cho em hỏi DVI-HDMI or HDMI_HDMI ???

hminh2005

Member
Ðề: cho em hỏi DVI-HDMI or HDMI_HDMI ???

Tôi thấy trên mạng có bán VGA-HDMI. Bác nào dùng cho biết ý kiến . Thanks

HD_3D_BinhDuong

VGA là tín hiệu tương tự
DVI, HDMI là tín hiệu số

Nếu dùng dây DVI - VGA thì tín hiệu nó phải chuyển từ số sang tương tự rồi mới chuyển vào ti vi

Nếu dùng dâu DVI - DVI hoặc DVI - HDMI thì tín hiệu số được truyền thẳng vào ti vi

Vậy các Bác đã biết dùng thế nào cho chất lượng tốt chưa ạ???

Việc dùng dây DVI - HDMI hay dùng đầu chuyển DVI-HDMI rồi mới dùng dây HDMI-HDMI cho tín hiệu như nhau.

Việc các Bác dùng dây DVI-HDMI mà hình xấu, nhòe ko phải do dây mà là do Driver card màn hình, cách cấu hình độ phân giải,...

Nếu Bạn nối từ máy ra màn mà ngắn, khoảng 1.5m - 3m thì Bạn nên mua dây DVI-HDMI cho rẻ (110k / 200k)
Nếu Bạn nối dài hơn thì nên mua 1 đầu chuyển DVI-HDMI (60k), rồi mua dây HDMI-HDMI (5m/10m : 280k/560k)

Bởi vì dây DVI-HDMI chỉ dùng để nối từ máy tính ra, còn mua dây HDMI-HDMI thì về sau Bạn có thể tận dụng để nối các thiết bị khác như HD Player - Receiver - Ti vi,...

mình bổ sung thêm 1 ý kiến: việc chất lượng hình ảnh xuất ra màn hình LCD cũng phụ thuộc nhiều về quá trình config phần mềm player và codecs trên máy tính. Chất lượng sau khi config có thể nói đẹp rất mấy lần nếu như để default settings

earl_grey

Well-Known Member

DVI (đầy đủ) bản thân nó cũng mang tín hiệu VGA. Vì thế lấy tín hiệu VGA từ cổng DVI (có xuất VGA - hầu hết là có) đến cổng VGA của thiết bị nhận, thì cũng chính là tín hiệu VGA như lấy từ cổng xuất VGA đến cổng nhận VGA thôi.

DVI cơ bản khác HDMI đúng như bác ở trên có nói, HDMI mang thêm tín hiệu âm thanh. Tuy nhiên DVI lại mang được theo kết nối USB 2.0. Với băng thông của USB 2.0 (480 Mbps, chẳng bao giờ được dùng tới trên DVI) người ta hoàn toàn có thể biến nó thành kênh truyền âm thanh số (băng thông âm thanh trên HDMI tối đa 36.86 Mbps). Người ta không làm như thế, có lẽ đơn giản vì cổng DVI quá tốn diện tích. Với độ lớn gấp 3, 4 lần HDMI thì khó mà tích hợp được vào các thiết bị như laptop, camera, điện thoại cầm tay,...

Băng thông tối đa của HDMI là 10.2 Gbps, với DVI là 7.92 Gbps. HDMI có 19 pin, DVI có tới 29 pin nên tiết diện dây cũng to hơn rất nhiều.

Chỉnh sửa lần cuối:

newkoi

Member

Theo mình được biết thì tín hiệu qua đầu chuyển như thế không thể đạt được chất lượng cao nhất đâu, nó chỉ đạt đc chất lượng của đầu nhỏ hơn, như của bạn hiện tại là DVI - VGA thì chất lượng chỉ là VGA, lắp cáp DVI - HDMI thì chỉ có chất lượng DVI ko đc HDMI.
Vì thế bạn nên mua card có cổng HDMI.
Còn vấn đề vẫn lên được full HD thì lại không do đầu chuyển mà là do chất lượng xử lý của card màn hình.
Vài lời mạo muội, có thể chưa được chuẩn xác lắm, bạn nên tham khảo thêm ý kiến khác nữa.

Như thế này thì hiểu là DVI kém hơn HDMI hả các bác? Em thấy có bác lại nói DVI ra hình đẹp hơn???

quocvietking

mua đầu chuyển DVI (đực) ra HDMI (cái) mới 100%, hàng nguyên bọc theo card ATI thì alo mình hen!!! 091.9977.092

Bên trên