Có nhất thiết phải mua AVR có DTS không?

onggia

Well-Known Member
Ðề: Có nhất thiết phải mua AVR có DTS không?

Tới đây em có thể kết luận (conclusions) nên vả vào mồm đứa nào trích dẫn cái báo cáo khoa học này và vội vàng đưa ra kết luận là DTS 1500 chất lượng chỉ tương dương DD 448 và có khi thấp hơn DD 640.

:mad: bác tethien kêu gọi test mù làm chi, 6 cái lab của EBU còn không dám khẳng định ....

Kết luận ếch xai lần nào cũng như nhau =))

tethien

Active Member

Vì dụ: giả sử xe hơi đạt vận tốc 300km/h được gọi là siêu xe. Lamborgini và Bugati Veyron đều vượt vận tốc 300km/h nên đều là siêu xe, tuy nhiên ai cũng biết Bugati chạy nhanh hơn Lambor.

Vậy thì: nếu dung lượng không phải là điều quá quan trọng, dân chơi HD sẽ chọn DTS hay DD?

Theo quan điểm của mình, nếu cho DTS đất diễn (bitrate 1.5mbps), nó vẫn là ông vua trong giới HDrip phổ biến trong thời điểm hiện nay.

Khổ lắm bác ơi. Đã là dân chơi xe thì nhanh hơn xe khác được 1km/h thì cũng là hơn rồi.
Có điều đâu phải là ai cũng là dân chơi cả đâu.

Nếu đã là dân audiophile thì DTS hay DD cũng là vứt hết. Cứ DTS-HD MA hay DD TrueHD mà táng. Sá gì chút dung lượng HDD. Bỏ ra mấy ngàn $ để mua cọng dây loa đặng tăng được 01 chút chút chất lượng âm thanh họ còn làm được mà.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Khổ lắm bác ơi. Đã là dân chơi xe thì nhanh hơn xe khác được 1km/h thì cũng là hơn rồi.
Có điều đâu phải là ai cũng là dân chơi cả đâu.

Nếu đã là dân audiophile thì DTS hay DD cũng là vứt hết. Cứ DTS-HD MA hay DD TrueHD mà táng. Sá gì chút dung lượng HDD. Bỏ ra mấy ngàn $ để mua cọng dây loa đặng tăng được 01 chút chút chất lượng âm thanh họ còn làm được mà.

OK, vậy dân chơi mid end (tức là chưa với tới DTS-HD hay TrueHD nhưng cũng lo được tí ổ cứng lưu phim) nên chọn gì để chơi đây: DTS hay DD?

sieucan

Active Member

Theo em, ai có DD thì chơi DD, có DTS thì chơi DTS, ai có ste thì chơi LPCM ste =))

Đừng nên áp đặt thằng nào hơn thằng nào, thế có phải nhẹ đầu không?

meomatto

Active Member

Âm thanh LCPM ko nén mới là khủng, luơng bit dữ liệu của nó em nghe đâu khoảng trên 2Mbps thì phải. DTS-HD nói là ko nén chứ thực ra vẫn là có nén 1 chút và cũng ko phải là âm thanh nguyên gốc mà là âm hiệu ứng phòng thu đã dc thêm thắt các thành phần vào cho thêm sống động thôi. Vậy theo các Bác thì về chất lượng cái nào hơn DTS-HD hay LCPM ạ? Em mông lung khoảng này mong các bác chỉ giúp ạ!

letuanzzz

Member

Tui vẩn thích DTS mặc dù dùng AC3 FIlter ép nó xuống DD .

manhthang

Huyền Thoại

Thế tóm lại là có nhất thiết phải chọn AVR có DTS hay ko,nếu cùng 1 phim có 2 bản DTS và bản DD thì các bác chọn bản nào để down????

Cái này thuộc về cá nhân rồi bác, riêng mình thì chỉ chọn DTS thôi

OK, vậy dân chơi mid end (tức là chưa với tới DTS-HD hay TrueHD nhưng cũng lo được tí ổ cứng lưu phim) nên chọn gì để chơi đây: DTS hay DD?

