Đọc và ngẫm: Mourinho - kẻ phản diện vĩ đại!

dungdt2

Mình là fan bóng đá nói chung và mình thích những con người dám sống với bản chất, sống thật với những cảm xúc. Bài viết này là một chút cảm xúc sau thất bại ở C1 của Real, bài viết về Mourinho. Vì thế nó là quan điểm cá nhân của mình, các bác đọc có thể comment thoải mái nhưng trên cơ sở xây dựng và lịch sự.
Thank all....

Đọc và ngẫm: Mourinho - kẻ phản diện vĩ đại!

Có lẽ đa số bạn đọc báo bongda.com.vn đã ít nhất một lần nghe đến hai chữ Tào Tháo, một con người đã đi vào huyền thoại với những chiến tích vĩ đại và thói đa nghi để đời của mình. Tuy nhiên hình ảnh của Tào Tháo lại luôn bị xem thường và là biểu tượng của sự dối trá, của thói vô liêm sỉ. Sự thật thì điều này đúng hay sai?

Lịch sử Trung Quốc có rất nhiều hào kiệt, đặc biệt là thời xuân thu chiến quốc với năm trăm nước chư hầu tranh quyền đoạt lợi từ một diện tích đất rộng lớn, nhiều tài nguyên phong phú. Tào Tháo nổi lên sau khi dẹp loạn khăn vàng và Đổng Trác, ông kiểm soát gần như toàn miền Bắc Trung Quốc lúc bấy giờ. Song lịch sử sau này thì chỉ biết đâm chọc, xoáy sâu vào thói đa nghi, những hành động tàn sát những kẻ chống mình của Tào Tháo.

Đối với những người luôn xem mình là bậc quân tử thì Tào Tháo chỉ là một tên tiểu nhân, một kẻ vô sỉ không hơn không kém. Song đã có bao nhiêu người dám nhận mình là bậc quân tử làm được như Tào Tháo. Xin thưa trong lịch sử Trung Quốc sau cái chết của Tào Tháo thì chưa từng ai làm được, có chăng chỉ là những hư cấu mang tính huyễn hoặc và ca tụng lấy lòng rẻ tiền mà thôi.

Vậy tại sao lại lấy hình ảnh Tào Tháo xưa cũ để viết về một huấn luyện viên hiện đại là Mourinho? Đúng là sự so sánh nào cũng khập khiễng, song cả hai nhân vật này đều có một điểm chung: cả hai đều là những “kẻ phản diện vĩ đại” của thế giới.

Sống ở trên đời ai cũng muốn mình được công nhận, ai cũng muốn làm người quân tử, không ai muốn bị xem là tiểu nhân. Thế nên trong cuộc sống mới có nhiều người sống bằng…vỏ bọc dối trá và thói đạo đức giả mới lên ngôi. Nhắc đến Mourinho thì ai cũng phải công nhận: đây là vị huấn luyện viên bị phạt nhiều nhất vì những hành động của mình trong nghề huấn luyện viên. Mourinho còn bị xem là một kẻ tâm thần, ngu dốt, thô lỗ, biến thái về giới tính và nhân cách sống có vấn đề…

Có thể những trỉ trích, những nhận xét trên là đúng, nhưng đó là cái đúng phiến diện và là thói “ghen ăn tức ở” của những kẻ tự xem mình là quân tử. Nếu không có Tào Tháo thì lịch sử Trung Quốc có được như hôm nay không? Có được những anh hùng như là Lưu Bị, Gia Cát Lượng hay Triệu Tử Long không? Chắc chắn là không!

Người đời vẫn thường nói “đẹp khoe xấu che” để nói đến cái giả dối, cái hào nhoáng ở bên ngoài mà hàng ngày con người ta vẫn đem ra đi lòe thiên hạ. Tào Tháo với tính đa nghi của mình thì ngược lại, Tào Tháo sống với bản năng và không biết cách che đậy chúng, thế nên mới bị nguyền rủa, đó là sai lầm của ông?!

Quay lại chuyện của Mourinho, ông lúc nào cũng sống bằng cảm xúc thật và dám đứng lên chống lại cả UEFA, ông làm những điều ngược với quy luật “gió chiều nào, ngả theo chiều ấy” của xã hội hiện đại. Hãy nhìn những huấn luyện viên khác ở Anh, Đức, Tây Ban Nha đi, họ khiêm nhường và lịch sự như thế nào khi nói đến UEFA với những mỹ từ được chau chuốt cẩn thận.

