Cấu hình tối thiểu để dùng CUDA xem phim 1080p

m2ts

Member
Ðề: Cấu hình tối thiểu để dùng CUDA xem phim 1080p

Xem phim HD thì nên quan tâm đến card hình, càng hỗ trợ nhiều càng tốt (cuda, dxva, pure video hd, pixel shaders...)

Mainboard thì chỉ cần loại cắm được loại card hình đó là được.

CPU thì chỉ cần loại trung bình mà main đó hỗ trợ là được.

zBen10

Ðề: Cấu hình tối thiểu để dùng CUDA xem phim 1089p

Bác HD Beginner giới thiệu 8400gs làm bi giờ em này hơi bị hot bên Voz, trả các bạn 400k các bạn còn làm lơ không thèm bán. Bác HD Beginner có khi phải giới thiệu thêm vài em VGA có CUDA giá từ 300~500k làm back up plan, chứ 8400gs bị làm giá ghê quá.

Hi,
Bác HDBeginner mua con 8400gs tại vì lúc đó nó là rẽ nhất mà có CUDA(?), Nếu bây giờ nó không còn rẽ nữa thì có còn ưu thế nữa k? Nó cũng chỉ có 128MB, 64bít, shader là .... (không rành, chỉ thấy trong link trên nó để 1400-1500 jì đó). Còn bác Chip tư vấn là nên chọn VGA có shader 2.->3.0 gì đó trở lên (xem trong topic trên đầu đó). Vậy tại sao bạn không kiếm các dòng VGA đời mới hơn mà có giá rẽ hơn để mua?

Chỉnh sửa lần cuối:

zBen10

Xem phim HD thì nên quan tâm đến card hình, càng hỗ trợ nhiều càng tốt (cuda, dxva, pure video hd, pixel shaders...)

Mainboard thì chỉ cần loại cắm được loại card hình đó là được.

CPU thì chỉ cần loại trung bình mà main đó hỗ trợ là được.

Em kg bít rõ, nhưng em thấy các bác khác tư vấn VGA chỉ để xuất hình ra LCD, còn giải mã HD thì do CPU làm. Vì vậy CPU phải khá khá và có ít nhất 2Gb DDram hổ trợ. Nếu CPU yếu thì xem fullHD sẽ bị giật hình, và nhất là nó sẽ rất nóng và mau bị "vắt kiệt sức" (?) để mau ...."bất lực - hèhè".

cobra4eye

Active Member

9400GT là "huyền thoại" bên Voz...........<:p

ngdhieu

Well-Known Member

8400GS là dòng VGA NVidia rời cấu hình thấp nhất có thể Decode HD bằng phần cứng.
Thấp hơn nữa có dòng 8200 (VGA tích hợp).
Mua 1 cái main cũ xài chíp AMD có chip này + 1 con AMD socket Am2 là đảm bảo ngon bổ rẻ, khỏi phải lăn tăn. (Chỉ sợ hàng cũ toàn là bị OC rồi nên dễ die bất tử lắm mà lại hết BH)

Ðề: Cấu hình tối thiểu để dùng CUDA xem phim 1089p

Bác HD Beginner giới thiệu 8400gs làm bi giờ em này hơi bị hot bên Voz, trả các bạn 400k các bạn còn làm lơ không thèm bán. Bác HD Beginner có khi phải giới thiệu thêm vài em VGA có CUDA giá từ 300~500k làm back up plan, chứ 8400gs bị làm giá ghê quá.

Em mới làm 1 con Asus 8400GS xong, giá 400k, nhưng sao nhìn kỹ lại thấy mấy cái tụ tròn tròn nó không giống nhau, cái màu trắng cái màu đen :)) nghi bi thay tụ rồi. Có bác nào xài Asus 8400GS xem giúp em xem có phải vậy không...:O)

siusiuenen

Xin các bác đừng quên tiêu chí của người mở thread là " Chi phí tối thiểu" để có chơi HD . Xin lỗi chứ thang Nvidia 8400gs đã xưa lắm rồi thậm chí con chip 8400m onboard còn có ưu điểm hơn hẳn chưa nói đến 9400 onboard. Nếu bác ấy có thể mua card thi mình thấy nên mua thằng ati hd5455 vì nó có thể tương đương với thang Nvidia 9600gs chứ 9400gs hoac 8400gs thì nó an đưt . Nếu nói về chất lượng hình ảnh thì chắc chắn mấy anh add-on card này có thể nhỉnh hơn chút . Rẻ nhất la đi với thằng AMD790+ CoreAVC codec + 2gb ram là bác ta có thể chơi hết moi thể loại Hd từ bluray cho tơ'i Mkv...... chứ thằng 8400gs card , xin lỗi, chưa chắc . Bác nào có thằng này thử choi bluray untouched mà nặng về action thì biết ngay .

