Chia sẻ một cách setup Spotify Connect trên RuneAudio

tml3nr

Moderator
mình vẫn làm là paste đoạn mã giảm xung (có trên hdvn), vào SSH - Dietpi config và Process tool tắt hết mấy thứ usb, bluetooth, hdmi; bật cpu noise reduction, FIFO; tăng nice (chả biết là gì) và priority của chương trình cài trong Dietpi (ví dụ mình dùng Gmediarenderer).........
Cảm ơn anh nhiều! Để cuối tuần này em làm thử. Chổ nào không rõ em sẽ hỏi anh thêm :rolleyes:

phuoc0903

Member
Chú DietPI này cài Spotify Connect và Spotify Silent đơn giản a . Nó có sẵn trong phần software chỉ chọn và install ra thôi . Thằng DietPi này nhẹ ký a . :rolleyes:

Chú Rune là phiền phức nhất a . :rolleyes::eek:

binna

Well-Known Member
muốn dùng kiểu này thì phải có account premium phải không ah

phuoc0903

Member
DietPi cài Spotify Connect khởi động nhanh nghe ngon rất là nhẹ a .
Muốn tắt máy ko màn hình ko giao diện làm sao shutdown được bác @tml3nr ??? (24/24) . :rolleyes:

do_long_khach

Well-Known Member
Thằng Dietpi này có chạy đa nhiệm ko nhỉ, ví dụ vừa chạy roon bridge vừa chạy raspotify?

tml3nr

Moderator
DietPi cài Spotify Connect khởi động nhanh nghe ngon rất là nhẹ a .
Muốn tắt máy ko màn hình ko giao diện làm sao shutdown được bác @tml3nr ??? (24/24) . :rolleyes:

Em chưa mò vụ này ạ. Chắc là phải tìm một cái app, chạy script qua SSH ra lệnh power off.

Từ đầu mùa tới giờ em chạy Pi 24/7. Lúc không phát nhạc em thấy nó cũng mát nên chắc hong sao o_O

do_long_khach

Well-Known Member
Ý là đang nghe qua spotify, muốn chuyển luôn qua roon hoặc gmediarenderer mà ko phải tắt Pi, chỉ cần dùng điện thoại điều khiển để chọn. Giá mà Tidal có nhiều nhạc Việt , hoặc giá mà Spotify đc tích hợp trong Bubbleupnp như Tidal....

phuoc0903

Member
DietPi cài UPnP để nghe từ Nas và Spotify nghe từ Web . Đang nghe từ Nas mà muốn chuyển sang Web thì pause UPnP nhường lại cho Spotify . Muốn nghe lại Nas thì làm ngược lại a . ( mình nghĩ roon chắc cũng vậy ) . o_O

thanhminhppc

Active Member
Công nhận Spotify bá đạo thật, hôm nay phát hiện là khi dùng iPhone điều khiển HEOS bằng Spotify connect, khi đi khỏi nhà dùng 3G vẫn có thể tắt mở , điều khiển nhạc ở nhà không cần chung mạng wifi

tml3nr

Moderator
Cách này có dùng được với Moode ko bác tml3nr ?
@@@ Cập nhật 16/04/2017 - Không cần edit file raspotify.service (Many thanks to anh @dotuanminh)

Cảm ơn anh @linh0983 đã giới thiệu cách này. Nó chạy rất tốt.

Em mới test thử Spotify Connect trên bản moode 4.0 2018-01-26 do anh @Mlab build:

http://www.hdvietnam.com/posts/9641421/

https://drive.google.com/file/d/1tx74XQAaZTK3FtYaIQxk2j79SLePv0Ma/view

Theo em thì mình set như sau, sẽ cho âm thanh hay nhất. Chỉ cần dùng putty.

Bước 1:

Mã:
curl -sL https://dtcooper.github.io/raspotify/install.sh | sh

Bước 2:

Mã:
sudo nano /etc/default/raspotify

Mình chỉ cần edit 3 dòng bên dưới. Username và password là của các anh. Kết quả sẽ như sau:

@@@ Cập nhật 17/04/2018 - Không cần edit dòng username / password SC vẫn chạy được:

Mã:
BITRATE="320"

OPTIONS="--username abc --password xyz"

VOLUME_ARGS="--linear-volume --initial-volume=100"

Nếu muốn đổi tên moode hiển thị trên app Spotify thì sửa dòng này (Tùy chọn, không bắt buộc):

Mã:
DEVICE_NAME="moOde Player"

Bước 3:

Mã:
sudo systemctl stop raspotify

sudo systemctl daemon-reload

sudo systemctl start raspotify

Vậy là xong ạ!

@@@ Cập nhật 22/04/2018 - Fix lỗi USB Output không phát ra âm thanh (Many thanks to anh @cuchuoi_1999)

http://www.hdvietnam.com/threads/ch...ct-tren-runeaudio.1389702/page-8#post-9672083

Mã:
Tôi đã khắc phục được lỗi này bạn ạ.
Nguyên nhân là máy của tôi chí có USB audio output nên tôi sửa như sau:
sudo nano /etc/modprobe.d/alsa-base.conf
thêm dòng:
options snd-usb-audio index=0
lưu và khởi động lại.

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Các anh cho em hỏi ngu tí về moode ạ.

- Hiện nay moode là free hay vẫn còn phải đóng phí?

- Tại sao hiện giờ họ không build sẵn như trước đây mà để cho người dùng tự build?

Trước đây moode chạy cùng lúc trên 3 forum nên em đọc rối quá :(

phuoc0903

Member
Environment="VOLUME_ARGS=--linear-volume --initial-volume=100"
Mặc dù đã set 100 nhưng so với RuneAudio , Volumio và DietPi tiếng vẫn nhỏ còn chỗ nào set nữa ko bác . Đang nghe mấy chú kia chuyển qua chú này phải chỉnh volume amply lên 2 khấc a . :D

tml3nr

Moderator
Mặc dù đã set 100 nhưng so với RuneAudio , Volumio và DietPi tiếng vẫn nhỏ còn chỗ nào set nữa ko bác . Đang nghe mấy chú kia chuyển qua chú này phải chỉnh volume amply lên 2 khấc a . :D
Có mấy chổ liên quan tới volume lớn nhỏ:

- Anh đã set volume hardware chưa?

- Trong alsamixer

- Trong giao diện web của OS

- Setting trong file /lib/systemd/system/raspotify.service

- Setting trong app Spotify

Anh mò thử xem xao ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên