Dây loa có thực sự thay đổi đc chất lượng âm thanh

do_long_khach

Well-Known Member
Ðề: Dây loa có thực sự thay đổi đc chất lượng âm thanh

Đây mới đúng là quan điểm chơi âm thanh. Em nghĩ mỗi thứ đều phải có sự tương xứng.

Bộ KOK nhà em thì toàn dùng dây loa 10k, trước thì dùng dây hoa sen đưa tín hiệu lên tivi. Sau này chuyển chỗ để em buộc phải mua thêm cái màn hình chọn bài, buộc phải mua thêm cái dây HDMI dài 10 của Audioquest (giá cũng khá khá) thì mới biết hình ảnh của cái đầu KOK sao lại đẹp thế. Tiện tay em thay luôn bộ dây loa Monster. Em không cảm được nó có hay hơn nhiều không, nhưng nó làm cho em cảm thấy yêu thích việc hát hơn.

Bộ loa xem phim thì ban đầu em cũng dùng dây 10k thôi (vì nhiều bác trên này bảo là dàn cỏ dưới 50t thì không nên quan tâm dây dợ). Sau em hay nghe lossless thì mới thay đôi dây đến loa chính bằng dây xịn Mỹ (mua tại TL giá 180k/m) thì thấy nó hay hơn rõ ràng.
Em cũng đang chờ hàng về để lấy đôi dây loa tử tế hơn cho cặp Denon2010ae và loa HECO 702 của em.

Em cho rằng tiền nào thì của đó. Chất lượng âm thanh khi dùng những đôi dây đắt vài triệu hơn (dây xịn) chắc chắn phải hơn những loại dây rẻ tiền vài chục ngàn. Nhưng để so sánh chất âm của những đôi dây đắt tiền với nhau, em cũng chịu luôn.
Và cũng giống như bác Lan806, em nghĩ chúng ta không thể mặc bộ vest và đi dép tổ ong (kể cả dép da có quai hậu) - đó gọi là sự cân xứng.

Xem phim hay là hát hò thì anh dùng dây 10k/m hay 180k/m chẳng khác gì nhau mấy nhưng để nghe nhạc thì dĩ nhiên dây 180k/m hay hơn. Ý em là tùy vào yêu cầu xem phim hay nghe nhạc. Bộ 2 kênh của anh em nghĩ cứ mạnh tay xuống tiền làm đôi dây Nordost White Lightening hay Blue Heaven nguồn gốc tin được là hợp lý nhất. Dây Kimber 8TC trở lên cũng rất ok mỗi cái Kimber là thứ nhiều đồ giả nhất, chả biết thế nào mà lần (bên VNAV có lần tổ chức test mấy dây Kimber cùng series - người bán nào cũng thề thốt hàng xịn nhưng nghe ra thì lại thấy chất lượng âm thanh khác nhau).

Minhsur

Banned

Xem phim hay là hát hò thì anh dùng dây 10k/m hay 180k/m chẳng khác gì nhau mấy nhưng để nghe nhạc thì dĩ nhiên dây 180k/m hay hơn. Ý em là tùy vào yêu cầu xem phim hay nghe nhạc. Bộ 2 kênh của anh em nghĩ cứ mạnh tay xuống tiền làm đôi dây Nordost White Lightening hay Blue Heaven nguồn gốc tin được là hợp lý nhất. Dây Kimber 8TC trở lên cũng rất ok mỗi cái Kimber là thứ nhiều đồ giả nhất, chả biết thế nào mà lần (bên VNAV có lần tổ chức test mấy dây Kimber cùng series - người bán nào cũng thề thốt hàng xịn nhưng nghe ra thì lại thấy chất lượng âm thanh khác nhau).

Theo mình:
- Hát chỉ cần dây thường thường khoảng 20k/m là tối đa, còn không thì cứ dây cuôn 5k-7k-10k/m (khoảng 1 năm lại cắt bỏ 10-15cm bị ố đen để đấu lại.
- Phim thì nên lấy dây tầm 20-50k/m. Nhưng đôi loa chính thì nên lấy dây kha khá tý.
- 2Ch thì có gắng lấy dây trị giá khoảng 5-10% bộ dàn.

Mình cũng đang chờ hàng mới về để tính đôi dây cho bộ 2CH đây.

lan806

Well-Known Member

Hệ thống của em: Ampli Harman Kardon HK990 + CDP Marantz C6003 + Loa Kef R300 .... Dây tín hiệu Taralabs vector 2, dây loa Analysis plus oval 12 đảm bảo đúng công thức, ngon lành, lọt tai, đẹp mắt.

Tara-Labs-RSC-Vector-2-RCA-audio-cable-with-original-box-pair-1M.jpg

Mà em chơi cho em cơ mà ...... :))
Lần trước rảnh rỗi em còn tự chế cho mình bộ dây nguồn dây ổ cắm nguồn nữa vừa vui vẻ vừa giết thời gian.
2013-09-15 16.44.22.jpg

Minhsur

Banned

Em khoe dây nhà bộ 2CH nhà em tý:

- Dây tín hiệu: Chắc là giống của bác Lan806 rồi

- Dây nguồn: Em cũng không biết nó là dây gì nhưng em lấy 3 sợi, khi trả tiền thấy choang choáng. Để lúc nào tiện em post ảnh sau.
- Dây loa thì em phải chờ cuối tháng hàng mới về.

C_Pham

Well-Known Member

Em khoe dây nhà bộ 2CH nhà em tý:

- Dây tín hiệu: Chắc là giống của bác Lan806 rồi

- Dây nguồn: Em cũng không biết nó là dây gì nhưng em lấy 3 sợi, khi trả tiền thấy choang choáng. Để lúc nào tiện em post ảnh sau.
- Dây loa thì em phải chờ cuối tháng hàng mới về.

Em cũng dùng dây tín hiệu Taralabs này và thấy nó hay hơn cặp Mcintosh màu xanh em dùng trước đó.

Bin-K

Well-Known Member

Các bác cho em hỏi dòng cao nhất, nhì, ba của Taralab là dòng nào vậy ? Bên em nó ko có mà search thì tù mù quá.

songxanh

Member

Cân đong đo đếm chẳng có tác dụng trong vấn đề này bác à, chỉ có điều 2 dây khác nhau thì cho chất âm ra khác nhau với bộ giàn tầm trung trở lên (> 50tr). Em nói thêm dây còn phù hợp với thiết bị âm thanh nữa, một sợi dây mắc tiền hơn không chắc cho chất âm phù hợp với mình hơn nhưng sợi dây rẽ tiền thì chắc chắn là không hay rồi.

Tại sao lại không có tác dụng hả bạn âm thanh bản chất của nó cũng chỉ là hiện tượng vật lý ở đây cái gì làm ảnh hưởng đến chất lượng của âm thanh? và người nghe quan điểm thế nào là hay không hay...

Nếu nói hay thì đây nó là một tính từ mà không đong đo đếm được, nhưng nó cũng được xác định bởi cái chung nhất mà mọi người ai cũng cần có và cảm nhận được đó là tín hiệu đầu ra phải giống như đầu vào tức là một tín hiệu chỉ được khuyếch đại tuyến tính, mà méo tần số, méo biên độ, méo pha đều phải trong phạm vi cho phép để đạt đúng chỉ tiêu kỹ thuật để tai có thể nghe được đáp tuyến tần số âm thanh rộng nhất.