mocbim

Banned

Xin các bác đừng quên tiêu chí của người mở thread là " Chi phí tối thiểu" để có chơi HD . Xin lỗi chứ thang Nvidia 8400gs đã xưa lắm rồi thậm chí con chip 8400m onboard còn có ưu điểm hơn hẳn chưa nói đến 9400 onboard. Nếu bác ấy có thể mua card thi mình thấy nên mua thằng ati hd5455 vì nó có thể tương đương với thang Nvidia 9600gs chứ 9400gs hoac 8400gs thì nó an đưt . Nếu nói về chất lượng hình ảnh thì chắc chắn mấy anh add-on card này có thể nhỉnh hơn chút . Rẻ nhất la đi với thằng AMD790+ CoreAVC codec + 2gb ram là bác ta có thể chơi hết moi thể loại Hd từ bluray cho tơ'i Mkv...... chứ thằng 8400gs card , xin lỗi, chưa chắc . Bác nào có thằng này thử choi bluray untouched mà nặng về action thì biết ngay .
Bạn biết 2G ram + AMD 790 bao nhiêu xiền rùi không + CPU khỏe chút cho đồng bộ nữa?? Trong khi con VGA 8400 + main 945 + P 4 + 1G 2nd ram cũng đủ chiên HD rùi. Còn Bru với chả Bra cái je. Máy tính tốt nhiều anh em còn chưa đủ tiền mua thì nghi j đến nó, cứ 1080P đã.

zBen10

Xin các bác đừng quên tiêu chí của người mở thread là " Chi phí tối thiểu" để có chơi HD . ...... chứ thằng 8400gs card , xin lỗi, chưa chắc . Bác nào có thằng này thử choi bluray untouched mà nặng về action thì biết ngay .

Thank kiu bác về những thông tin trên. Đúng là thật giúp ích cho newbi như tụi em.
bác HDBeginner đề xuất 8400gs vào thời điểm đó là đúng vì nó rẽ nhất mà có CUDA. Chỉ có cái nên tận dụng các cổng DVI/HDMI hơn VGA để có hình ảnh tốt hơn (như quảng cáo nói).
Nhưng hiện nay tụi em đúng là dân không nhìu tiền. Có 500k trong tay thì mơ ước gì card cao sang hơn? có bác nào chịu để lại HD5xxx giá 500k cho k? Tụi em đành tạm ráp như vầy rồii sau này chiến tiếp.~:>

Chỉnh sửa lần cuối:

Cấu hình đề xuất của em:
* Main G31: 600k (Không nên lấy 915, 945 chỉ rẻ hơn được 100k mà khó nâng cấp vì hầu hêt chỉ hỗ trợ Pen D trở xuống, G31 chơi cả PenE tha hồ nâng cấp nếu sau này có tiền)
* Chíp : Pen IV 631 3.0 2mb cache 450k ~500k (gồm quạt)
Con hàng này chạy tốt Win 7 rồi. Lại rất mát, nếu chạy Win7 không toàn báo CPU có 28 - 30 độ, Kéo phim mới lê 40 độ thôi.
Không nên sài Pen IV các đời trước hay pen D vì sẽ rất nóng, quạt quay tít ồn lắm, không thích hợp xem phim.
* Ram thì làm 1 cây 1gb Bus 800. Ram giờ rẻ rồi 350k là mua tốt.
* Card hình: Nvidia 8400gs hay HD3450 đều ok 400k. Theo các bác trên này thì dùng cuda của Nvidia hỗ trợ mọi phim còn DXVA thì có phim ko hỗ trợ. Nhưng bản thân đang sài HD3450 xem khoảng 30 phim 1080p thấy đều ngon cả.
* Case nguồn ghẻ thôi:100 k
* Phím chuột không dây: mua bộ phím có con chuột liền luôn ý 200k

