi "after credit" là cái chi chi thì chắc mình cắn lưỡi...
Tại mình ham gần nhà tí chứ không thì đã quyết tâm xuống Mega cho rồi! Thiệt tình luôn!

Angus_Bert

Film critic

Cái em ko tự hỏi là làm thế đếch nào anh Thor về lại được TD nhỉ :-? chứ thành phần TheAvenger biết hết rồi :">

splendidriver

Cái này trong Captain America có giải đáp rồi đấy thôi bác :D. Em ko muốn spoiler ko thì cũng nói thẳng ra đây luôn. Mà cuối phim Thor, anh gác cổng Heimdall cũng đã nói là vẫn có cách để xuống trần rồi đấy thôi.

splendidriver

Từ blog cá nhân của tớ: Captain America: Justice is served

Vậy là tớ đã xem Captain America: The First Avenger 2 lần, có lẽ đã đến lúc viết đôi lời về bộ phim cực đã này.

Đầu tiên, tớ phải cảnh báo rằng đây ko phải loại phim đầy trí tưởng tượng kiểu fantasy hay sci-fi như Thor hay Iron Man, cũng ko phải kiểu phim đập phá với sức mạnh khủng khiếp như Hulk. Đây chỉ là câu chuyện về 1 anh chàng bé nhỏ trở nên mạnh mẽ và to lớn hơn nhờ 1 huyết thanh giúp anh ta đạt đến cực hạn khả năng của cơ thể con người mà thôi. Điều này có nghĩa là sẽ không có những cảnh hàng động hoành tráng với công nghệ siêu cao hay phép thuật hay quái vật khổng lồ choảng nhau. Thế nên nếu bạn đang chờ đợi một bộ phim như vậy, bạn sẽ bị thất vọng nặng đấy.

Một điều nữa, trong review này tớ sẽ không viết theo kiểu khách quan, vì ai thèm xem một cái review khách quan chứ? Một cái review mà hoàn toàn không có cảm quan, suy nghĩ cá nhân, đối với tớ là 1 cái review nhạt nhẽo. Hơn nữa, tớ là một thằng geek phim siêu anh hùng, và tớ thích hầu hết các phim siêu anh hùng (thậm chí là 2 phim Fantastic Four, nếu bạn cần biết geek độ nào).

Cá nhân tớ đánh giá rằng CA: The First Avenger đã được làm rất tuyệt. Đó là tất cả những gì tớ cần thấy người ta làm trong việc đưa 1 trong số những nhân vật mang tính biểu tượng nhất của lịch sử truyện tranh thế giới lên màn ảnh rộng. Tất nhiên, nó không phải là tuyệt tác nghệ thuật gì cả, nhưng nó vẫn là một bộ phim rất giải trí, hấp dẫn và thỏa mãn.

Ko phải bàn đến những pha hành động máu lửa mà Cap ném khiên, điều mình đánh giá cao nhất trong phim chính là khía cạnh tâm lý, cảm xúc. Mình khoái cái cách họ xây dựng mối quan hệ giữa Cap và Peggy. Tình cảm đó đã được xây dựng hợp lý, thú vị và đôi lúc còn khá vui khi xem mối tình này phát triển dần dần. Và cảnh cuối cùng đã được làm rất tốt, thực sự khá cảm động.

Mấu chốt về tâm lý thứ 2 chính là tâm sự của Steve từ trước và sau cuộc thí nghiệm. Từ khi anh ta chỉ là một thằng bé con yếu ớt, ko có khả năng tự vệ, cho tới lúc trở thành Captain America hùng mạnh. Anh ta đã có một động cơ và lý do hợp lý, đáng tin để giữ bản thân là một "người tốt" như trước, và điều này càng được củng cố hơn với 1 động cơ khác ở đoạn giữa phim. Steve Rogers thực sự có đủ lý do để không bị choáng ngợp bởi sức mạnh như hầu hết mọi người, mà dùng nó cho việc tốt, và phẩm chất đó không phải tự nhiên mà có.

Vấn đề là anh ta luôn luôn lạc lõng. Anh ta đã lạc lõng khi bị đánh gục hàng ngày chỉ vì vẻ ngoài nhỏ bé. Anh ta lạc lõng khi trở thành một ngôi sao giải trí. Anh ta lạc lõng khi đuổi theo Red Skull. Anh ta lạc lõng cả khi tỉnh dậy giữa thế giới ở thế kỷ 21. Và anh ta vẫn là người luôn sẵn sàng hi sinh bản thân vì người khác. Đó mới là sức mạnh thật sự.

Một điều tuyệt vời khác của phim chính là diễn xuất ko chê vào đâu được của Hugo Weaving trong vai Red Skull. Mình vẫn luôn cực kỳ mê diễn xuất của ông này từ V for Vendetta, điệp viên Smith và nhiều vai khác. Và vì thế mình đã cực kỳ phấn khích khi biết ông này sẽ nhận vai phản diện cho Captain America. Và đúng như dự đoán, quá tuyệt.

Nếu không nói tới những màn hài hước đặc trưng trong phim của Marvel thì coi như vứt. Cái hay là, khác với nhiều phim hành động mình xem khi mà các màn hài hước rất thô lỗ và vô duyên thì hài trong phim của Marvel luôn rất nhẹ nhàng, tinh tế, vừa đủ để bật cười nhẹ, và giải tỏa khỏi không khí căng thẳng của phim.

Cuối cùng, chính cái tông của phim là thứ đã ăn điểm với mình. Bộ phim có một cái tông retro khá đặc trưng về mặt hình ảnh, màu sắc và công nghệ. Mọi thứ đều cho cảm giác giống như khi xem các poster tuyên truyền tuyển quân của Mỹ vào những năm 40. Màu sắc nhiều nhưng không quá sặc sỡ, với một cái cảm giác của các tờ giấy cũ bao trùm lên bộ phim. Cảm giác retro còn ở công nghệ mà Hydra sử dụng và phong cách ăn mặc của quân lính cả 2 bên. Cực kỳ thú vị.

Kết luận lại, như tớ đã nói, đây ko phải review khách quan, mọi thứ đều chỉ là cảm quan cá nhân của tớ, cảm xúc thực sự của tớ về phim, và ko đánh giá bằng bất cứ thứ tư duy chuyên môn phức tạp nào. Đằng nào thì tớ cũng chưa dính dáng gì đến việc làm phim cả. Tóm lại là tớ cực thích phim này, quá tuyệt. Không ngần ngại gì khi cho nó 8/10 điểm.

P/S: Đừng quên ngồi nán lại chờ cho hết credit cuối phim, cho tới khi đoạn chữ chạy cuối cùng biến mất, bạn sẽ được xem đoạn phim after credit đặc biệt, và cả teaser trailer cho The Avengers - sắp ra mắt vào năm sau 2012.

Cám ơn Mít tờ Sờ len đít!... Đùa một chút! Thank you Spendidriver. Raymond có đọc bài viết của bạn về tập đoàn Avengers. Thú vị lắm, vì mình của ghiền cái thể loại Science-Super Hero này. Mình xin phép mượn các bài này cho cái Intranet của cơ quan mình nhé. Để lôi kéo mọi người chơi HD í mà.

Crazy_Guy__CG

Đọc từ đầu đến cuối Topic mà thấy mình như ngốc, mê phim mà chả biết gì về phim. Cảm ơn các bác cho em mở rộng tầm mắt.

Angus_Bert

Film critic

Cái này trong Captain America có giải đáp rồi đấy thôi bác :D. Em ko muốn spoiler ko thì cũng nói thẳng ra đây luôn. Mà cuối phim Thor, anh gác cổng Heimdall cũng đã nói là vẫn có cách để xuống trần rồi đấy thôi.

Bác pm em giải thích cho em đi :"> Em chú tâm phim lắm mà sao ko có ấn tượng gì cà :(

ditah8884

Khoảng hơn một tháng nay,tự nhiên Ditah làm biếng viết bài quá.Coi đá banh,coi phim cũng nhiều,nhưng tự nhiên thấy ko còn hứng thú viết nữa.Nhưng sau khi coi xong Captain America:The first Avengers,Ditah buộc phải viết review cho phim này.

Thực sự,đây là bộ phim mà Ditah trông chờ nhất trong vòng hơn một năm nay.Bộ phim đề tài siêu anh hùng,một huyền thoại đi ra từ truyện tranh Ditah rất thích: Captain America.Ditah viết review cho phim này sau khi đã đi xem lần thứ 2(lần thứ nhất coi 3D,lần thứ 2 coi 2D).Nếu lần thứ nhất,Ditah coi với sự háo hức,kỳ vọng thì lần thứ hai,Ditah coi với sự chiêm nghiệm.

