Có nhất thiết phải mua AVR có DTS không?

haipvg

Well-Known Member
Ðề: Có nhất thiết phải mua AVR có DTS không?

Hồi năm 2008, đói thuốc nên em xơi tạm 1 em Sony STR-DE497 giá 950k ở Chợ Sắt.
Mặt mũi em nó thì thế này, nhưng trông lam lũ chứ không được sáng sủa như hình :))

Và nằm trong bộ 5.1 với tổng giá thành chỉ bằng 1 cái receiver cũ của các bác đây :D

Bác Manh Thang là chuyên gia nên vồ được hàng ngon -bổ -rẻ, chứ bọn em chân đất tai trâu là sao bì được.

lehoang40

Làm sao bì với bác MT được, hơn nửa giá của bác là năm 2008. Mình cho giá 2tr là thấy có vài em bên 5s vài ngày trước thôi :))
Nói tóm lại là muốn có được DTS cũng không phải là hao tốn lắm các bác nhĩ?

P/S: Chẳng hiểu sao cái unikey của mình nó cứ auto correct bậy hoài, nên cứ bị type nhầm hoài.

vinagoh

Well-Known Member

Làm sao bì với bác MT được, hơn nửa giá của bác là năm 2008. Mình cho giá 2tr là thấy có vài em bên 5s vài ngày trước thôi :))
Nói tóm lại là muốn có được DTS cũng không phải là hao tốn lắm các bác nhĩ?

P/S: Chẳng hiểu sao cái unikey của mình nó cứ auto correct bậy hoài, nên cứ bị type nhầm hoài.

Chắc nó cũng nhảy theo DTS đấy a! :))

manhthang

Huyền Thoại

Bác Manh Thang là chuyên gia nên vồ được hàng ngon -bổ -rẻ, chứ bọn em chân đất tai trâu là sao bì được.

Nếu nói về ngon bổ rẻ thì mời các bác sang làm quen bác pheulong bên vnav :D
Bác ấy có nhiều thời gian cũng như va chạm với thị trường nhiều hơn mình nhiều lần.
Thực ra để dựng 1 bộ nghe được âm thanh dts cỏ nhất của các loại cỏ thì chỉ tầm 2tr và thời gian thôi.

onggia

Well-Known Member

2 triệu em chả cố cả bộ dàn có DTS làm cái gì,loa vi tính mà phệt nhìn cho nó đỡ có vẻ đồng nát.

buonnguqua

Active Member

Thực ra để dựng 1 bộ nghe được âm thanh dts cỏ nhất của các loại cỏ thì chỉ tầm 2tr và thời gian thôi.
Thế à =P~
Em chi hẳn 3tr , bác cho em list đồ để em lượn chợ Sắt mỗi tuần
Nghe loa vi tính qua analog chán rồi :-<

sieucan

Active Member

Để chọn down phim nào trước nhất em sẽ chọn nhóm rip vì em coi trọng chất lượng video hơn audio.
Nếu chất lượng video là tương đương, em sẽ nhìn xem audio từ source là gì. Như em đã trả lời mấy trang trước: nếu gốc là DTS HD MA -> chọn down DTS, nếu gốc là Dolby True HD -> chọn down Dolby Digital.
Kể cả âm thanh hay hình ảnh, cứ chạm vào convert thì đừng ai mong gì giữ được 99% chất lượng. Chính vì vậy trước đây còn chơi phim 1080p em ưu tiên số 1 cho phim nào remux (giữ nguyên phần hình ảnh, rút phần core audio) cho dù dung lượng có lớn nhưng chất lượng gần với source nhất.

Nếu release của HDViE không theo lối mòn: "nếu gốc là DTS HD MA extract DTS, nếu gốc là Dolby True HD extract Dolby Digital" mà theo hướng mới: "Nếu source có LPCM thì sẽ được đóng vào Flac hoặc transcode sang DTS với gốc là stream của LPCM. Nếu source không có LPCM thì mới extract core của DTS HD MA hoặc Dolby true HD".

Theo các bác như vậy có tốt hơn là chỉ extract phần core?

Còn vấn đề khi xem bluray nguyên gốc với stream AC3 thường sẽ bị - 3db -> - 4db có bác nào để ý không? Khi demux ra các stream riêng rẽ thì không còn hiện tượng này?

manhthang

Huyền Thoại

Nếu như source có LPCM thì đóng thành flac là quá tốt, việc transcode thành dts vừa tốn công mà chưa hẳn là đã vượt qua được cái core có sẵn của đĩa.
Ý kiến của em là thế.

tethien

Active Member

Nếu như source có LPCM thì đóng thành flac là quá tốt, việc transcode thành dts vừa tốn công mà chưa hẳn là đã vượt qua được cái core có sẵn của đĩa.
Ý kiến của em là thế.