Thế là có 1 bộ case ngon lành với giá tầm 2,0 tr thôi
Dư dả thì có thể làm cái case 5colour nữa cho nó "nằm"
:D

qhuyqn

Member

Cấu hình đề xuất của em:
* Main G31: 600k (Không nên lấy 915, 945 chỉ rẻ hơn được 100k mà khó nâng cấp vì hầu hêt chỉ hỗ trợ Pen D trở xuống, G31 chơi cả PenE tha hồ nâng cấp nếu sau này có tiền)
* Chíp : Pen IV 631 3.0 2mb cache 450k ~500k (gồm quạt)
Con hàng này chạy tốt Win 7 rồi. Lại rất mát, nếu chạy Win7 không toàn báo CPU có 28 - 30 độ, Kéo phim mới lê 40 độ thôi.
Không nên sài Pen IV các đời trước hay pen D vì sẽ rất nóng, quạt quay tít ồn lắm, không thích hợp xem phim.
* Ram thì làm 1 cây 1gb Bus 800. Ram giờ rẻ rồi 350k là mua tốt.
* Card hình: Nvidia 8400gs hay HD3450 đều ok 400k. Theo các bác trên này thì dùng cuda của Nvidia hỗ trợ mọi phim còn DXVA thì có phim ko hỗ trợ. Nhưng bản thân đang sài HD3450 xem khoảng 30 phim 1080p thấy đều ngon cả.
* Case nguồn ghẻ thôi:100 k
* Phím chuột không dây: mua bộ phím có con chuột liền luôn ý 200k

Thế là có 1 bộ case ngon lành với giá tầm 2,0 tr thôi
Dư dả thì có thể làm cái case 5colour nữa cho nó "nằm"
:D

Giữa 8400GS và ATI3450, theo em nên lấy 8400GS để chạy CUDA, vì ATI 3450 qua thực tế sử dụng em thấy có nhiều phim cũng kham không nổi ạ...

xhunter

Member

Cấu hình mình đang dùng chiến tốt
Main Asus G31+E5200,dual 2GB Ram,Vga 9600GT!

@ canhthitbo với cấu hình trên mà dùng case nguồn rẻ 100k chẳng bít ổn không?sợ đi lun cả dàn ấy chứ!

@ canhthitbo với cấu hình trên mà dùng case nguồn rẻ 100k chẳng bít ổn không?sợ đi lun cả dàn ấy chứ!

Dùng vô tư bác ạ. Giá trên là sử dụng đồ 2hand thôi ợ. Làm con vỏ case 50k với con nguồn Microlab cũ 300w là dùng vô tư. Vì bộ này ăn điện cũng it tí thôi. Lắp HD để xem ở nhà thì có 1 bộ, nhưng lắp máy để vẽ cad trên cơ quan thì hơn chục bộ cũng chỉ có vậy thôi mà chạy 12/24h*6ngày / tuần luôn (cơ quan nghèo nên toàn xài máy ghẻ)

zBen10

9400GT là "huyền thoại" bên Voz...........<:p

Sau cả buổi sáng CN này ngồi xem lại các thread về VGa khoảng giữa năm '09 thì gặp lại thread về 9400gt. đó là tranh cãi về 9400gt chơi game có good k0, hay là phải gõ 'gg' (starcraft í) cho card này, và tức là vì bỏ >1tr mấy để mua card bèo chơi game mà không nghe tư vấn mua card ati.
hỗng lẽ vì chuyện này mà 94gt sẽ không bán được nữa sao. Trên voz là chuyên đánh giá vga theo game, ATI hổ trợ chơi game tốt hơn NIVIDA (và giá rẽ hơn 1 chút) nên cộng đồng thiên về ATI hơn.
vga của em đang có là giga 94t do thằng bạn nó nâng cấp máy cho người ta rồi để lại cho em ~450k và đó là cái vga rẽ nhất có cổng HDMI còn bh mà em có trong tay, vì những vga mạnh được thải ra ở TP của em luôn có những đầu nậu thâu để ráp phòng game.

