Chia sẻ kinh nghiệm về loa JBL L100 Century, L 112, L65 Jubal ...

haihakhpc

Re: Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm về loa JBL L100 Century, L 112, L65 Jubal ...

Cố tí múc cặp L300 về dùng cho nó được lâu bác ợ, giá tuy nó gấp 2 lần Jubal nhưng độ đầm vững trong âm thanh thì tuyệt vời... em đi nghe ké nhiều dòng loa lớn khác về nghe thấy vẫn thích L300.
Theo em nhận xét hiện giờ có cặp của shop nguyenphúc audio là đẹp nhất.
Nhưng phòng của bác phải đủ lớn cho em nó thể hiện mới thoát được.
Em sẽ giữ lại cặp L300 ít nhất là nhiều năm nữa, nếu có lúc nào đó thích chất âm dòng loa đời mới khác như ProAc, Dyn... thì em sẽ mua thêm về chứ quyết ko bán L300. Em tự chụp hình treble 077 làm hình avartar là bác biết rồi.
Chúc bác sớm thành fan của JBL.

Xin bác Audio12 số ĐT để hỏi thăm các dòng JBL cổ rõ hơn 1 tí. ĐT của tôi: 0913.444.447. Thanks.

loiruot

Well-Known Member

Cố tí múc cặp L300 về dùng cho nó được lâu bác ợ, giá tuy nó gấp 2 lần Jubal nhưng độ đầm vững trong âm thanh thì tuyệt vời... em đi nghe ké nhiều dòng loa lớn khác về nghe thấy vẫn thích L300.
Theo em nhận xét hiện giờ có cặp của shop nguyenphúc audio là đẹp nhất.
Nhưng phòng của bác phải đủ lớn cho em nó thể hiện mới thoát được.
Em sẽ giữ lại cặp L300 ít nhất là nhiều năm nữa, nếu có lúc nào đó thích chất âm dòng loa đời mới khác như ProAc, Dyn... thì em sẽ mua thêm về chứ quyết ko bán L300. Em tự chụp hình treble 077 làm hình avartar là bác biết rồi.
Chúc bác sớm thành fan của JBL.
Còn JBL những dòng C nhất là C56 từ thập niên 60 thì sao bác nhỉ, âm thanh hay không bác?

hongsonbmt

Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm về loa JBL L100 Century, L 112, L65 Jubal ...

Chào các bác thẩm âm sành điệu. Mình mới tập chơi audio, nên cũng không biết nhiều. Hôm trước có mua một bộ nghe cho vui, cấu hình như sau: Ap là Sansui 907F, Loa JBL 4311B nhưng nghe thấy tiếng bass khô, không sâu. Sau này mình đổi qua dùng Ap là marantz p80a fet, phối với loa JBL 4311B thấy bas sâu hơn nhưng nghe vẫn thấy không hay lắm (nói thật là chỉ cảm nhận thôi, chưa nhận biết rõ ràng).
Mình bố trí giàn nghe nhạc tại phòng khách, rộng khoảng 25m vuông
Nay có toppic này mong các bác chỉ giáo dùm về phối ghép loa với Ap cũng như phòng nghe nhạc để nghe tốt hơn.
Xin cảm ơn nhiều.

audio12

Member

Còn JBL những dòng C nhất là C56 từ thập niên 60 thì sao bác nhỉ, âm thanh hay không bác?
Xu hướng bây giờ là kiếm mấy dòng loa đời mới bé hạt tiêu mà chơi cụ ah, cặp C56 thuộc dòng trên U40, già cỗi lắm rồi.

Vdzung

Active Member

Xu hướng bây giờ là kiếm mấy dòng loa đời mới bé hạt tiêu mà chơi cụ ah, cặp C56 thuộc dòng trên U40, già cỗi lắm rồi.

Bác khá sành về JBL , mình hỏi bác ít thông tin về cặp BS JBL A620 bác nhé.
Mình làm cặp này nghe phòng ngủ thấy có vẻ ổn nhưng ko biết thế mạnh nó là gì? ( định ghép với CD Marantz và amp đèn)
Sory chủ thớt tí nhé.

dongcanqn

Ðề: Re: Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm về loa JBL L100 Century, L 112, L65 Jubal ...

