Đủ 20 bài, em lập thớt cần các bác tư vấn bộ âm thanh!

nam

Em đang muốn mua 1 bộ loa cột+âm ly và đầu Cd khoảng loanh quanh 50tr, em từ trước tới giờ chỉ dùng hometheatre là hết ( gần như ko có khái niệm hay kiến thức gì mấy về bộ môn âm thanh này ) nên cần các bác tư vẫn giúp em có đc bộ giàn máy phù hợp với mức tiền trên.

Em cũng ưa hình thức 1 chút nên em có "tạm ưng" mẫu B&W 703 và 704 ( hôm nọ bạn em còn tư vấn mua Tannoy stirling tww, nhìn đẹp thật nhưng chả có lẽ mua loa về ngồi ngắm, vì thêm cả cái âm-ly và đầu đọc để phù hợp với cặp loa này thì vọt xà quá nhiều do với ngân sách dự kiến 8-} ).Hai model loa này nếu "nghe tạm" nhạc vàng, nhạc tiền chiến cùng kết hợp với xem phim ( ko nhiều ) thì có đc ko các bác?Nếu phối ghép với AVR của Denon có "tạm chấp nhận" đc ko ( vì nếu có dư có thể em sẽ mua thêm loa cho đủ bộ HT nên muốn phối ghép với AVR ), hay phải dùng âm-ly chuyên dụng nghe mới ngon đc???Hai model trên sản xuất tại Anh hay tại nước thứ 3?Các bác có thể cho em giá tham khảo tại thời điểm hiện tại đc ko ( em có lượn mấy nơi bán 2 model này nhưng trên ko web ko ghi giá hoặc có giá nhưng là bài đăng cách đây mấy năm rồi )?Cảm nhận bằng trực quan của em là thế, các bác tư vấn thêm cho em nhé!Tks all!

Chơi cái bộ loa cột này phải công phu & tầm am hiểu cao lắm. Ngần nhà mình có tay hàng xóm chơi, mình thấy ông đầu tư lớn lắm.

tuankhai

Well-Known Member
703 cũng đã vọt rồi bác à. Theo em bác không nên chơi BW, giá của nó bị đẩy lên nhiều quá, không xứng với đồng tiền mình bỏ ra nữa bác à.

vozhanoi

Ðề: Đủ 20 bài, em lập thớt cần các bác tư vấn bộ âm thanh!

Bác chơi 703, 704 mà kiếm Ampli, CD cho ra được chất B&W có lẽ không dưới 100mil đâu, tầm này bác chia 3 thì loa, CD, Ampli mỗi món 15-17 củ còn dư bao nhiêu vào dây nhợ cũng hết. Em đề xuất Monitor Audio RX6 nhẹ nhàng dễ quất (dễ mua và dễ đánh) :))
Ampli tầm tiền này có Marantz 7004 hoặc Rotel gì đó em vừa nhác thấy có bác đang chơi post bài ngay trang 1 bác xem lại xem sao :D

Ah vì bác thích hình thức nên em chỉ giới thiệu mấy dòng loa đời mới thôi nhé, chứ đời cổ đời cũ đồ bờ bãi thì tầm tiền này nhiều mênh mang...

nam

chơi 50 củ là được bộ ngon roài. Em đang tính chơi bộ 25tr thôi :D

Hic hic 50tr mà nó vẫn mênh mang như mấy bác ấy nói đây này bác!:(

Chơi cái bộ loa cột này phải công phu & tầm am hiểu cao lắm. Ngần nhà mình có tay hàng xóm chơi, mình thấy ông đầu tư lớn lắm.

703 cũng đã vọt rồi bác à. Theo em bác không nên chơi BW, giá của nó bị đẩy lên nhiều quá, không xứng với đồng tiền mình bỏ ra nữa bác à.

Bác chơi 703, 704 mà kiếm Ampli, CD cho ra được chất B&W có lẽ không dưới 100mil đâu, tầm này bác chia 3 thì loa, CD, Ampli mỗi món 15-17 củ còn dư bao nhiêu vào dây nhợ cũng hết. Em đề xuất Monitor Audio RX6 nhẹ nhàng dễ quất (dễ mua và dễ đánh) :))
Ampli tầm tiền này có Marantz 7004 hoặc Rotel gì đó em vừa nhác thấy có bác đang chơi post bài ngay trang 1 bác xem lại xem sao :D

Ah vì bác thích hình thức nên em chỉ giới thiệu mấy dòng loa đời mới thôi nhé, chứ đời cổ đời cũ đồ bờ bãi thì tầm tiền này nhiều mênh mang...

Mới mon men, chưa nhảy vào cái anh âm thanh này thôi mà em.............muốn khóc quá!:(( :((.
Các bác vẫn chưa tư vấn rõ cho em là 2 model loa này chơi nhạc vàng và nhạc tiền chiến có "tàm tạm" ko?Và muốn ghép với AVR Denon có đc ko?Còn em vẫn biết rằng nó sẽ phải vọt xà hơn 50tr em dự định rồi!

50 triệu bác nên tính luôn CDP nữa thì chất âm mới xứng đồng tiền, nếu chuyên nghe nhạc "Số" thì nên chọn DAC có chất lượng để nghe nhạc thì mới đạt chất... Hoặc bác tham khảo http://www.hdvietnam.com/diendan/211-truong-le/412201-nhung-bo-dan-stereo-cao-cap.html rồi đầu tư thêm 1 CDP hoặc http://www.hdvietnam.com/diendan/211-truong-le/415206-nhung-bo-dan-stereo-mau-tam.html

Vậy là em lại phải tính toán và cân đối tài chính lại 1 lần nữa, thậm chí là nhiều lần nữa rồi! :((

audio&video

Active Member

theo em tiêu trí chọn loa bác cho biết những dòng nhạc bác thích nghe ,và khung phòng tầm bao nhiêu anh em tư vấn kỹ cho bác nếu trên 25m với sở thích nhạc nhẹ trữ tình vocal...bác tham khảo moniter RX8 ghép với marantz Pm 7004 CDP 6003 .còn nếu bác thấy thích chất âm B&W 704 thì bác tham khảo thêm đồ đánh rotel POW 1582 ghép với PRE 1550 bác nhé!

khoainhac

Em đang muốn mua 1 bộ loa cột+âm ly và đầu Cd khoảng loanh quanh 50tr, em từ trước tới giờ chỉ dùng hometheatre là hết ( gần như ko có khái niệm hay kiến thức gì mấy về bộ môn âm thanh này ) nên cần các bác tư vẫn giúp em có đc bộ giàn máy phù hợp với mức tiền trên.

Em cũng ưa hình thức 1 chút nên em có "tạm ưng" mẫu B&W 703 và 704 ( hôm nọ bạn em còn tư vấn mua Tannoy stirling tww, nhìn đẹp thật nhưng chả có lẽ mua loa về ngồi ngắm, vì thêm cả cái âm-ly và đầu đọc để phù hợp với cặp loa này thì vọt xà quá nhiều do với ngân sách dự kiến 8-} ).Hai model loa này nếu "nghe tạm" nhạc vàng, nhạc tiền chiến cùng kết hợp với xem phim ( ko nhiều ) thì có đc ko các bác?Nếu phối ghép với AVR của Denon có "tạm chấp nhận" đc ko ( vì nếu có dư có thể em sẽ mua thêm loa cho đủ bộ HT nên muốn phối ghép với AVR ), hay phải dùng âm-ly chuyên dụng nghe mới ngon đc???Hai model trên sản xuất tại Anh hay tại nước thứ 3?Các bác có thể cho em giá tham khảo tại thời điểm hiện tại đc ko ( em có lượn mấy nơi bán 2 model này nhưng trên ko web ko ghi giá hoặc có giá nhưng là bài đăng cách đây mấy năm rồi )?Cảm nhận bằng trực quan của em là thế, các bác tư vấn thêm cho em nhé!Tks all!

