Cấu hình tối thiểu để dùng CUDA xem phim 1080p

Tiêu chí của em là chi phí tối thiểu... Em dự tính mua 1 con card màn hình GIGA 9400GT để có cổng HDMI và giải mã = CUDA, còn lại nhờ các bác tư vấn cấu hình với chi phí thấp nhất để có thể chiến được HD1080p. (Máy chỉ dùng để xem phim thôi)

Cám ơn ạ.

ngdhieu

Well-Known Member
Ðề: Cấu hình tối thiểu để dùng CUDA xem phim 1089p

Dùng hàng mới hay hàng cũ.
Hàng cũ thì sẽ có rất nhiều lựa chọn. Hàng mới thì hơi khó.

Edit lại tiêu đề bác ơi. gõ nhầm thành 1089p rồi:D

DVi-hdmi nhé , có điều ko có tiếng thôi, nối ra loa ngoài cũng đc loa ti vi chả gì hay

Nói chung là 8400GS và 9400GT chẳng con nào là ra HDMI có tiếng cả. Giờ quay lại vấn đề chút, với con 8400GS thì Pentium 4 3G/1m/800 có chiến nổi HD 1080p không ạ

hanav3

Bác dùng CUDA rồi thì penIII cũng chiến được 1080.

siusiuenen

Nếu chi phí giới hạn sao bác không thử thằng ATI hd5455 vừa rẻ vừa hon Nvidia card ở chỗ nó có thể tải Dts_hd nếu bác có gian âm thanh có thể decode được . Nếu chỉ đe coi phim hd không thôi thì bác cũng không cần mua video card làm gì . Ngày nay, những motherboard có integrate chipset như Nvidia 9300/9400 hoặc Intel g45 hoặc amd790.. là chơi tốt 1080p movie roi

Nếu chi phí giới hạn sao bác không thử thằng ATI hd5455 vừa rẻ vừa hon Nvidia card ở chỗ nó có thể tải Dts_hd nếu bác có gian âm thanh có thể decode được . Nếu chỉ đe coi phim hd không thôi thì bác cũng không cần mua video card làm gì . Ngày nay, những motherboard có integrate chipset như Nvidia 9300/9400 hoặc Intel g45 hoặc amd790.. là chơi tốt 1080p movie roi

Ý bác là card on board của mấy main này cũng hỗ trợ giải mã phim HD = CUDA luôn hả

siusiuenen

Cuda chỉ sài ở Hãng Nvidia thôi .

siusiuenen

Các hãng khác không sài thuật ngữ hay kĩ thuật này nhưng họ cũng có những kĩ thuật khác tác dụng tương tự

zBen10

Thật hở bác, giờ em mới biết

Chào bác,
Em cũng đang ráp 1 dàn như bác nói, thật trùng hợp là tại sao bác lại chọn 9400gt giống như em?
Về độ nét thì DVI cho độ phân giải cao hơn HDMI, tùy bạn thích xài DVI thì cắm loa vào máy để nghe tíếng. Còn xài HDMI thì khỏi dùng loa rời cũng được.
Do 9400 xài cổng PCI-E nên bác phải sắm main có cổng này, và main này thì chỉ hổ trợ Ce-sk775 trở lên. Em đã dạo khắp các webraovat và hỏi thăm bạn bè, và em quyết định sắm dàn của mình như sau (hàng 2nd) : main Giga915 (400k) + P4-3.0/1M/800.sk775 (500k) (nếu kiếm đưọc P4-3.0/2M/800 thì ngon nhất) + 1gx2thanh DDR400 (700k) + VGA9400gt (500k) + (hàng mới) cáp HDMI của Monster (300k).
Tất cả chỉ trong tầm 2triệu rưỡi (chưa kể ổ cứng, case v.v...) rẽ nhất mà ngon rồi đó. Nếu dùng P4-3.0/2M chạy HT với 2 thanh DDR thì hiệu năng cũng khá cao, đủ đáp ứng nhu cầu sao chép filmHD với những người không cầu kỳ.
Loa thì em đang dùng Kadon 2.0 hàng cũ của thằng bạn cho (cũng do phòng em nhỏ dùng loa này được rồi).
Em không có nhìu tiền nên phải sắm từ từ. Mai mốt chắc phải kiếm cáp DVI để xem với LCD nhà em rồi so với HDMI xem sao quá.
nếu bác ráp rồi thì hãy nhắn kết quả như thế nào nhé. Em thấy bác cùng ý tưởng với em đó.
-----> còn card onboard có HDMI thì toàn hàng mới 2010, giá trên 1tr2. Với giá này em chọn hàng P4 cũ thì đủ sắm : main + cpu + VGA512MB mà lợi thế là card rời, 512MB

Chỉnh sửa lần cuối:

