Câu lạc bộ du lịch HD Hà Nội

Nhok

Phải nói với các bác là ko đc chém gió trong topic này đâu nhé, ko lại bị close mất bao nhiêu công sức của em =;

Ngoài sách với phim, ăn uống là thú vui của em, cũng như của mọi người (mà sao làm việc lại ko có trong danh sách nhỉ :-S) em khoái đi chơi :D

Gọi là phượt cho nó ngắn gọn tên topic chứ thật ra mà nói thì em cũng có được đi mấy đâu, cũng có ti tí gọi là đã đi nhưng mà nói về sự am hiêu văn hóa hay những gì có đc sau mỗi chuyến đi là không nhiêu :(, thế nên em vẫn chưa dám tự nhận mình là phượt thủ ạ :((

Hôm nay rỗi việc (topic nào mở đầu cũng bằng sự rỗi việc của em =))) vào đọc báo, rồi quay sang Phuot.com (ko phải .net đâu nhé), ngồi đọc mà đầu óc bay đi đâu ấy, tự dưng ngó lại cái áo đang mặc, nhớ hôm tối mưa ở Cà Mau đi ăn cơm tấm rồi đi chơi khắp công viên, nhà sách, siêu thị... rồi quay sang đi mua quần áo =))... Ngứa chân ngứa cẳng quá >:)

Em cũng thấy có rất nhiều bác hay đi công tác, cũng thăm thú nhiều nơi, hớ hớ, sao mình lại ko lập CLB để ví dụ như cuối tuần rỗi rãi chúng ta nhảy lên xe đi, hoặc đi công tác có những gì thú vị thì chụp ảnh, post bài :)>- chia sẻ với nhau để nếu như em hay ai đó muốn đi thì ngoài việc tham khảo ở phuot.com còn có nguồn khác tìm hiểu cũng tin cậy như thế :))

Mời các bác, sau ăn chúng ta tìm chỗ chơi vậy :>
Nhớ đăng ký mem (nick+sdt) để khi nào lên lịch đi chơi còn có cách liên lạc nha các bác :))

1.Nhok - Lan - 0984.259.247
2.Siboney - Khánh - 0982.734.153
3.Kiukiu - Quỳnh - 0988.504.836
4.thanh_centarus - Thành - 01689985216
5.dangnhuquynh - Quỳnh - [email protected] - 016.9999.6666
6.lhxung_kd - ... - 0904.354.498
7.TROJAN - Đông - 0949.616666
......

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

kiukiu

Well-Known Member
Ðề: CLB Phượt Thủ HN

Cho a 1 suất nhé Nhok, hàng đã được kiểm chứng, khỏi cần sờ đờ tờ với lại lích nữa nhóe ;;)

p/s : tần suất đảo các tỉnh như rang lạc hiện tại của em cũng chuẩn bị được xếp vào hàng "Phượt.nước mắm"
Cuối tuần này lên Tam Đảo cắm trại 2 ngày ;;)

dangnhuquynh

Cho anh một vé. Phượt thì không nhiều nhưng đi ngao du thiên hạ thì cũng hơi nhiều. Biết cũng tàm tạm đủ dùng
Quỳnh
YM: [email protected]
Mobile: 016.9999.6666

Nhok

Cuối tuần này lên Tam Đảo cắm trại 2 ngày

Trong 2 tháng qua thì tuần trc là tuần duy nhất em ở nhà do bị ốm =)) Tuần này chưa biết nên đi đâu, hay lại cũng Tam Đảo với kiu nhờ
Hỏi ý ko phải Kiu đi với ai và đi ntn nhỉ?

Hôm nay đọc cái bài của em Heo Sữa này viết rất là tình cảm, hay, em vốn chưa bước chân qua Hòa Bình lên Sơn La lại càng chưa đi mạn Điện Biên, Hà Giang nên thèm lắm, lại còn cả Sapa cũng chưa đc đi nữa chứ, mà hởi ôi, con vịt giời bạn em nó máu đi như em nhưng cả 2 đứa đều ko kiếm đâu ra đc tg ngoài một phương án duy nhất: Nghỉ việc để đi chơi, chơi xong về ta tính tiếp =)) =))

Cá nhân Nhok rất phục thằng bé này, ko phải lúc nào cũng gặp được 1 thằng có tiền mà lại có suy nghĩ rất dễ thương và cũng chịu khó đi chơi như nó, Nhok mà tha thướt cái máy ảnh với đồ nghề cỡ 5kg thôi là Nhok bó tay xin hàng liền chứ ko nói đến cái máy của nó :( , thêm nữa là nó ở trong Nam ra chơi ạ :x

Nhok đặc biệt ấn tượng câu này :">

Chắc chắn bạn sẽ không bao giờ thất vọng với cả Đông lẫn Tây Bắc :) Nước Việt mình đẹp và oai linh lắm :)

Đây là toàn bộ bài viết của cu ấy, có cả ảnh nhưng mà Nhok chưa PM nó nên chưa dám cọp :))

Sau rất nhiều phân vân và lo lắng, nó và bạn đồng hành - 2 đứa công tử nửa mùa - cũng quyết định 1 lần phượt Tây Bắc. Một chuyến đi với quá nhiều kỷ niệm, cảm xúc và may mắn. Đi để thêm yêu nước Việt, đi để bàng hoàng thốt lên :"Việt Nam ơi ! Người đẹp lắm" ...

6 ngày rong ruỗi, có những lúc nó thấy thật dễ dàng và thoải mái. Nhưng có những lúc nó và bạn đồng hành phải tập trung đến mức căng thẳng, thậm chí lo sợ.

Những hình ảnh nó lưu giữ lại được chưa hoàn toàn là những gì đẹp nhất. Những gì nó thấy trên những đoạn đường đèo, những khoảnh khắc thời tiết trái mùa, những con người, những sinh hoạt hàng ngày tại đây mới thật sự làm nó ngất ngây. Bạn phải đi một lần để tận mắt thấy được cái hùng vĩ, cái thơ mộng của 1 vùng cao nước Việt !

