Cùng góp ý với VTV

Lâm Gia Trang

Ðề: Cùng góp ý với VTV

Đêm qua lại bị chú Biên Cương tra tấn điệp khúc "không vào".

Kể ra cũng hơi nhiều thật bác ạ, nhưng thực tế trên sân là không vào thật, chỉ dừng lại ở mức cơ hội

Em chỉ mong ước có 1 điều: kênh ESPN HD sắp chiếu wc 2010 ấy mà, các bác cứ để cho espn bình luận, để em luyện nghe tiếng Anh, thế thôi.
Em chỉ thấy các bác BLV bình luận V-league và futsal VN là hợp lý thôi. Khả năng bình luận đòi hỏi phải tập luyện, có khiếu nữa, chứ đâu phải có chuyên môn mà bình được. Ước chi BLV được như mấy cô dạy trẻ, mỗi lần kể truyện là trẻ cứ há mồm mà nghe.

VTC HD hình như là độc quyền phát hành bác ạ.
Mấy đứa trẻ nó chưa biết truyện cổ tích nên khi cô giáo kể nó há hốc mồm chứ về bóng đá các bác nắm còn vững hơn cả BLV sao có thể qua mắt các bác được

ngày xưa mình thích MU
từ ngày có mấy tay BLV VTV... mình đâm ra ghét cay ghét đắng cái đội này 8-X 8-X

Em thì lại khác bác, từ ngày lấy vợ em lại thích "MU" mới lạ chứ, cứ cuối tuần lại háo hức mong chờ "MU" đá.
Mà mấy năm nay VTC phát bóng đá Anh các bác có thể nếu không thích nghe bình luận bên VCTV thì xem VTC cũng được

trong này có ai trong hội những người phát cuồng vì anh Tạ Biên Cương không nhỉ =)

Em chưa hiểu ý bác ạ, bác có thể nói rõ chút xíu được không ?
Mà sao không bác nào nói về những khó khăn mà nhà đài cố gắng để đáp ứng cho khán giả truyền hình nhỉ. Để bình luận 1 trận đấu các anh ý cũng phải chuẩn bị kỹ lắm, rồi thức đêm dậy sớm mong được phục vụ khán giả...:(

Mời các bác tiếp tục góp ý ạ, em xin nghe >:D<>:D<>:D<

hoanghamt

Member

Mà sao không bác nào nói về những khó khăn mà nhà đài cố gắng để đáp ứng cho khán giả truyền hình nhỉ. Để bình luận 1 trận đấu các anh ý cũng phải chuẩn bị kỹ lắm, rồi thức đêm dậy sớm mong được phục vụ khán giả...:(

Mời các bác tiếp tục góp ý ạ, em xin nghe >:D<>:D<>:D<

Cái gì mà khó khăn??? Bình luận được tiền mà?? Thức đêm có tiền mà?? Làm như BLV làm từ thiện không bằng... Nghề thì phải trau dồi mới tồn tại được, cứ giải thích như vậy thì chẳng bao giờ khá được..

Lâm Gia Trang

Cái gì mà khó khăn??? Bình luận được tiền mà?? Thức đêm có tiền mà?? Làm như BLV làm từ thiện không bằng... Nghề thì phải trau dồi mới tồn tại được, cứ giải thích như vậy thì chẳng bao giờ khá được..

vâng thưa bác đó là cái nghề và nghiệp mà, ý em cũng không nói đến tiền, không phải ôm nghèo kể khổ mà nói vậy để các bác thông cảm cho cái nghề làm dâu trăm họ, làm sao toàn vẹn được theo đúng ý mọi người, được cái này mất cái kia bác ạ

nta139

Member

vâng thưa bác đó là cái nghề và nghiệp mà, ý em cũng không nói đến tiền, không phải ôm nghèo kể khổ mà nói vậy để các bác thông cảm cho cái nghề làm dâu trăm họ, làm sao toàn vẹn được theo đúng ý mọi người, được cái này mất cái kia bác ạ
vậy phải lập cái poll để xem % ủng hộ và phản đối ====> thay đổi cho phù hợp :D chứ cứ ngồi rung đùi nghĩ thiên hạ ai cũng thích thì... hóa ra tự sướng àh =))