Khi biết tin Chris Evans sẽ đóng vai chính cho Captain America,Ditah đã ko thực sự tin tưởng vào sự thành công của anh này.Vì vai diễn và bộ phim mà anh từng tham gia trước đây là Fantastic Four ko để lại nhiều ấn tượng cho Ditah.Nhưng thực sự,ở Captain America:The first Avengers,Chris Evans đã làm tốt hơn rất nhiều.Điểm nhấn lần này anh tạo ra chính là diễn xuất ở nét mặt.Trước và sau khi trở thành Captain America,Steve Rogers có sự thay đổi rất lớn về hình dạng,nhưng qua diễn xuất của Chris Evans,Ditah vẫn cảm thấy đó chỉ là một người!Còn về diễn xuất của Hugo Weaving trong vai phản diện,có lẽ Ditah ko cần phải nói nhiều vì đã có quá nhiều lời khen dành cho ông.

Theo nhận xét của Ditah,phim này có kịch bản tốt.Phim ko quá lắt nhắt kể lể,cũng ko nặng tính tuyên truyền như nhiều người vẫn nghĩ.Xuyên suốt bộ phim là số phận và cuộc đối đầu giữa hai nhân vật một tốt-một xấu Steve Rogers và Johann Schmidt.Cả hai có bản tính trái ngược nhau,và khi họ cùng sở hữu nguồn sức mạnh to lớn,người tốt trở nên hoàn thiện,còn cái xấu trở nên tệ hại gấp bội.

Điều làm Ditah thích nhất ở Captain America(hay Steve Rogers) chính là con người anh.Một người anh hùng ko cần phải là người có sức phạm phi thường hay có trí tuệ siêu phàm,mà là người dám hy sinh lợi ích cá nhân,biết suy nghĩ và hành động vì mọi người.Steve Rogers hội đủ những đức tính đó,và khi có được nguồn sức mạnh lớn,anh hoàn toàn làm chủ được mình và dùng nó phục vụ cho chính nghĩa.Nếu bạn nào có đọc truyện(hay xem phim về đề tài siêu anh hùng) của Marvel sẽ thấy,khi sỡ hữu được sức mạnh,không phải anh hùng nào cũng hoàn toàn làm chủ được mình.Như Peter Parker,trước khi trở thành một người nhện bảo vệ công lý,đã từng dùng sức mạnh của mình phục vụ mục đích kiếm tiền,và Peter chỉ thực sự nhận ra sứ mệnh của mình sau cái chết của người dượng…Không giống những siêu anh hùng khác,vũ khí của Captain America đơn giản chỉ là chiếc khiên.Một hình ảnh có tính tượng trưng cao.Bản chất của Steve Rogers là thiện,anh ko muốn giết ai cả.Hình ảnh chiếc khiên cũng đã khái quát được con người Steve Rogers và mục đích hành động của Captain America:bảo vệ hòa bình và công lý.

Đối với những phim 3D,những bạn chưa xem sẽ quan tâm nhiều đến hiệu ứng 3D có nhiều ko,rõ ko,và có cần thiết phải xem 3D hay ko!Do Ditah đã coi phim dưới cả 2 định dạng nên nhận xét sự khác biệt giữa 2D và 3D ko nhiều(và hiệu ứng 3D được tập trung tối đa cho các màn quăng khiên).Nhưng nếu như bạn có điều kiện,thì Ditah khuyên bạn nên xem phim dưới định dạng 3D.

Nhìn chung,Captain America:The first Avengers là một phim hay,ngoài tính giải trí,hành động còn có nhiều điều đáng suy ngẫm.

P/S:các bạn ko nên bỏ qua đoạn after credit nha:D,dù có đợi lâu và nhân viên của rạp có đứng đợi,mấy bạn cứ làm ngơ đi...theo Ditah thấy là đáng giá lắm đó.Nói ra sợ xì-poi,nhưng trong Captain America:The first Avenger đã có chi tiết thể hiện việc kết nối giữa Asgard và Trái Đất rồi,có cảnh quay cả bầu trời Asgard luôn mừ!

