Dự án DAC R2R dựa trên board Soekris.

hungpmu

Active Member
Tính ra rẻ bằng 1/3 cái pre mcintosh hoặc cái DAC khủng.
Quan trọng là với thiết kế xuất âm đèn và biến áp này em xuất thẳng ra pow. Đỡ cả trăm tr tiền pre.
Bây giờ trình độ đẽo của các Audiophile nhà mình quá kinh, không thấy có bảng xếp hạng chứ nếu có chắc VN mình hạng cũng cao.

justbenice

Moderator
Bây giờ trình độ đẽo của các Audiophile nhà mình quá kinh, không thấy có bảng xếp hạng chứ nếu có chắc VN mình hạng cũng cao.
Thực ra VN mình có lợi thế là "tốt tính" và mức sống của người Việt mình thấp nên thi công mọi thứ vẫn khá rẻ. Còn trình độ thì vẫn thua thế giới xa rất xa ở nghiên cứu cơ bản.
Ví dụ con DAC em đang làm, nó tập hợp tất cả những gì tinh túy nhất của giới DIY lại. Trái tim là board R2R Soekris "huyền thoại" của làng DAC, mạch nhận tín hiệu usb là Amanero L.K.S . Xuất âm và pre cũng là những mạch huyền thoại rồi. Board nguồn cũng là những thiết kế tối ưu nhất. Cái mà chúng ta đang làm đó là tinh chỉnh và kết hợp tất cả lại sao cho ra một tổng thể hoàn chỉnh và tốt nhất thôi.

minhhieu2013

Tạm thời chưa có loa tốt và amply tốt để đánh giá nhưng test bằng loa thường + ampli thường thấy tiếng rất chậm rãi, tròn trịa, nền âm tĩnh, tiếng hát rất thật.
Em đang dọn nhà nên chưa gắn đồ của em để test được.
Cặp tụ vàng Jensen sẽ được em thay bằng cặp tụ Jensen giấy CU.
Em vẫn mong tin của bác,nếu không tiện bác có thể mật thư cho em xin tổng chi phí không ạ. như em nhìn bác toàn dùng linh kiện gấu chắc giá cũng ngất ngưởng đây.

cutom

Well-Known Member
Hồi đầu, em thấy dự án của bác là DAM 1121, bây giờ lại là 1021 à?

justbenice

Moderator
Em vẫn mong tin của bác,nếu không tiện bác có thể mật thư cho em xin tổng chi phí không ạ. như em nhìn bác toàn dùng linh kiện gấu chắc giá cũng ngất ngưởng đây.
Trên 30tr bác ạ. Chưa tính bóng. Đấy là version em thấy dùng ổn.
Còn em thì em tự mua biến áp xuất âm và tự cung cấp board Amanero nên kô nhớ khoảng bao nhiêu total.
Nhìn chung mọi thứ đều từa tựa nhau Nhưng có vài món ảnh hưởng lớn tới chất âm ví dụ như :
- Dùng biến áp xuất âm hay kô dùng.
- Dùng tụ xuất âm gì (tụ Jensen Vàng như hình em đang dùng là 3.8tr, em tính nâng lên tụ giấy CU khoảng 5tr)
- Dùng đèn gì.
Mấy cái này tùy nhu cầu người dùng. Cá nhân em thấy phiên bản Basic tầm 36tr (có module Pi và reclock luôn) là ổn lắm rồi.

Chỉnh sửa lần cuối:

minhhieu2013

Còn em thì em tự mua biến áp xuất âm và tự cung cấp board Amanero nên kô nhớ khoảng bao nhiêu total.
Nhìn chung mọi thứ đều từa tựa nhau Nhưng có vài món hưởng lớn tới chất âm ví dụ như :
- Dùng tụ xuất âm gì (tụ Jensen Vàng như hình em đang dùng là 3.8tr, em tính nâng lên tụ giấy CU khoảng 5tr)
- Dùng đèn gì.
Mấy cái này tùy nhu cầu người dùng. Cá nhân em thấy phiên bản Basic tầm 36tr (có module Pi và reclock luôn) là ổn lắm rồi.
Thank bác nhiều ạ, nếu phiên bản Basic có module Pi thì nó tích hơp luôn cả Music server ạ

Chỉnh sửa lần cuối:

justbenice

Moderator
Thank bác nhiều ạ, nếu phiên bản Basic có module Pi thì nó tích hơp luôn cả Music server ạ
Đúng rồi bác.
Nó đây :

chautranthanh

Well-Known Member
Tầm giá này thì bản basic cũng không cao lắm so với chất âm có được bác! hình như cũng dễ nâng cấp sau này phải không bác?

justbenice

Moderator
Tầm giá này thì bản basic cũng không cao lắm so với chất âm có được bác! hình như cũng dễ nâng cấp sau này phải không bác?
Vâng. Tầm giá đó em thấy đó là 1 cái DAC cực ổn rồi. Vì bản chất mạch R2R soekris đã là một mạch DAC quá hay. Tuy nhiên ở mức Basic thì nên dùng xuất âm bán dẫn kô nên dùng đèn. Đèn kéo theo 1 loạt thứ cầu kì tốn thêm nhiều tiền lắm. Muốn để hay hơn bán dẫn thì tốn nhiều :D
Nâng cấp dễ vì như bác thấy toản module ghép trên bản mạch mẹ.

hungpmu

Active Member
Nhìn chung mọi thứ đều từa tựa nhau Nhưng có vài món hưởng lớn tới chất âm ví dụ như :
- Dùng đèn gì.
Vâng, nghiên cứu cơ bản thì chỉ có vài nước lớn mới llamd nổi. Mình thì ứng dụng đúng và phù hợp đã có thể gọi là 4.0 rồi, em đang sợ là đi tắt đón đầu nhưng nhưng lạc đường rồi

hungpmu

Active Member
Vâng. Tầm giá đó em thấy đó là 1 cái DAC cực ổn rồi. Vì bản chất mạch R2R soekris đã là một mạch DAC quá hay. Tuy nhiên ở mức Basic thì nên dùng xuất âm bán dẫn kô nên dùng đèn. Đèn kéo theo 1 loạt thứ cầu kì tốn thêm nhiều tiền lắm. Muốn để hay hơn bán dẫn thì tốn nhiều :D
Nâng cấp dễ vì như bác thấy toản module ghép trên bản mạch mẹ.
30 củ mà có cả DAC và thêm cái Pi nữa là đủ bộ thì thơm quá

justbenice

Moderator
Vâng, nghiên cứu cơ bản thì chỉ có vài nước lớn mới llamd nổi. Mình thì ứng dụng đúng và phù hợp đã có thể gọi là 4.0 rồi, em đang sợ là đi tắt đón đầu nhưng nhưng lạc đường rồi
Em sợ đi tắt đón đầu bị ...xe đụng thui. Haha

chipno

Active Member
Tạm thời chưa có loa tốt và amply tốt để đánh giá nhưng test bằng loa thường + ampli thường thấy tiếng rất chậm rãi, tròn trịa, nền âm tĩnh, tiếng hát rất thật.
Em đang dọn nhà nên chưa gắn đồ của em để test được.
Cặp tụ vàng Jensen sẽ được em thay bằng cặp tụ Jensen giấy CU.
Anh cho anh @giaphongn mượn về thử đi anh. Anh ấy có holo , Gia Huy , Yggdrasil . So sánh hết. Để anh em đi sau còn biết cái nào phù hợp với mình !

giaphongn

Well-Known Member
Anh cho anh @giaphongn mượn về thử đi anh. Anh ấy có holo , Gia Huy , Yggdrasil . So sánh hết. Để anh em đi sau còn biết cái nào phù hợp với mình !
Okay. Đợi thay tụ xong cho hoàn thiện rồi đem đọ sức :D
Holo Spring L2 + SU-1 của em thì bác Thành nghe chán rồi. DAC Giahuy qua một số phiên bản đến phiên bản em đang nghe thì đã lên một tầm cao mới, nhưng hiện tại mới tiệm cận Holo, chỉ còn DAC Yggdrasil Analog 2 thôi. Bác just xúc tiến vụ này hơi lâu :D

Bên trên