Hic, cái này em không đồng ý

trangchodom

Well-Known Member

Chào các bác thẩm âm sành điệu. Mình mới tập chơi audio, nên cũng không biết nhiều. Hôm trước có mua một bộ nghe cho vui, cấu hình như sau: Ap là Sansui 907F, Loa JBL 4311B nhưng nghe thấy tiếng bass khô, không sâu. Sau này mình đổi qua dùng Ap là marantz p80a fet, phối với loa JBL 4311B thấy bas sâu hơn nhưng nghe vẫn thấy không hay lắm (nói thật là chỉ cảm nhận thôi, chưa nhận biết rõ ràng).
Mình bố trí giàn nghe nhạc tại phòng khách, rộng khoảng 25m vuông
Nay có toppic này mong các bác chỉ giáo dùm về phối ghép loa với Ap cũng như phòng nghe nhạc để nghe tốt hơn.
Xin cảm ơn nhiều.
Bác thử dùng luxman L530 thử xem sao.

iSmart

Bác nào đã chơi qua cặp loa JBL S109 Aquarius 4 cho em hỏi chút loa này thì hợp với dòng nhạc gì và nghe có ổn không nhỉ?

phuocmobile

Well-Known Member

Bác audio12 có biết Các Driver L112 giống với đời LBL nào không ạ, em thấy loa bass nó giống L150. Nhưng thông số và kí hiệu thế nào thì em chưa rõ

HD_HUNGYEN

Well-Known Member

bass thông số thì như L150 hai diver còn lại thì khác

L112
For low-pass: 30cm aperture cone type (128H)
For mid ranges: 13cm aperture cone type (LE5-12)
For high regions: 2.5cm aperture dome shape (044)

L150
For low-pass: 30cm cone type (128H)
For mid ranges: 13cm cone type (LE5-10)
For high regions: 2.5cm dome shape (033)

trangchodom

Well-Known Member

bass thông số thì như L150 hai diver còn lại thì khác

L112
For low-pass: 30cm aperture cone type (128H)
For mid ranges: 13cm aperture cone type (LE5-12)
For high regions: 2.5cm aperture dome shape (044)

L150
For low-pass: 30cm cone type (128H)
For mid ranges: 13cm cone type (LE5-10)
For high regions: 2.5cm dome shape (033)
Tiếng bass của L150 và L112 là giống nhau, nhưng L150 ghép dễ hơn L112, vì 112 ghép không khéo dễ bị chói dãy cao, nhưng ghép hợp rồi thì tai trâu của em thấý 112 ngon hơn 100c về mọi dãy.

phuocmobile

Well-Known Member

Trên Hà Nội có một bác bán L150 rao từ năm ngoái từ 27tr sang năm nay giảm xuống còn 23tr mà vẫn chưa đi được, không biết chất lượng ra sao, xa quá không xem được nếu không em cũng đổi sang cho nó to :D

HD_HUNGYEN

Well-Known Member

Tiếng bass của L150 và L112 là giống nhau, nhưng L150 ghép dễ hơn L112, vì 112 ghép không khéo dễ bị chói dãy cao, nhưng ghép hợp rồi thì tai trâu của em thấý 112 ngon hơn 100c về mọi dãy.
em suy luận L150 thêm cái bass cộng hưởng bass mạnh hơn ,thùng to cao lợi thế về âm ấp áp và bass

sonthanhbinh

Active Member

Các bác cho hỏi em định mua L36 ghép với luxman L430 ổn không nhỉ :-?

DanielTran

Well-Known Member

Em cũng đang tìm hiểu thế giới audio, thấy rộng lớn quá. Nhân đây nhờ các bác giàu kinh nghiệm giải đáp giúp cho em vài thắc mắc như sau:

Chất âm của JBL cổ và JBL hiện nay có khác nhau nhiều lắm không? Thường mình lấy mốc nào để phân chia hai nhóm này? Em đọc một số nhận xét thấy bảo chất âm của JBL và Klipsch trái ngược hẳn với nhau, các bác có thấy đúng vậy không ạ?

Lại có ý kiến bảo rằng JBL thì hiện nay hàng nhái chiếm đa số, nếu đúng vậy thì liệu có những dấu hiệu nào về bên ngoài, về mức giá, về dòng loa, về nơi bán, về chất âm,... để giúp phân biệt vàng thau?

Em lót dép ngồi hóng ạ!

HD_HUNGYEN

Well-Known Member

Em cũng đang tìm hiểu thế giới audio, thấy rộng lớn quá. Nhân đây nhờ các bác giàu kinh nghiệm giải đáp giúp cho em vài thắc mắc như sau:

Chất âm của JBL cổ và JBL hiện nay có khác nhau nhiều lắm không? Thường mình lấy mốc nào để phân chia hai nhóm này? Em đọc một số nhận xét thấy bảo chất âm của JBL và Klipsch trái ngược hẳn với nhau, các bác có thấy đúng vậy không ạ?

Lại có ý kiến bảo rằng JBL thì hiện nay hàng nhái chiếm đa số, nếu đúng vậy thì liệu có những dấu hiệu nào về bên ngoài, về mức giá, về dòng loa, về nơi bán, về chất âm,... để giúp phân biệt vàng thau?

Em lót dép ngồi hóng ạ!

bác định mua cặp gì thế ..? bên anh hải khùng đang có cặp 4344 .zin kìa

sangshear2012

Đọc hết 6 trang về chia sẻ kinh nghiệm chơi jbl , toàn thấy các bác khen hay nhưng không thấy các bác nói về phối ghép của từng loại . VD l112 thì ghép với amply nào, l65 thì ghép với amply gì ....

Bên trên