Nó xin được cám ơn 1 bạn nữ có nickname là smallgrass trong diễn đàn, vì chính bạn ấy đã truyền cảm hứng cho nó để mình có thể quyết định. Và cũng xin chia sẻ lại những cảm xúc của nó về chuyến đi đáng nhớ này

Hành trình : Sài Gòn - Hà Nội - Lào Cai - Bắc Hà - Cán Cấu - Si Ma Cai - Lào Cai - Sapa - đèo Ô Quy Hồ - Than Uyên - Mù Cang Chai - đèo Khau Phạ - đèo Chấu - Tú Lệ - Nghĩa Lộ - Thanh Sơn - Hà Nội
Thời gian : 16/04 - 21/04
Chi phí : 4tr/1 người (chưa tính vé máy bay)

Ngày 16/04 : Sài Gòn - Hà Nội
Ngày đầu quá dễ dàng : Bay chuyến bay 8h35, đến Nội Bài 10h35, đi taxi về Hà Nội hết 350k. Mượn xe máy ở HÀ NộI.
Dành cả ngày để tham quan HÀ NộI, và chuẩn bị những thứ cần thiết :
- Mua vé tàu + vé gửi xe lên Lào Cai. (395k/1 người vé giường nằm khoang 4 giường). Khi gửi xe nhớ rút hết xăng ra chai riêng và mang theo. Vì khi trả xe, có thể phải dắt bộ đi đổ xăng. Đến ga trước giờ khởi hành khoảng 1h để mua vé gửi xe (195k tiền gửi xe theo tàu).
- Đổi một ít tiền 5000VND hoặc mua bánh kẹo để tặng các em nhỏ hoặc đồng bào vùng cao khi mình muốn chụp hình chung
- 02 Bản đồ Văn hoá Du lịch Tây Bắc (Mua ở nhà sách Nguyễn Huệ SG)
- Lần đầu đi phượt, nó ko có kinh nghiệm trong việc mang quần áo. Nó mang hơn 8 bộ quần áo. Hậu quả là việc mang vác như cực hình. Lần sau chỉ mang khoảng 3 quần và 6 áo là đủ.

Công tác chuẩn bị xong. Lang thang phố phường Hà Nội thôi

Hà Nội ngày này thời tiết bỗng đẹp lạ (1 bác người Hà Nội nói thế), trời có mưa lất phất và hơi bàng bạc, dễ chịu. Người Hà Nội nó gặp cũng rất dễ thương và thân thiện. Bạn đồng hành của nó ngạc nhiên hết sức vì người Hà Nội bạn gặp không như những gì bạn được nghe kể ...
Ngày 17/04 : Lào Cai - Bắc Hà - Cán Cấu - Si Ma Cai - Bắc Hà - Lào Cai - Sapa

6h sáng, tiếng hát "át tiếng bom" của cô Thu Hiền cất lên từ loa, đánh thức nó và bạn đồng hành dậy. Hai thằng rũ rượi xách, vác đồ đạc ra nhận xe. Hỏi thăm thì có 1 cây xăng gần cửa khẩu quốc tế Lào Cai, dắt bộ đến và đổ xăng, vừa đi vừa hận cái bác gửi xe ở Ga Lào Cai hết sức. (Chả là 2 đứa ngơ ngác dắt xe đến hỏi bác ấy, bác rất ân cần : "Gửi xe theo tàu hả cháu ?! Để bác giúp cho, cháu dắt xe vào đây". Thế rồi bác ấy nhiệt tình rút hết xăng ra 1 cái thùng và cất đi, rồi chỉ mình chổ gửi xe. Ra làm thủ tục gửi xe, nhân viên nhà ga lấy ống rút xăng thì thấy ko còn 1 giọt, liền lầm thầm bực bội : "Đi gì mà cạn hết xăng thế kia!" …)

Đổ xăng xong, chọn đi theo đường QL70 - Tân Phong - Bắc Hà. Đoạn đường khoảng 70km, đường đi khá đẹp, nhưng đường nhỏ và nhiều khúc quanh rất gắt (trước giờ nó chỉ toàn chạy xe máy trong SG, hoặc HN. Lần đầu đi đoạn đường này nó hơi chút căng thẳng).

Đến Tân Phong thì rẽ trái đi Bắc Hà. Đoạn đường từ Tân Phong lên Bắc Hà toàn lên dốc. Do chưa có kinh nghiệm chạy xe số, nó toàn để số 3/4 mà leo dốc. Hậu quả là … (đến ngày sau sẽ rõ).

Đến được chợ Bắc Hà là 8h30 sáng. Có rất nhiều nhà nghỉ quanh khu vực chợ. Giá tầm khoảng 100-150k (ko thể đòi hỏi dịch vụ tốt với giá thế này. May mắn là có nước nóng để tắm). Chợ Bắc Hà họp chợ vào CN, từ khắp các nẻo đường người dân tộc ăn mặc sặc sỡ, tiến về khu vực chợ phiên Bắc Hà, Cán Cấu, Si Ma Cai. Chợ họp từ rạng sáng và tan tầm vào khoảng 3h chiều.

Tại đây người dân tộc thường mang nông sản, chó, trâu ra chợ để trao đổi và mua bán. Khu vực vào chợ thì người Kinh mở rất nhiều sạp bán đồ lưu niệm, nhưng giá thì …hỡi ơi (1 cái vòng tay bạc tộc ở Sapa chỉ khoảng 20k, còn ở đây nó hỏi thì 130k).

Phiên chợ Bắc Hà đầy màu sắc là chỗ mà cho các bác chụp ảnh tha hồ bắn phá, tại đây người dân tộc dễ thương hơn khu vực Sapa, không đòi tiền chụp hình. Nhưng nên xin phép trước và chụp xong thì nên tặng họ ít kẹo, hoặc 1 tờ 5k.

