[Dây audio] - Dây loa và dây tín hiệu ưu tiên dây nào?

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

vthcid

Member
Ðề: [Dây audio] - Dây loa và dây tín hiệu ưu tiên dây nào?

Topic này hot, câu bài dễ thật (Tranh thủ câu tí bài cho nhanh lên 720p)

onggia

Well-Known Member

Em thì chỉ qua cách hành văn và cách lấy dẫn chứng là biết trình độ của các bác trong này :D. Và tất nhiên em có kết luận cho riêng em rồi, em dốt nên thấy ai trình độ cao, diễn đạt dễ hiểu, thuyết phục thị em nghe theo. He he! Em dốt nhưng không bảo thủ và đặc biệt không mắc bệnh thủ dâm tinh thần.

Bác locnp khôn thật, mất bao nhiêu tiền mua dây nhợ mà vẫn không ưng ý vì còn mù mờ, mở ngay 1 topic, các bác vào khẩu chiến ra bao nhiêu vấn đề. Bác ngồi ung dung hưởng lợi mà thỉnh thoảng còn vào cho thêm tý dầu vào lửa, còn nhắc nhở anh em nói chuyện thiện chí, xây dựng....
Bái phục bác ^:)^. Cao thủ, cao thủ, đại cao thủ. Em phải cố gắng bằng 1/10 bác mới được.
Topic nay thật bổ ích, thanks các pác!

Bác rút ra vấn đề roài mà chả chịu chia sẻ cho anh e,bác khôn quá :))

ngoibet

Member

Em thì chỉ qua cách hành văn và cách lấy dẫn chứng là biết trình độ của các bác trong này :D. Và tất nhiên em có kết luận cho riêng em rồi, em dốt nên thấy ai trình độ cao, diễn đạt dễ hiểu, thuyết phục thị em nghe theo. He he! Em dốt nhưng không bảo thủ và đặc biệt không mắc bệnh thủ dâm tinh thần.

Bác locnp khôn thật, mất bao nhiêu tiền mua dây nhợ mà vẫn không ưng ý vì còn mù mờ, mở ngay 1 topic, các bác vào khẩu chiến ra bao nhiêu vấn đề. Bác ngồi ung dung hưởng lợi mà thỉnh thoảng còn vào cho thêm tý dầu vào lửa, còn nhắc nhở anh em nói chuyện thiện chí, xây dựng....
Bái phục bác ^:)^. Cao thủ, cao thủ, đại cao thủ. Em phải cố gắng bằng 1/10 bác mới được.
Công nhận bác khéo!

vthcid

Member

Sao nên close topic vậy anh? Em thấy tranh luận mới ra được nửa vấn đề thôi à :D

Trong toán học có phép chứng minh nghịch đảo rất hay, giờ thì thử dùng phương pháp này nhé :">

Giả định rằng khoa học kỹ thuật luôn chính xác hơn tai người, khoa học có thể chứng minh hết tất cả mọi điều miễn nó thuộc phạm trù duy vật. Vậy liệu khoa học có thể lý giải được tại sao các hãng sx dây như nordost, van den hul, persuit.... tồn tại nhiều năm mà vẫn lừa được nhiều audiophile đến thế, chẳng lẽ tất cả bọn họ đều có vấn đề tâm lý?

Chính xác là chứng minh bằng phản chứng bác nhé, em được học cách chứng minh này hồi học toán lớp 6 hay 7 gì đó. Lớp 8 em bỏ học nên không biết về sau có đổi tên phương pháp này không :)).

Các bác muốn đưa khoa học kỳ thật, hay toán học, văn học... vào thì khái niệm,định nghĩa, tính chất...phải chính xác nhé, không người khác không hiếu đâu sẽ nhầm nhọt sang trồng trọt đấy bác.

Em cũng thử phát: Khoa học không chứng minh được có ma, nhưng hương (miền nam gọi là nhang), hàng mã... vẫn bán chạy đó bác. Bác chứng minh là có ma đi!

He he! Hết kỹ thuật chuyển sang lý luận rùi, chốc nữa chuyển sang nghệ thuật cho phong phú.

onggia

Well-Known Member

Thôi trở lại vấn đề bác Locp vừa đề cập là giả sử dây dẫn không tạo ra được sự khác biệt,vậy hóa ra các hãng làm dây đã lừa được cả thế giới trong 1 thời gian rất dài???? Điều này là sai nếu ta chứng minh được có ít nhất 1 người không bị lừa đúng không ạ:))

Dây rợ là 1 trong những phụ kiện âm thanh với những lời quảng cáo là sẽ làm cho âm thanh hay hơn,thật hơn do vô số những đặc tính kỹ thuật cao siêu rồi review các kiểu từ những chuyên gia.Các dân chơi âm thanh thì mục đích của họ đều là làm sao để có âm thanh tốt hơn,1 điều được đặt ra là liệu có phải tất cả mọi người này đều biết và tin vào những lời quảng cáo này và tin vào việc dây dẫn đắt tiền sẽ tốt hơn những dây dẫn rẻ tiền ko?? Câu trả lời thì chắc chắn là không rồi.Thế một điều tiếp theo cần khẳng định là những người không tin và không biết này liệu có bị tâm lý gì khi đánh giá 1 sợi dây nào đó anh ta được 1 người bạn của anh ta cho,tặng hoặc mang qua nhờ thử ko????