Chào bác ,
Với ngân sách 50T nếu mua bộ dàn chỉ dùng cho nghe nhạc vàng , nhạc tiền chiến...thôi thì có lẽ là qua ổn . Đề cử : JBL L 100 ghép với Luxman 68A hoặc Marantz 99 ; Loa AR 2ax ghép với ampli đèn ; Pioneer CS 88a ghép với Sansui 5000x hoặc nếu muốn đẹp theo kiểu hiện đại tí thì dùng dòng loa cột của Châu âu v.v...
Nhưng nếu bác muốn vừa nghe nhạc vừa xem phim cho hay thì với ngân sách 50T là chưa đủ . Có lẽ chỉ vừa lòng với việc nghe nhạc cũng tạm được , xem phim cũng khá thì có thể mua loa B&W 704 , 703 ( hàng đã dùng rồi ) ghép với ampli đa kênh của Rotel RSX- 1058 .

nam

Re: Ðề: Đủ 20 bài, em lập thớt cần các bác tư vấn bộ âm thanh!

theo em tiêu trí chọn loa bác cho biết những dòng nhạc bác thích nghe ,và khung phòng tầm bao nhiêu anh em tư vấn kỹ cho bác nếu trên 25m với sở thích nhạc nhẹ trữ tình vocal...bác tham khảo moniter RX8 ghép với marantz Pm 7004 CDP 6003 .còn nếu bác thấy thích chất âm B&W 704 thì bác tham khảo thêm đồ đánh rotel POW 1582 ghép với PRE 1550 bác nhé!

Em nào đã đc nghe cái anh 703 hay 704 nó hát hò đâu bác, em cũng đã nhờ 1 người bạn chơi âm thanh tư vấn, nhưng bác ấy lại tư vấn loa tannoy stirling tww, hic bác ấy chơi khó em quá, vì cái loa đó chiếm hết luôn ngân sách em tạm tính rồi, chưa kể đầu tư cho âm-ly và đầu đọc...thấy em than vãn và nói thích mẫu mã của B&W đầu 7 nên bác ấy mới nói thôi vậy chơi 703 hoặc 704 đi!Phòng khách của em 20m bác ạ!

Bác có thể cho em "giá tham khảo" cùng các cấu hình đc ko ạ, tks bác!

nam

Chào bác ,
Với ngân sách 50T nếu mua bộ dàn chỉ dùng cho nghe nhạc vàng , nhạc tiền chiến...thôi thì có lẽ là qua ổn . Đề cử : JBL L 100 ghép với Luxman 68A hoặc Marantz 99 ; Loa AR 2ax ghép với ampli đèn ; Pioneer CS 88a ghép với Sansui 5000x hoặc nếu muốn đẹp theo kiểu hiện đại tí thì dùng dòng loa cột của Châu âu v.v...
Nhưng nếu bác muốn vừa nghe nhạc vừa xem phim cho hay thì với ngân sách 50T là chưa đủ . Có lẽ chỉ vừa lòng với việc nghe nhạc cũng tạm được , xem phim cũng khá thì có thể mua loa B&W 704 , 703 ( hàng đã dùng rồi ) ghép với ampli đa kênh của Rotel RSX- 1058 .

Bác nói tới pioneer làm em nhớ hôm qua ông anh chơi cùng em lại bảo em chơi model 99A nếu thích nghe nhạc mộc!

tuani1

tầm 50 củ thì quá tuyệt rùi bác ah bác cứ ra các siêu thị điện máy thử trực tiếp nghe luôn thích là mua thui

nam

tầm 50 củ thì quá tuyệt rùi bác ah bác cứ ra các siêu thị điện máy thử trực tiếp nghe luôn thích là mua thui

Mua mới thì đơn giản quá rồi bác, quan trọng là nếu với tầm đó tiền thì chất lượng ko thể bằng hàng đã qua sử dụng đc ( em sẽ mua đc model chất lượng hơn với tương đương tiền )!:)