Đặc sản ở đây thì có thắng cố, phở chua, đậu hủ, rượu ngô v.v... Cứ đi thẳng vào trong trung tâm chợ, rất nhiều sạp bán các món ăn này. Nói chung là nên bỏ qua việc "vệ sinh thực phẩm" để thử mấy món ăn "thử lòng can đảm" này. Chắc chắn bạn sẽ không thất vọng. Còn nếu không ăn được các món này thì gần đền Bắc Hà có 1 nhà hàng, ăn cũng tạm ổn.

Chịu khó đi ra hết sau chợ, có cầu thang dẫn lên khu vực trên cao. Nơi đây chủ yếu người dân tộc mua bán và trao đổi chó, dụng cụ làm ruộng, địu v.v… và đi thêm lên 1 cầu thang nữa là khu vực bán trâu.
Sau khi tham quan hết khu chợ Bắc Hà, nếu có thời gian thì bạn nên tham qua đền Bắc Hà. Dinh Hoàng A Tưởng. Nó thì do tham vọng muốn thăm luôn chợ phiên Si Ma Cai nên tranh thủ chạy lên Si Ma Cai.

Si Ma Cai cách Bắc Hà khoảng 30km. Đường đi đang làm nên rất xấu và bụi. Nhưng đừng nên bỏ qua đoạn đường này. Đoạn đường đẹp và rất đáng đi. Cứ qua 1 khúc quanh của những đoạn đường đèo, cảnh núi cao, vực thẳm lại thay đổi liên tục chắc chắn sẽ làm bạn thích thú. Tuy nhiên nhớ chú ý lái xe nếu không thì … hồn treo vách núi nhé !

Lưu ý : Bạn nên chuẩn bị khẩu trang và kính chống bụi nhé !!!
Tham quan xong chợ Si Ma Cai, nó quay lại nhà nghỉ để "dưỡng sức". 5h pm, quyết định chạy về Sapa (Một quyết định sai lầm nhưng … may mắn)

Từ Bắc Hà quay về Lào Cai rồi lên Sapa đoạn đường chỉ khoảng 110km. Nhưng đoạn đường đèo nhiều nên đi rất chậm. Nó không biết trước rằng hầu như cả đoạn đường dài đều không có … đèn đường. May mắn cho nó là đêm đó trời sáng trăng. Nó nhớ mãi đoạn đường lên Sapa. Cả con đường đèo chìm ngập trong mây. Lạnh và mù căm, nhưng do đoạn này không hề có xe lớn đi nên cũng đỡ lo vụ tai nạn giao thông. Tốc độ trung bình khoảng 20-30km, cả người lẫn xe ráng động viên nhau để đến được Thị trấn Sapa. Tuy vậy, nhưng không gian lúc đó thật sự đẹp. Lần đầu nó có cảm giác đi trong mây như vậy. Những gì nó thấy như cảnh trong 1 bức tranh thủy mặc.

Và cuối cùng thì đến được Sapa lúc 21h30. May mắn cho nó là cả đoạn đường đó xe không hề giở chứng, ko bị cán đinh. Nếu không thì nó chẳng biết làm sao vì cả đoạn đường dài không hề có chỗ trú, chỗ sữa xe. Ngẫu nhiên là sáng hôm sau thức dậy thì … xe nó hư. Xe bị chảy nhớt như bể máy, mang ra tiệm thì … thở phào vì chỉ bị cháy phớt dzì dzì đó. Nói thật lúc đó nó cám ơn Chúa ngay vì đã giúp nó ko để hư xe trong đêm đó. Một kinh nghiệm cho nó là … hạn chế đi vào ban đêm trong những hành trình sau.

Ngày 18/04 : Sapa thị trấn mù sương

Sau một giấc ngủ "tròn trịa" tại Khách sạn Royal - phố Cầu Mây, nó và bạn đồng hành khoẻ khoắn và tươi tỉnh hẳn. Khách sạn khu vực Phố Cầu Mây khá nhiều và giá cả cũng không cao lắm. Nếu bác nào thích ở Mountain view thì chọn những khách sạn như Royal, Bamboo, hoặc Lương Thuỷ - chọn những phòng sát phía sau. Giá thì chỉ khoảng 200-250k (Em thường book trước qua phone, nhưng ko rõ vì sao các bạn tiếp tân luôn báo giá rất cao qua phone. Còn đến hỏi phòng trực tiếp thì … trả giá rẻ hơn được 100k hehe)

Việc đầu tiên là mang em Best đi sửa. Hai đứa đi bộ tham quan khu vực trung tâm Sapa. Bạn đồng hành lần đầu tiên đến Sapa nên muốn lên Hàm Rồng tham quan. Hồ hởi đi bộ đến Hàm Rồng và … choáng váng khi mua vé. Giá vé tăng lên 100k/1 người - Trong đó bao gồm cả vé "bắt buộc xem biểu diễn nghệ thuật" hic hic (Theo em thì giá này không hợp lý lắm, thật sự Hàm Rồng cũng không có gì quá đặc biệt). Ngày này Sapa nắng chói chang nhưng trời lại mù và không hề có mây. Thời tiết không đẹp để chụp ảnh, nhưng nó và bạn vẫn muốn vận động tay chân chút nên lóc cóc leo lên sân mây. Từ đây ngắm xuống, thị thấn nhỏ xinh như những món đồ chơi.