Để chọn down phim nào trước nhất em sẽ chọn nhóm rip vì em coi trọng chất lượng video hơn audio.
Nếu chất lượng video là tương đương, em sẽ nhìn xem audio từ source là gì. Như em đã trả lời mấy trang trước: nếu gốc là DTS HD MA -> chọn down DTS, nếu gốc là Dolby True HD -> chọn down Dolby Digital.
Kể cả âm thanh hay hình ảnh, cứ chạm vào convert thì đừng ai mong gì giữ được 99% chất lượng. Chính vì vậy trước đây còn chơi phim 1080p em ưu tiên số 1 cho phim nào remux (giữ nguyên phần hình ảnh, rút phần core audio) cho dù dung lượng có lớn nhưng chất lượng gần với source nhất.

Nhân nói tới chuyện convert em nhắc lại bản Final Fantasy VII. Khi đó gần như nhóm rip nào cũng tung ra bản release của mình nhưng trong các team quen thuộc với HDVN thì EPiK (tiền thân của em bóp phát thì phải) đã phạm sai lầm là convert True HD thành DTS dẫn đến kích thước tăng mà chất lượng lại giảm, trong khi đó CtrlHD và HDViE chọn cách khôn ngoan hơn là chỉ rút phần core AC3 cho release của mình.

onggia

Well-Known Member

Nói về vấn đề AVR có bắt buộc có DTS hay ko thì đương nhiên là bắt buộc vì chẳng lẽ cứ down mỗi phim DD để xem à???

sieucan

Active Member

Bạn đọc qua bài này, không đầy đủ nhưng cũng đủ để xem cho biết:
Linear pulse code modulation (LPCM) là một phương pháp mã hóa thông tin âm thanh số. Thuật ngữ PCM thường được sử dụng để mô tả mã hóa dữ liệu như LPCM.
PCM được mã hóa dựa theo tần số sóng vật lý của âm thanh, là dạng mã hóa âm thanh số không nén, có chất lượng cao nhất và dung lượng lớn nhất trong các định dạng âm thanh số.
Codec PCM được nghiên cứu, xây dựng, chuẩn hóa và phát triển bởi ba ông lớn M$, Sony và Phillip.
Dữ liệu LPCM thường được đóng gói trong các containers: WAV, AIFF, AU, PCM, FLAC...

sieucan

Active Member

Nếu có điều kiện đầu tư thiết bị audio tốt thì mấy cái DTS (cả DTS-HDMA) hay DD (cả DDTrueHD) cũng nên dẹp vào một góc, chơi LPCM cho nó nguyên bản, trừ khi souce không có phải chịu!
Ông nào kêu DTS là lossless thì coi lại kiến thức, và bác nào kêu DTS nghe sướng hơn LPCM thì nên đi khám tai! Đừng cãi nhé!
Một số tiêu chuẩn mẫu:
Bits per Sample: 8, 16, 20, 24
Channels: Stereo (phổ biến), max 8CH (7.1)

sieucan

Active Member

Các sản phẩm thương mại thông dụng và thông số của LPCM:
CD: 44.1Khz 16bits 1411Kbps Stereo
DVD: 48-96Khz, 16-24bits, 2.0 - 7.1(Max với 16bits 6144Kbps)
DVD-Audio: 48-192Khz, 16-24bits, 2.0 - 7.1CH
HD-DVD và Blu-ray: Max 9CH (Max 27.648Mbps) với core 7.1 (8CH)

Trên PC chỉ có thể "nhai" được tối đa với LPCM 96Khz 24bits, với LPCM 192Khz chỉ cần 16bits thôi đã toi mạng rùi, lúc này CPU "chịu" đc 1CH...