Nếu nói dây đắt tiền chất lượng tốt hơn dây rẻ tiền thì hoàn toàn đúng, còn bảo hay hơn dây rẻ tiền thì cần phải xem lại, vì nó chỉ đúng trong trường hợp dây rẻ tiền quá đểu chất lượng không đảm bảo như dây đồng không tinh khiết làm cho điện trở thuần của dây dẫn có thể lớn các điểm tiếp xúc có độ dẫn điện kém, hay chiều dài của dây chẳng theo chuẩn nào cả. Khi đó trở kháng của đoạn đây sẽ làm thay đổi mức trở kháng đầu vào. Như vậy sẽ làm thay đổi mức khuyếch đại của các tần cao cũng như tần số thấp, làm cho giải âm tần bị cắt hẹp tần số đẫn đến tai người nghe cảm nhận mất đi phần âm lượng ở các nhạc cụ nên cho là không hay. đó là đây tín hiệu còn về đây loa cũng tương tự nếu dây quá lởm thì nó sẽ làm thay đổi trở kháng gánh, lúc này tải sẽ thay đổi làm cho các thông số của tầng khuyêch công suất cũng bị thay đổi.

Tóm lại dây rẻ tiền nếu đảm bảo chất lượng thì âm thanh ra cũng chả có gì khác dây đắt tiền, và dây đắt tiền thì tốt hơn dây rẻ tiền trên góc độ nào đó và cũng như bạn gì nói nó sẽ theo kiểu nồi nào lắp vung ấy đồ đắt tiền thì dùng dây đắt tiền thì sẽ hợp hơn.

thanhyk

Well-Known Member

Theo em thì chắc chắn dây khác nhau thì cho âm thanh khác nhau, nhưng khác nhau không nhiều và hay hay dở thì thử mới biết, và cũng phụ thuộc thể loại mà chúng ta nghe giống như các thiết bị khác (cdp, amp, loa...chẳng hạn) phù hợp với thể loại nhạc. Giả dụ dây dẫn là đồng 99,99% sẽ mắc hơn đồng 99% rất nhiều lần nhưng sự thay đổi âm thanh không đáng kể dù là 'tai của Dơi' cũng khó phát hiện. Do vậy để thay đổi chất âm một cách cụ thể, rõ ràng và đáng đồng tiền bát gạo thì em thay đổi cdp, amp hoặc loa. Trong đó em đánh giá thay đổi cdp có tác dụng rõ rệt nhất (ở đây xem như thiết bị, nguồn nhạc, setup đã phù hợp với nhau). Việc nói rằng dây này kém hơn dây kia phần lớn rơi vào 2 yếu tố: 1. Dây không hợp với dàn và thể loại nhạc. 2. Bộ dàn (bao gồm nguồn nhạc, setup) quá hiend nên dây mắc tiền dễ phân biệt sự chi tiết hơn dây rẻ tiền. Đa phần chúng ta vướng vào vấn đề 1. nhiều hơn, với vấn đề 2. dù sự khác biệt âm thanh giữa dây rẻ tiền và mắc tiền không lớn nhưng chẳng ai muốn mất sự đồng bộ (tất cả mọi thành phần của dàn đều 'đỉnh' như nhau).
Bác nào không tin thì thử thay cdp với thay dây dẫn sẽ biết ngay...

smallgent

Well-Known Member

Theo tiêu đề thì đổi dây chất âm ra có khác rõ đấy. Mình đã test dây 10-20 chục ngàn / mét sang dây vài chục ngàn / mét rồi qua vài trăm ngàn / mét trên cùng 1 bộ giàn thấy sự khác biệt rõ lắm. Sự khác biệt này sẽ còn khác nhiều nếu như thay đổi dây tín hiệu.

Khi đã có bộ giàn mà bạn thích rồi thì ưu tiên thay đổi dây tín hiệu trước cho đến khi chất âm không thể hay hơn nữa thì chuyển qua thay đổi dây loa. Cứ như thế cho đến khi cái tai bạn "lên" thì bước tiếp là nâng cấp bộ giàn mới thôi.

mrnguyenhd

Cách đơn giản so sánh dây 10k và dây 10tr sẽ thấy ngay.Theo tai trâu của em thì em nghe dây cùi ở nhà và dây khoảng 5tr của ông bạn thì nghe khác nhau rồi :D( em nghe đèn ,bán dẩn thì chưa biết).