Chỉnh sửa lần cuối:

drdang

Hehehehe
Công nhận rằng cái giới các bán buôn dây này ma mảnh thật, đầu tiên thì tung ra cái chiêu đồng 99.9999%, rồi cán mỏng, kéo sợi gì đó, kết đến hù dọa với cái skin efect.... giới KT nhảy vào chứng minh là bịp bợp, hết đường chối lại nghĩ ra cái trò vỏ dây cũng ảnh hưởng đến chất âm.............hehehe
Thôi các bác à, bác nào nghe khác chứ em ứ thấy khác, em vào đây viết để các bác biết bác nào nói bừa bác nào nói có căn cứ, được vậy là em vui rồi, ít nhất các bác mới vào cũng thấy cái topic này nó loằng ngoằng vài chục trang, cải nhau õm tỏi là OK rồi. Đọc cho hết chừng ấy trang sẽ rút ra kết luận cho bản thân, bác nào dư tiền thì cứ sắm dây vài nghìn dollars, bác nào ít tiền cũng có cơ sở để xài dây rẽ tiền...................heheheh

thogaubien

Lúc trc em chỉ phục bác locnp, giờ em phục cả bác nữa ạ. Hèn chi em xin bác locnp chia sẻ bác ấy nhất quyết ko nói năng gì :D

onggia

Well-Known Member

Câu trả lời là có và cũng có thể là không.Ta loại bỏ những người có bị tâm lý chỉ xét tiếp những người không bị ảnh hưởng tâm lý còn lại.câu hỏi tiếp theo được đặt ra là trong những người này thì những người khi thay sợi dây mới vào dàn máy của họ thì họ có cảm thấy sự khác biệt không????

onggia

Well-Known Member

Hehehehe
Công nhận rằng cái giới các bán buôn dây này ma mảnh thật, đầu tiên thì tung ra cái chiêu đồng 99.9999%, rồi cán mỏng, kéo sợi gì đó, kết đến hù dọa với cái skin efect.... giới KT nhảy vào chứng minh là bịp bợp, hết đường chối lại nghĩ ra cái trò vỏ dây cũng ảnh hưởng đến chất âm.............hehehe
Thôi các bác à, bác nào nghe khác chứ em ứ thấy khác, em vào đây viết để các bác biết bác nào nói bừa bác nào nói có căn cứ, được vậy là em vui rồi, ít nhất các bác mới vào cũng thấy cái topic này nó loằng ngoằng vài chục trang, cải nhau õm tỏi là OK rồi. Đọc cho hết chừng ấy trang sẽ rút ra kết luận cho bản thân, bác nào dư tiền thì cứ sắm dây vài nghìn dollars, bác nào ít tiền cũng có cơ sở để xài dây rẽ tiền...................heheheh

Giới khoa học này gồm bác với cả những ai thế bác nhảy??? Đây là quan điểm cá nhân của bác hay là như thế nào??? Phát biểu lăng nhăng vô căn cứ,xúc phạm thành viên khác không dẫn chứng kiểu này có thể liệt vào dạng spam được đấy ạ.

Bác bảo bác không thấy khác vậy cho em hỏi bác qua thực nghiệm bác đã thử bao nhiêu loại dây trên bao nhiêu dàn máy khác nhau,qua khoa học kỹ thuật duy luận biện chứng bác giải thích tại sao nó lại không khác nhau như vậy??

drdang

Kekekeke, mình không nói bác, bác nhảy dựng lên chi vậy, mình viết rõ là bọn làm ra cái dây bác ạ và cái ong gì cho là cái vỏ nó ảnh hưởng đến chất âm ấy. Bác cũng chỉ là nạn nhân thôi.....:))

khoaifeat

Active Member

Oh hôm qua rủ các bác đi Test "Mù Dzó" cho hạ nhiệt ....hình như khg bác nào đi à :)

.
..

.Là "Mò z..." đấy, :)

sonrock

Hqua e ngồi đọc 1 bài báo nói về các mánh của Thuyết "Buôn Vua" trước kia, trong đó có món highend. E đọc ở trang tin tổng hợp của vietbf.com trích từ nguồn 24h nếu e ko nhầm. Hiện bên e đang 2.30 sáng nên ko ol bằng vi tính để trích đoạn về loa và dây dẫn theo lời bài báo vào đây đc, e ol bằng đt nên các bác thông cảm google giúp e nhé. Tất nhiên báo chí cũng tùy loại và tùy tác giả để xem thông tin chính xác đến đâu, tin cậy tnao. Trong th này, các bác cứ coi như đọc cho vui giải trí vậy :)

Tình hình e thấy sau hơn 30 trang, vẫn chưa ngã ngũ vụ dây loa :)). Thôi thì bjo chuyển sang dây Digital Interconnect cho thay đổi ko khí 1 chút ạ. E đã google và đọc qua trên mạng về dây optical và coxial. Đa phần các ý kiến đều bảo nghe khác nhau trên 2 định dạng này. Theo trí nhớ của e thì trước đây bên vnav cũng tranh luận tương đối sôi nổi về 2 loại dây này, trong đó có ko ít ý kiến nói dây digital thì chỉ truyền tín hiệu số, nên loại nào cũng nghe như nhau và truyền như nhau. Dây rẻ cũng như dây đắt đều như nhau ráo vì tín hiệu số ko giống với analogue là bị tiêu hao. Thế nên chỉ cần mua dây tốt vừa tiền mà ok là đc.

Thế nhưng các hãng lớn thì những sp highend của họ dây digital vẫn rất đắt. E chưa thử dùng digital loại này bjo vì hiện ko dùng dac hay 1 thiết bị tương tự cần định dạng kết nối này nên ko rõ ra sao. Mong các bác hiểu biết vào giúp e giải đáp chút thắc mắc. Bên e đang sale ác quá, với lại còn tí việc dở nên chưa google nh đc, đành lười vào hỏi các bác cho nhanh, đỡ mất công đọc dịch các tài liệu tiếng anh thật là mệt mỏi :)

vthcid

Member

Lúc trc em chỉ phục bác locnp, giờ em phục cả bác nữa ạ. Hèn chi em xin bác locnp chia sẻ bác ấy nhất quyết ko nói năng gì :D

Trong...toán học người ta gọi là: "Trai cò đánh nhau, ngư ông đắc lợi". Em là ngư ông, còn bác locnp trình cao hơn em nên bác ý là ngư...cụ.

Đố các bác biết:
1. Bác nào là trai, bác nào là cò ?
2. Cò thắng hay trai thắng?
3. Trai nhậu ngon hơn hay cò nhậu ngon hơn?
4. Ngư ông (ngư cụ) sẽ nhậu gì trước ?
a - Cò
b - Trai
c - Cả 2 cùng lúc
5. Nếu trường hợp 4 không xảy ra thì ngư ông (ngư cụ) sẽ bị:
a - Cò mổ
b - Trai cắp
c - Cả 2 trường hợp trên
:))

drdang

Giới khoa học này gồm bác với cả những ai thế bác nhảy??? Đây là quan điểm cá nhân của bác hay là như thế nào??? Phát biểu lăng nhăng vô căn cứ,xúc phạm thành viên khác không dẫn chứng kiểu này có thể liệt vào dạng spam được đấy ạ.

Bác bảo bác không thấy khác vậy cho em hỏi bác qua thực nghiệm bác đã thử bao nhiêu loại dây trên bao nhiêu dàn máy khác nhau,qua khoa học kỹ thuật duy luận biện chứng bác giải thích tại sao nó lại không khác nhau như vậy??

Kekeke, phân tích KH cho bác thì bác không hiểu, cứ cải bừa, nên thôi, không nói về KT với bác nửa bác nhé...........:)

onggia

Well-Known Member

Kekekeke, mình không nói bác, bác nhảy dựng lên chi vậy, mình viết rõ là bọn làm ra cái dây bác ạ và cái ong gì cho là cái vỏ nó ảnh hưởng đến chất âm ấy. Bác cũng chỉ là nạn nhân thôi.....:))

E không bán dây cũng chẳng bảo vệ các bác bán dây nhưng thấy bác ăn nói vớ vẩn vô căn cự lại nhân danh khoa học làm sai lệch vấn đề và chủ đề của topic thôi.E hoan nghênh bác tranh luận nhưng cứ post những bài vô căn cứ cảm tính như vừa rồi thì theo e bác nên im lặng thì hơn.

sonrock

Ơ, ko bác nào tập trung vào câu hỏi về digital ic của e ah??? :(

drdang

onggia đã viết:
E không bán dây cũng chẳng bảo vệ các bác bán dây nhưng thấy bác ăn nói vớ vẩn vô căn cự lại nhân danh khoa học làm sai lệch vấn đề và chủ đề của topic thôi.E hoan nghênh bác tranh luận nhưng cứ post những bài vô căn cứ cảm tính như vừa rồi thì theo e bác nên im lặng thì hơn.
Hehehe
Bác thì biết gì là căn cứ: các bài trích của bac toàn là các trang PR cho các hãng bán dây, lại chuyên nói ngang, Khoa Tâm Lý học nó lớn thế cũng phải hỏi là KH gì ở cái tâm lý, ngay cả các thông tin trên internet còn không phân biệt được đâu là bài viết có căn cứ đâu là bài viết thuộc dạng chủ quan, test mù đôi cũng chả hiểu nó là cái gì, nói có căn cứ với bác mãi mà bác có sáng ra đâu.......:))

sonrock

E thì nghĩ nó...ko đương nhiên lắm :D vì có nh vde e nghĩ là ko đơn giản để giải thích và để hiểu. Nhân tiện topic về dây của bác Lộc thì e hỏi luôn, cần j mở nữa ạ :).

Các bác lưu ý giúp e cái món dây đắt dây rẻ trên cùng 1 định dạng kết nối nhé xem nó có khác ko và tại sao lại có hoặc ko, e cám ơn các bác ;)

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên