Có bầu 6 tháng, công ty sa thải - Giải quyết sao đây ?

GENERALS

Ban Quản Trị
Ðề: Có bầu 6 tháng, công ty sa thải - Giải quyết sao đây ?

Nói chung là cứ P.NS cứ đưa ra ý kiến từ đầu, trong vòng 2 năm đầu ko được nghỉ thai sản, ok thì ký ko thì thôi, rất rõ ràng và dân chủ ^^

Hải Đăng

Thực ra chuyện bầu bì này là đề tài muôn thuở đến khi...thế giới diệt vong. Vì vậy khi đã xin việc là phụ nữ cần xác định rõ vị trí, trách nhiệm và những vấn đề abcz kéo theo sau. Không có gì là không có lý do cả, nếu đã xác định làm việc thì mọi thứ cần rõ ràng:
- Hợp đồng lao động, liệt kê rõ ràng quyền lợi - trách nhiệm. Cái này 90% người VN ko để tâm, cứ đưa hợp đồng nói đọc thì lười, cứ nói đã xong, đến khi có chuyện đổ lỗi là hợp đồng chèn ép, vậy sao ko nghĩ lại vì ko chịu đọc. Ở nước ngoài vs những nước phát triển chuyện đọc hợp đồng, thảo luận và kí kết hợp đồng rất quan trọng, có khi còn có dịch vụ tư vấn, luật sư riêng, VN thì em chưa thấy.
- Chuyện đẻ đái rất nhạy cảm và nó làm khó cho doanh nghiệp, đặc biệt là những công việc có liên quan đến những thông tin bí mật, nếu lỡ bị lộ có thể bị các đối thủ lợi dụng, thậm chí bị CA sờ gáy là khác. Thế nên hãy đứng ở vị trí người quản lý để nhận thức vấn đề rõ ràng hơn, còn luật á, xin thưa luật VN muốn lách thì có hàng ngàn cách, chỉ là có muốn hay không thôi! Trong trường hợp này dù chị này có quay lại làm việc rồi cũng sẽ tự đào thải vì văn hóa "lùn" trong làm việc. Em là người cực kì dễ tính nhưng cũng cực kì khó tính chuyện công việc, hẹn hò, cái kỷ luật lao động tạo nên Nhật Bản và tạo nên những thương hiệu hàng đầu thế giới là Sony, Sharp hay JVC đấy các bác. Em hẹn ai nếu đúng giờ hẹn quá 5 phút em về, kể cả người đó có là sếp của em (thế nên em chẳng làm nhân viên của thằng nào mà làm tự do là vậy :D). Còn hẹn gái quá 5 phút thì đừng hẹn lại, mệt lắm, ai cũng cho mình là to à, nếu có gì 1 cú điện thoại tốn tiền vs thời gian lắm à. Bà bầu này mà gặp em thì sẽ out là chắc chắn, đừng có mang năng lực ra để biện minh cho ý thức, ý thức ko có năng lực, nó là văn hóa sống của mỗi người thôi.
- Cuối cùng, em đồng ý với bác Gen là nên có quy định bao lâu mới được sanh con khi vào DN, ít ra cũng đóng góp sức lực, của cải thì hãy sinh, lúc đó vui vẻ cả làng chứ, hee.
Có mấy dòng, đang nóng nói gì sai các bác đừng ném đá, tội em!
@minhtuantkh: Hình như cái xưởng của anh toàn đực rựa, đâu có nữ đâu?
@Chip: comment của đại mama đang nóng rồi kìa hee

chuot

Ðề: Re: Có bầu 6 tháng, công ty sa thải - Giải quyết sao đây ?

Thực ra chuyện bầu bì này là đề tài muôn thuở đến khi...thế giới diệt vong. Vì vậy khi đã xin việc là phụ nữ cần xác định rõ vị trí, trách nhiệm và những vấn đề abcz kéo theo sau. Không có gì là không có lý do cả, nếu đã xác định làm việc thì mọi thứ cần rõ ràng:
- Hợp đồng lao động, liệt kê rõ ràng quyền lợi - trách nhiệm. Cái này 90% người VN ko để tâm, cứ đưa hợp đồng nói đọc thì lười, cứ nói đã xong, đến khi có chuyện đổ lỗi là hợp đồng chèn ép, vậy sao ko nghĩ lại vì ko chịu đọc. Ở nước ngoài vs những nước phát triển chuyện đọc hợp đồng, thảo luận và kí kết hợp đồng rất quan trọng, có khi còn có dịch vụ tư vấn, luật sư riêng, VN thì em chưa thấy.
- Chuyện đẻ đái rất nhạy cảm và nó làm khó cho doanh nghiệp, đặc biệt là những công việc có liên quan đến những thông tin bí mật, nếu lỡ bị lộ có thể bị các đối thủ lợi dụng, thậm chí bị CA sờ gáy là khác. Thế nên hãy đứng ở vị trí người quản lý để nhận thức vấn đề rõ ràng hơn, còn luật á, xin thưa luật VN muốn lách thì có hàng ngàn cách, chỉ là có muốn hay không thôi! Trong trường hợp này dù chị này có quay lại làm việc rồi cũng sẽ tự đào thải vì văn hóa "lùn" trong làm việc. Em là người cực kì dễ tính nhưng cũng cực kì khó tính chuyện công việc, hẹn hò, cái kỷ luật lao động tạo nên Nhật Bản và tạo nên những thương hiệu hàng đầu thế giới là Sony, Sharp hay JVC đấy các bác. Em hẹn ai nếu đúng giờ hẹn quá 5 phút em về, kể cả người đó có là sếp của em (thế nên em chẳng làm nhân viên của thằng nào mà làm tự do là vậy :D). Còn hẹn gái quá 5 phút thì đừng hẹn lại, mệt lắm, ai cũng cho mình là to à, nếu có gì 1 cú điện thoại tốn tiền vs thời gian lắm à. Bà bầu này mà gặp em thì sẽ out là chắc chắn, đừng có mang năng lực ra để biện minh cho ý thức, ý thức ko có năng lực, nó là văn hóa sống của mỗi người thôi.
- Cuối cùng, em đồng ý với bác Gen là nên có quy định bao lâu mới được sanh con khi vào DN, ít ra cũng đóng góp sức lực, của cải thì hãy sinh, lúc đó vui vẻ cả làng chứ, hee.
Có mấy dòng, đang nóng nói gì sai các bác đừng ném đá, tội em!
@minhtuantkh: Hình như cái xưởng của anh toàn đực rựa, đâu có nữ đâu?
@Chip: comment của đại mama đang nóng rồi kìa hee

- Bác Hải Đăng chắc đang đánh giá và nhìn nhận vấn đề với những nhân sự cao cấp, có năng lực, trình độ. Với những người thế này thì người ta không chỉ đọc kĩ hợp đồng mà còn đàm phán để yêu cầu những điều khoản ưu đãi khác. Còn với những lao động PT hay trình độ TB thì đọc hết HĐ cũng chưa dễ gì hiểu hết câu chữ trong ấy, hay biết không hợp lí nhưng đành chấp nhận vì họ đang ở vị thế là cần việc
Nước ngoài (những nước phát triển)em không biết nên không dám bàn. Người LĐ phổ thông bên họ mỗi lần kí HĐ LĐ đều có dịch vụ luật sư tư vấn (? :-?:-?) thì sướng thật. Chỉ dám mơ chứ không dám so sánh
- Chỉ vì một ngày nghỉ không xin phép mà bác bảo người ta "văn hóa lùn" mà không xét đến những trường hợp bất khả kháng, lại là với một người đang mang thai. Bác quả là khó tính

Luật LĐ là đảm bảo quyền lợi cho người LĐ. Và chỉ áp dụng khi hai bên không thỏa thuận được với nhau.
Em cũng thấy nhiều người cũng ý thức được những đóng góp của mình cho cty, có khi không nhận lương khi nghỉ thai sản. Cũng có Cty quan tâm tới NV tạo điều kiện và hỗ trợ không chỉ trong công việc. Đây là những CTy có chiến lược xây dựng đội ngũ nhân sự bền vững. Cho nên quan hệ giữa người LĐ và SDLĐ trước tiên là sự thỏa thuận

Hải Đăng

Re: Ðề: Re: Có bầu 6 tháng, công ty sa thải - Giải quyết sao đây ?

- Bác Hải Đăng chắc đang đánh giá và nhìn nhận vấn đề với những nhân sự cao cấp, có năng lực, trình độ. Với những người thế này thì người ta không chỉ đọc kĩ hợp đồng mà còn đàm phán để yêu cầu những điều khoản ưu đãi khác. Còn với những lao động PT hay trình độ TB thì đọc hết HĐ cũng chưa dễ gì hiểu hết câu chữ trong ấy, hay biết không hợp lí nhưng đành chấp nhận vì họ đang ở vị thế là cần việc
Nước ngoài (những nước phát triển)em không biết nên không dám bàn. Người LĐ phổ thông bên họ mỗi lần kí HĐ LĐ đều có dịch vụ luật sư tư vấn (? :-?:-?) thì sướng thật. Chỉ dám mơ chứ không dám so sánh
- Chỉ vì một ngày nghỉ không xin phép mà bác bảo người ta "văn hóa lùn" mà không xét đến những trường hợp bất khả kháng, lại là với một người đang mang thai. Bác quả là khó tính

