cho em hỏi DVI-HDMI or HDMI_HDMI ???

ar15

Member
Em có cái VGA chỉ có cổng DVI
Em đang dùng cable VGA qua đầu chuyển DVI -> VGA (vấn lên được full HD nhưng chỉ 60HZ), nay muốn mua cái cable DVI-HDMI để nối vào máy màn hình, xin hỏi như vậy chất lượng có hơn không hay cần đổi VGA card khác có HDMI để kết nối với ti vi cổng HDMI ạ?
THanks các bác nhiều

FireScorpion

Ðề: cho em hỏi DVI-HDMI or HDMI_HDMI ???

Theo mình được biết thì tín hiệu qua đầu chuyển như thế không thể đạt được chất lượng cao nhất đâu, nó chỉ đạt đc chất lượng của đầu nhỏ hơn, như của bạn hiện tại là DVI - VGA thì chất lượng chỉ là VGA, lắp cáp DVI - HDMI thì chỉ có chất lượng DVI ko đc HDMI.
Vì thế bạn nên mua card có cổng HDMI.
Còn vấn đề vẫn lên được full HD thì lại không do đầu chuyển mà là do chất lượng xử lý của card màn hình.
Vài lời mạo muội, có thể chưa được chuẩn xác lắm, bạn nên tham khảo thêm ý kiến khác nữa.

ar15

Member

thanks bác nhiều ợ
có bác nào có cao kiếm gì ko hay đã có kinh nghiệm vụ này giúp em cái quyết đầu tư cho xong trong tuần này :)

vietrung

Active Member

nếu card có DVI thì mua cục chuyển dvi-hmi và dây hdmi là ok

conan0402

Member

Em có cái VGA chỉ có cổng DVI
Em đang dùng cable VGA qua đầu chuyển DVI -> VGA (vấn lên được full HD nhưng chỉ 60HZ), nay muốn mua cái cable DVI-HDMI để nối vào máy màn hình, xin hỏi như vậy chất lượng có hơn không hay cần đổi VGA card khác có HDMI để kết nối với ti vi cổng HDMI ạ?
THanks các bác nhiều
ý bác là sao đây..60hz là chuẩn rồi...nếu TV bác 120hz thì nó sẽ tự động nhân lên...

ar15

Member

tivi tớ 100hz nhưng nó chỉ dc 60hz thôi, ngày xưa cắm con t43 nó lên 100 hz luôn thế mới lạ

SpacePolice

Active Member

tivi tớ 100hz nhưng nó chỉ dc 60hz thôi, ngày xưa cắm con t43 nó lên 100 hz luôn thế mới lạ

cái này cho chút kinh nghiệm nè: mình từng thử dây HDMI-HDMI , DVI-HDMI, thậm chí dùng các loại đầu chuyển.
Kết quả: rất xấu, ko bung hết màn hình được, bị thun lại 2 bên
Trong khi dùng dây VGA chất lượng rõ đẹp, coi phim chơi game đều ổn, nên xài VGA luôn
chưa có tiền thử dây đắt tiền hàng triệu nên ko dám phát biểu

daiphong_net

Sorry, ko hiểu sao bị post thành 2 bản!

Chỉnh sửa lần cuối:

daiphong_net

VGA là tín hiệu tương tự
DVI, HDMI là tín hiệu số

Nếu dùng dây DVI - VGA thì tín hiệu nó phải chuyển từ số sang tương tự rồi mới chuyển vào ti vi

Nếu dùng dâu DVI - DVI hoặc DVI - HDMI thì tín hiệu số được truyền thẳng vào ti vi

Vậy các Bác đã biết dùng thế nào cho chất lượng tốt chưa ạ???

Việc dùng dây DVI - HDMI hay dùng đầu chuyển DVI-HDMI rồi mới dùng dây HDMI-HDMI cho tín hiệu như nhau.

Việc các Bác dùng dây DVI-HDMI mà hình xấu, nhòe ko phải do dây mà là do Driver card màn hình, cách cấu hình độ phân giải,...

Nếu Bạn nối từ máy ra màn mà ngắn, khoảng 1.5m - 3m thì Bạn nên mua dây DVI-HDMI cho rẻ (110k / 200k)
Nếu Bạn nối dài hơn thì nên mua 1 đầu chuyển DVI-HDMI (60k), rồi mua dây HDMI-HDMI (5m/10m : 280k/560k)

Bởi vì dây DVI-HDMI chỉ dùng để nối từ máy tính ra, còn mua dây HDMI-HDMI thì về sau Bạn có thể tận dụng để nối các thiết bị khác như HD Player - Receiver - Ti vi,...

tnt2tnt

Member

Trường hợp của tôi thế này:
- Mainboard 945GCM-S2C có 1 cổng VGA và card màn hình Asus 4350 có 3 cổng: VGA, DVI, HDMI
- 2 màn hình: Dell 1907FP và TV LG 32LC7

+ Dùng cổng VGA của 945G nối vào 2 màn hình đều đẹp, rõ.
+ Dùng cổng VGA của card 4350 nối vào 2 màn hình đều đẹp, rõ.
+ Dùng cổng DVI của card 4350 nối vào Dell 1907 bằng dây DVI-DVI 1.8 m => đẹp, rõ.
+ Dùng cổng DVI của card 4350 nối vào TV LG 32LC7 qua dây DVI-HDMI 1.5m thì màu trông nhạt, mờ.
+ Chưa có dây HDMI-HDMI nên chưa thử được cổng xuất HDMI của card.

Theo lý thuyết thì có lẽ vấn đề nằm ở phần nhận tín hiệu từ cổng HDMI của TV, vì tín hiệu xuất từ cổng DVI của card là tốt (xuất tốt sang màn hình Dell).

ar15

Member

tôi chơi cái card co hdmi rồi ngon ngay :)
phim cực sâu và nét ko như vga nhưng chữ hơi bóng

tnt2tnt

Member

+ Chưa có dây HDMI-HDMI nên chưa thử được cổng xuất HDMI của card.
Hôm nay mới lấy 1 dây hdmi-hdmi 3m chỗ bác daiphong_net về thử, kết quả giống y chang dây DVI-HDMI cũ, thử cả 2 cổng HDMI.

- Nếu set 1360*768 thì màu nhạt như kiểu thiếu sắc vàng (màu blue vẫn tốt, nhưng red và green trông xỉn, không tươi tắn rực rõ như bình thường), text thì không được rõ nét như 1:1 pixel mapping nhưng còn tạm được (có bóng chữ).

- Nếu set HDMI-DTV mode 720p (1280*720) như hướng dẫn sử dụng TV khuyên thì màu sắc khá hơn nhưng text thì méo và nhấp nháy không chấp nhận được.

Giải pháp tạm thời là nối TV với cổng VGA, màn hình với cổng DVI.

tnt2tnt

Member

Sau 1 hồi search thì kết luận tạm thời là HDMI chỉ hỗ trợ tín hiệu 1080p, 720p, 480p. Do đó không thể thực hiện được 1:1 pixel mapping với TV có độ phân giải 1366x768 qua kết nối HDMI, nếu muốn 1:1 pixel mapping qua kết nối HDMI thì điều kiện cần là TV phải đạt phân giải 1920x1080, khi đó mới phù hợp với tín hiệu 1080p từ PC gửi sang.

Chỉnh sửa lần cuối:

daiphong_net

Hôm nay mới lấy 1 dây hdmi-hdmi 3m chỗ bác daiphong_net về thử, kết quả giống y chang dây DVI-HDMI cũ, thử cả 2 cổng HDMI.

Cảm ơn Bác đã qua ủng hộ!

