Deinterlacing!

dhpaul

Well-Known Member
Ðề: Deinterlacing!

Em đồng tình với quan điểm bác YeuNhac, nếu có thể thì nên để nguyên tính chất video khi rip và đưa cho phần cứng hoặc trình chạy media quyết định. Và nếu em không lầm, cách bác Thaischummi làm chính là phương pháp Yadif 2x của VLC thực hiện khi khử quét mành video thì phải.

Chỉnh sửa lần cuối:

edc

Active Member

Thanks bac chủ. Thàng Splash pro, MPC...sử lý rất kém video cut từ DVD thúy nga. Nhưng thằng Power DVD11, TMT5 thì rất ngon.

hquangvn

Member

Progressive thể hiện cảnh động ko thể bằng interlaced (với cùng fps)

Không hiểu bạn có đọc bài viết không mà hình như bạn không hiểu interlace và progressive scan. Nói đơn giản thì video theo chuẩn interlace chỉ coi được trên plasma dùng panel ALiS (interlaced panel) và màn hình loại CRT. Nếu muốn coi trên TV dùng progressive scan (plasma HD đời mới, LCD) thì phải dùng phương pháp deinterlace để loại trừ bị nhòe khi coi, đơn giản chỉ là giải thuật để giải quyết vấn đề xem video interlace trên màn hình dùng progressive thôi.

FPS trong trường hợp này không liên quan.

Không hiểu bạn có đọc bài viết không mà hình như bạn không hiểu interlace và progressive scan. Nói đơn giản thì video theo chuẩn interlace chỉ coi được trên plasma dùng panel ALiS (interlaced panel) và màn hình loại CRT. Nếu muốn coi trên TV dùng progressive scan (plasma HD đời mới, LCD) thì phải dùng phương pháp deinterlace để loại trừ bị nhòe khi coi, đơn giản chỉ là giải thuật để giải quyết vấn đề xem video interlace trên màn hình dùng progressive thôi.

FPS trong trường hợp này không liên quan.

Người ta nói một đằng bác bật lại một nẻo là thế nào???
Với nguồn interlace thật sự (vd PBN hay ASIA 480i 29.97 hình/s) khi deinterlace = phương pháp tách field (TV và đầu HD,... thường dùng) sẽ cho ra 59.94 hình/s gấp đôi so với video Progressive hoặc deinterlace = phương pháp blend gộp field (các chương trình media player trên PC thường dùng)

boykutehp90

Well-Known Member
Mới xem lại bài này và tự so sánh screen videoclip giữa 2 bản, em xin mạn phép hỏi bác TQN bác thấy chất lượng clip của em có đạt yêu cầu "deinterlace" không?

Ảnh của bác:

Ảnh của em:

Ảnh của bác:

Ảnh của em:

Mega - Google Drive - Kiwi6

Bên trên