doanhtu

Member

P/S:các bạn ko nên bỏ qua đoạn after credit nha,dù có đợi lâu và nhân viên của rạp có đứng đợi,mấy bạn cứ làm ngơ đi...theo Ditah thấy là đáng giá lắm đó.Nói ra sợ xì-poi,nhưng trong Captain America:The first Avenger đã có chi tiết thể hiện việc kết nối giữa Asgard và Trái Đất rồi,có cảnh quay cả bầu trời Asgard luôn mừ!
e ức chế quá bác ơi. hôm nay e đi xem captain america ở megastar, bình thường xem ở galaxy. hết phim, giới thiệu lâu ơi là lâu e cũng chờ tới khúc nó sắp chiếu after credit...
lúc nó vừa giới thiệu list songs của phim thì màn hình tắt phụt, chán hẵng, e với bạn e hụt hẫng lắm, lúc đó người ta về hết rùi, chịu quê ngồi coi mà k coi đc. tức.
Megastar CT plaza làm ăn chán quá đi.

anh7otosaigon

Active Member

e ức chế quá bác ơi. hôm nay e đi xem captain america ở megastar, bình thường xem ở galaxy. hết phim, giới thiệu lâu ơi là lâu e cũng chờ tới khúc nó sắp chiếu after credit...
lúc nó vừa giới thiệu list songs của phim thì màn hình tắt phụt, chán hẵng, e với bạn e hụt hẫng lắm, lúc đó người ta về hết rùi, chịu quê ngồi coi mà k coi đc. tức.
Megastar CT plaza làm ăn chán quá đi.

hôm em đi coi suất sáng thứ 7 nó để after credit sub vnese đầy đủ mà

dung2408

Member

Mình coi ở Megastar Vicom Hà Nội, ngồi 1 mình 1 rạp xem after credit mà nhân viên dọn dẹp vẫn cứ để yên cho xem, ko nói gì hết . Sao megastar mỗi nơi 1 kiểu thế nhỉ ==

doanhtu

Member

hôm em đi coi suất sáng thứ 7 nó để after credit sub vnese đầy đủ mà
lúc nó bắt đầu chiếu danh sách diễn viên ấy, mình có nói nhân viên dọn vệ sinh: " chị chờ cho e coi xong cái after credit hãy tắt nhé"
nhân viên gật đầu uh... Mình chai mặt ngồi cỡ 5' và thấy sao lâu quá. Bỗng bụp 1 cái màn hình tối thui, mình hỏi nhân viên sao chưa có after credit mà đã tắt, nhân viên k nói gì cả, có 1 anh nhân viên lầm bầm trong miệng; " khách chưa coi hết mà đã đi tắt màn hình". Công chờ đợi mà k xem được nói thiệt cũng hơi ức chế :(

saslynguyen

Member

Mình thấy bộ này coi lãng xẹt, nhạt phếch. Điều mình nói chính là nội dung của phim, nó ko có chiều sâu như The Dark Night. Nội dung phim ko có những cao trào thắt mở, kịch tính mà chỉ đơn thuần như một bộ phim giải trí. Bộ này dành cho trẻ em xem thì thích hơn hoặc những ai ko quá yêu cầu khắt khe về nội dung của phim. Bộ này ngang với bộ The Expendables

haichit

Thế bạn xem để tìm một cái gì đó khác ngoài việc giải trí à?

tri2061990

Well-Known Member

Tùy vào sở thích mỗi người nhưng tớ thấy xem phim nếu chỉ để giải trí thì chưa thỏa mãn(đó là với tớ ) ,phim phải đạt được những yêu cầu gì đó chẳng hạn.Như về Captain America thì tớ thấy nó hết sức ko đạt yêu cầu:chủ đề yêu nước siêu anh hùng cũ rích ,thiếu ý nghĩa (chiều sâu),nhạc phim tầm thường

charlun

Member

ai có link after credit ko nhỉ . mình xem xong rạp sáng đèn ai cũng về , mà lúc đó mình cũng ko bít phim này có thêm phần đấy :(

hugononglam

Well-Known Member

ai có link after credit ko nhỉ . mình xem xong rạp sáng đèn ai cũng về , mà lúc đó mình cũng ko bít phim này có thêm phần đấy :(

Có cái này nà bạn
[video=youtube;-Y9diiKNiJQ]http://www.youtube.com/watch?v=-Y9diiKNiJQ[/video]
AFTER CAPTAIN AMERICA CREDITS: The Avengers trailer - YouTube

[video=youtube;X2-VaFMk9-M]http://www.youtube.com/watch?v=X2-VaFMk9-M[/video]

Captain America Ending After credits and Avengers Teaser Trailer - YouTube

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Bên trên