CAPTAIN AMERICA 3D: THE FIRST AVENGER(2011)

saslynguyen

Member
Ðề: CAPTAIN AMERICA 3D: THE FIRST AVENGER(2011)

Thế bạn xem để tìm một cái gì đó khác ngoài việc giải trí à?

Tất nhiên là tớ khác bạn rồi. Tớ xem phim để còn học hỏi rất nhiều bài học trong phim chứ ko đơn thuần xem phim để giải trí !

Angus_Bert

Film critic

Tất nhiên là tớ khác bạn rồi. Tớ xem phim để còn học hỏi rất nhiều bài học trong phim chứ ko đơn thuần xem phim để giải trí !

Phim này ko có cái đáng để học hỏi sao, phẩm chất và đức tính của Captain America đáng học tập mà bác ko thấy sao ;;) Phim không đơn thuần giải trí thì bác không nên ra rạp, kéo HD mấy phim Oscar được rồi

saslynguyen

Member

Thế thì tốn thời gian để học quá.

Học tập thì con người ta tốn cả đời mà bạn. Học từ nhiều nguồn chứ đâu chỉ ở trường lớp thôi đâu. Học như thế nào mà ko tốn thời gian thì bạn chỉ giúp mình

saslynguyen

Member

Phim này ko có cái đáng để học hỏi sao, phẩm chất và đức tính của Captain America đáng học tập mà bác ko thấy sao ;;) Phim không đơn thuần giải trí thì bác không nên ra rạp, kéo HD mấy phim Oscar được rồi

Phim anh hùng nào mà chẳng có phẩm chất như nhau hả bạn. Có người anh hùng nào mà ko giúp đỡ người dân lương thiện thôi đâu. Cái mình muốn nói ở đây là nội dung phim ấy - Cậu chưa đọc lời bình của mình hay sao. Nội dung ko có những thắt nút, kịch tính... Nếu bạn đã xem qua The Dark Knight thì bạn cũng hiểu mình muốn nói tới điều gì. mình xin trích lời bác Poly "Xem phim ko chỉ để giải trí thôi mà sau mỗi bộ phim hay bạn sẽ sống được tốt hơn ..." . mình cũng thích kéo phim ở nhà xem lắm nhưng khổ nỗi là mình ko biết bộ này nội dung nó ko được như ý muốn vậy chứ biết trước thì mình....

Chỉnh sửa lần cuối:

dung2408

Member

Theo mình thấy thì đã xem phim của marvel studios thì phải xác định rằng nó mang tính giải trí cao với cháy nổ hoành tráng và những tiếng cười nhẹ nhàng. Còn nếu muốn xem một bộ phim có nhiều nút thắt, kịch tính, ý nghĩa và có chiều sâu như bạn nói thì chắc chắn không thể mong chờ ở marvel studios được. Mình cũng là người mới trong lĩnh vực phim ảnh, nên giờ mấy phim hành động kịch tính thì chỉ thích phim của Christopher Nolan thôi, như Inception với The Dark Knight ấy ^^
Có lẽ do bạn chưa hiểu kỹ cách làm phim của marvel studios, dẫn đến khi xem phim bị thất vọng, hụt hẫng.

saslynguyen

Member

Theo mình thấy thì đã xem phim của marvel studios thì phải xác định rằng nó mang tính giải trí cao với cháy nổ hoành tráng và những tiếng cười nhẹ nhàng. Còn nếu muốn xem một bộ phim có nhiều nút thắt, kịch tính, ý nghĩa và có chiều sâu như bạn nói thì chắc chắn không thể mong chờ ở marvel studios được. Mình cũng là người mới trong lĩnh vực phim ảnh, nên giờ mấy phim hành động kịch tính thì chỉ thích phim của Christopher Nolan thôi, như Inception với The Dark Knight ấy ^^
Có lẽ do bạn chưa hiểu kỹ cách làm phim của marvel studios, dẫn đến khi xem phim bị thất vọng, hụt hẫng.