Còn giống như 84 bị voz chê nhưng vẫn khuyến cáo xài cho HTPC. Còn 94t có hỗ trợ cho xem phim HD kg, để em ráp xong máy xem sao. Có jì sau này bán lại kiếm con ATI 5450silent luôn.

EricYuong

Member

VGA 9600GT(ko phải loại low power)cần 1 bộ nguồin công suất thực tối thiểu là 350W nhé bác cứ thế mà lựa

Cấu hình tối thiểu để dùng CUDA xem phim 1080p - Báo cáo

Sau một đêm thứ 7 thức trắng, cấu hình tối thiểu của em đã hoàn thành =P~

Tổng thiệt hại như sau:

_ Main GA-945GCMX-S2: 500k. Thấy trên web nó bảo main này support đến tận Core2 Extream.
_ CPU: E2180: 750k. OC lên 2.3G chạy tốt, mát mẻ
_ Ram 1G Kingmax: 350k
_ Card màn hình: Asus 8400GS: 400k
_ HDD Samsung 40G: 300k
_ Case nguồn nằm: 400k
_ Mấy thứ lặt vặt: 200k: Cáp DVI-HDMI, quạt làm mát card màn hình (8400GS chạy nóng kinh dị, toàn 69-72 độ, chế thêm cái quạt vào thì tầm 55 độ)

Tổng thiệt hại: 2tr9.

Dung nhan em nó như sau:

Tổng quan, xem phim tốt, 1080p mượt mà, mấy phim nặng cỡ Avatar này nọ em nó chiến rất nhẹ nhàng, CPU load chừng 20%.

Giờ muốn down mấy phim blu-ray nguyên bản để test, không biết có chiến nổi không các bác. ^#(^ ^#(^ ^#(^

cineboy

Member

Em đang dùng Main Asus P5GZ-MX, chip P4 3Gh 630, Ram (512 Bus533+2G 667 mới mua), VGA 6200LE, máy này em ráp lâu rồi nhưng ít xài, (hầu như mới xài gần đây, chỉ để vẽ Cad), do mới biết HD gần đây nên tính làm con HTPC, chỉ để nghe nhạc và xem HD.
Hiện tại thì coi 720 (Core AVC) load phụ đề ko khớp, phải chỉnh.
Ngày mai nhận lương nên quyết định làm luôn, đã quyết đc VGA sẽ là 8400GS, chip giữ nguyên (nếu thay thì nên thay con j?), Main thì chưa biết, nhờ bác tư vấn Main giùm, giữ nguyên hay thay main khác, vì theo em tìm hiểu thì con Main này ko hỗ trợ VGA 16x, chỉ nhận 4 hay 8x mà thôi. Em quyết định đầu tư cho âm thanh nên ko đầu tư cho con HTPC này nhiều.
Chờ tin các bác.

Em đang dùng Main Asus P5GZ-MX, chip P4 3Gh 630, Ram (512 Bus533+2G 667 mới mua), VGA 6200LE, máy này em ráp lâu rồi nhưng ít xài, (hầu như mới xài gần đây, chỉ để vẽ Cad), do mới biết HD gần đây nên tính làm con HTPC, chỉ để nghe nhạc và xem HD.
Hiện tại thì coi 720 (Core AVC) load phụ đề ko khớp, phải chỉnh.
Ngày mai nhận lương nên quyết định làm luôn, đã quyết đc VGA sẽ là 8400GS, chip giữ nguyên (nếu thay thì nên thay con j?), Main thì chưa biết, nhờ bác tư vấn Main giùm, giữ nguyên hay thay main khác, vì theo em tìm hiểu thì con Main này ko hỗ trợ VGA 16x, chỉ nhận 4 hay 8x mà thôi. Em quyết định đầu tư cho âm thanh nên ko đầu tư cho con HTPC này nhiều.
Chờ tin các bác.

Tối ưu nhất là tháo thanh ram 512 + ra bán, bù thêm tiền mua con card 8400GS, còn lại giữ nguyên hết. Cài code chuẩn (tham khảo thêm trong box phần mềm) rồi chiến thôi. Không được tính tiếp. :))

Bên trên