Chào bác,
Em cũng đang ráp 1 dàn như bác nói, thật trùng hợp là tại sao bác lại chọn 9400gt giống như em?
Về độ nét thì DVI cho độ phân giải cao hơn HDMI, tùy bạn thích xài DVI thì cắm loa vào máy để nghe tíếng. Còn xài HDMI thì khỏi dùng loa rời cũng được.
Do 9400 xài cổng PCI-E nên bác phải sắm main có cổng này, và main này thì chỉ hổ trợ Ce-sk775 trở lên. Em đã dạo khắp các webraovat và hỏi thăm bạn bè, và em quyết định sắm dàn của mình như sau (hàng 2nd) : main Giga915 (400k) + P4-3.0/1M/800.sk775 (500k) (nếu kiếm đưọc P4-3.0/2M/800 thì ngon nhất) + 1gx2thanh DDR400 (700k) + VGA9400gt (500k) + (hàng mới) cáp HDMI của Monster (300k).
Tất cả chỉ trong tầm 2triệu rưỡi (chưa kể ổ cứng, case v.v...) rẽ nhất mà ngon rồi đó. Nếu dùng P4-3.0/2M chạy HT với 2 thanh DDR thì hiệu năng cũng khá cao, đủ đáp ứng nhu cầu sao chép filmHD với những người không cầu kỳ.
Loa thì em đang dùng Kadon 2.0 hàng cũ của thằng bạn cho (cũng do phòng em nhỏ dùng loa này được rồi).
Em không có nhìu tiền nên phải sắm từ từ. Mai mốt chắc phải kiếm cáp DVI để xem với LCD nhà em rồi so với HDMI xem sao quá.
nếu bác ráp rồi thì hãy nhắn kết quả như thế nào nhé. Em thấy bác cùng ý tưởng với em đó.
-----> còn card onboard có HDMI thì toàn hàng mới 2010, giá trên 1tr2. Với giá này em chọn hàng P4 cũ thì đủ sắm : main + cpu + VGA512MB mà lợi thế là card rời, 512MB

Vậy là ý tưởng lớn gặp nhau rồi... Mình cũng đang định ráp cỡ này thôi, nhưng để rộng đường nâng cấp sau này nên đang kiếm main có support Core2 và có cổng Optical out, chắc phải tốn kém hơn chút nữa hic... Card thì chắc hạ xuống 8400GS vì thấy mấy bác trên này tư vấn dùng cáp DVI-HDMI đẹp hơn :p

zBen10

Ðề: Cấu hình tối thiểu để dùng CUDA xem phim 1080p

Ok. Tại có 1 thằng bạn nó tư vấn, chạy P4 cũng được nhưng không đủ để giải mã fullHD
Mình cũng đang xem lại. Và nghĩ rằng nên kiếm HÀng LƯớt :
- main 945 chạy multi core và DDR2 bus 800 có hỗ trợ giải mã chuẩn dts, bluray càng tốt(main 915 chỉ chay DDR400 mắc, khó kiếm, không hoặc BH ít. Còn DDr2/800 thì rẽ dể kiếm, còn BH lâu, nhưng main chỉ mắc hơn 100k thôi.). Sở dĩ kiếm main này vì nó chạy được P4D đến các đời sau này.
- CPU : nếu ít tiền thì kiếm P4/D nào vừa túi tiền. Tớ đang kiếm P4/D 3.0/2-4M/800. Là con thấp nhất trong /2-4M (kiếm /4M để nó chạy nhanh hơn mà tiền hơn khỏang 250k). Sau này có tiền thì bán CPU này đi bù tiền mua con khác.
- DDR2 -800 ; tất nhiên rồi, hàng này giờ nhiều mà rẽ nữa, dễ kiếm, 1G*2thanh chỉ khỏang 700k đổ lại. Kiếm kingmax cho tốt.
- vGA : do mình đã mua con 9400GT (500k) rồi nên vẫn sử dụng con này. Nhưng mình sẽ xài DVI và loa Kadon 2.0 rời, tại xài HDMI nghe qua LCD Sony32" hơi bị chán hơn loa rời với lại cáp HDMI tương đối phải giá >300k.
Chúc bạn sắm dàn hợp ý.
Mình đồng ý là nên chuyển sang sắm main hổ trợ dual core trở lên. Nếu bạn nhiều tiền hơn thì nên sắm như ý bạn đã nêu. Còn mình ít tiền thì xài Pen4

Chỉnh sửa lần cuối:

mocbim

Banned

Từ ngày vào HDVN hôm nay mới thấy các pác post bài dưng cây này hay. dựng case xem HD 1080P rẻ mà chiến tốt. vì đã có VGA giải mã cuda rồi thì chỉ cần CPU P4 hay Celeon là chiến tốt rùi. nhược điểm là copy phim hơi chậm chút thui. nhưng vẫn có thể xem và uống cafe. hic. các pác toàn tư vấn hàng khủng em .......khiếp được.

cobra4eye

Active Member

Từ ngày vào HDVN hôm nay mới thấy các pác post bài dưng cây này hay. dựng case xem HD 1080P rẻ mà chiến tốt. vì đã có VGA giải mã cuda rồi thì chỉ cần CPU P4 hay Celeon là chiến tốt rùi. nhược điểm là copy phim hơi chậm chút thui. nhưng vẫn có thể xem và uống cafe. hic. các pác toàn tư vấn hàng khủng em .......khiếp được.

Vậy là bạn chưa đọc nhiều thread trong đây rồi, cũng có nhiều bài tư vấn nhiều option để bạn nâng cấp hoặc dựng mới lắm...=D>

mitmat

Mua card 8400gs nhé. :)

Bác HD Beginner giới thiệu 8400gs làm bi giờ em này hơi bị hot bên Voz, trả các bạn 400k các bạn còn làm lơ không thèm bán. Bác HD Beginner có khi phải giới thiệu thêm vài em VGA có CUDA giá từ 300~500k làm back up plan, chứ 8400gs bị làm giá ghê quá.

Bên trên