Như mình đã nói ở trên, DVI và HDMI đều là tín hiệu số, nên chất lượng đương nhiên là như nhau mà!

tnt2tnt

Member

Sau khi thử các kiểu cấu hình với kết nối HDMI của TV LG 32LC7 và card Asus EAH4350 Silent/DI/512MD2(LP) thì thấy 2 thiết lập này khá nhất:

1/ 1360x768 60Hz (RGB): tốt nhất cho text tuy không được như 1:1 pixel mapping nhưng đọc văn bản khá tốt, nhược điểm là màu sắc rất tệ, không thích hợp xem phim. Vì LG LC7 này không support chế độ màu RGB qua HDMI, chỉ support YCbCr nên màu sắc không đúng, màu red và green bị nhạt rất rõ.

2/ 1280x720 50Hz (720p): màu sắc tốt vì chế độ màu set đúng là YCbCr, text hơi nhòe vì bị scaling lên 1366x768 nhưng vẫn đọc được, xem phim đẹp => thích hợp xem phim.

Nếu thiết lập tốc độ làm tươi không thích hợp thì màn hình sẽ bị nhấp nháy (rõ nhất khi xem text) vì hệ số scaling tần số quét (pull down) không nguyên. Nếu text bị nhòe là do hệ số scaling pixel không nguyên.

Bác daiphong cho hỏi cable DVI-VGA chỗ bác có đặt được res cao cỡ 1280x1024 mà không mờ hình không? Nếu được mai tôi ghé qua lấy 1 sợi. Hiện nay dùng dây DVI nối màn Dell thì không chỉnh được contrast, chỉnh brightness xuống 0 mà vẫn quá sáng, chỉnh trên card không được như chỉnh trên monitor. Có lẽ dùng dual VGA là hợp lý nhất.

Chỉnh sửa lần cuối:

daiphong_net

Cáp DVI-VGA mình đã thử trên màn hình vi tính, thì ko có vấn đề gì, nó vẫn y hệt như VGA-VGA, ko mờ tí nào!

Còn chưa thử được trên ti vi (ti vi nhà mình ko lên được 1280x1024)

Mời Bác cứ ghé qua lấy 1 sợi về Test, nếu ko OK mang gửi lại cũng được mà!

Khi đến nhớ giới thiệu là thành viên trên HDVietnam nhé! :)

ar15

Member

báo cáo các bác tất cả đã được khắc phục bằng cái VGA mới :)
HDMI ngon cả hình và chữ luôn tự dưng nó vậy hehe
tất nhiên hdmi nó sáng hơn và chữ nhìn kỹ hơi bóng 1 tý tý

HDefinition

Active Member

VGA là tín hiệu tương tự
DVI, HDMI là tín hiệu số

Nếu dùng dây DVI - VGA thì tín hiệu nó phải chuyển từ số sang tương tự rồi mới chuyển vào ti vi

Nếu dùng dâu DVI - DVI hoặc DVI - HDMI thì tín hiệu số được truyền thẳng vào ti vi

Vậy các Bác đã biết dùng thế nào cho chất lượng tốt chưa ạ???

Việc dùng dây DVI - HDMI hay dùng đầu chuyển DVI-HDMI rồi mới dùng dây HDMI-HDMI cho tín hiệu như nhau.

Việc các Bác dùng dây DVI-HDMI mà hình xấu, nhòe ko phải do dây mà là do Driver card màn hình, cách cấu hình độ phân giải,...

Nếu Bạn nối từ máy ra màn mà ngắn, khoảng 1.5m - 3m thì Bạn nên mua dây DVI-HDMI cho rẻ (110k / 200k)
Nếu Bạn nối dài hơn thì nên mua 1 đầu chuyển DVI-HDMI (60k), rồi mua dây HDMI-HDMI (5m/10m : 280k/560k)

Bởi vì dây DVI-HDMI chỉ dùng để nối từ máy tính ra, còn mua dây HDMI-HDMI thì về sau Bạn có thể tận dụng để nối các thiết bị khác như HD Player - Receiver - Ti vi,...

bác này nói rất hợp lý thx!!

Bên trên