Sau một lúc chụp ảnh tự sướng, hai đứa quay lại trung tâm chợ và ăn trưa. Có một nhà hàng nhỏ mà lúc nào đến Sapa nó cũng ghé để ăn. Nhà hàng Little Sapa : 18-38 Cầu Mây. Giá cả tương đối ổn và sạch sẽ. Nó rất thích món đọt su su và quả su su xào ở đây, thêm món canh rau Fanxipăng và 1 đĩa lợn bản xào tứ xuyên … ặc ặc. Giá 1 bữa dành cho 2 người với 4 món khoảng 200k. Ngon, bổ và rẻ. Một kinh nghiệm nó thấy là 1 món ăn ở miền Bắc nhiều hơn rất nhiều so với miền Nam. Nếu trong Nam 1 lần nó và bạn ăn thì gọi khoảng 4 món là vừa thì ở đây gọi 4 món là ngất ngây. Kinh nghiệm cho những ngày sau nó chỉ gọi 1 món canh, 1 món rau xào và 1 món mặn.

Trong kế hoạch thì ở Sapa sẽ là "du lịch nghỉ dưỡng" nên cả hai cũng không gấp gáp gì. Ăn xong, về lại khách sạn ngủ chút rồi qua lấy xe, chạy thẳng 1 mạch qua Lao Chải - Tả Van. Đường đi khá dễ và có chỉ dẫn hết, chỉ toàn đi thẳng thôi ạ. Tháng 4 là mùa đổ nước (nó nghe nói vậy chứ có biết là gì ?!?), nên mọi người khuyên nên đi qua Lao Chải vào buổi chiều sớm hoặc bình minh lên. May mắn cho nó là lúc nó qua thì đã 4h chiều và không còn bán vé vào Lao Chải (20k/1 người). Đoạn đường qua thung lũng Mường Hoa đẹp ngất ngây. Nó và bạn cứ suýt soa mãi, tranh nhau chụp những ruộng bậc thang rực lên trong nắng chiều, rồi chụp ảnh tự sướng rồi … im lặng ngắm hoàng hôn cho đến khi tắt nắng. Lần đầu tiên nó biết được cảm giác … chỉ có nó và thiên nhiên là như thế nào. Bật mí là khu vực này chụp ảnh rất đẹp, ai mà thích tự sướng như em nó thì nhớ chuẩn bị quần áo để lên hình nhé hí hí

6h lọ mọ về lại Sapa trong khi trời tối đen và hơi lạnh bắt đầu len vào từng nếp áo. Cuối ngày … tự thưởng cho mình bằng 1 bữa tắm thuốc Dao Đỏ, 1 bữa ăn với gà đen và 1 giấc ngủ vùi không mộng mị.
Ngày 19/04 : Sapa

Ngày thứ 2 ở Sapa nó ngủ dậy trễ, nằm nướng trên giường nó nghe loáng thoáng dự báo thời tiết là sẽ có đợt khí lạnh đang ảnh hưởng miền Bắc. Trong ngày mai khu vực Bắc Bộ sẽ lạnh và có mưa nhiều nơi. Nó hơi hoang mang chút nhưng lại hy vọng thời tiết sẽ dịu mát hơn.

Thức dậy, mò vào chợ Sapa để ăn sáng, bề ngoài thì các hàng quán trong tầng dưới của chợ không mấy vệ sinh, nhưng đồ ăn hợp khẩu vị và giá cả không cao. Một phần khoảng 25-30k. Mua thêm vài chiếc bánh ngọt mang theo nó lại lang thang vào Bản Cát Cát (có vài tiệm bánh ngọt ngay gần Ksạn Royal làm bánh rất ngon như bánh Cheese hoặc Tart táo). Cách trung tâm chợ Sapa không xa, bản Cát Cát là một nơi đáng để tham quan và luyện sức dẻo dai của đôi chân …

Hỏi đường đi đến Cát Cát, đường khá dễ tìm vì chỉ có 1 đường thẳng. Giá vé để vào Cát Cát là 20k/1 người. Sơ đồ hướng tham quan Cát Cát giống như một hình tròn. Thường thì khách sẽ vào ở điểm 1, đi một vòng đến điểm số 9 (hình như là thế nó ko nhớ rõ) rồi đi bộ dọc theo đường lên lại điểm số 1. Nó thì thích đi ngược lại cho vắng người. Nó chạy thẳng xe xuống điểm cuối, gửi xe, đi bộ ngược hướng tham quan. Khu vực này nhiều nơi đẹp để nhìn và chụp ảnh. Nhưng điều làm nó thích thú, quan tâm vẫn là đời sống của bà con vùng cao.

Nếu đi vào mùa nắng thì nhớ mang theo 1 chai nước và 1 cây dù nhé. Và chuẩn bị tinh thần là đi bộ rất … vui !!!

Kết thúc ở Cát Cát thì cũng 2h trưa, quay ra gần bờ hồ có 1 quán ăn (nó không nhớ rõ tên), bên ngoài nhìn ko mấy sạch sẽ. Quán có bán món cá Hồi Sapa nướng giấy bạc và cá suối chiên giòn. Ngoài ra cũng có thịt lợn bản, gà đen khá ngon. Quán thì cũ và ko sạch, nhưng giá cả thì không hề thua các nhà hàng ở phố Cầu Mây ạ !!!

Chiều đi bản Tả Phìn, thăm hang động và tu viện cổ Tả Phìn. Nhưng thật sự ở Tả Phìn không có gì hấp dẫn lắm !