Mình hoàn toàn đồng ý với bạn - Thực ra mình xem phim cũng ko để ý đạo diễn cho lắm. Lần sau xin rút kinh nghiệm

baolam1905

Member

Nếu xét những phim hành động hay bom tấn, siêu anh hùng này nọ, mấy phim cỡ như The Dark Knight hay Inception thì cùng lắm cũng không tới chục phim như thế để mà xem, xem hết ko lẽ ko xem phim nữa àh!
Muốn học hỏi được nhiều bài học hay ý nghĩa cuộc đời gì đó thì đừng trông mong nhiều vào những phim hành động siêu anh hùng, trông chờ nhiều chi để rồi thất vọng ngỡ ngàng. Đi xem những phim tâm lý tình cảm hay thậm chí phim hài bạn còn nhận được nhiều cái gọi là bài học ý nghĩa hơn. Còn thích tình tiết hấp dẫn, thất nút, kịch tính thì xem phim trinh thám hình sự đi, không kịch tính không ăn tiền mà!
Mỗi thể loại phim có đặc điểm riêng, hướng tới những tiêu chí riêng. Mình nghĩ trước khi bỏ tiền ra rạp xem nên cân nhắc mình cần gì ở bộ phim và căn cứ vào những thông tin như thể loại, sơ lược nội dung, đạo diễn, hãng phim.. để đoán biết được bộ phim có khả năng đáp ứng yêu cầu của mình ko. Không phải lúc nào cũng chính xác nhưng có thể giảm bớt tình trạng cứ chăm chăm nhảy vào xem rồi thất vọng thì đổ lỗi cho bộ phim!
Riêng về CA, đặt cùng với những phim siêu anh hùng khác của marvel, và cả không của marvel, mình thấy cũng không đến nỗ tệ.
Phim có kịch bản khá đơn giản nên ko có đủ chất kịch tính, thắt nút, mở nút, có lẽ cũng do vậy nên nhân vật ko đủ đất để bộc lộ chiều sâu, tính phức tạp. Điều này làm những người xem khó tính khó có thể hài lòng.
Nhưng có điều các bạn lưu ý : CA không hẳn là một siêu anh hùng với những khả năng siêu phàm hay sở hữu công nghệ tối tân đến mức viễn tưởng. Anh chỉ là một con người với thể chất được nâng lên đến mức giới hạn của một con người. Hulk hay X-men, Người Nhện đều không phải là "con người" thuần túy, chính cái phần "không phải người" kia trong cơ thể đã làm cho họ có khả năng phi phàm, điều này đã được thể hiện hết sức hoành tráng trong các bộ phim trước. Còn CA, với giới hạn của một con người, những pha hành động của anh không thể quá hoành tráng, mà trong chừng mực nào đó phải hợp lý. Chính vì vậy ai mong chờ những cảnh chiến đấu kiểu siêu nhân, những màn đánh đấm cháy nổ mãn nhãn thì phải thất vọng một chút, bộ phim đã rất trung thực với hình tượng nhân vật của mình.
Một điều mà khiến nhiều người cảm thấy chán khi xem phim là hình tượng CA quá đơn giản, quá mẫu mực, không phức tạp với nội tâm dằn xé hay rắc rối với chuyện tình yêu trắc trở. Con người và lý tưởng của anh, từ đầu phim đến cuối phim đều nhất quán.
Nhưng thiết nghĩ, phải chăng đó mới chính là điểm hơn người của CA? Trong cuộc sống hiện đại đã quá quen với những phức tạp trong tâm lý của một con người, liệu có mấy ai đủ bản lĩnh để sống chân thật với con người, với lý tưởng của mình. Chúng ta tâm đắc với những chiều sâu phức tạp và tăm tối của The Dark Knight vì nó thật, nhưng đó không thể là điều ta hướng đến. Để chiến đấu với bóng tối cần bóng tối, nhưng để vượt lên bóng tối cần ánh sáng!!
Một điểm nữa bộ phim hướng đến: đó là tạo nên hình tượng của CA với những tố chất của một người lãnh đạo. Một loạt siêu anh hùng đã lên màn ảnh, nhưng điểm đi điểm lại ai mới có khả năng lãnh đạo nhóm ngưới đó đây? Thor và đặc biệt là Iron Man thì ngông quá, lại thích chủ nghĩa cá nhân, Hulk có sức mạnh phi thường nhưng suy cho cùng vẫn là anh chàng giáo sư không quen chiến trận. Với CA, tuy có vẻ là người yếu nhất trong đám nhưng lại có tố chất lãnh đạo : con người và tư tưởng rõ ràng nhất quán, không dễ bị lung lay, tinh thần đồng đội sâu sắc, sẵn sàng hy sinh cho người khác. Hình tượng CA trong phim được diễn tả rất tốt, cương quyết nhưng điềm tĩnh, tạo cho người khác cảm giác tin tưởng và nể phục. Phân tích vài đểm như vậy, mình thấy hình tượng CA của phim này có những nét riêng rất hay, tạo nên giá trị cho bộ phim.
Tuy chủ đề siêu anh hùng yêu nước khá cũ nhưng không thể phủ nhận bộ phim đã làm rất tốt, rất "chuẩn" với những hình ảnh, mô-tuýp khá "kinh điển". Một số người khó tính thì bảo không có gì mới, nhưng đành vậy, một chủ đề cũ trong một bối cảnh xưa (World War 2) thì làm sao có thể thể hiện theo kiểu mới, kiểu hiện đại được! Thử nghĩ thoáng một chút, thay vì cứ chăm chăm tìm cái mới, sao không thử một lần nhìn nhận theo hướng khác, xem thử bộ phim đã làm thế nào với những điều cũ kỹ? Thử thách đặt ra gần giống như dùng PTS để biến một bức ảnh màu KTS hiện đại thành một tấm ảnh đen trắng ngày xưa sao cho khi nhìn vào có cảm giác đây thật sự là một bức ảnh xưa nhưng là một bức ảnh xưa đẹp hơn hẳn những bức ảnh "thật sự xưa" vậy!!
Nãy giờ phân tích và "khen" bộ phim này khá nhiều, chỉ vì thấy có nhiều bạn "chê" rồi nên mình chỉ góp ý ở khía cạnh khác.
Hè này ra cả những 2 phim của marvel, Thor và CA, tuy mỗi phim cũng được đầu tư cẩn thận nhưng mình có cảm giác đây chỉ là một bước đệm để tiến tới siêu bom tấn của năm sau :The Avengers. Với tư cách giới thiệu hình tượng Thor và CA để hoàn thiện cho đội quân The Avengers thì 2 phim này coi như hoàn thành tốt nhiệm vụ rồi, vậy cũng không nên mong chờ gì nhiều hơn để rồi lại thất vọng!