trangchodom

Well-Known Member

Tóm lại dây rẻ tiền nếu đảm bảo chất lượng thì âm thanh ra cũng chả có gì khác dây đắt tiền, và dây đắt tiền thì tốt hơn dây rẻ tiền trên góc độ nào đó và cũng như bạn gì nói nó sẽ theo kiểu nồi nào lắp vung ấy đồ đắt tiền thì dùng dây đắt tiền thì sẽ hợp hơn.
bác coi lại chỗ in đậm, có những loại dây tín hiệu khác nhau, tầm tiền không chênh nhau bao nhiêu, khi nghe cho chất âm khác nhau một cách rõ rệt phân biệt chỉ trong vòng 1 vài phút nghe. Vấn đề là gu nghe của mình thích chất âm nào để chọn loại dây nào cho phù hợp. Còn nói thật dây tín hiệu vài trăm ngàn mà nói hay thì em xin chịu thua.

salentg

Re: Ðề: Dây loa có thực sự thay đổi đc chất lượng âm thanh

Theo em thì dây mắc tiền chỉ có tác dụng với Analog, còn tín hiệu số thì có lẽ như nhau, mắc hơn vì nó đẹp hay bền hơn thôi.

Chuẩn luôn nhé, bên mình cũng đang cung cấp thiết bị âm thanh đó

gvnth

Active Member

Trước đây mình vẫn dùng dây tín hiệu mua từ khá lâu, jack nakamichi còn dây của hãng nào cũng không biết luôn. Hôm qua, kiếm được cọng Kimber Hero, làm mấy cái RCA ngon lành về tự lắp, lúc vợ về, mở cái CD Phú Quang vợ thích nghe. Đang nấu cơm, vợ quay sang hỏi: Anh vừa mua đĩa mới à, nghe hay hơn cái đĩa cũ nhà mình...

Bin-K

Well-Known Member

Trước đây mình vẫn dùng dây tín hiệu mua từ khá lâu, jack nakamichi còn dây của hãng nào cũng không biết luôn. Hôm qua, kiếm được cọng Kimber Hero, làm mấy cái RCA ngon lành về tự lắp, lúc vợ về, mở cái CD Phú Quang vợ thích nghe. Đang nấu cơm, vợ quay sang hỏi: Anh vừa mua đĩa mới à, nghe hay hơn cái đĩa cũ nhà mình...

Vợ em hơi hơi giống vợ bác, em thay con Krell 402 bằng đôi Chord 6000 xong, cắm đĩa vào tét, nghe hết bài bả oánh giá "Nghe cái này âm thanh nó bay bay hơn cái cũ anh nhỉ".

Túm lại là có thay đổi hay ko là tuỳ cảm nhận của mỗi người thôi.

islandvt

Banned

EM nghĩ HDMI mới khác biệt nhiều còn dây anaglog ko khác nhìu và cũng ko nhận biết dc vì nó là anaglog mà, còn thiết bị kỹ thuật số thì khác ah theo em nghĩ là vậy

lan806

Well-Known Member

EM nghĩ HDMI mới khác biệt nhiều còn dây anaglog ko khác nhìu và cũng ko nhận biết dc vì nó là anaglog mà, còn thiết bị kỹ thuật số thì khác ah theo em nghĩ là vậy

Bác đọc lộn sách rồi :)

lahabentin

Well-Known Member

Trời đất! Bác nghĩ gì mà ngược ngạo thế ạ? Bàn đến kỹ thuật truyền dẫn tín hiệu Số ( Digital ) và Tương tự ( Analog ) trên dây dẫn dài dòng lắm nên bác search Google giúp nhé! Mình chỉ nói vắn tắt thế này: Dây Analog chênh nhau gấp đôi giá, chắc chắn sẽ cho cảm nhận khác biệt rõ ràng. Ngược lại dây Digital chênh nhau gấp 5 lần giá chỉ mang lại cảm giác an tâm dựa trên niềm tin mà thôi. Có nghĩa cọng HDMI hay Digital cable giá 1 triệu chỉ hơn dây 200 ngàn có mỗi cái bao bì thôi! Vâng, thực tế là thế đấy ạ! Tin hay không là tùy bác!

nqh18

Member

Các bác cho e hỏi dây coaxial phải là 75omh ,nhưng nếu những dây không đúng 75omh thì có bị thay đổi chất âm không ạ?còn dây tín hiệu và dây loa thì có cần xem dây bao nhiêu omh không nhỉ?

...Việc nói rằng dây này kém hơn dây kia phần lớn rơi vào 2 yếu tố: 1. Dây không hợp với dàn và thể loại nhạc. 2. Bộ dàn (bao gồm nguồn nhạc, setup) quá hiend nên dây mắc tiền dễ phân biệt sự chi tiết hơn dây rẻ tiền. Đa phần chúng ta vướng vào vấn đề 1. nhiều hơn, với vấn đề 2. dù sự khác biệt âm thanh giữa dây rẻ tiền và mắc tiền không lớn nhưng chẳng ai muốn mất sự đồng bộ (tất cả mọi thành phần của dàn đều 'đỉnh' như nhau).

Xin lỗi nhưng tôi không hiểu lắm ở dòng in đậm
Bạn có thể giải thích rõ hơn (càng chi tiết càng tốt) như thế nào thì cho là dây ko hợp với dàn và thể loại nhạc?
Thanks.

thanhyk

Well-Known Member

Xin lỗi nhưng tôi không hiểu lắm ở dòng in đậm
Bạn có thể giải thích rõ hơn (càng chi tiết càng tốt) như thế nào thì cho là dây ko hợp với dàn và thể loại nhạc?
Thanks.

Em cho rằng chất liệu dây dẫn có ảnh hưởng đến chất âm (lợi trầm, lợi treble) vì thế âm thanh hay hoặc dở nó phải hợp với dàn. Dây mắc tiền cho chất tiếng sạch và chi tiết. Tuy mỗi dây dẫn cũng là 1 thành phần của bộ dàn nhưng mức độ thay đổi chất lượng âm thanh không đáng kể so với các thành phần chính của dàn như cdp, amp, loa. Vì vậy cá nhân em vẫn quan tâm đến tiêu chí giá thành % của dây dẫn trong bộ dàn. Giả định với dàn hifi (30 - 50 triệu), mức chi cho dây dẫn (tín hiệu và dây loa) khoảng 8-15%, nếu là dàn hiend >100 triệu, mức chi dây dẫn thấp lại khoảng 6-13%. Nếu việc đầu tư cho dây dẫn loại mắc tiền để nói rằng nó làm thay đổi chất âm bộ dàn thì em không thấy rõ ràng bằng việc nâng cấp cdp, amp, loa cho phù hợp. Trong đó theo em thay cdp là thay chất âm rõ ràng nhất. Mọi vấn đề đều có tính tương đối và được xét trong hệ quy chiếu cụ thể (setup bộ dàn hợp cho hay, bao gồm phong ốc), tuy nhiên nếu để đầu tư dây dẫn rất mắc tiền cho dàn rất hiend, em cho rằng giữa dây nguyên chất 99,9999% và 99,99% chẳng có khác biệt đáng kể về âm thanh (cũng bao gồm tính chất lọc nhiễu cực cao so với khá cao), và nó càng không có khác biệt với bộ dàn hifi vì hifi càng không thể hiện được sự khác nhau này. Vd: dây dẫn hợp kim đó tiết diện đồng đêu/ tinh khiết/ chống nhiễu 99,99% trị giá 1.000$, nếu nó được làm thành 99,9999% trị giá lên 5.000$ ngay cả dàn hiend cũng không khác biệt mấy, còn với dàn hifi càng vô nghĩa, néu dùng 5.000$ đó để nâng cấp cdp thì chắc chắn có khác biêt.
Do dây dẫn vẫn là 1 thành phần của dàn âm thanh nên em không bàn tới dây kém chất lượng 500-700k, vì chỉ riêng độ dài 1 căp dây tín hiệu, cặp dây loa và 8 jack cắm đã đat tiêu chuẩn là biết rồi....
Em xin hết.

Bên trên