Lâm Gia Trang

vậy phải lập cái poll để xem % ủng hộ và phản đối ====> thay đổi cho phù hợp :D chứ cứ ngồi rung đùi nghĩ thiên hạ ai cũng thích thì... hóa ra tự sướng àh =))

dạ có topic rồi bác ơi, bác qua trò chuyện tổng hợp bình bầu nhé, nói là phải làm ngay bác ạ, cảm ơn bác đã góp ý :D

HD_cable_TV

ừ...dù gì đi nữa VTV hay VTC vẫn là đài trong nước, của người Việt...nhưng a kay nhất là để thằng nước ngoài (K+) vào làm láo loạn thị trường cũng như làm khổ dân Việt ta. Dân thì còn nghèo (đa số) thế mà giờ đây lại bị chịu cảnh tham chiến của những kẻ nhiều tiền....Liệu về tài chính, so với K+ thì VTC, VTV có so bằng ko?

Bản quyền độc quyền mấy giải bóng đá...những năm tới chắc là K+ sẽ bao hết (cả EPL)...lúc đó thì mỗi người mê bóng đá phải trả tối thiểu 50k/1 trận bóng.

Nhục lắm thay???

dotu

Member

Bác BLV sáng nay thật 3d, banh bay cách goal cả 2 m mà "KHÔNG VÀOoooo":))

Lúc 2 đội đá ko lo, chỉ chăm chăm đưa info ngòai lề vào. Suốt cả trận ko nghe đc câu nào ra hồn, kể cả tình huống quay lại 3 lần pha thoát xuống ghi bàn của Pique để xác định có việt vị hay ko

nguyenvu

Member

Anh em vào đây cùng góp ý với nhà đài VTV để được phục vụ tốt hơn nhé.
Anh em nào làm ở VTV thì càng nên tham gia nhé.

Em xin có ý kiến trước thế này:

- VTV luôn nói “tăng kênh theo đúng lộ trình”, “luôn nâng cao chất lượng chương trình”. Nhưng mà nhà đài mới cắt mấy kênh tiếng Trung (không biết lý do tại sao). Giải La Liga từ đầu mùa đến trước trận siêu kinh điển lượt về vẫn truyền trực tiếp trên BĐTV và VCTV3 nhưng bỗng nhiên cắt chuyển sang kênh K+1. Lại còn làm hẳn một phóng sự nói về bản quyền truyền hình các giải đấu thể thao, rồi thông báo là chỉ kênh K+1 mới có bản quyền phát La Liga. Vậy từ đầu giải đến trước trận đấu này thì VTV cũng vi phạm bản quyền TH à.
- Góp ý với các bình luận viên bóng đá:
Làm ơn kiểm soát lời nói khi bình luận. Đừng bao giờ nói những câu ngây ngô, buồn cười như: “nếu không có cái tay của thủ môn thì…”, hay “rất may là trọng tài không nhìn thấy”…..nhiều lắm tôi không nhớ nữa. Hãy tập trung phân tích trận đấu, thế trận cho đúng đi.
Làm ơn kiểm soát âm lượng khi bình luận. Đa số các trận đấu đều diễn ra muộn, phụ nữ và trẻ em đã đi ngủ. Các BLV không nên nói đều đều nho nhỏ như ru ngủ đến khi gay cấn thì hét toáng lên “không vàoooooooooo” hay “rất nguy hiểm” (ngay cả những tình huống trả nguy hiểm tí nào). Chỉ khổ vợ con giật mình mặc dù ngủ tận tầng trên. Nếu muốn tạo sự hấp dẫn của trận đấu thì hãy thay đổi nhịp độ giọng nói (các BLV các kênh nước ngoài hay làm). Hãy để tiếng thu trực tiếp trên sân to lên, tiếng bình luận bé đi.
Mà tốt nhất VTV không nên bình luận tiếng việt trên kênh ESPN và Starsport. Cái này người nước ngoài sống ở VN rất khó chịu, mà không riêng gì người nước ngoài đâu nhé…

Tàm tạm thế đã, các anh em khác có ý kiến gì thì lên tiếng nhé.

Tôi đồng ý hai với ý kiến của Bác. Nhân đây tôi đề nghị là nên mở rộng chủ đề này để góp ý cho các nhà đài khác ; chẳng hạn như HTV. Tôi được nghe BLVBĐ HTV phát âm tên cầu thủ mà phải điệu đàng, sửa miệng để đọc tên cầu thủ nhấn âm "s" và "d". Nhiều lúc thấy hình ảnh cầu thủ trên màn hình nhưng lại BLVBĐ HTV đọc tên cầu thủ ấy thì nghe nó lạ quắt.
Tôi thì thấy vậy không biết ý kiến các Bác thế nào?