dung2408

Member

^^, Mình cũng là 1 khán giả khá dễ tính, thế nên với 2 bộ phim Thor và Captain America cũng thấy khá được, không đến nỗi nào, chỉ có điều sự việc trong Thor được giải quyết 1 cách dễ dãi quá. Còn trong Captain America thì thấy rất hay, rất thích sự bình thường ở Captain America cũng như con người của anh, như bạn nói - một người quá phù hợp trong tư cách lãnh đạo. Ngoài ra thì trước giờ 2 thể loại về chiến tranh thế giới thứ 2 và thần thoại đều nằm trong các thể loại yêu thích của mình :)).
Mình nghĩ có lẽ kỳ vọng được vào the Avenger năm sau đấy, chỉ mong các nhân vật không bị mô tả một cách quá mờ nhạt, mong là được như Xmen First Class

splendidriver

Thật ra không hẳn vấn đề ở Marvel Studios, mà vấn đề ở nội dung truyện tranh gốc của Marvel Comics. Marvel Comics tập trung nhiều vào mảng truyện tranh thương mai, có nội dung đơn giản, dễ hiểu, ý nghĩa nhẹ nhàng, đôi khi hài hước, hành động hấp dẫn. Ngay từ truyện tranh đã như vậy rồi nên khi lên phim các bộ phim đều trung thành với quan điểm nhất quán đó của Marvel mà thôi. Khác với DC, các câu chuyện và nhân vật của DC Comics thường có số phận và câu chuyện phức tạp, nhiều chiều sâu tâm lý hơn rất nhiều so với Marvel nên khi đưa lên phim, khán giả trông chờ nhiều hơn là chỉ 1 bộ phim giải trí như của Marvel.

Lioncoeur

Cái này thừa nhận là đúng. Các phim được Marvel Studios nhúng tay thì đều có chất lượng sàn sàn nhau (Iron Man, Incredible Hulk, Thor, CA). Không vớ vẩn như Elektra, F4; nhưng cũng chẳng được chất lượng cao như X2, X1C.

Bên trên