P/S bác admin kỹ thuật chỉnh kiểu gì mà em gửi bài dài 1 chút là báo lỗi hoài vậy

413 - Request Entity Too Large

lehoang40

Nếu có điều kiện đầu tư thiết bị audio tốt thì mấy cái DTS (cả DTS-HDMA) hay DD (cả DDTrueHD) cũng nên dẹp vào một góc, chơi LPCM cho nó nguyên bản, trừ khi souce không có phải chịu!
Ông nào kêu DTS là lossless thì coi lại kiến thức, và bác nào kêu DTS nghe sướng hơn LPCM thì nên đi khám tai! Đừng cãi nhé!
Một số tiêu chuẩn mẫu:
Bits per Sample: 8, 16, 20, 24
Channels: Stereo (phổ biến), max 8CH (7.1)

Cái này phải hỏi lại bác sieu can mot tí: Trên cái HDP nó cho xuất 2 dạng: một là PCM và hai là origin (hay raw), theo bác thì xuất PCM và RAW đều giống nhau về mặt âm thanh à?

lehoang40

Có mấy cái thắc mắc cần hỏi bác sieucan mong giải đáp:
Trên PC chỉ có thể "nhai" được tối đa với LPCM 96Khz 24bits, với LPCM 192Khz chỉ cần 16bits thôi đã toi mạng rùi, lúc này CPU "chịu" đc 1CH...
Vậy con nào nhai nổi cái LPCM 192Khz/24bit bác?
Bác có thể cho ví dụ cụ thể source nào chứa cái LPCM mà âm thanh nó còn trên cả DTS HD?

Trên HDP khi xuất bằng ngỏ analogue thì phải set là LPCM, vậy lúc đó ngỏ analogue có Hz/bit giống source không bác?

TQN

Có mấy cái thắc mắc cần hỏi bác sieucan mong giải đáp:

Vậy con nào nhai nổi cái LPCM 192Khz/24bit bác?

Bác có thể cho ví dụ cụ thể source nào chứa cái LPCM mà âm thanh nó còn trên cả DTS HD?

Trên HDP khi xuất bằng ngỏ analogue thì phải set là LPCM, vậy lúc đó ngỏ analogue có Hz/bit giống source không bác?

Kéo thử mấy cái BR ca nhạc về mà test, hầu hết các BR ca nhạc dùng PCM (BR Andrea Bocelli chẳng hạn).

Nhai đc PCM 192/24 thì có con đắt nhất của asus xona, còn dân dụng thì nhiều model lắm bác ạ... nhưng đắt quá nên em cũng không lưu vào bộ nhớ :D

Bác qua hd-viet mà kéo cái BR trên, PCM đấy bác ạ.

Cái này thì tùy bác ạ, bác tham khảo thêm về stream audio trên wiki, có đủ cho bác.

lehoang40

sieucan đã viết:
Nhai đc PCM 192/24 thì có con đắt nhất của asus xona, còn dân dụng thì nhiều model lắm bác ạ... nhưng đắt quá nên em cũng không lưu vào bộ nhớ :D

Bộ gắn con Axus sona vô thì CPU nó không làm việc hả bác, chỉ mỗi soud card nó chạy thôi à? vậy cái soft ware đi kèm do CPU hay do mấy con DAC trong sound card nó run bác?

TQN đã viết:
Kéo thử mấy cái BR ca nhạc về mà test, hầu hết các BR ca nhạc dùng PCM (BR Andrea Bocelli chẳng hạn).
Mình đang có Andrea Bocelli nè bác, thấy là DTS chớ đâu phải LPM? Mà cái này là Live shown mà, đã live thì âm thanh gốc chỉ là stereo rồi về xào nấu lại cho thành 7.1 thôi, cho mình cái ví dụ khác về phim ảnh được không (các phim thì âm thanh đều làm tại hậu trường, lúc đó mới có điều kiện excelence để làm 7.1).