Nếu đóng thành FLAC thì khi play bằng HDPlayer + AVR thế nào ?
Liệu HDPlayer hoặc AVR có decode được FLAC ?

sieucan

Active Member

Ý kiến của em là thế.
Đóng vào flac thì là chuẩn nhất, dung lượng thường gấp 1,5 lần DTS, chất lượng thì khỏi bàn, vấn đề duy nhất là tính tương thích (một số đầu HD không chơi được).
Việc transcode từ LPCM sang DTS đảm bảo ăn đứt extract core DTS từ DTS HD MA. Transcode chỉ mất hơn 10 phút.

myozuka

Member

Các film của EbP là AC3 @ 640kbs em xem bằng bộ HT nhà em cứ có tiếng lạch tạch lạch tạch rất khó chịu các bác ạ. SK Sysop bảo rằng do AVR của em, xử lý bằng cách trong AC3 filter phần SPDIF passthrough chọn cả AC3 và dts, em chọn rồi nhưng cũng ko hết.
Có bác nào bị trường hợp này chưa? Nếu các bác xử lý được rồi thì chỉ cách cho em với.
Thanks các bác trước.

MrMilan

Banned

Các film của EbP là AC3 @ 640kbs em xem bằng bộ HT nhà em cứ có tiếng lạch tạch lạch tạch rất khó chịu các bác ạ. SK Sysop bảo rằng do AVR của em, xử lý bằng cách trong AC3 filter phần SPDIF passthrough chọn cả AC3 và dts, em chọn rồi nhưng cũng ko hết.
Có bác nào bị trường hợp này chưa? Nếu các bác xử lý được rồi thì chỉ cách cho em với.
Thanks các bác trước.

KO biết chơi = đầu HD Player trường hợp này thì thế nào nhỉ.
Trong HDD có bộ Avatar âm thanh AC3 của EbP, nhưng chưa test thử.

nvmy

Well-Known Member

Nếu release của HDViE không theo lối mòn: "nếu gốc là DTS HD MA extract DTS, nếu gốc là Dolby True HD extract Dolby Digital" mà theo hướng mới: "Nếu source có LPCM thì sẽ được đóng vào Flac hoặc transcode sang DTS với gốc là stream của LPCM. Nếu source không có LPCM thì mới extract core của DTS HD MA hoặc Dolby true HD".

Theo các bác như vậy có tốt hơn là chỉ extract phần core?

Còn vấn đề khi xem bluray nguyên gốc với stream AC3 thường sẽ bị - 3db -> - 4db có bác nào để ý không? Khi demux ra các stream riêng rẽ thì không còn hiện tượng này?

Ở trong hdbits các bản encodes từ source có LPCM thường dùng DTS.
Luật của nó cấm các bản encode chỉ có duy nhất Flac track hoặc Flac là audio stream chính. Lý do: phần cứng không hỗ trợ đầy đủ.

sieucan

Active Member

Ở trong hdbits các bản encodes từ source có LPCM thường dùng DTS.
Luật của nó cấm các bản encode chỉ có duy nhất Flac track hoặc Flac là audio stream chính. Lý do: phần cứng không hỗ trợ đầy đủ.

Vậy họ transcode hay giữ nguyên DTS gốc?

Em sợ org lắm, ng tài cũng lắm mà ăn tục nói phét cũng nhiều (hơn).

nvmy

Well-Known Member

Vậy họ transcode hay giữ nguyên DTS gốc?

Em sợ org lắm, ng tài cũng lắm mà ăn tục nói phét cũng nhiều (hơn).

:)) Em đã nói source LPCM mà, không transcode thì móc đâu ra DTS MA mà extract?
ý em là từ trước tới giờ họ vẫn làm theo hướng mà bác đề xuất.

sieucan

Active Member

Source mà chỉ có duy nhất track LPCM em e là hơi hiếm. Anyway, dĩ nhiên transcode như vậy ko phải chưa ai làm, cái em cần ở đây là ý kiến của mọi ng về sự ưu tiên track âm thanh khi download các bản hdrip.

Chỉnh sửa lần cuối:

myozuka

Member

Track audio mọi người ưu tiên khi down hdrip chắc chắn là dts rồi, không nghi ngờ gì nữa.

meomatto

Active Member

Mua AVR mà không giải mã dc DTS thì đúng là HỎNG, gần như là đồ vứt đi đấy ạ!

Bên trên