JESSIEBO

Active Member
Mới mon men, chưa nhảy vào cái anh âm thanh này thôi mà em.............muốn khóc quá!:(( :((.
Các bác vẫn chưa tư vấn rõ cho em là 2 model loa này chơi nhạc vàng và nhạc tiền chiến có "tàm tạm" ko?Và muốn ghép với AVR Denon có đc ko?Còn em vẫn biết rằng nó sẽ phải vọt xà hơn 50tr em dự định rồi!
Mới mon men , vậy bác nên nhờ bạn bè hay người quen đi chọ lựa giúp, chứ em thấy bác lại lạc vào Mê cung nữa thôi ạh

nam

Mới mon men , vậy bác nên nhờ bạn bè hay người quen đi chọ lựa giúp, chứ em thấy bác lại lạc vào Mê cung nữa thôi ạh

Tks bác, em cũng đã nhờ 1 người bạn chơi có thâm niên và kinh nghiệm rồi nhưng ..... toàn tư vấn hàng khủng thôi, hết tannoy stirling tww lại đến Mcintosh ls350!:(, thử hỏi 2 model này với cái âm-ly và đầu đọc phù hợp với nó thì ra bao nhiều xiền nữa, mà em thì ngân sách như đã nói với các bác chỉ loanh quanh 50tr thôi!Bác ấy lại còn bảo em chơi cái này phải "lý cố" đấy, em vẫn biết thế nhưng là lần đầu mà chơi như vậy em nghĩ cũng phù hợp, phải chơi dần dần nó mới vỡ ra đc thêm mọi thứ đúng ko bác ( chưa nói đến vấn đề tài chính ).Còn đến cuối ko lựa đc thì có lẽ em sẽ tham khảo và mua mới 1 bộ nào đó với nhiều cấu hình mà các bác đã lên sẵn, phổ thông nhất lại chơi Jamo và AVR Denon thôi!

ngdhieu

Well-Known Member

Em đi ngược lại trào lưu 1 tí.
Theo em nếu mới bắt đầu bác nên bắt đầu bằng cái gì nhẹ chi phí nhất.
VD
1) 1 dàn combo cỡ vừa, giá 2nd giờ khoảng 7~8 triệu có đủ Amp + CD + Loa + tuner và MD.
2) 1 dàn mini combo, giá 2nd từ 1tr7 ~ 4tr2
Nghe thử xem sao cái đã.
Sau khi bác quen và chọn được thể loại nhạc mình thích nghe rồi thì hãy chuyển sang dàn lớn.

Nếu ngay từ đầu đã thích loa cột và ngại thay đổi thì bác hãy ra cửa hàng chọn bộ loa 5.1 nào vừa mắt mình cái đã (em nghĩ tầm 20~25tr là tốt. Sau đó quay lại đây hỏi về ghép nối). Tiếp theo là chọn 1 con AVR 2nd loại có HDMI, tầm giá <20 triệu là đẹp rồi.
Về nguồn phát bác nên tận dụng PC, nghe nhạc lossless đấu cáp optical vào con AVR, thế là bác có bộ dàn đồng bộ, gọn nhẹ sạch sẽ nhà cửa.

Dây kết nối thì có gì dùng nấy, nếu phải đi mua dây thì chọn dây loa tầm 20k/m; dây tín hiệu tầm <200k 1 cặp là được rồi.
Đừng ngay từ đầu vập vào các loại dây hàng khủng sau này xót tiền lắm.

Nếu là em, em sẽ mua ngay 1 bộ 5.1 Klipsh tầm 40~45 tr và 1 con AVR 2nd tầm 10~12tr. He he... Nhưng đây chỉ là cách chơi quái dị của em thôi.

nam

Em cứ loanh quanh luẩn quẩn mãi ko có lối đi nào cả, đầu bốc khói rồi.~X(, chỉ trong vòng mấy tiếng đồng hồ thôi mà em đã có đến mấy cái quyết định.Có lẽ em tạm lùi thêm 2-3 tháng củng cố tài chính để em chơi cặp Tannoy stirling tww thôi, em vẫn nói với bạn em là em mê cái kiểu cổ nhưng sang trọng của cặp loa này.Em quyết nâng dự toán lên tổng 100tr với đủ loa, âm-ly, đầu đọc thì có ổn ko ạ?Các bác cho cấu hình phối ghép tham khảo với căp Tannoy stirling tww trong tầm 100tr nhé, cám ơn các bác nhiều!Xem phim thì em ít xem nên chắc xài tạm bộ HTpanasonic hơn 8tr mà em vẫn đang dùng thôi!