Mourinho nói khó nghe đấy, trần trụi đấy nhưng không có ông thì bóng đá có hấp dẫn được như ngày hôm nay không? Tôi dám cá 1 ăn 10 là không đấy! Môn thể thao vua không chỉ đơn thuần là cuộc chiến của những danh hiệu, nó còn là biểu hiện của thế lực kinh tế và chính trị đằng sau mỗi chiến thắng. Ai nói điều này là sai thì hãy nhìn những logo, những cái tên in trên sân vận động, trên đồng phục thi đấu của các câu lạc bộ là sẽ hiểu.

Tôi luôn xem cuộc sống như là một vở kịch, xã hội là một sàn diễn và thù lao phụ thuộc vào bạn diễn như thế nào. Mourinho trong sàn diễn này đóng vai của một kẻ phản diện của xã hội hiện đại, giống như Tào Tháo là kẻ phản diện của thời Tam quốc vậy. Cả hai đều có những chiến tích lẫy lừng, đều giành những chiến thắng oai hùng song cả hai đều bị phủ nhận vì sự “đặc biệt” của mình.

Mourinho đưa những Porto, Chealse, Inter Milan lên đỉnh cao của bóng đá châu Âu, và đó là lý do để ông kiêu ngạo. Sự kiêu ngạo đó sẽ làm những kẻ không có thành tích như ông ngứa mắt, ông trở thành cái gai trong mắt nhiều người nên bị ghét cũng không có gì lạ. Nếu Mourinho sau những thành công đó luôn nói những lời hoa mỹ, những hành động luôn thể hiện được nét lịch lãm, sự nhã nhặn của quý ông thì có lẽ mọi chuyện đã đi theo hướng khác.

Tuy nhiên, dù ông có hành động “đặc biệt” như thế nào thì trên hết ông vẫn là một con người thành công đáng để những huấn luyện viên khác noi gương. Điều đó được chứng minh ở số lượng người hâm mộ ông và chúng tôi xem ông là “kẻ phản diện vĩ đại” của bóng đá hiện đại.

Xin cảm ơn ông: Special one Mourinho

Ký tên: dungdt2

Chỉnh sửa lần cuối:

thangba81

Well-Known Member
Ðề: Đọc và ngẫm: Mourinho - kẻ phản diện vĩ đại!

Hắn chỉ là cái gai trong mắ kẻ phải đối đầu với hắn. chứ còn với người hâm mộ thấy hiếm có người ghét nhất là người yêu bong đá VN.

Angus_Bert

Film critic

Chắc chỉ có fan Barca là dìm Mourinho từ đầu đến cuối chớ những fan của đội bóng thù địch ở các giải mà ông đã đi qua thì mình thấy họ đều kiêng nể Jose. Không phải cớ dưng mà rất nhiều fan MU luôn mong Jose kế vị Sir Alex Ferguson.

ilVietnam

Well-Known Member

Bác Dungdt2 nói có phần đúng và phần chưa đúng.
Bác luôn xem cuộc sống như là một vở kịch điều đó mình đồng tình và đến khi chúng ta chết vở kịch đó của riêng mình mới chấm dứt. Vậy trong vở kịch cuộc sống ai là người đóng vai phản diện và vai chính diện đây, mình nghĩ sẽ không có câu trả lời nào cụ thể giống như trong một vở kịch. Trong bản thân mỗi chúng ta ngoài 2 tính cách thiện-ác thì còn là nhận thức về văn hóa, giáo dục, tôn giáo, luật pháp mà từ đó hình thành nên nhiều quan điểm và thể hiện qua cách cư xử (đối nhân xử thế) trong xã hội của những con người với nhau.
Vậy thì lấy cái gì để biết đc người nào tốt người nào xấu đây? Theo mình nghĩ cũng không có cách nào cụ thể bởi vì đến lúc nhắm mắt xuôi tay thì ta mới rõ chắc chắn bản chất của người đó. Chính vì vậy thay vì tung hô người này sống thật người kia sống giả tạo thì theo mình hãy nhìn nhận họ đã đóng góp những thành quả tích cực gì cho xã hội, với quan điểm của mình là "cái nào ra cái nấy" thì những cái gì tốt đẹp của họ thì chúng ta nên khen học tập theo và những cái gì chưa đúng của họ thì chúng ta nên chê bai lên án điều đó là đương nhiên. Và hãy không nên nhầm lẫn giữa cái tốt và cái xấu trong xã hội phức tạp như bây giờ.