Luật LĐ là đảm bảo quyền lợi cho người LĐ. Và chỉ áp dụng khi hai bên không thỏa thuận được với nhau.
Em cũng thấy nhiều người cũng ý thức được những đóng góp của mình cho cty, có khi không nhận lương khi nghỉ thai sản. Cũng có Cty quan tâm tới NV tạo điều kiện và hỗ trợ không chỉ trong công việc. Đây là những CTy có chiến lược xây dựng đội ngũ nhân sự bền vững. Cho nên quan hệ giữa người LĐ và SDLĐ trước tiên là sự thỏa thuận
Sao bác biết chỉ nghỉ 1 ngày, mà dù 1 ngày mà vô kỷ luật cũng bị xử lý. Ở Nhật bác nghỉ việc ko xin phép 1 buổi thì cuối năm tiền thưởng tháng 13 có khi treo trên ngọn cây đấy bác ạ!
Còn Luật thì mình ko bàn, luật nước mình có nhiều thứ mà nếu có dịp em nói bác nghe, nghe xong là nản!
P/S: Nhân sự VN mình nói đến ko cần cấp cao gì đâu, chỉ cần làm 1 đứa văn thư cùi cùi thôi nhưng hóa đơn, rồi nhiều giấy tờ có gá trị thông tin thì k ít. Với lại VN mình là chúa buôn chuyện, 1 bà lao công có khi tám chuyện biết cả những bí mật động trời của một công ty, tập đoàn, thực tế có rồi, còn là ai mình xin giữ kín.
Bác mà xem thằng Mỹ nó tuyển nhân sự sẽ hiểu ý mình liền, VN mình cũng thế thôi, khác nhau ở cái hình thức nhưng bản chất như nhau cả.

chuot

Trong việc vừa rồi, em đã sai khi ốm mà không kịp báo với trung tâm
Em hiểu là một ngày
Thường thì mỗi khi muốn nghỉ phép thì phải xin phép trước, có khi là cả tuần. Còn với trường hợp bất khả kháng thì sao ?

manhthang

Huyền Thoại
Re: Ðề: Có bầu 6 tháng, công ty sa thải - Giải quyết sao đây ?

Em hiểu là một ngày
Thường thì mỗi khi muốn nghỉ phép thì phải xin phép trước, có khi là cả tuần. Còn với trường hợp bất khả kháng thì sao ?

Bất khả kháng thì phải gọi điện xin phép hoặc có người nhà đến xin phép.
Những người phản đối toàn là những người chưa từng hoặc chưa từng thử đặt mình vào vị trí người sử dụng lao động, haiz.

chuot

Ðề: Re: Ðề: Có bầu 6 tháng, công ty sa thải - Giải quyết sao đây ?

Bất khả kháng thì phải gọi điện xin phép hoặc có người nhà đến xin phép.
Những người phản đối toàn là những người chưa từng hoặc chưa từng thử đặt mình vào vị trí người sử dụng lao động, haiz.

Quan điểm chung của em là người LĐ vô kỉ luật, không chấp hành qui định của cty thì họp kỉ luật và xử phạt theo chế tài cho phép, tùy từng mức độ, ...
Còn như bài báo phản ánh thì rõ ràng CTy Tâm Lý Việt đã "quịt tiền lương" của người LĐ khi không chịu trả lương tháng 6. Và khi hai bên không thỏa thuận được thì cần áp dụng các điều trong luật LĐ để bảo vệ quyền lợi người LĐ

ngdhieu

Well-Known Member

Quan điểm chung của em là người LĐ vô kỉ luật, không chấp hành qui định của cty thì họp kỉ luật và xử phạt theo chế tài cho phép, tùy từng mức độ, ...
Còn như bài báo phản ánh thì rõ ràng CTy Tâm Lý Việt đã "quịt tiền lương" của người LĐ khi không chịu trả lương tháng 6. Và khi hai bên không thỏa thuận được thì cần áp dụng các điều trong luật LĐ để bảo vệ quyền lợi người LĐ

Tán thành 2 tay với bác Chuột.
Trong vụ nêu trên, kể cả trong trường hợp NLĐ sai rõ ràng rành rành ra, thì việc mà doanh nghiệp có thể làm là phải tiến hành kỷ luật buộc thôi việc theo đúng quy trình, đúng quy định của pháp luật và của công ty (có văn bản chứng minh đàng hoàng). Công ty làm ăn lùi xùi như Tâm Lý Việt, lại còn viện cớ này nọ để quỵt lương nhân viên thì muôn đời không khá nổi.
Trong vụ này, GĐ Tâm Lý Việt khá khôn ngoan khi nhận sai và nhận lại NLĐ. (Chắc sau này cũng tìm cách trù ếm cho cô ta tự nộp đơn xin nghỉ). Không phải vì NLĐ vô kỷ luật mà muốn cho nghỉ đùng 1 cái là nghỉ ngay đâu bác. Nó kiện ra tòa thì phần thắng là của nó, kiện tụng bao lâu bác phải trả lương cho nó bấy nhiêu lâu. Muốn hòa giải cho đẹp mặt thì giá chót bác phải trả cũng là 2,3 tháng lương để đổi lấy cái đơn xin nghỉ việc của nó.
Các bác làm doanh nghiệp nên về rà soát lại quy trình, quy định cho nhân viên nghỉ việc của mình. Việc này là để bảo vệ các bác trước những thành phần bất hảo bác lỡ nhận vào cty mà thôi. NLĐ thông thường thì khá hiền hòa, mời nó lên nói 1 buổi là nó tự viết đơn xin nghỉ ngay rồi.

matom7981

Member

Theo em thì không nên làm nữa, vì nếu có làm thì cũng rất "vất vả".

Còn đọc theo 1 số comment của bác Chuột em thấy thế này:

Điều khoản nhận vào làm không được phép có bầu trong 2 năm đầu không trái luật. (các bác đọc kỹ từng câu chữ trong luật nhé) khi tuyển vào nam nữ bình đẳng, khi làm việc không có bất kỳ điều gì không có lợi cho LĐ nữ.....
Còn việc muốn ký HĐ chính thức thì ngoài luật nó còn căn cứ vào nội quy công ty (nội quy công ty chặt hơn luật và không trái luật), nội quy công ty thì căn cứ vào các đặc thù của công ty mà quy định. (công ty đào tạo người ta xong mất khoảng 1.5 năm, về là được 1 năm thì nghỉ sinh - không ai thay thế được)

Còn Thỏa ước LĐTT thì cao hơn luật, có nhiều điều khoản về chế độ chính sách có lợi hơn cho NLĐ.

Mọi vấn đề phần lớn xuất phát từ NLĐ mà ra. mới đầu thì các quy định cũng không quá khắt khe nhưng NLĐ lại hay tìm mọi cách sao cho có lợi nhất cho mình và không quan tâm đến nghĩa vụ mà mình phải thực hiện => các quy định dần chặt lại.

Tuy nhiên cũng có một số ông chủ hay lợi dụng các khe hở của luật để có thể có những điều khoản trong nội quy công ty để có lợi cho ông chủ, ví dụ cụ thể nhất là trong HĐ luôn có câu: và làm các công việc khác mà cấp trên giao!!!! hoặc là điều khoản sa thải khi: làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến công ty (về uy tín cũng như vật chất) - nghiêm trọng thế nào thì chỉ cãi vã nhau thôi.

chuot

Có khi nào Thỏa ước LĐTT vào Luật LĐ lại mâu thuẫn nhau không ?

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

buycityvn

Em thấy thì đa phần phụ nữ đằng nào cũng phải có bầu , nhưng các công ty rất ngại việc nhân viên mới làm một vài tháng , chưa quen công việc , liên tục xin nghỉ để dưỡng thai , khám bệnh, rồi nghỉ đẻ , rất ảnh hưởng đến công viêc .

XBird

Sai luật lao động, nhưng phải coi kỹ thỏa thuận lao động với công ty của bạn trước đã. Nhiều công ty có qui định làm 2-3 năm mới được phép có bầu.

phicong

Em xin trình bày từ đầu và cập nhật thêm tình hình hiện nay luôn

Bạn đang mang bầu 6 tháng thì GĐ công ty Tâm Lý Việt vô cớ sa thải và không chịu thanh toán lương tháng, còn bắt nộp tiền thế chân (tiền này là khi vào công ty bắt ký giấy nhận là đã đống tiền trên giấy tờ, không có thực, nhưng bạn em không ký nên giờ bắt phải đóng vào)

Sau khi nộp đơn lên Phòng LĐ TB và XH và báo LĐ vào cuộc thì tay giám đốc đề nghị trả lương hàng tháng trong 1 năm cho bạn em và yêu cầu rút lại đơn ( biên bản thỏa thuận có sự có mặt của phóng viên báo Lao Động). Và bạn em không còn mọi vấn đề liên quan tới Cty Tâm Lý Việt
Chấp nhận thỏa thuận này nên bạn em rút đơn trên Phòng LĐ TB&XH (Thời điểm này Cty Tâm Lý Việt vẫn chưa đóng bảo hiểm cho bạn em)

Sau khi rút đơn vài ngày thì tay GĐ Tâm Lý Việt ra một văn bản yêu cầu bạn em phải đính chính lại thông tin trên báo chí và nhận sai. Bạn em không chấp nhận vị thấy quyết định trên là vô lý
Do đang mang bầu nên bạn em về quê để nghỉ sinh, làm giấy ủy quyền cho chồng nhận lương (như thỏa thuận) hàng tháng và giải quyết mọi vấn đề liên quan phát sinh với Cty Tâm Lý Việt. Nhưng khi chồng em lên thì tay GĐ không chấp nhận và ra một văn bản "Không chấp nhận sự ủy quyền" và yêu cầu bạn em phải đính chính với báo chí, thực hiện như quyết định trước của tay GĐ.
Tình hình hiện nay là chồng bạn em lên lại Phòng LĐ TB&XH định hỏi về việc nộp đơn thì bên ấy nói trường hợp này đã lâu ( hơn 1 tháng) và đã rút đơn rồi nên không giải quyết nữa.

chuot

Nếu mang ra tòa thì sẽ xử như nào nhỉ ?

matom7981

Member

Có khi nào Thỏa ước LĐTT vào Luật LĐ lại mâu thuẫn nhau không ?

Cái này không bao giờ bác Chuột ạh, vì nếu trái luật thì thỏa ước không có giá trị pháp lý và phải làm lại (phòng lao động của các địa phương sẽ phải check và xác nhận xem TULDTT có điều khoản nào trái luật hay không trước khi quyết định cho ký và đăng ký với Phòng Lao động tại địa phương)

phicong

Thì khả năng cái thằng cha GĐ sẽ fải bóc lịch vì phạm luật "lừa đào, chiếm đoạt tài sản...."

Dù không bị phán tội nhưng đúng là kẻ lừa đảo, đạo đức giả,.... Miệng thì hứa ngon ngọt nhưng sau đó quay ngoắt thái độ 180 độ . Đến thoả thuận do chính mình đề xuất có sự chứng kiến của PV báo LĐ và đã được công bố trên báo chí mà Nguyễn Công Thoại vẫn có thể dày mặt quay lại vứt thoả thuận của mình vào sọt rác
Vụ việc đã được mang ra toà và xử phía Cty Tâm Lý Việt bồi thường cho người LĐ ... Nhưng vẫn chưa xong
Ngay sau khi toà tuyên Cty Tâm Lý Việt do Nguyễn Công Thoại đại diện phải bồi thường cho người LĐ thì đại diện người LĐ cũng có lời sẽ cho lại phía CTy Tâm Lý Việt 15tr.
Xong dù đã rất có thiện chí và nhiều lần cho hẹn dời ngày trả nhưng GĐ Nguyễn Công Thoại vẫn cố tình lẩn tránh không thực hiện phán quyết của toà. Và đến lúc này đây thì Nguyễn Công Thoại đã lẩn trốn biệt tăm, không thể liên lạc được, cả với Cty Tâm Lý Viêt
Chồng bạn em đã lên cả VP Cty ở Nguyễn Văn Trỗi nhưng VP không còn, lên thi hành án Quận Phú Nhuận thì được biết bên đó giờ cũng không liên lạc được với GĐ Nguyễn Công Thoại và bên THA cũng đã gửi cả công văn về tận nhà ở quê mà vẫn bặt vô âm tín.

sakura22

Ðề: Re: Có bầu 6 tháng, công ty sa thải - Giải quyết sao đây ?

Công ty nào cũng ghét nhân viên vô kỷ luật, nghỉ không xin phép hoặc báo lãnh đạo thì cho nghỉ là đúng.
Ở Tổng công ty mình, nhân viên nữ đều phải ký cam kết không nghỉ thai sản trong 2 năm đầu kể từ ngày đầu tiên bắt đầu làm việc.

Cái này khó nhỉ? Có nhiều chuyện làm sao cam kết đc @.@!~~

Em sẽ không tuyển nhân viên nữ khi họ có kế hoạch mang thai trong vòng 2 năm kể từ khi họ vào làm việc tại chổ của em, luật bất thành văn. Trước khi vào làm việc, em bắt họ phải cam kết vấn đề trên

Bên trên