Em post tạm hình cặp loa cho đỡ vật, các bác post thêm cho em mấy tứ còn lại nhé!:D

khanhkun84

Active Member

chưa biết tí gì mà đã định đầu tư 1 bộ 2 kênh 50tr thì là 1 sai lầm đấy bác ạ.
thứ nhất khi đã dấn thân vào con đg 2 kênh thì bác phải xác định rõ bác thíc nghe thể loại nhạc gì nhất
thứ 2 , bác bắt đầu đi kiếm loa và amp , cd ... hợp với thể loại nhạc bác thích.
thứ 3 , bác khi đã xác định đc 2 thứ kia rồi bác nên mua 1 bộ vừa tiền thôi, để trải nghiệm thử đã... dần dần tai, cảm thụ âm nhạc nó lên lever rồi mới tính tiếp.
chứ mua 1 phát cả 1 bộ 50tr luôn là ko nên trong khi thời buổi khó khăn thế này, mua về nhỡ bác nghe ko hợp với gu nhạc của bác, bác bán đi lỗ lắm.
em cũng chả biết gì nhiều, chỉ có vài lời khuyên bác chủ, mong các bác đừng cười chê em.
thân.

nam

chưa biết tí gì mà đã định đầu tư 1 bộ 2 kênh 50tr thì là 1 sai lầm đấy bác ạ.
thứ nhất khi đã dấn thân vào con đg 2 kênh thì bác phải xác định rõ bác thíc nghe thể loại nhạc gì nhất
thứ 2 , bác bắt đầu đi kiếm loa và amp , cd ... hợp với thể loại nhạc bác thích.
thứ 3 , bác khi đã xác định đc 2 thứ kia rồi bác nên mua 1 bộ vừa tiền thôi, để trải nghiệm thử đã... dần dần tai, cảm thụ âm nhạc nó lên lever rồi mới tính tiếp.
chứ mua 1 phát cả 1 bộ 50tr luôn là ko nên trong khi thời buổi khó khăn thế này, mua về nhỡ bác nghe ko hợp với gu nhạc của bác, bác bán đi lỗ lắm.
em cũng chả biết gì nhiều, chỉ có vài lời khuyên bác chủ, mong các bác đừng cười chê em.
thân.

Hic, bác ko đọc rõ rồi, em có nói em nghe nhạc vàng, nhạc tiền chiến đó thôi.Em cũng đã đc 1 người bạn tư vấn cặp loa Mcintosh ls350 hoặc tannoy stirling tww ( chưa tư vấn âm-ly và đầu đọc ), em search thử thấy 2 cặp này tròm trèm 50tr ( thậm chí đắt hơn 1 chút ) nên em hơi cóng với dự trù 50tr cả bộ của em.Nhưng hiện tại thì em đang máu rồi sẽ nâng kinh phí lên 100tr cho cả bộ và phải hoãn cái sự sung sướng lại 2-3 tháng để củng cố tài chính thêm 1 chút nữa!Em cũng xác định sẽ dùng hàng 2nd rồi nên "nếu" có cả thèm chóng chán mà mang đi thanh lý giá chắc cũng ko rơi " quá nhiều" !#:-S

hoangtq

Well-Known Member

KHổ thân bác chủ, ai bảo bác cứ muốn cưới 1 phát là hoa hậu ngay ... :D

Theo như nhiều bác ở trên tư vấn thì bác nên đi từ từ, giờ bác dự bộ dàn năm chục củ thì chơi trước 1 bộ tầm 30 chục thôi, sau này xác định gu ntn rồi nâng cấp tiếp cho đỡ mệt. Mới tư vấn có 2 ngày ngân sách đã lên gấp đôi -> bác hoãn cái sự sung sướng lại thêm 2-3 tháng, dưng mà cứ tình hình bị tẩu ngay từ đầu thế này thì sau 2-3 tháng lúc đó có khi ngân sách nó lại lên bằng cái cam rì thì khổ ... :))

Bên trên