Cùng góp ý với VTV

GuyHD

Member
Ðề: Cùng góp ý với VTV

Sorry các bác. Daniel cứ nghĩ là dân nghèo ở tỉnh xa thì mới buộc lòng phải xem truyền hình qua antenna. Còn các bác HD thì chắc đâu thiếu một ít tiền mà dùng thuê bao truyền hình cáp. Đã xem cáp thì cần gì phải xem các kênh VN nữa?

Chắc bác ở nước ngoài nên không rõ. Hai kênh ESPN và Starsport trên hệ thống truyền hình cáp của VTV khi có bóng đá trực tiếp thì nhà đài cắt bình luận tiếng anh gốc rồi lồng bình luận tiếng việt vào bác ạ.

GuyHD

Member

Tốt nhất là Việt hóa tên nước ngoài là xong :D

N'Gog thì là Ngọc
Em vẫn hay gọi Tốp (Berbatov), Sơn (Alex Ferguson), Ba (Drogba), Si (Messi), Đô (CR)... kiểu như Calisto dân mình vẫn gọi là Tô í. Dễ đọc, dễ viết, dễ nghe, dễ nhớ!

Ý kiến hay đấy bác ạ nhưng không ổn đâu bác ơi. Làm thế thì lại bắt chước bọn Tàu rồi.

Lâm Gia Trang

Chắc bác ở nước ngoài nên không rõ. Hai kênh ESPN và Starsport trên hệ thống truyền hình cáp của VTV khi có bóng đá trực tiếp thì nhà đài cắt bình luận tiếng anh gốc rồi lồng bình luận tiếng việt vào bác ạ.

- Thì không mua được bản quyền đành phang Bình loạn TV vào thôi bác ạ.
- Xem đá bóng buổi đêm tay em lúc nào cũng nhăm nhăm cái Remote. Nhất là những pha bóng có hiện tượng " rất nguy hiểm " ( hét to ) là mình phải giảm volume ngay không là cũng rất nguy hiểm với gấu mẹ >:)
- Mà không biết mấy chú bình loạn trên đó có làm tý cá độ không nhỉ. Hôm nọ đi cafe cà pháo gặp chú đang BLV trên đó ( xin phép giấu tên ) nói về tỷ lệ và thua độ kinh phết. :)):))

tatthanghvhp

lại nói về chuyên bình luận bd, mây bác : khắc cường,biên cương, tuấn anh gì đó, đọc tên cầu thủ nổi tiếng mà sao nghe cứ như là mới nghe lần đầu vậy, xavi-chavi, roben- rop bừn, vandersa- van đéc sa, ko thể chịu nổi.k hiểu các bác ấy hocj tiếng anh ở haward hay boxton nữa!

dhpaul

Well-Known Member

Đó không phải tiếng Anh mà là tiếng của quê hương cầu thủ đó bác ạ. Xavi là người TBN xứ Catalonia, và ở đó người ta đọc là Cha-vi.
Nhưng cái trò đọc tên cầu thủ theo tiếng bản xứ này theo em là một trong số những trò lố bịch nhất của BLV VTV. Các ông bình luận cho ai, cho người VN hay cho người TBN, Đức, Pháp? Mà chắc gì các ông đọc được cái tên đó đúng đã nào, đảm bảo rằng các ông chỉ nghe người ta đọc rồi viết ra giấy theo kiểu chiết tự tiếng Việt, rồi lên TV đọc như con vẹt cái tên cầu thủ đó. Nếu các ông muốn đọc chuẩn, thì về học thuộc lòng lại quy tắc phát âm IPA rồi xin của người ta cái tên cầu thủ phiên âm mà đọc. Người TBN mà nghe mấy thằng BLV VTV đọc chắc cũng cầm gạch ra đập cho 1 trận vì đọc sai tè le, lúc Cha-vi, lúc Cha-bi.

Lâm Gia Trang

Đó không phải tiếng Anh mà là tiếng của quê hương cầu thủ đó bác ạ. Xavi là người TBN xứ Catalonia, và ở đó người ta đọc là Cha-vi.
Nhưng cái trò đọc tên cầu thủ theo tiếng bản xứ này theo em là một trong số những trò lố bịch nhất của BLV VTV. Các ông bình luận cho ai, cho người VN hay cho người TBN, Đức, Pháp? Mà chắc gì các ông đọc được cái tên đó đúng đã nào, đảm bảo rằng các ông chỉ nghe người ta đọc rồi viết ra giấy theo kiểu chiết tự tiếng Việt, rồi lên TV đọc như con vẹt cái tên cầu thủ đó. Nếu các ông muốn đọc chuẩn, thì về học thuộc lòng lại quy tắc phát âm IPA rồi xin của người ta cái tên cầu thủ phiên âm mà đọc. Người TBN mà nghe mấy thằng BLV VTV đọc chắc cũng cầm gạch ra đập cho 1 trận vì đọc sai tè le, lúc Cha-vi, lúc Cha-bi.

thì hết " uôn cắp " trả lại tên cho em rồi còn gì nữa, không Cha vi mà xa vi rồi :))

tuanzs

Member

thì hết " uôn cắp " trả lại tên cho em rồi còn gì nữa, không Cha vi mà xa vi rồi :))

Đâu có hôm nọ em vẫn thấy Cha-vi chạy trong sân mà. Thú thật là em ít xem BĐ do VTV bình luận nên hôm rồi xem BAR - ARS nghe nó BL mà chuối quá toàn nghe như cầu thủ đến từ hành tinh khác ấy. Em thuộc loại dốt ngoại ngữ nhưng cũng tòm tem được Anh + Nga thà không biết tí gì có khi đỡ bực. 8-X8-X8-X

Lâm Gia Trang

Đâu có hôm nọ em vẫn thấy Cha-vi chạy trong sân mà. Thú thật là em ít xem BĐ do VTV bình luận nên hôm rồi xem BAR - ARS nghe nó BL mà chuối quá toàn nghe như cầu thủ đến từ hành tinh khác ấy. Em thuộc loại dốt ngoại ngữ nhưng cũng tòm tem được Anh + Nga thà không biết tí gì có khi đỡ bực. 8-X8-X8-X

chắc em nghe nhầm tại bật nhỏ vì sợ nhũng tình huống rất nguy hiểm >:)

VTV bình luận củ chuối chứ nghe bên VTC bình luận thích cực. BLV bên đó chuyên nghiệp hơn hẳn. Ko thích nghe BL gốc trên ES hay Star cho lắm, nghe các ông ý nói như gió, lại ko hiểu gì nên cũng hơi khó chịu

dhpaul

Well-Known Member

VTC không phải không có 1 số BLV hơi chán nhưng chủ yếu là giọng đọc hơi rời rạc + không được truyền cảm lắm, chứ tuyệt nhiên chưa thấy ai có kiểu bình luận văn hoa bay bướm đến hãi cả hùng như anh Cương VTV =))

DanielTran

Well-Known Member

Daniel xem trên SCTV cũng là cùng một nguồn với VTV nhưng không bị chuyện này. Vậy cái chuyện chèn tiếng Việt vào kênh nước ngoài là đối với nhà cung cấp nào và trên địa bàn ở đâu vậy ah?

Nhưng có 1 chuyện cũng bực mình lắm, đó là chèn quảng cáo của VN vào kênh nước ngoài như HBO, ESPN...

Cũng may bọn chúng chưa cho chạy chữ nhắn tin tổng đài tư vấn tình dục trên các kênh ấy.

danvt

Well-Known Member

Anh Biên Cương (và các anh bình luận khác) của đài VTV là vô đối, nghe mấy anh bình luận là em cứ muốn phang cái remote vô TV cho rồi ...

phuongtv_76

Well-Known Member

Nghe mấy chú này bình luận tức anh ách, muốn lên Bình luận cho rồi:D

voilam

Member

Daniel xem trên SCTV cũng là cùng một nguồn với VTV nhưng không bị chuyện này. Vậy cái chuyện chèn tiếng Việt vào kênh nước ngoài là đối với nhà cung cấp nào và trên địa bàn ở đâu vậy ah?

Nhưng có 1 chuyện cũng bực mình lắm, đó là chèn quảng cáo của VN vào kênh nước ngoài như HBO, ESPN...

Cũng may bọn chúng chưa cho chạy chữ nhắn tin tổng đài tư vấn tình dục trên các kênh ấy.

cũng như Bác Daniel, em ghét cái kiểu chèn quảng cáo "...GPRS..." vào HBO, Star, cartoon network nữa chứ, @#$%, phát lệch cả giờ của các kênh :!!

Kênh BBC, CNN thì nó phát chậm, bố nhà nó, vi dụ mình có biết tin ...động đất, đảo chính... thì cha con chúng nó chạy hết rồi 3:-O

em có cái stb mà chẳng buồn xem, dạo này toàn ... nghe đài !

mstimmer

Tốt nhất là Việt hóa tên nước ngoài là xong :D

N'Gog thì là Ngọc
Em vẫn hay gọi Tốp (Berbatov), Sơn (Alex Ferguson), Ba (Drogba), Si (Messi), Đô (CR)... kiểu như Calisto dân mình vẫn gọi là Tô í. Dễ đọc, dễ viết, dễ nghe, dễ nhớ!

Thế Ibrahimovic gọi là hĩm hả bác :))

scorpion2204

Mí năm nay e chỉ biết có mấy kênh nhà quê: HBO, MAX, DISCOVERY, ESPN và Star Sport, MTV, STAR MOVIE, STAR WORLD, với mí kênh hoạt hình của cháu thôi.

Sau trận Barc-Real phải xem trên mạng,em đã quyết định cắt truyền hình cáp Việt Nam.Chán bọn này thôi rồi

ptt0903939220

các bạn góp ý rất hay nhưng theo tôi chúng ta nên rộng lượng chút.hãy nghĩ tới ông bà cha mẹ vợ con chúng ta,nhiều người họ đâu có xem trực tiếp bóng đá.theo xu thế thì sau này ai muốn xem thì mua vé vào sân,còn trên truyền hình muốn xem trận nào ta sẽ phải trả tiền để xem được đúng trận đó thôi.

dhpaul

Well-Known Member

Nói như trùm truyền thông Berlusconi là có ngày "các khán đài sẽ lại mở cửa miễn phí cho khách vào xem" chứ không bán vé nữa =)), vì truyền hình đến tận nhà rồi =))

Bên trên