Hai ngày ở Sapa nó không ấn tượng lắm với người dân tộc nơi đây. Có lẽ vì họ bị "thương mại hóa" quá. Nó không thích cảnh đeo bám khách và chèo kéo mua hàng của người dân tộc ở đây. Nếu nó hỏi mua cho 1 người bán hàng rong ở dọc phố Cầu Mây thì cả nhóm sẽ kéo đến. Muốn mua hàng lưu niệm tốt nhất nên vào các sạp ở trong chợ Sapa hoặc ngay khu vực chợ đêm trước cửa nhà thờ. À nếu ai có nhu cầu muốn có một chiếc thắt lưng da thật thì nên đến khu vực quảng trường trước nhà thờ, vào ban tối có 1 anh bán dây thắt lưng bằng da bò và da ngựa. Giá chỉ khoảng 60k/1 dây chưa tính mặt. Dây da đẹp và chắc (nó sài hơn 1 tháng nay da vẫn đẹp và mềm đi nhiều). Mặt dây thắt lưng thì về SG mua cái dây nào bèo bèo mặt đẹp thay vào hì hì

Kết thúc ngày thứ 2 ở Sapa, tối nó ngủ sớm và chuẩn bị cho hành trình của ngày hôm sau. Hành trình chinh phục Ô Quy Hồ và đến thăm Mù Cang Chải …
Ngày 20/04 : Sapa - Thác Bạc - Ô Quy Hồ - Than Uyên - Mù Cang Chải

Do ảnh hưởng đợt không khí lạnh, Sapa chào tạm biệt nó và bạn bằng 1 ngày lạnh căm và mây vờn trong phố. Nó và bạn tiếc hùi hụi khi phải chia tay Sapa vào một ngày như thế. Dù sao thì cuối cùng bạn đồng hành cũng thấy được cảnh Sapa chìm trong mây. Còn nó thì ngẩn ngơ nhìn mây cứ cuộn tròn rồi "lăn" dọc theo con phố !

Sau 2 ngày "nghỉ dưỡng", cả hai đã chuẩn bị sẵn … tâm lý cho đoạn đường tiếp theo - Hành trình dài khoảng 170km từ Sapa - Thác Bạc - Đèo Ô Quy Hồ - Than Uyên - Mù Cang Chải. Khởi hành lúc 10h sáng, nó đến Mù Cang Chải lúc 4h30 chiều. Đến ngày này nó mới hiểu thế nào là "phượt"…

Sapa - Thác Bạc - Ô Quy Hồ : Đoạn đường dài 14km, từ Sapa đi Thác Bạc, về hướng Bình Lư. Đường tương đối dễ chạy, có bảng chỉ dẫn trên đường khá chi tiết nên không lo lạc đường. Từ Sapa ra khỏi khu vực Thác Bạc nó bắt đầu cảm thấy độ cao càng lúc càng lên, nhiệt độ thì càng lúc càng giảm. Nó và bạn buộc phải dừng lại để mặc thêm áo và đeo găng tay. Càng lên cao, nó và bạn càng hào hứng. Để rồi khi đứng được trên đỉnh đèo, nó phải bàng hoàng thốt lên :... "Nước Việt ơi ! Người đẹp lắm…".

Dù đã nghe nói trước về cái "tính khí thất thường" của con đèo vắt ngang Hoàng Liên Sơn, nối liền 2 tỉnh Lào Cai và Lai Châu này. Nhưng đến khi gặp nó vẫn ngạc nhiên đến thảng thốt. Từ phía Lào Cai đi lên, trời nắng trong và mát lạnh. Vậy mà khi lên đến đỉnh đèo thì mây mù đặc quánh, cái lạnh tím tái cứ len lỏi vào bất cứ khoảng trống nào. Mọi thứ xung quanh trở nên trắng xám và mù mịt. Bạn thì tiếc vì trời mù không thể ngắm được cảnh từ trên đỉnh đèo, còn nó thì lại vui vì … lần đầu nó gần mây đến thế.

Cả 2 thống nhất là cứ đi chậm thật chậm, vừa ngắm cảnh vừa đảm bảo an toàn. Cảnh vật đặc biệt đến mức cứ qua 1 khúc quanh thì quang cảnh lại thay đổi. May mắn là đoạn đường không nhiều xe qua lại, đường nhựa tương đối tốt. Riêng đoạn Bình Lư thì đang sửa đường hư hại do sạt lở nên khó đi đôi chút.

Vượt hết đoạn đèo Ô Quy Hồ. Ngay chân đèo, nó và bạn dừng lại. Nhìn thật lâu cung đường mình đã vừa qua. Nhiều cảm xúc không rõ ràng đan xen trong nó, duy nhất có 1 ý niệm chắc chắn nhất đó là … nó sẽ còn quay lại nơi này.
Ngày 20/04 : Sapa - Thác Bạc - Ô Quy Hồ - Than Uyên - Mù Cang Chải

Thẳng tiến theo hướng Tân Uyên, Than Uyên. Đoạn đường với rất nhiều khúc quanh co và đèo dốc, nhưng có lẽ đã khá quen nó và bạn chẳng còn thấy khó khăn lắm. Bạn cứ thế lái xe, nó thì ngồi sau quan sát bản đồ và đọc to những đặc điểm về thổ nhưỡng, văn hoá, tập quán của những địa danh mà nó và bạn chuẩn bị tới. Thỉnh thoảng thì nó hát thật to, hoặc lười biếng đếm những Km còn lại.

Vào khu vực Than Uyên, nó và bạn dừng lại ăn uống và nghỉ ngơi tại 1 quán ăn ven đường bên tay trái gần cầu bê-tông. Thực đơn của bữa trưa ngon tuyệt đó là : 2 đùi gà luộc, 1 dĩa rau muống xào, thêm tô canh cá. Giá chỉ với 80k. Nó và bạn ngạc nhiên đến mức … mắt chữ O miệng chữ A (nó biết mặt nó lúc đó ngố lắm …) khi nghe giá tiền, còn bác chủ quán thì nhanh nhảu thanh minh :"Không mắc đâu cháu, gà đồi đấy. Mùa này rau cũng mắc mỏ lắm cháu à !". Đến lúc này thì nó thật sự yêu vùng quê Bắc Bộ đấy hì hì !!!

