Có nhất thiết dùng loa 5.1 cho HDTV ko ?

live_evil

Active Member
Ðề: Có nhất thiết dùng loa 5.1 cho HDTV ko ?

Mình nói câu ví von này hơi bậy chút nhưng có vẻ phù hợp với topic
Xem phim HD mà ko dùng loa 5.1 trở lên thì cũng giống như làm chuyện ấy mà ko đc nghe âm thanh vậy =))

vdung1972

Well-Known Member

Vậy có nhất thiết phải thưởng thức hình ảnh HD?

Một khi đã vươn lên tiêu chuẩn cao hơn thì phương tiện cũng phải phù hợp. Có thể xem phim HD không cần loa 5.1, nhưng như vậy thì còn gì là thưởng thức nữa, và cũng đồng nghĩa với chuyện: cần gì phải xem HD cho phức tạp, chơi SD cho lành.

Bác nói thế này cũng đúng mà cũng chưa đúng:

- Nếu đủ điều kiện từ phòng ốc đến túi tiền rủng rỉnh thì không nói, chắc chắn không phải 5.1 mà phải là 7.1 ấy chứ.

- Nếu chưa đủ thì ta thường ưu tiên nhu cầu nào nổi trội nhất. Ta thấy gọi là "nghe nhạc""xem phim" chứ chưa thấy ai gọi là "xem nhạc""nghe phim" cả.

Ví dụ như khi chọn đồ phục vụ nhu cầu nghe nhạc, nếu đã đủ điều kiện kinh tế thì ta không phải bàn làm gì, còn nếu chưa đủ thì ta thường chọn đồ sao cho ra được âm thanh mà ta ưng ý nhất trong tầm giá, cái này sẽ được bền lâu chứ ít ai chọn giải pháp mua đồ đẹp nhưng tiếng không hợp, như vậy sẽ lại loanh quanh thôi, chả lẽ nghe nhạc cứ phải mở trừng trừng mắt ra để ngắm đồ đẹp trong khi âm thanh thì chán. Xem phim cũng vậy, nếu dư dả thì không nói, còn nếu không ta vẫn sẽ ưu ái cho phần "xem" là chính, hình ảnh phải đẹp đã, còn âm thanh thì có người dùng tai nghe cũng được, loa TV cũng được, 2.1 PC cũng vẫn hay, vì khi đó ta đắm mình vào nội dung phim là chính, âm thanh là một thứ giai vị không thể thiếu, đôi khi góp phần quyết định thành công một bộ phim nhưng đã là gia vị thì nhạt một tý nếu không cầu kỳ quá thì cũng được, đậm một tý thì cũng không sao.

hiện tại em đang xài con HDPro-S , nếu em mua mấy cái loa 5.1 về cắm vào (không mua ampli) thì có cảm nhận dc hiệu ứng của dàn 5.1 không vậy các anh.
Hiện tại em đag xài 2.1 Logitech X240, thích mấy cái 5.1 của Logitech quá, nhưing thấy Soundmax có cái 5.1 có 800k (mới, siu thị Chọ lớn) nên cũng ham hố. Em không có nhiều tiền nên không dám đua đòi nhiều.
Nhờ các anh tu vấn giùm em luôn

Kiennt

Banned

Nói như Bác VDung thì có cái đúng và không đúng
Đúng: Trong điều kiện Bất khả kháng, không có Đk, tự bằng lòng thì được.
Sai: Nếu toàn gặp trường hợp như trên thì không việc gì các Hãng phim phải làm âm thanh 5.1 hoặc hơn cho tốn kém. Hơn nữa, nếu như Đắm mình vào Bộ phim thì cảm giác Thật bởi âm thanh đem lại là điều cần phải có.
Cảm giác đa chiều về âm thanh bao giờ chả thật với cuộc sống hơn là 1 chiều chứ nhỉ? :D

P/s: lại đào mộ rồi! :D:D:D:D:D:D:D:D

tdm

Với HDTV thì không cần dùng đến bộ âm thanh 5.1 (vì HDTV của mình đã đạt được chất lượng âm thanh thế đâu). Còn nếu để đầu tư để xem với chất lượng HD thì nhất định phải xài âm thanh tương xứng với hình ảnh HD rồi.

vicgame

Member

Với HDTV thì không cần dùng đến bộ âm thanh 5.1 (vì HDTV của mình đã đạt được chất lượng âm thanh thế đâu). Còn nếu để đầu tư để xem với chất lượng HD thì nhất định phải xài âm thanh tương xứng với hình ảnh HD rồi.

Đấy là trong hiện tại thôi bác, còn trong tương lai gần, xu hướng HD đang phát triển mạnh, chắc sẽ có thêm các nhà cung cấp HDTV..
Với cả các bác xem phim HD trên TV thì toàn AVR xịn rồi... cắm thêm cái line out từ TV ra AVR nữa thì đáng là bao

Bên trên