=;=;=;%-(%-(%-(%-(%-(%-(%-(%-(%-(%-(%-(

ntt1975

Member

Bác BLV sáng nay thật 3d, banh bay cách goal cả 2 m mà "KHÔNG VÀOoooo":))

Lúc 2 đội đá ko lo, chỉ chăm chăm đưa info ngòai lề vào. Suốt cả trận ko nghe đc câu nào ra hồn, kể cả tình huống quay lại 3 lần pha thoát xuống ghi bàn của Pique để xác định có việt vị hay ko

Mả mẹ nó, "không vào" mà nó gào như mất cắp. Vợ đang ngủ phòng trong cũng phải bật dậy: "bóng nhà còn đá chưa hết, ...". Đùa vậy chứ, mình chỉ ao ước mấy tay Biên Cương, Khắc Cường nó bị đứt thanh quản đi, để nguyên tiếng Anh - không hiểu tiếng chẳng sao. Cầu thủ, vị trí, cả info nữa thì chúng nó cũng chỉ tìm trên mạng. Bọn chúng chỉ phun ra những cái của người khác. Gặp tình huống khó là cứng họng. Từ Word Cup 2006, mình đã nhiều lần gửi thư, mail đến VTV kiến nghị, nhưng chưa lần nào được phúc đáp. Bọn VTV phát bóng đá cứ như của bố thí, cho không nên ... cho gì khán giả cũng phải cố nuốt...
Tiện đây mình nhớ lại cái thời chưa có TV. Cứ chiều chủ nhật, ngồi dưới cột loa công cộng nghe bác Đình Khải bình luận trên đài phát thanh thì thấy quá sống động. Đến khi có TV, một vài lần xem bác Đình Khải bình luận mới thấy các bác thiếu chuyên môn quá, kém cả mình. Đến giờ mấy tay Biên Cương, Khắc Cường cứ tưởng mình đang bình luận trên đài phát thanh, muốn nói gì thì nói, khán giả có nhìn thấy gì đây mà lo. Mả mẹ nó, ngày xưa mà như vậy thì ông ném cho bẹp loa...

HD_cable_TV

góp ý chân thành nhất là làm chuyên môn tốt...để phục vụ dân Việt nam ta...làm chưa tốt thì đá bỏ đó,,,theo hay hợp tác với thằng Cannal + làm giề??? có dám chịu lỗ đến 10 năm ko???? mấy vụ liên danh như Cocacola năm 99 -> 2001 chưa chắng mắt àh???

Khi mà ko chịu đc lỗ nữa, thì bán hết cho nó...lúc đó thì nó thích làm gì thì làm...dân Việt lại khổ thôi. Đúng là cõng rắn cắn cả nhà...ấy vậy mà cứ kêu gọi nhan nhảm là Người Việt dùng hàng Việt...là thế é...o lào zậy????

thang990

Active Member

Sau trận Barc-Real phải xem trên mạng,em đã quyết định cắt truyền hình cáp Việt Nam.Chán bọn này thôi rồi

Bác nên chuyển sang cáp Hà NỘi, nó vẫn phát đều đều ở mấy kênh nước ngoài,đêm đó em xem được.Bác đừng quan trọng quá về chất lượng và bản quyền,nó cho thì mình cứ xài đã rồi tính sau :D

HD_cable_TV

hơ hơ...tưởng ông Cáp HN (HCTV) đie rùi chứ??? vẫn thoi thóp chờ sung àh???

kysingheo

Mấy đứa em BLV bóng đá kênh cáp VTV đúng là ko đỡ được. Cả trận bóng chúng nó cứ lải nhải như chó nhai rẻ rách, thỉnh thoảng rồ lên như bọn choai choai phóng xe máy, trận đấu thì chả bình luận về pha bóng mà cứ lảm nhảm như người bị taam thần. BLV thì cứ thích đội nào là cả trận chỉ lải nhải về đội đố, ghét nhất thằng em hay bình luận trận có MU. Bực cả mình, ông mà tách được tiếng ông tách lâu rồi.