Nếu như đoạn đường Tân Uyên - Than Uyên êm ái và nhàm chán thì Than Uyên - Mù Cang Chải gập ghềnh hơn và … quyến rũ hơn rất nhiều. Từ Than Uyên hỏi đường, gặp 1 ngã ba có bảng chỉ đường rất lớn. rẽ tay trái đi. Đường nhiều đoạn không trãi nhựa, nhiều đá nhỏ và đôi lúc có ổ gà. Những khúc quanh xuất hiện nhiều hơn. Con đường đi ôm dọc 1 dòng sông cực kì dài (Nó không biết tên mà cũng chẳng có ai đi trên đường để hỏi). Cứ đi mãi như thế… Trời chạng vạng, áp lực thời gian làm nó và bạn hơi chút căng thẳng. Chưa bao giờ nó quan tâm đến đếm số như lúc này, cứ mỗi km đường ít đi thì nó lại càng có thêm hy vọng … không phải sử dụng túi ngủ. Cuối cùng thì xa xa nó đã thấy chữ Mù Cang Chải trên 1 tấm bảng to xanh quen thuộc…

Gần như rã rời sau 1 đoạn đường dài, nó và bạn không quá kén chọn nhà nghỉ nữa. Nhìn thấy nhà nghỉ Bưu điện Mù Cang Chải, hai đứa vào thẳng và nhận phòng. Có nước nóng, có tivi, có giường nệm và có mùng. Quá tuyệt với giá 150k. Tắm là điều nó khát khao nhất lúc này. Sau khi "thoả mãn" nó và bạn lang thang đi ăn. (Bật mí nhé : Đừng bao giờ ăn ở quán ăn Hằng Béo. Mắc và phục vụ như ban phát bữa ăn cho mình. Buồn hết sức hic hic).

Mù Cang Chải ban đêm không có gì để tham quan, bạn và nó ngủ thật sớm để có sức khám phá La Pán Tẩn, Chế Cu Nha vào ngày mai ! Leo lên giường, cầu nguyện và cám ơn vì mọi thứ. Trong đầu nó cứ vang vọng những câu nói nó được nghe đâu đó về La Pán Tẩn, Chế Cu Nha - "Danh thắng ruộng bậc thang vào hạng bậc nhất của nước Việt…"
Ngày 21/04 : Mù Cang Chải - Chế Cu Nha - Đèo Khau Phạ - Đèo Chấu - Tú Lệ - Nghĩa Lộ - Thanh Sơn - Hà Nội. (Khoảng 350km)

5h : Chuông điện thoại của nó báo thức, nó với tay tắt.
6h : Chuông điện thoại của bạn báo thức, nó thấy bạn ngồi dậy tắt.
7h : Nó nghe giọng bạn ngái ngủ :"Dậy đi ! Trễ rồi"

Thanh minh : không phải do nó ngủ nướng làm hỏng kế hoạch chụp ruộng bậc thang khi bình minh lên. Tất cả là do cơn mưa đêm qua. Đêm qua mưa cứ rào rạt suốt làm nó và bạn chỉ muốn ngủ vùi. Sáng dậy, trời trở rét một cách đáng sợ. Nhiệt độ hạ thấp, trời không gió làm mây càng lúc càng nhiều và đứng im. Ngao ngán nhìn trời và mong cho mưa mau tạnh, nó và bạn mặc áo mưa đi ăn sáng.

8h30 : Mưa ngưng đột ngột, trời hửng sáng. Nó và bạn mừng rơn. Tranh thủ thời gian trả phòng và cột đồ lên xe. Khởi hành một cách vội vã.

Đoạn đường ngày cuối cùng này là thử thách của nó và bạn. Với tổng chiều dài hành trình là khoảng 350km và vượt rất nhiều đoạn đường đèo. Nó và bạn dự tính sẽ mất khoảng 8h đi xe. Kết quả là 8h30 sáng khởi hành. 11h đêm có mặt ở Hà Nội. Nhớ lại ngày đó, lòng nó vẫn còn thấp thỏm.

Chế Cu Nha : Cách Mù Cang Chải khoảng 9km. Nơi này được xem là danh thắng ruộng bậc thang đẹp nhất nước. Nằm ngay trên đường đi về Tú Lệ. Nếu đi đúng mùa đổ nước (cuối tháng 4, đầu tháng 5), hoặc mùa lúa chín (cuối tháng 9, đầu tháng 10) thì tuyệt đẹp. Tiếc là nó và bạn đi vào mùa "an nhàn". Các thửa ruộng ở đây đa phần để trống chưa canh tác, vài thửa ruộng thưa thớt bắt đầu đổ nước. Tuy vậy, nhưng chỉ cần hình dung thôi nó cũng thấy nơi này sẽ đẹp tuyệt nếu vào đúng mùa lúa chín.

Đèo Khau Phạ : Ra khỏi khu vực Chế Cu Nha, bạn và nó bắt đầu leo đèo Khau Phạ. Nếu mấy ngày trước nó bàng hoàng với vẻ hùng vĩ của Ô Quy Hồ thì lúc này, đi dọc lên chinh phục Khau Phạ, nó hoàn toàn ngất ngây với vẻ đẹp lãng mạn tuyệt vời của Khau Phạ. Con đèo quanh co giữa những cánh rừng già còn mang đậm nét hoang sơ. Những vạt nắng lúc này đổ lên cánh rừng một màu vàng mỡ màng căng mọng. Toàn bộ Mù Cang Chải hiện ra bên dưới, khung cảnh thật tuyệt vời. Nó chỉ tiếc ngày này mây mù quá nhiều làm hạn chế hết tầm nhìn của nó.
Ngày 21/04 : Mù Cang Chải - Chế Cu Nha - Đèo Khau Phạ - Đèo Chấu - Tú Lệ - Nghĩa Lộ - Thanh Sơn - Hà Nội. (Khoảng 350km) cont...

Đèo Chấu : Liền kề với Khau Phạ là đèo Chấu. Nó và bạn hoàn toàn đồng ý với nhau về 1 điểm. Khung cảnh ở đèo Chấu giống như một vài cảnh quay trong Twightlight. Bao phủ lấy những ngọn núi của đèo chấu không phải là những cánh rừng già, mà là những cánh rừng Thông xanh cao vút. Cảnh sắc có đôi chút giống đèo Prenn ở Đà Lạt nhưng hùng vĩ và hoang sơ hơn rất nhiều. Những thung lũng sâu hun hút bên dưới cứ làm nó thắc mắc một điều … Liệu dưới đó có những gì con người chưa khám phá ra.