Ngoài những lời nói ở trên từ quan điểm của mình thì mình có tham khảo thêm ở trang web dưới đây:
http://bsphamdoan.wordpress.com/cac-bai-viết-cu/thiện-va-ac/

thangba81

Well-Known Member

Bác luôn xem cuộc sống như là một vở kịch điều đó mình đồng tình và đến khi chúng ta chết vở kịch đó của riêng mình mới chấm dứt. Vậy trong vở kịch cuộc sống ai là người đóng vai phản diện và vai chính diện đây, mình nghĩ sẽ không có câu trả lời nào cụ thể giống như trong một vở kịch. Trong bản thân mỗi chúng ta ngoài 2 tính cách thiện-ác thì còn là nhận thức về văn hóa, giáo dục, tôn giáo, luật pháp mà từ đó hình thành nên nhiều quan điểm và thể hiện qua cách cư xử (đối nhân xử thế) trong xã hội của những con người với nhau.
Vậy thì lấy cái gì để biết đc người nào tốt người nào xấu đây? Theo mình nghĩ cũng không có cách nào cụ thể bởi vì đến lúc nhắm mắt xuôi tay thì ta mới rõ chắc chắn bản chất của người đó. Chính vì vậy thay vì tung hô người này sống thật người kia sống giả tạo thì theo mình hãy nhìn nhận họ đã đóng góp những thành quả tích cực gì cho xã hội, với quan điểm của mình là "cái nào ra cái nấy" thì những cái gì tốt đẹp của họ thì chúng ta nên khen học tập theo và những cái gì chưa đúng của họ thì chúng ta nên chê bai lên án điều đó là đương nhiên. Và hãy không nên nhầm lẫn giữa cái tốt và cái xấu trong xã hội phức tạp như bây giờ.

Ngoài những lời nói ở trên từ quan điểm của mình thì mình có tham khảo thêm ở trang web dưới đây:
– Thiện và Ác
Ngắn mà chuẩn nhỉ!

dungdt2

Các bác cứ bình tĩnh, đây là quan điểm cá nhân của mình. Mình nói Mour phản diện k phải là từ phía mình mà đó là nhận xét của rất nhiều những bình phẩm của các tờ báo, của các nhân vật nổi tiếng thế giới bóng đá.
Đồi với mình phản diện hay ko chưa là vấn đề, miễn là họ sống tốt và có ích là được, còn mình thì cũng nhận...mình là một kẻ phản diện với rất nhiều tật xấu, song đó là mình, k lẫn lộn với ai cả!

ilVietnam

Well-Known Member

Thì mình có chút ý kiến cá nhân thôi mà bác:">

nguyenkim

Well-Known Member

– Thiện và Ác

Thích quan điểm này của bác! Mỗi con người đều chứa cả cái đẹp và cái xấu. Trong từng hoàn cảnh, từng sự việc thì cái đẹp lại có thể là cái xấu và ngược lại. Chỉ là ta nhìn trên khía cạnh nào để chấp nhận nó thôi.

Riêng cá nhân em thì Tào Tháo và Mourinho làm được nhiều điều tốt đẹp cho cuộc sống này. Còn nói về fan thì khó đỡ lắm. Nhưng ai thích Pep thì cũng chưa chắc ghét Mourinho. :D

xiong94

"Tào Tháo là nhà chính trị, quân sự kiệt xuất cuối thời Đông Hán trong lịch sử Trung Quốc. Ông là người đặt cơ sở cho thế lực quân sự cát cứ ở miền Bắc Trung Quốc, lập nên chính quyền Tào Ngụy thời Tam Quốc" (theo Wikipedia) dù ông có là biểu tượng của sự dối trá, của thói vô liêm sỉ thì sử sách cũng phải công nhận ôg là nhà chính trị. quân sự kiệt suất của nhân loại!

xiong94

Còn về Mourinho chắc ai thích xem bóng đá cũng biết về thành tích của ôg. Ôg dẫn dắt F.C. Porto vô địch C1 (dù đc đánh giá thấp), Chelsea F.C. (vô địch PL 2 năm liên tiếp sau gần nửa thập kỉ) và giúp Inter Milan làm nên cú ăn 3 lịch sử (C1, SR A, QQ)... Ôg cũng đang dẫn dắt Real Madrid rất thành công và cơ hội vô địch La Liga 99% sau hơn 3 năm núp dưới bóng Bar

Mac18

Active Member

Gọi là kẻ chinh phục vĩ đại thì đúng hơn :D

Em cũng khoái Mou từ hồi ở Chel, nhưng mà em cá với bác quả này đấy hê hê"Mourinho nói khó nghe đấy, trần trụi đấy nhưng không có ông thì bóng đá có hấp dẫn được như ngày hôm nay không? Tôi dám cá 1 ăn 10 là không đấy".Nếu không có Mou em nghĩ bóng đá vẫn rất hấp dẫn, các trận kinh điển như El clasico bao giờ mà chẳng hấp dẫn, hay là trận Man U vs Man C sắp diễn ra chắc là quá hấp dẫn phải không bác? Em nghĩ Mou chưa đến tầm ảnh hướng lớn như vậy tới bóng đá hôm nay

suameo

Member

Em cũng khoái Mou từ hồi ở Chel, nhưng mà em cá với bác quả này đấy hê hê"Mourinho nói khó nghe đấy, trần trụi đấy nhưng không có ông thì bóng đá có hấp dẫn được như ngày hôm nay không? Tôi dám cá 1 ăn 10 là không đấy".Nếu không có Mou em nghĩ bóng đá vẫn rất hấp dẫn, các trận kinh điển như El clasico bao giờ mà chẳng hấp dẫn, hay là trận Man U vs Man C sắp diễn ra chắc là quá hấp dẫn phải không bác? Em nghĩ Mou chưa đến tầm ảnh hướng lớn như vậy tới bóng đá hôm nay
SKĐ chưa bao giờ kém hấp dẫn nhưng khi có Mou tới Real thì sự thù địch, sự thu hút truyền thông, thu hút fan trung lập vào trận đấu đó lại còn lớn hơn nữa. Cái này mình cá với bác đấy. :D
Mou có thể là chính diện, có thể là phản diện, có thể được coi là vua Midas, cũng có thể được coi là kẻ ngu dốt thô lỗ. Nhưng mình vẫn khoái ổng bất chấp những gì ông bị chỉ trích. Dạo này hay xuất hiện mấy câu như: có tiền có quyền, có tài có quyền, mình thấy đúng với Mou đó chứ :))

thangba81

Well-Known Member

Chuyện này chém đến bao giờ mới hết, nói về tài năng====quá ngon, Câu nói hay===Những j người ta cần 20 năm mới làm được, tao chỉ cần một mùa giải. Nghe câu này có hai vị HLV lão làng độn thổ mãi mối thấy lên

hai_lua_chinh_hieu

Active Member

Thứ nhất : dungdt2 hơi bị nhầm tí nhé ! Tào Tháo là nhân vật thời tam quốc chứ hỏng phải thời Xuân thu chiến quốc nhé.
thứ hai : ở đời này ai quân tử, ai tiểu nhân không thể nào mình đứng trên ý của mình mà phán được. cũng chả ai có thể sống mà làm hài lòng tất cã mọi người, ngay cã Đức Phật còn bị chửi huống chi người phàm :) vì thế mình nghĩ cứ sông không hổ thẹn với lòng mình còn thiên hạ nghĩ sao chả thèm quan tâm, và mình nghĩ Mourinho đang sống mà không hổ thẹn với lòng.
Mình đọc báo thì cuộc sống đời thường của Mourinho cũng rất tốt đó chứ

hunginter

Hay hay ! Ong ta la nguoi thay vi dai

vietnhan158

Tiểu nhân có cái hay của tiểu nhân mà người quân tử không làm được ( Ta thà phụ Người chớ không để Người phụ Ta ).

pannee

Member

Có 2 Mourinho bác ợ. 1 Mourinho tình cảm đến mít ướt (xem đoạn ôm Materazzi khóc thì biết). Và 1 Mourinho đầy kiêu ngạo khi đứng mũi chịu sào. Mourinho nổ vì hồi ở Porto toàn học trò vô danh, đưa chúng nó đi đá C1 thì thầy phải nổ cho trò đỡ cóng chân mà đá. Chứ có Messi, Xavi thì cứ rung đùi mà xem chúng nó đá rồi chờ người ta khen khiêm tốn. Cá nhân em thì chỉ mơ mấy ông VN dẹp cái khiêm tốn đi mà học lấy 1 phần tỉ cái kiêu ngạo của Mourinho này thì đã ko đến nỗi phải tránh vô địch quốc gia để khỏi phải đi đá C1 châu Á.

Bên trên