danvt

Well-Known Member

Mấy đứa em BLV bóng đá kênh cáp VTV đúng là ko đỡ được. Cả trận bóng chúng nó cứ lải nhải như chó nhai rẻ rách, thỉnh thoảng rồ lên như bọn choai choai phóng xe máy, trận đấu thì chả bình luận về pha bóng mà cứ lảm nhảm như người bị taam thần. BLV thì cứ thích đội nào là cả trận chỉ lải nhải về đội đố, ghét nhất thằng em hay bình luận trận có MU. Bực cả mình, ông mà tách được tiếng ông tách lâu rồi.

cùng ý kiến, ko lẽ coi đá banh mà ko nghe tiếng? mà nghe mấy thằng BLV lải nhải thì hết hứng coi luôn

hata22

Em xem VCTV từ lâu nên cũng biết 1 số tên tuổi bình loạn của nhà đài.
Anh Lê Huy chuyên gia bình loạn các trận với âm thanh nhỏ nhắn (ai mà không khoái BLV tiếng việt thì sẽ rất thích anh này vì hầu như không nghe rõ tiếng anh nói) đến nỗi như tụng kinh luôn, anh có thể là chuyên gia của Tổng cục thống kê với các màn thống kê chi tiết ngày giờ 2 đội gặp nhau blah blah... và cũng giống như các BLV khác anh cũng gào lên: "Rất nguy hiểm", "Không vàoooooo" khiến khán giả giật mình.

Còn BLV Long (không phải Long Vũ) dáng gầy gầy dạo này hay dẫn "Thế giới CĐV" thì luôn luôn bình luận các trận ManU (chắc đủ 38 trận mùa này) với tinh thần thiên vị cho MU rất rõ ràng.

Đặc điểm của các BLV VCTV3 là vào trận đấu tiến hành thống kê một loạt từ A tới Z mà không cần diễn biến trận đấu ra sao, đến cái cơ bản nhất là đọc tên cầu thủ cũng lầm luôn Kalou và Malouda của Chelsea có thể coi là một vì 2 chú này đều đen.

Sắp tới VCTV tuyển CTV thể thao. Hi vọng chất lượng sẽ được cải thiện

Drogba sút vọt xà ngang "một cú sút rất thiếu chính xác"
Rooney sút vọt xà ngang "xém chút nữa thì đã có bàn thắng"

Mu ko dc hưởng penalty "Bóng đá lả thế ..."
Chelsea ko dc hưởng penalty "Một tình huống nhạy cảm và theo chúng tôi quyết định của trọng tài là hoàn toàn chính xác"

Terry bị thẻ vàng "Terry buộc phải phạm lỗi ..."
Vidic đốn giò bị thẻ vàng "Vidic đã thi đấu rất lăn xã"

...

Bác này nói rất đúng. Đành rằng ở VN nói riêng hay châu Á nói chung fan MU rất nhiều (vì từ khi BĐ được phát sóng thường xuyên cái ông QHuy đã là fan MU rồi nên có cho ai xem cái gì khác đâu :))) nhưng các ông bình luận và cả các ông nhà báo cũng nên có cái nhìn khách quan trung thực hơn.

GuyHD

Member

Em góp ý thêm về các showgames của VTV3.
- Hãy chọn giá đúng: chán quá rồi stop...stop
- Đấu trường 100: câu hỏi chán, nhiều câu không có tí kiến thức nào (VD: giải AFF cup dùng loại bóng gì: adidas, nike hay động lực). Nhiều câu chỉ có nước đoán mò, người chơi chính quá nhiều lợi thế. Nên dừng hoặc làm mới.
- Ai là triệu phú nên đổi tên thành VTV là triệu phú. Giải thưởng người chơi đạt được trên 10 tr thì ít, 1 tr đều thì nhiều. Trong khi đó nhà đài quảng cáo 3 - 4 lần/1 chương trình phát sóng, mỗi lần ~ 5 phút, qui ra $ là bao nhiêu nhỉ.
- Trò chơi âm nhạc nên đổi mới
- Hát cùng thần tượng và điệu nhảy hoàn vũ thì mới nên ko bình luận.
- Olympia một thời vang bóng bây giờ mấy ai xem nên đổi format mới.
- VTV thiếu hẳn các actiongames, trước có vài cái nhưng toàn chết yểu vì không hấp dẫn.

Doox

Member

Đúng là showgames của VTV bây giờ kém hấp dẫn thật. Đã thế còn quảng cáo nhiều.

Bên trên