hoanvu9000

Âm thanh mỗi người đều có 1 tiêu chí riêng, có người thích nào, có người thích nọ. Thấy pác tham gia diễn đàn post nhiều bài, nhiều người thank nhưng giọng điệu có vẻ THIẾU CHÚT HỌC THỨC hay TỰ CAO QUÁ ĐÁNG.
Nói thiệt về mấy cái này tui chả biết nhiều, dân abc mà. Nhưng nghe pác nói thì vẫn chướng cái lỗ tai như nghe nhạc bằng DTDĐ vậy :-@

nvmy

Well-Known Member

Âm thanh mỗi người đều có 1 tiêu chí riêng, có người thích nào, có người thích nọ. Thấy pác tham gia diễn đàn post nhiều bài, nhiều người thank nhưng giọng điệu có vẻ THIẾU CHÚT HỌC THỨC hay TỰ CAO QUÁ ĐÁNG.
Nói thiệt về mấy cái này tui chả biết nhiều, dân abc mà. Nhưng nghe pác nói thì vẫn chướng cái lỗ tai như nghe nhạc bằng DTDĐ vậy :-@

Bác đi chợ mua rau cho bác gái, thấy người ta cãi nhau không tránh đi đường khác lại còn chen vào ngó nghiêng rồi lại nhăn mặt kêu "rát tai" cho khổ ra! :D
Mấy cái dòng đó là bác ở trên kiếm trên mạng, cắt-dán vào nhưng quên không cho vào
dễ lầm là bác ấy mắng.

nvmy

Well-Known Member

Mình đang có Andrea Bocelli nè bác, thấy là DTS chớ đâu phải LPM? Mà cái này là Live shown mà, đã live thì âm thanh gốc chỉ là stereo rồi về xào nấu lại cho thành 7.1 thôi, cho mình cái ví dụ khác về phim ảnh được không (các phim thì âm thanh đều làm tại hậu trường, lúc đó mới có điều kiện excelence để làm 7.1).

Andrea Bocelli - Vivere: Live in Tuscany bản bluray là PCM, bản của bác có là mkv encode rồi.
Sao bác khẳng định là Live thì chỉ là stereo? Người ta thu đa kênh không được ạ?

lehoang40

Andrea Bocelli - Vivere: Live in Tuscany bản bluray là PCM, bản của bác có là mkv encode rồi.
Sao bác khẳng định là Live thì chỉ là stereo? Người ta thu đa kênh không được ạ?

Không dám khẳng định stereo đâu bác, chỉ đoán thôi, nhưng thu hình và tiếng Live thì khó hay được lắm, nếu người ta đặt các micro đủ các hướng thì chỉ toàn tạp âm thôi. Nếu được bác cho mình một ví dụ về phim ảnh thôi (không phải phim tài liệu và dạng phim live), vì các phim truyện thì chắc chắn là âm thanh phải dựng ở hậu trường.

nvmy

Well-Known Member

Disc Title: 14.Blades.2010.BluRay.1080p.AVC.LPCM.DTS-HD.MA7.1-CHDBits
Length: 1:52:51
Total Bitrate: 42.29 Mbps

Video: MPEG-4 AVC Video / 23587 kbps / 1080p / 24 fps / 16:9 / High Profile 4.1

Audio: Chinese / LPCM Audio / 7.1 / 48 kHz / 6144 kbps / 16-bit
Audio: Chinese / DTS-HD Master Audio / 7.1 / 48 kHz / 2820 kbps / 16-bit (DTS Core: 5.1 / 48 kHz / 1509 kbps / 16-bit)
Audio: Chinese / DTS-HD Master Audio / 7.1 / 48 kHz / 2816 kbps / 16-bit (DTS Core: 5.1 / 48 kHz / 1509 kbps / 16-bit)
Audio: Chinese / Dolby TrueHD Audio / 7.1 / 48 kHz / 2057 kbps / 16-bit (AC3 Embedded: 5.1 / 48 kHz / 640 kbps)
Audio: Chinese / Dolby Digital Audio / 5.1 / 48 kHz / 640 kbps

The Host 2006 Blu-ray 1080p VC-1 PCM 5.1

Video
Video codec: VC-1
Video resolution: 1080p
Aspect ratio: 1.85:1

Audio
Korean: LPCM 5.1 (48kHz, 16-bit)
Korean: Dolby Digital 5.1
English: LPCM 5.1 (48kHz, 16-bit)
English: Dolby Digital 5.1... (more)
Korean: LPCM 5.1 (48kHz, 16-bit)