Chia sẻ kinh nghiệm về loa JBL L100 Century, L 112, L65 Jubal ...

minhlhks

Member
Để tiện cho người chơi yêu thích loa JBL, em xin được lập ra topic này cho các bác đã trải nghiệm qua các dòng loa nói trên chia sẻ với anh em, đặc biệt là những người lần đầu tiên đến với loa JBL cổ.
Để cho topic đỡ bị loãng, đề nghị các bác chia sẻ kinh nghiệm của mình trên một số tiêu chí như sau:

- Kinh nghiệm chọn loa cũ cần chú ý vấn đề gì, khi thử loa cần thử như thế nào? Các nguồn loa đáng tin cậy? Mục này khá quan trọng vì loa tuổi đời đã cao nên để lựa chọn được cặp loa chất lượng không phải là dễ.

- Kinh nghiệm phối ghép, các bác đã từng phối với ampli gì, chất âm ra sao, có điểm gì hài lòng và không hải lòng?

- Về vấn đề nâng cấp, sửa chữa cho loa, như thay dây mới, thay cọc loa, thay tụ...

- Cảm nhận về chất âm trong từng phối ghép của các bác

- Kinh nghiệm đau thương về các vấn đề về loa dởm, loa nhái, loa đã qua sữa chữa mông má...

- Loa mà các bác cho là để nghe nhạc nhẹ ở nhà hay nhất, L65 Jubal? L112?....

Mong các bác nhiệt tình đóng góp ý kiến để cho mọi người được dịp học hỏi.

audio12

Member
Bác không thể nào để 3 cặp loa đó chung ngang hàng với nhau rồi mang ra so sánh chất âm xem loa nào nghe nhạc nhẹ ở nhà hay nhất được bác nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:

minhlhks

Member
Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm về loa JBL L100 Century, L 112, L65 Jubal ...

Thật buồn vì có lẽ bác có biết chút ít về mấy giòng loa trên mà chỉ vọn vẹn có mấy chữ như thế. Dĩ nhiên mỗi cặp loa mỗi khác, và có thể so sánh chất âm giữa chúng với nhau, rồi so với số tiền phải bỏ ra để người chơi có thể cân nhắc, chứ ko nghĩa là ba loại trên ngang hàng với nhau, vì ở đây còn có dấu "..." nghĩa là còn nhiều loại khác nữa cùng thời, cùng kiểu, cùng dòng L...

audio12

Member
Re: Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm về loa JBL L100 Century, L 112, L65 Jubal ...

Thật buồn vì có lẽ bác có biết chút ít về mấy giòng loa trên mà chỉ vọn vẹn có mấy chữ như thế. Dĩ nhiên mỗi cặp loa mỗi khác, và có thể so sánh chất âm giữa chúng với nhau, rồi so với số tiền phải bỏ ra để người chơi có thể cân nhắc, chứ ko nghĩa là ba loại trên ngang hàng với nhau, vì ở đây còn có dấu "..." nghĩa là còn nhiều loại khác nữa cùng thời, cùng kiểu, cùng dòng L...

Hi hi, nói về riêng loa JBL dòng Home thì không phải em biết chút ít mà em quá rành về một số dòng em đã từ sở hữu như L36, L100c, L65 Jubal, L200B và hiện giờ đang dùng L300, trong quá trình nâng hạ cấp thì em cũng đã tìm hiểu thêm một số dòng như L112, L166, 240Ti...Nếu cần em sẽ cung cấp hình ảnh chụp tại nhà em sau mỗi lần nâng hạ cấp bác nhé.
Tại em thấy bác ghi là tìm hiểu xem cặp nào nghe nhạc nhẹ hay nhất, nếu bác ghi là cặp nào hay nhất trong tầm $ thì em đã góp ý kiểu khác.
Có thể bác hơi hiểu nhầm ý em, có gì mạo phạm mong bác bỏ qua nhé.
Chúc bác vui.

loiruot

Well-Known Member

Hi hi, nói về riêng loa JBL dòng Home thì không phải em biết chút ít mà em quá rành về một số dòng em đã từ sở hữu như L36, L100c, L65 Jubal, L200B và hiện giờ đang dùng L300, trong quá trình nâng hạ cấp thì em cũng đã tìm hiểu thêm một số dòng như L112, L166, 240Ti...Nếu cần em sẽ cung cấp hình ảnh chụp tại nhà em sau mỗi lần nâng hạ cấp bác nhé.
Tại em thấy bác ghi là tìm hiểu xem cặp nào nghe nhạc nhẹ hay nhất, nếu bác ghi là cặp nào hay nhất trong tầm $ thì em đã góp ý kiểu khác.
Chúc bác vui.
Đúng là người từng trải có khác, cách ứng xử cũng điềm đạm, không cáu gắt.=D> chứ gặp em là em phang rùi!!!

mấy dòng này em ko chê nó dỡ nhưng em liệt mấy em này vào dòng loa đắt so với tầm giá

quanghaith2

Well-Known Member

Mình thấy nhiều bác hay chơi cặp L100 :D

minhlhks

Member
Ðề: Re: Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm về loa JBL L100 Century, L 112, L65 Jubal ...

Chúc bác vui.