Do áp lực về thời gian nên nó và bạn không dừng lại để chụp hình. Nó thì may mắn hơn vì có thể thảnh thơi thu vào mắt, vào trí nhớ của mình những cảnh sắc tuyệt vời đó. Còn bạn thì phải lo tập trung vật lộn với con đường đèo quanh co và nhiều đoạn sạt lở. Bạn không muốn bỏ lỡ bất cứ điều gì nên cứ nhắc nhở nó :"Ngồi sau lưng lo chụp hình đi ông tướng !"

Cuối cùng thì cũng vượt qua 2 con đèo mà theo nó thì không hề thua kém Ô Quy Hồ chút nào. Bạn và nó tiến vào Tú Lệ. Nó lại thông báo cho bạn về xôi nếp Tú Lệ, về truyền thuyết của giống nếp Tú Lệ - giống nếp thuộc loại sản vật quý của cả nước. Nó thao thao bất tuyệt nào là về chuyện tiên ông cho giống, chuyện các chàng trai, cô gái của của vùng Tú Lệ v.v… Bạn trở nên hào hứng theo nó, rồi cả hai quả quyết phải thử xôi nếp Tú Lệ … Vừa ngồi ăn bạn vừa "xuýt xoa khen ngon" theo kiểu rất "đểu" làm nó tức muốn xì khói. Chị chủ quán hại nó một cú quá sức. Xôi nếp Tú Lệ mà chị dọn ra cho nó là một dĩa xôi … xỉn vàng, khô cứng ăn chung với ruốc cũng thuộc loại "lâu năm". Nó và bạn ngồi trệu trạo nhai như 2 con lạc đà. Quên đi "giấc mơ xôi nếp Tú Lệ", nó và bạn lại cơm, canh, thịt gà như thường. Mãi đến khi đến Nghĩa Lộ ngồi nói chuyện với 1 chị bán nước, nó mới biết xôi Tú Lệ quả thật rất ngon. Còn xôi nó "được thử" chắc là xôi của 2 tuần trước hấp lại…

Nghỉ ngơi chút rồi lại lên đường. Từ Tú Lệ đến Nghĩa Lộ đường đèo hơi xấu, nhưng vẫn chạy tốt. Vài chổ sạt lở và lầy. Đang đi thì trời trở mưa đột ngột. Nó và bạn đoán là sẽ mưa dai nên quay lại khu vực có dân cư cách đó 4km. Trú mưa dưới mái hiên 1 ngôi nhà bên đường, nó và bạn tranh thủ ngủ 1 chút. Con mưa dai dẳng gần 40phút tạnh. Để lại sau đó là 1 đoạn đường dài lầy lội…

Nếu đến được Nghĩa Lộ, nghĩa là bạn sắp sửa chia tay những con đường đèo. Tạm biệt những con đường quanh co dốc lên dốc xuống, nó mừng vì về với đồng bằng. Bạn và nó lúc này đều chung 1 cảm giác … "ngán đèo".

Cứ theo chỉ dẫn trên đường, chạy về hướng Thanh Sơn - Hà Nội. Đoạn đường còn lại của hành trình không có gì là hấp dẫn. Bạn và nó có mặt ở Hà Nội lúc 11h15. Rã rời và cáu bẩn, cả hai chẳng còn hơi sức để nói chuyện. Cứ lặng lẽ tắm, lặng lẽ ngủ. Sau này nghĩ lại, nếu để chọn nó sẽ tìm 1 chiếc xe khách nào đó và quăng cả người lẫn xe lên để đi từ Tú Lệ về Hà Nội. Có lẽ như thế sẽ khoẻ hơn nhiều …

Credit: Phuot.com

Chỉnh sửa lần cuối:

Jackson

Active Member

0 có thời gian đi 3 Đảo chuẩn đấy em, vừa được hưởng 0 khí mát mẻ, ăn những sản vật của núi rừng (0 biết chọn vẫn ăn phải động vật nuôi nhốt như thường), chơi bời thì cái gì cũng có ;) ... Chả thế giang hồ vẫn tôn vinh 3 Đảo chính là Đồ Sơn thứ 2 ở miền Bắc - "Đồ Sơn trên cạn" ;))

Nhok

0 có thời gian đi 3 Đảo chuẩn đấy em, vừa được hưởng 0 khí mát mẻ, ăn những sản vật của núi rừng (0 biết chọn vẫn ăn phải động vật nuôi nhốt như thường), chơi bời thì cái gì cũng có ;) ... Chả thế giang hồ vẫn tôn vinh 3 Đảo chính là Đồ Sơn thứ 2 ở miền Bắc - "Đồ Sơn trên cạn" ;))

Em đi Tam Đảo năm 2006 cùng lớp 12, em cũng chả nhớ rõ vì hồi ấy chuẩn bị thi ĐH nên cũng có tìm hiểu gì đâu, nhưng mà em vẫn nhớ cái cảm giác ngồi trên xe ô tô mà xung quanh mình trắng xóa,lạnh toát :">

Cho em hỏi cái chỗ ngày xưa em ở là chỗ nào, em nhớ nó có một cái sân bóng rổ, nhà khách hay nhà gì đó mà dính đến thể thao ấy, à, nằm chênh vênh bên đồi, có cả một cái sân bóng đã to đùng bên dưới, nếu đi bộ xuống là gặp Thác Bạc, đi lên 1 tẹo thì lại đi vào khu khá sầm uất, còn có cả cái vũ trường ngày xưa nó bị phá rồi ấy. Hỏi để còn liên lạc với Kiu xem có đi đc ko :))

