Có nhất thiết dùng loa 5.1 cho HDTV ko ?

Tôi nghe giới thiệu và qua tìm hiểu về HDTV, có nói về loa 5.1. vậy các bạn tư vấn cho tôi có nhất thiets phai dùng loa 5.1 ko? Va cách cho loa 5.1 chất lượng và phù hợp

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: Có nhất thiết dùng loa 5.1 cho HDTV ko ?

Tôi nghe giới thiệu và qua tìm hiểu về HDTV, có nói về loa 5.1. vậy các bạn tư vấn cho tôi có nhất thiets phai dùng loa 5.1 ko? Va cách cho loa 5.1 chất lượng và phù hợp

Không nhất thiết phải dùng loa 5.1 nếu bạn cảm thấy hài lòng với loa TV hiện tại :cool:

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Vậy có nhất thiết phải thưởng thức hình ảnh HD?

Một khi đã vươn lên tiêu chuẩn cao hơn thì phương tiện cũng phải phù hợp. Có thể xem phim HD không cần loa 5.1, nhưng như vậy thì còn gì là thưởng thức nữa, và cũng đồng nghĩa với chuyện: cần gì phải xem HD cho phức tạp, chơi SD cho lành.

vkc

Well-Known Member

Coi phim HD mà không kết hợp với âm thanh 5.1 thì coi như giảm bớt đi 50% hiệu ứng của phim :-s

ankhanhmai

Active Member

Thấy cái gì cần thì dùng, không cần thì không sao ( Bác sĩ bảo thế)

ngocthaovi

Không nhất thiết phải dùng loa 5.1, bác có thể dùng hẳn 7.1 cũng được mà.

Đùa vậy thôi, có nhất thiết hay không phụ thuộc yêu cầu của bác đối với nhu cầu nghe.

phumedia

da~ xem hd roi thi cac bac phai? dung` loa 5.1 thi` moi nen xem
nhu cac phim: xich bich', anh hung,...ko co' loa 5.1 thi ko coi nhu phim bo? di...?
neu nhu chi? thuong thuc phim hd thi` co nhieu` loa 5.1 gia' hop ly cho cac' bac' chon.
con` de? so sanh' cac' bac' ra cac' sieu thi. dien may' ho demo cho cac' bac' xem suong' qua' troi` luon...em thi` gan` mediamart nen hay ra xem

loa 5.1 lúc gắn vào chưa chắc đã đạt hiệu suất âm thanh tối đa đâu!bạn phải đầu tư thêm 1 sound card 1,5triu nửa thì mới hoàn hảo được!mà nói tóm lại đã chơi HD đúng nghỉa là phải tốn kém bạn a!

dhpaul

Well-Known Member

Coi phim HD thì rất cần 5.1 để đạt được độ thưởng thức hoàn hảo hơn, còn đối với thời sự, thể thao hay ca nhạc HD thì loa stereo đủ đã rồi, đặc biệt là nhạc.

coolblue

Theo mình thì không có khái niệm loa 5.1, mà chỉ là hệ thống âm thanh 5.1 thôi. Tức là âm thanh đa kênh
(loa chỉ phân loại theo chức năng: loa bass, treble, loa vệ tinh, loa surround...)

Tuy nhu cầu, và tùy túi tiền có khả năng đến đâu, đầu tư đến đó. Nhưng công bằng mà nói, đã đầu tư vào HD, thì cố gắng đầu tư thêm vào âm thanh (vì hình ảnh đẹp mà âm thanh bèo thì cũng chán lắm).Tương đối và hợp lý là hệ thống âm thanh 5.1 cho phép âm thanh đi nhiều kênh hơn và khai thác được hiệu ứng âm thanh của bộ phim cao hơn. Có khả năng hơn đầu tư dàn 7.1...

Cố gắng đầu tư để thưởng thức cho đúng tầm bạn à.

haibeo1553

Câu trả lời là "Không nhất thiết!"

HDGialong

Active Member

Em thấy lợi ích của đầu phát HD nó có 2 cái trức năng chính và rất quan trọng đó là
- Cho hình ảnh siêu nét.
- thứ 2 là cho âm thanh gốc sôi nổi (lossless) Âm thanh Digitol 2.1 và âm thanh DTS
Ngoài ra TVix 7000 còn cho âm thanh tru DTS nguyân bản lên 7.1

Vì thế theo em là nếu bác điều kiện chưa có thì nghe loa 2.1 cũng vẫn ok. Âm thanh bác nên lấy nhạc lossless, nhạc HD âm thanh vẫn chuẩn. có điều kiện hơn thì dùng 5.1 cả bộ khoản 10 triệu (âm ly, loa chuẩn). Còn bác nào chơi sang thì đầu tư bộ giải mã >2000$ + Bộ loa 7.1 + LCD + TViX 7000 ==100 Triệu (khoảng)

jack82

theo em thấy thì tùy theo tình hình sức khỏe và nhu cầu của mỗi người nếu có khả năng và điều kiện thì cứ chơi cho tới bến các bác ạ (trẻ không chơi già ân hận) nhưng đã xem phim HD thì tối thiểu là phải có âm thanh 5.1 còn nếu không đủ khả năng mua âm thanh 5.1 nữa thì phương án là đi xem phim ở rạp cho nó lành vừa lãng mạn mà vân thỏa mãn nhu cầu! hehehehehe\:D/

jack82

Theo e thì còn tùy vào tình hình sức khỏe của mỗi người nhưng đã xác định thưởng thức film HD thì tối thiểu là phải có âm thanh 5.1 còn nếu chỉ xem hình ảnh không thì bộ film nó mất hết giá trị còn nếu không thì mời các bác ra rạp chiếu phim coi cho nó lành vừa lãng mạn mà lại vẫn thỏa mãn nhu cầu<:p

sonchuaquy

có 2 lựa chọn cho bác:
-nếu chỉ nghe nhạc, xem truyền hình thì ko cần mua làm gì phí tiền
-nếu muốn thưởng thức phim HD thật sự thì không thể thiếu dàn loa 5.1
giống như kiểu ăn thịt luộc mà không chấm mắm thì còn gì là ngon nữa :)

ngoibet

Member

Bác chủ hỏi là HDTV mà, hình như HDTV chưa phát âm thanh 5.1 (VTCHD thì chắc chắn chưa, còn những đài khác em em chưa biết), nên theo em là để xem HDTV thì chưa nhất thiết phải dùng bộ loa 5.1

Gau_HDmax

Member

dùng hệ thống loa 5.1 xem phim HD thì tuyệt vời rồi. Cần gì phải bàn nữa

Có bác nào tư vấn cho e một hệ thống khoảng 500 USD ko ạ

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên