Địa chỉ ăn chơi phè phỡn tại Hà Nội

Ðề: Địa chỉ ăn chơi phè phỡn tại HN !

Không thì vòng về Hàng Cân làm cốc chè Xanh, sen, thạch, Trân châu đúng kiểu cũng ngon chả kém.

Cái này được đó, mình cũng hay ăn. Mùa này quán sẽ có 1 bát nước thơm ướp hoa nhài, lần nào ăn cũng xin thêm tí hehe.
Mình chỉ ăn duy nhất 1 loại: xanh sen thạch, không dừa.
Sen ninh rất nhừ, dẻo mà không bở. (Hi vọng không bị dùng mấy loại hóa chất phụ gia thực phẩm bán bên Hàng Buồm).
Mùa đông có bánh trôi tàu và chè đỗ đen nóng nhưng không thích mấy.
Đúng kiểu chè cổ truyền Hà Nội chứ không bị nhầy nhầy nhớt nhớt như chè Huế hay chè Sài Gòn.

hieuhadong

Active Member

Vắng có 1 buổi chiều mà bà con chém xôm kinh :)), ai biết chỗ nào cứ rao hết lên đây rồi mời a e đến những chỗ đó thưởng thức là okie =))

Nghé

Active Member

Bây giờ chú Nhok tổng hợp các thông tin chính xác, bổ ích lên trang nhất cho anh em có việc gì cần có thể khảo sát qua trang đầu là có đầy đủ thông tin rồi :D

hdd-hdp

p/s : lão Mèo la liếm tởm phết =))
E là e kết mê mệt cái món lòng =P~, nhưng ko có tiết hơi chán :(, à, thế có .... dồi lợn ko nhể =P~, mấy nữa làm 1 chuyến du hí đêm đê ;;)
Tổ chức ... off đêm cho hội này là hợp lý nhất =))
La liếm phố phường là nghề của em buổi tối mà nị. 1 tháng thì chỉ 5 tối ở nhà xem Thời sự thôi, còn đâu thì ra đường hít thở cái không khí của cuộc sống mưu sinh nơi vỉa hè của người HN. Quen Chưn rồi, không đi thì bứt rứt bực mình lắm cơ! hihihihi
Dồi cũng có nhé! Dồi thì Rán hoặc Luộc hoặc cho vào cháo kèm miếng Tiết. Ngon thì cũng ngon dưng mà ăn uống trên phố thì nó cũng đắt đỏ hơn 1 ít so với mọi nơi. :D
Hôm nào tối kêu gọi mấy ông quanh đấy đi chén 1 bữa đi chú Kiu ơi! Mịa, nhắc đến lại thấy thèm thèm cái vị mắm tôm nhiều chanh mới chết chứ lị...hic

Cái này được đó, mình cũng hay ăn. Mùa này quán sẽ có 1 bát nước thơm ướp hoa nhài, lần nào ăn cũng xin thêm tí hehe.
Mình chỉ ăn duy nhất 1 loại: xanh sen thạch, không dừa.
Sen ninh rất nhừ, dẻo mà không bở. (Hi vọng không bị dùng mấy loại hóa chất phụ gia thực phẩm bán bên Hàng Buồm).
Mùa đông có bánh trôi tàu và chè đỗ đen nóng nhưng không thích mấy.
Đúng kiểu chè cổ truyền Hà Nội chứ không bị nhầy nhầy nhớt nhớt như chè Huế hay chè Sài Gòn.

Đúng đấy bác ạ! Chè làm kiểu Truyền thống, Đõ xanh chỉ xay vỡ 3 vỡ 4 thôi chứ không xay nát ra như chè Miền Nam, ăn nó vẫn lật sật để có cảm giác nhai. Trân châu thì bột lọc bọc với dừa tươi, cắn ra nó dẻo dẻo mà lại ngầy ngậy giòn giòn mới thích chứ. Sen thì đảm bảo Ninh nhừ, bở tơi nhưng vẫn còn nguyên hạt chứ không bị nát, chứng tỏ là ninh có kĩ thuật tốt và đúng kiểu. Nước Sen ngọt nhưng không sắc và mát. :D
À, các bác nhớ ăn buổi tối nhé vì buổi tối mới đúng chuẩn, buổi chiều là Cô cháu bán, trình độ vẫn chưa cao bằng bà Cô buổi tối. Cô này có đứa con gái cũng Xinh xắn lắm. Hè năm ngoái vẫn còn bảo mình là có muốn làm con Dế cô không mới kinh chứ nại :D:D:D

Chè Mười Sáu, nhắc tới lại thấy thèm xôi chè và cốm xào. Hàng này chấm điểm được hai món đó.

Chè 16 Ngô Thì Nhậm ăn cũng chuẩn, vị nó hơi khác chè xanh ở Hàng Cân nhưng mà cũng chả kém mấy, hơi nhạt hơn 1 tí và có thêm cốt dừa nếu thích. Cốm xào thì chuẩn rồi. Thêm món bánh Chín tầng mây như hồi xưa ae mình đi học phải bắn dây chun để đổi ý, hay phết. Ở đó còn mấy món tiêu chuẩn nữa là bánh Trôi bánh Chay, xôi Vò, chè Con Ong...nhưng mà cũng tùy từng mùa mới có! hehehe

Mà lạ, cứ nhắc đến ăn uống là đầu mình nó lại nhiều thông tin thế nhỉ? Chắc lâu rồi nên nó ngấm từ lúc bé, giờ mà không ở HN chắc chết quá, nhớ lắm cơ! Ăn uống Ở Vỉa hè tuy nó không được vệ sinh cho lắm dưng mà cũng là cái thú và thói quen của người HN từ bao nhiêu lâu nay rồi đâm ra cũng chả sợ gì. Giờ thỉnh thoảng thấy 1 số em, 1 số anh cứ bứoc vào quán là chê ỏng chê eo nhiều khi cũng thấy ngứa mắt muốn chửi cho mấy câu: Thấy bẩn sao còn vào thế? Chả biết Văn minh đến đâu? hơ hơ hơ
Cứ nhắc đến Chén là lại thấy thèm ăn là thế nào nhỉ? Làm thế nào bây giờ đây??? One Way.......!

donho75

Chè hả, bác nào nhà ở Phố cổ thì cũng biết ngay cái Mẹt chè bán trên phố Hàng Bồ, bên trong là một nhà bán bún Ngan rất nổi tiếng nay đã chuyển qua Hòe Nhai. Chè đỗ đen ăn bằng bát khi mùa đông đến(chè nóng), ăn bằng cốc mùa hè. Xôi chè thì khỏi chê và cuối cùng cái em muốn anh em thử là Chè tổ ông và chè đậu xanh quấy. Nếu gia đình bạn sống ở Hà Nội đã lâu, cái đặc trưng, cái truyền thống , nét văn hóa của chè cũng sẽ khác rất nhiều. Chè tổ ông và chè đậu xanh quấy mỗi lần ăn đều gợi lại một cái gì đó rất hoài cổ của Hà Nội xưa.

donho75

Chè Mười Sáu, nhắc tới lại thấy thèm xôi chè và cốm xào. Hàng này chấm điểm được hai món đó.

Cốm , cái món em cực khoái vào tháng 8 tháng 9. Xưa còn có cốm Làng Vòng, giờ không còn nữa.Tuyệt nhất em thích Cốm xào, cốm xào sao phải dẻo nhưng không bị nát khi cắt, không bị cứng khi để lâu, ngọt vừa phải. Cốm xào khác hẳn bánh cốm các bác nhé. Nếu ai có đám hỏi thì bánh cốm ở 11 Hàng Than lại là lựa chọn số 1. Ông em kể, từ thời Pháp thuộc đã có Bánh cốm Nguyên NINH ở Hàng Than rồi. Kinh tế thị trường, các nhà khác mới bắt chước nhà số 11 này làm để bán phục vụ cưới hỏi !

Nhok

Nhok sẽ edit lại trang 1 khi nào nhiều nhiều một chút , mọi người vào góp bão góp gió nữa đi nào ;))

Chỉnh sửa lần cuối:

weibonbon

Member

Chắc là vẫn thế Kiu ạ , cách đây cỡ hơn 1 tháng em vẫn ăn là 25K/ bát

Gần đó có cả Xôi Cua :D chưa bao giờ ăn thử , ngoài ra còn có xôi chim ( ở trên đường đi ra chùa Phật Tích =)) ) khá là ngon =))

Bây giờ đã là 30k rồi Nhok à.
Mà chưa thấy ai nhắcc đến bánh cuốn cà cuống ruốc tôm ở hàng cót (hay hàng gà ý nhỉ) quán gần ngã tư, cạnh gốc cây to. Có thương hiệu, logo đàng hoàng.

Bánh ở đây làm cẩn thận, chau chuốt từng cái, nom ngon mắt và cầu kỳ. Bát đũa được lụa chọn, nước chấm có tinh cà cuống.

Tóm lại là ngon, chỉ mỗi tội hơi ít, ăn 1-2 đĩa vẫn thòm thèm.

Quá thêm tí nữa, lên đường hàng than, qua chỗ mấy cửa hàng bán bánh cốm cho các anh chị lỡ bước quá đà phải bỏ cuộc chơi, là đến ngã năm cắt Nguyễn Trường Tộ- Hòe Nhai, rẽ tay phải một tẹo về phía đê sẽ thấy quán bánh cuốn phái bên trái đường (cạnh cổng sau chùa Hòe Nhai) quán này trông không lịch bịch như hàng gà, nhưng ăn cũng tàm tạm, giá bình dân hơn.

À mà còn quán ăn ở Yên Ninh nữa,...Nhưng thôi để bác khác rì viu vậy.

nico2010

Các pác có bào giờ lên Ngõ Chợ Đồng Xuân mum mum không: Hủ tiếu, Phở tiếu, Bún_Miến Cua, lương,ốc, ếch.... bánh trái...chè cháo....Cái Chợ bé tẹo mà khối thứ ăn ra phết.... Nhưng khi ngồi ăn cẩn thận không Chuột ăn lại mình đấy.
Cứ ngồi phía trong là thể nào cũng thấy dưới chân có những Chàng chuột bụng nặng chĩu đang luồn qua chân, rùi gặm những đôi chân mà thịt trắng hếu...xoạp...xoạp...!

Các pác có bào giờ lên Ngõ Chợ Đồng Xuân mum mum không: Hủ tiếu, Phở tiếu, Bún_Miến Cua, lương,ốc, ếch.... bánh trái...chè cháo....Cái Chợ bé tẹo mà khối thứ ăn ra phết.... Nhưng khi ngồi ăn cẩn thận không Chuột ăn lại mình đấy.
Cứ ngồi phía trong là thể nào cũng thấy dưới chân có những Chàng chuột bụng nặng chĩu đang luồn qua chân, rùi gặm những đôi chân mà thịt trắng hếu...xoạp...xoạp...!
Thế chắc là có cả món thịt chuột giả cầy rồi !!! ;))

hdd-hdp

Bánh Cuốn Thịt ở Hàng Gà là Bánh cuốn Thanh Vân, Còn ở Hàng Cân là ...Nhung, em cũng chả nhớ tên lắm. hàng này còn Nổi tiếng hơn hàng Thanh vân kia nhiều vì làm lâu đời rồi.
Ở Hàng Than thì có Bánh cuốn bà già, ăn cũng ngon lắm, em toàn ăn ở đấy kèm với Chả Quế và Trứng gà Hấp chín. hihi
Ngoài ra, phái bên chéo đường còn có quán bánh đúc nóng và bánh đúc nguội chấm Tương, có cả Nộm bánh đúc nữa. Quán chỉ bán vào buổi chiều từ 15h trở đi, rất đông, ra chậm là hết. Cuối nồi còn có món Cháy bánh Đúc nữa, ai may mắn ra đúc lúc đó thì thể nào cũng dc chén cái món Giòn giòn giòn ngậy ngậy đó với Thịt và nước mắm chua ngọt kèm rau mùi thơm thơm. Cũng hay.
Bánh cốm Nguyên Ninh thì chuẩn rồi, bình thường để 3 ngày là Thiu nhưng riêng nhà này thì để 1 tuần vẫn Thơm và Dẻo. Chả trách lúc nào cũng đông nhất cái Phố hàng Than. :D
Vào chợ Đêm Đồng Xuân thì không nên vào Ni ạ! Ăn ở đấy dù nhiều món nhưng chỉ Phí tiền thôi vì chả có cái gì ra hồn. Ăn uống vớ vẩn ba lăng nhăng ý mà. hehe
Cuối tháng rồi Khát Lương thèm Lậu hay sao mà Ni đánh Lươn thành Lương thế? hay là đói nên...Lẫn?! hehehe
Nói đến ăn lại thấy thèm thèm, dạo này mình hơi háu ăn hay sao ý nhỉ? hic hic.

viethung888

Well-Known Member

Hôm nay lạc vào cái chỗ này mà nước bọt nuốt ừng ực.....mà tự nhiên lại nổi lên nỗi nhớ nhà nữa...... !!!!!!!!!!

camino1990

Bánh Cuốn Thịt ở Hàng Gà là Bánh cuốn Thanh Vân, Còn ở Hàng Cân là ...Nhung, em cũng chả nhớ tên lắm. hàng này còn Nổi tiếng hơn hàng Thanh vân kia nhiều vì làm lâu đời rồi.
Ở Hàng Than thì có Bánh cuốn bà già, ăn cũng ngon lắm, em toàn ăn ở đấy kèm với Chả Quế và Trứng gà Hấp chín. hihi
Ngoài ra, phái bên chéo đường còn có quán bánh đúc nóng và bánh đúc nguội chấm Tương, có cả Nộm bánh đúc nữa. Quán chỉ bán vào buổi chiều từ 15h trở đi, rất đông, ra chậm là hết. Cuối nồi còn có món Cháy bánh Đúc nữa, ai may mắn ra đúc lúc đó thì thể nào cũng dc chén cái món Giòn giòn giòn ngậy ngậy đó với Thịt và nước mắm chua ngọt kèm rau mùi thơm thơm. Cũng hay.
Bánh cốm Nguyên Ninh thì chuẩn rồi, bình thường để 3 ngày là Thiu nhưng riêng nhà này thì để 1 tuần vẫn Thơm và Dẻo. Chả trách lúc nào cũng đông nhất cái Phố hàng Than. :D
Vào chợ Đêm Đồng Xuân thì không nên vào Ni ạ! Ăn ở đấy dù nhiều món nhưng chỉ Phí tiền thôi vì chả có cái gì ra hồn. Ăn uống vớ vẩn ba lăng nhăng ý mà. hehe
Cuối tháng rồi Khát Lương thèm Lậu hay sao mà Ni đánh Lươn thành Lương thế? hay là đói nên...Lẫn?! hehehe
Nói đến ăn lại thấy thèm thèm, dạo này mình hơi háu ăn hay sao ý nhỉ? hic hic.

không biết các bác đã ăn thử bánh cuốn THANH VÂN chưa nhưng nếu ăn rồi chắc chắn sẽ quay lại lần sau, và từ bỏ các chỗ khác. Đấy thực sự gọi là bánh cuốn, ngon từ cái hành khô (tự phi lấy ) đến nước mắm chấm, Nhân bánh thơm mùi nấm với mọc nhĩ, vỏ mỏng đều không có vị chua của gạo xay. Thêm 2 miếng chả quế nữa là đủ vị, mỗi tội hơi đắt hơn các chỗ khác, nhưng dù gì cũng là NGON nhất HÀ NỘI theo cảm nhận của em .

DHN_HD

Member

Bác đã ăn thử bánh cuốn bà Hoành ở phố Tô Hiến Thành chưa. Đặc chất bánh cuốn Thanh Trì ngày xưa. Cuối tuần nào mình cũng đưa Gấu mẹ vĩ đại với ku nhóc nhà mình đi ăn ở đó.

Em là người lao động nên hay để ý chỗ nào rẻ và nhiều là em nhớ :D
Vậy em xin đóng góp vài chỗ ! ( Không biết bây giờ còn buôn bán không ) :))
Sinh viên - Nhà ăn SV A15 Đại học Bách Khoa ( Phố Tạ Quang Bửu - Chỗ này cơm ngon nếu đến muộn ăn lại càng rẻ càng ngon vì lúc đấy chỉ còn cháy của nồi gang xin thêm nước thịt và nước rau - Giá khoảng 1500 VND vào năm 2001 - Một suất cơm SV thời điểm ấy khoảng 3000 VND ) Tính ra bây giờ khoảng 7000 VND
- Nhà ăn SV Cao Đẳng Du lịch Hà Nội ( Phố Hoàng Quốc Việt - Chỗ này cơm ngon thức ăn có đồ thực Tập của SV khoa nấu ăn nên nhiều khi đến ăn sớm khoảng 10h sáng có cả sơn hào hải vị - Có thẻ SV trường thì chỉ tính tiền cơm trắng và tiền rượu )
Người lao động - Quán Cơm trưa chiều phố Vũ Lợi , Ngõ Yên thái , Cơm 10 Đình ngang ...vvv.v.

dangnhuquynh

em là em hổng có tin các quán mà các lão đưa lên đây đâu nhé. Tính em nó cứ phải có tý thực tiễn. Ai đưa quán nào lên phải dẫn em đi ăn em mới tin "Thông cảm là tính giống Cụ Tào Tháo" heeeeeeeeeee

tieuthieugia

Well-Known Member

hum nào ra HN em đi hết tửng nơi ...bực

tusontay

Huyền Thoại

em là em hổng có tin các quán mà các lão đưa lên đây đâu nhé. Tính em nó cứ phải có tý thực tiễn. Ai đưa quán nào lên phải dẫn em đi ăn em mới tin "Thông cảm là tính giống Cụ Tào Tháo" heeeeeeeeeee
Lão Quyềnh nhắc đến mà ko xin phép là có hôm cụ đuổi ho chạy ko kịp đó! =))=))=))
E cũng giống lão Quyềnh có thực tế mới thấy ngon!

Bên trên