Quả thật tôi cũng nghĩ bác đã chơi nhiều JBL, nhưng nếu đã chơi nhiều thì bác chia sẻ như thế Là quá ít.

audio12

Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm về loa JBL L100 Century, L 112, L65 Jubal ...

Quả thật tôi cũng nghĩ bác đã chơi nhiều JBL, nhưng nếu đã chơi nhiều thì bác chia sẻ như thế Là quá ít.
Vâng nếu bác thật sự muốn tìm hiểu thì em xin chia sẻ chút ít thông tin.
Nói về dòng Home (L) cổ thì nó có tới hơn 40 model khác nhau, từ L16 đến L300, trước 1980 thì nó ký hiệu là dòng C nhưng giờ khá hiếm. Tuy có hơn 40 model dòng L nhưng chỉ có vài dòng hay về VN.
Còn nếu bác múôn chơi dòng loa cổ JBL thì em xin chia sẻ thêm.
Tầm giá 15tr: L36
Tầm giá trên dưới 20tr: L166
Tầm giá 40tr: L65 Jubal, nếu thích bass uy lực thì bác mua L150, L220
Còn thích âm vực lả lơi tràn đầy phòng thì bác mua loa L200, L200B.
Còn L300 là dòng đỉnh của home rùi.
(những ý kiến trên là nhận định riêng của cá nhân em thôi bác nhé)
Chúc bác vui.

audio12

Member

Đúng là người từng trải có khác, cách ứng xử cũng điềm đạm, không cáu gắt.=D> chứ gặp em là em phang rùi!!!
Ka ka, nick em mới toanh được có vài tháng, lèo tèo vài cái thanks sao dám phang bừa,
Thanked 13,728 như của bác loiruot mới đủ công lực phang.:))=))

loiruot

Well-Known Member

Ka ka, nick em mới toanh được có vài tháng, lèo tèo vài cái thanks sao dám phang bừa,
Với cấu hình L300: Bass: 38cm (136A), mid: (LE85+HL92), Tép (077), 66kg/thùng của bác thì phang kiểu gì, phang ai chả được nhể.

minhlhks

Member

Bác chơi nhiều nhưng ít chia sẻ nên thanked ít cũng phải thôi. Đề nghị các bác tích cực cho ý kiến bám sát chủ đề.

ThanhtrangHTKT

Active Member

Trước đây cũng tính mua L100 nhưng nghe thực tế không hợp tai lắm! dù được ghép với Luxman L540, L570! chắc do treble giấy nên nghe hơi thiếu giải cao và tiếng mid bình thường không ấn tượng lắm!

audio12

Member

Trước đây cũng tính mua L100 nhưng nghe thực tế không hợp tai lắm! dù được ghép với Luxman L540, L570! chắc do treble giấy nên nghe hơi thiếu giải cao và tiếng mid bình thường không ấn tượng lắm!
Bác muốn giải cao hơn tí nữa thì dùng mấy cặp có dùng aperture dome shape(044) như L112, L166, L150. Còn muốn lung linh như chuông nhà thờ mà không bị dính tiếng thì tìm cặp loa nào dùng treble như cái hình avartar của em ý.

minhlhks

Member

Bác muốn giải cao hơn tí nữa thì dùng mấy cặp có dùng aperture dome shape(044) như L112, L166, L150. Còn muốn lung linh như chuông nhà thờ mà không bị dính tiếng thì tìm cặp loa nào dùng treble như cái hình avartar của em ý.

ví như cặp L65, hoặc L200, L300?
Hỏi bác hay mua JBL ở đâu?

trangchodom

Well-Known Member

không phải ai nghe dòng JBL cổ cũng đều thích bác ợ, chỉ có điều khi thích nó rồi thì thường không muốn đổi sang dòng loa khác để nghe. Theo em, dòng JBL cổ thường người chơi thích dãy trầm của nó, tiếng của nó hơi khô và mộc mạc cần phối ghép với ampli phù hợp. Theo em, nếu không rành thì mua của anh em quen biết để lại hoặc các shop uy tín bán. Bản thân em không thích L100 và L100c vì bass thiếu lực, dãy cao hơi thiếu và cũng không hiểu tại sao L100c được nhiều người thích như vậy?

minhlhks

Member

Shop uy tín La shop nào chứ, nói thế này ai chả nói được!

trangchodom

Well-Known Member

Shop uy tín La shop nào chứ, nói thế này ai chả nói được!
vâng, đây là diễn đàn mà các anh em thích giao lưu học hỏi để hiểu biết thêm. Cách nói của bác thì cứ tự tìm hiểu cần gì lập topic.

audio12

Member

vâng, đây là diễn đàn mà các anh em thích giao lưu học hỏi để hiểu biết thêm. Cách nói của bác thì cứ tự tìm hiểu cần gì lập topic.
Em thấy bác trangchodom nhận xét về loa JBL cổ chưa thật sự công tâm.
Nhưng em lại đồng quan điểm với bác về câu bên trên, đường lối hỏi các vấn đề về loa JBL cổ và ngôn ngữ bóng bàn của bác chủ top nó thế nào ý, em vào đọc xong chả muốn chia sẽ thêm, nói nhiều rất dễ mất lòng nhau, chỉ muốn thoát ra.
Cho dù là ba cặp loa trên em đã đều dùng qua hết rồi. (Jubal, L200B, L300)
Chúc các bác sức khoẻ.

Bên trên