Jackson

Active Member

Em đi Tam Đảo năm 2006 cùng lớp 12, em cũng chả nhớ rõ vì hồi ấy chuẩn bị thi ĐH nên cũng có tìm hiểu gì đâu, nhưng mà em vẫn nhớ cái cảm giác ngồi trên xe ô tô mà xung quanh mình trắng xóa,lạnh toát :">

Cho em hỏi cái chỗ ngày xưa em ở là chỗ nào, em nhớ nó có một cái sân bóng rổ, nhà khách hay nhà gì đó mà dính đến thể thao ấy, à, nằm chênh vênh bên đồi, có cả một cái sân bóng đã to đùng bên dưới, nếu đi bộ xuống là gặp Thác Bạc, đi lên 1 tẹo thì lại đi vào khu khá sầm uất, còn có cả cái vũ trường ngày xưa nó bị phá rồi ấy. Hỏi để còn liên lạc với Kiu xem có đi đc ko :))

Chỗ ấy gần sân bóng tập huấn của Đội tuyển bóng đá nữ quốc gia, gần trạm bơm, trên đường có rất nhiều nhà bỏ hoang ... còn gọi cụ thể là khu nào anh 0 nhớ. Thị trấn 3 Đảo nhỏ ấy mà, em lên trển cứ hỏi người bản địa họ chỉ cho.

Chỉnh sửa lần cuối:

BKG

Cho a 1 suất nhé Nhok, hàng đã được kiểm chứng, khỏi cần sờ đờ tờ với lại lích nữa nhóe ;;)

p/s : tần suất đảo các tỉnh như rang lạc hiện tại của em cũng chuẩn bị được xếp vào hàng "Phượt.nước mắm"
Cuối tuần này lên Tam Đảo cắm trại 2 ngày ;;)

E cũng muốn đi TĐ, sếp đi với cq hay là đi chụp mẫu cho e cầm hắt sáng với :D Mà cắm trại là sao hả a???

kiukiu

Well-Known Member

Miềng đi với cơ quan, đi 2 ngày kinh phí tổng cộng là ...35k =))
Đang hỏi xem có thêm được " hàng xách chưn " giờ chót ko đây. Lên đó cắm trại và ngủ trong trại, dư lào chả có món lửa trại, ae nào thích cải thiện đời sống cứ tự nhiên như ruồi ;;)

lhxung_kd

Đi Tam Đảo có 2 món ăn đặc sản Thịt thỏ và thịt mèo =)). Vì là đặc sản nên rất hiếm và khó gọi. Không tin các bác cứ thử vào nhà hàng gọi 2 món này mà xem, em đảm bảo các bác sẽ nhận được 1 nụ cười rất ý nhị và câu trả lời từ chối =))

ps: cho em tham gia với. DT: 0904354498

Nhok

Đi Tam Đảo có 2 món ăn đặc sản Thịt thỏ và thịt mèo =)). Vì là đặc sản nên rất hiếm và khó gọi. Không tin các bác cứ thử vào nhà hàng gọi 2 món này mà xem, em đảm bảo các bác sẽ nhận được 1 nụ cười rất ý nhị và câu trả lời từ chối =))

ps: cho em tham gia với. DT: 0904354498

Có khi phải mang chó cả mèo lên đấy buôn thôi =))
Ps: bác cho em xin cái tên đi. Nếu có thể thì cả ngày tháng năm sinh rồi thì địa chỉ nhà cửa và cái ảnh chân dung nữa thì càng tốt ;))

Tieubaocaca

Active Member

Có khi phải mang chó cả mèo lên đấy buôn thôi =))
Ps: bác cho em xin cái tên đi. Nếu có thể thì cả ngày tháng năm sinh rồi thì địa chỉ nhà cửa và cái ảnh chân dung nữa thì càng tốt ;))

Trên đấy cái thứ ấy nhiều rồi. Có mà buôn ... bán cho ... =))

Hôm nào chụp được bức ảnh đẹp em sẽ gửi lên phục vụ các bác.

trantien0072

Well-Known Member

Trên đấy cái thứ ấy nhiều rồi. Có mà buôn ... bán cho ... =))

Hôm nào chụp được bức ảnh đẹp em sẽ gửi lên phục vụ các bác.

Chiều nay rủ Tieubao đi phượt, cafe 1 mình mãi chả thấy ra, đành lủi thủi đi về :D

Chắc bận?

kiukiu

Well-Known Member

Trưa mai quãng 12h,12h10 hẹn 2 bác ở Mộc Quán, ae chém gió chút :D, xem quả phượt nào khả thi thì chiến ;;)

kiukiu

Well-Known Member

Giữa trưa cơ à?

38 độ đấy

Chiều nay A định gọi kiu thì bác Tieu bảo Kiu đi BG

11h30 e nghỉ trưa, 1h lại phải làm, mai báo cáo kết quả đi kiểm toán NL hôm nay ở BG nên e cũng không trốn giữa giờ được :(
Còn không thì phải tầm hết giờ làm và sang tuần anh ạ, dạo này e khá bận :(, chả được trà đá, hướng dương, kẹo lạc, chán :)) - cũng 1 chất phiêu hơi bị hay

dangnhuquynh

11h30 e nghỉ trưa, 1h lại phải làm, mai báo cáo kết quả đi kiểm toán NL hôm nay ở BG nên e cũng không trốn giữa giờ được :(
Còn không thì phải tầm hết giờ làm và sang tuần anh ạ, dạo này e khá bận :(, chả được trà đá, hướng dương, kẹo lạc, chán :)) - cũng 1 chất phiêu hơi bị hay

chương trình trưa được đấy, cho em xin một vé

Jackson

Active Member

30,31 tới mình cùng mấy ông em có chương trình "vui hè" ở trển, anh chị em nào cũng ở 3 Đảo trùng ngày ới mình cùng giao lưu phối kết hợp nhé ! ;)) :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên