Dự án Dâu Tây - Transport nền tảng Raspberry Pi chất lượng cao

lionheart

Member
Em mới xem lại nhớ nhầm là pi ra usb amanero, amanero ra i2s rồi đến dac.

http://www.dimdim.gr/2014/12/the-rasberry-pi-audio-out-through-i2s/

Còn có cái này em mới tìm hiểu không biết có áp dụng được không bác Trung.

Dac R2R bữa trước em được nghe thử khá ấn tượng nó hay đấy mà bác chủ đầu tư mới tầm 500 thôi! bác nào mua chung board soerick gì thì cho em ké với nhé

trung224

Well-Known Member
@lionheart : Bài viết này là nói i2s theo dạng slave mode, chứ nếu dùng master mode như kiểu DAM1021 thì sẽ ko tệ đến thế.

Nhưng cá nhân em, nếu làm DAC Soekris, nhất định sẽ thêm Kali Reclocker (thậm chí cả Isolator) vào giữa Pi và DAM1021. Thằng DAM1021 tiếng là có isolator, có reclocker và chạy ở master mode nhưng tất cả những tính năng đó đều bị giới hạn bởi cái clock Si540. Tay Soren cứ cãi chày cối là clock đấy là đủ nhưng cá nhân em thấy việc chọn Si540 là do vấn đề tài chính của dự án nhiều hơn là lý do kĩ thuật. Với lại, thêm Kali vào nối i2s cũng dễ hơn, đỡ phải lăn tăn.

https://www.amazon.com/clouddrive/s...ncoding=UTF8&mgh=1&ref_=cd_ph_share_link_copy

Nếu em làm Soekris-Pi Music Server thì tối thiểu sẽ làm thế này
Pi-Soekris Music Server.png

Analog stage thì tùy gu, nếu nghe nhạc vocal nhiều thì DHT buffer theo em là ko có đối thủ (mỗi tội bóng ngon cho loại này đắt lòi :( )

Nếu gu nghe trung tính có thể dùng buffer B1 của Nelson Pass (có điều phải đầu tư tụ xuất tốt tốt tí), Salas DCB1 (phiên bản B1 ko dùng tụ), buffer của Goldmund, MBL,..

Phần cấp nguồn cho mấy cái này cũng vô cùng lắm
Ngoài ra muốn đạt cỡ reference chuẩn thì phải chơi hẳn dual mono balanced dùng 2 bo Soekris.

Chỉnh sửa lần cuối:

ko853

Well-Known Member
Em mới xem lại nhớ nhầm là pi ra usb amanero, amanero ra i2s rồi đến dac.

http://www.dimdim.gr/2014/12/the-rasberry-pi-audio-out-through-i2s/

Còn có cái này em mới tìm hiểu không biết có áp dụng được không bác Trung.

Dac R2R bữa trước em được nghe thử khá ấn tượng nó hay đấy mà bác chủ đầu tư mới tầm 500 thôi! bác nào mua chung board soerick gì thì cho em ké với nhé
Bác muốn e soekris quá thì có thể nhờ dịch vụ mua hộ khỏi chờ mua chung chi cho sốt ruột. DV mua hộ tính ra có khi rẻ mà nhanh hơn mua chung đó bác vì mua hộ họ tính phí cao lắm là 10% trong khi nếu tự mua nhập về thường phải đóng thêm 10% VAT/thuế nhập khẩu + phí hải quan là trên 10% rồi. Bên DV họ chuyên nhập hàng nên họ thông quan nhanh và giao hàng nhanh trong khi tự mua hay bị hải quan VN giam hàng. Bác chọn DV xong lên diễn đàn rủ vài ae cùng mua thông qua bên DV đó để có giá mua tốt (5 ng trở lên là soekris giảm giá nhiều rồi).

Em cũng hay mua đồ audio nc ngoài thường mua qua DV hết bác ah.

Hagemi

Active Member
Bác muốn e soekris quá thì có thể nhờ dịch vụ mua hộ khỏi chờ mua chung chi cho sốt ruột. DV mua hộ tính ra có khi rẻ mà nhanh hơn mua chung đó bác vì mua hộ họ tính phí cao lắm là 10% trong khi nếu tự mua nhập về thường phải đóng thêm 10% VAT/thuế nhập khẩu + phí hải quan là trên 10% rồi. Bên DV họ chuyên nhập hàng nên họ thông quan nhanh và giao hàng nhanh trong khi tự mua hay bị hải quan VN giam hàng. Bác chọn DV xong lên diễn đàn rủ vài ae cùng mua thông qua bên DV đó để có giá mua tốt (5 ng trở lên là soekris giảm giá nhiều rồi).

Em cũng hay mua đồ audio nc ngoài thường mua qua DV hết bác ah.
Có những dịch vụ mua hộ nào uy tín bác giới thiệu luôn cho anh em nhé

ac_vna

Active Member
Con tụ này mất ko sao đâu bác nó là tụ lọc dù sao bác cũng dùng nguồn ngoài rồi con tụ này ko còn tác dụng . CPU chưa toi hy vọng vẫn còn a .
Pi3 em cắm nhầm thực sự không dùng được bác ạ.
em làm lại với Pi2 thì đã tách được 3 nguồn độc lập và đã cất tiếng rồi ạ.
Cảm ơn bác.
Ps: em thấy cách này cũng hay, các bác thảm khảo ạ

ko853

Well-Known Member

ko853

Well-Known Member
Pi3 em cắm nhầm thực sự không dùng được bác ạ.
em làm lại với Pi2 thì đã tách được 3 nguồn độc lập và đã cất tiếng rồi ạ.
Cảm ơn bác.
Ps: em thấy cách này cũng hay, các bác thảm khảo ạ
Làm như bác này dễ tiêu cái board quá. Em thấy mấy bác thợ dùng hàn khò, khò phát là lấy ra nhanh ko ý mà.

trung224

Well-Known Member
@ac_vna : Chúc mừng con Pi mới chạy 3 nguồn của bác đã chạy :D

Em chỉ có chút góp ý là dù chưa hoàn thiện, nhưng bác chú ý sao cho dây nối giữa 3 bo cấp nguồn 5V và đặc biệt là 1.8V và 3.3V với RPi ngắn nhất có thể nhé. Mình cấp nguồn ngoài là đã đánh đổi việc cấp nguồn gần tải để lấy nguồn điện sạch hơn. Nên nếu có thể thì nên cố gắng để tải càng gần nguồn càng tốt ạ

trung224

Well-Known Member

linh0983

Well-Known Member
Bác @ac_vna isolator của bác sao có mấy con ốc vít . Của mình 5 chú ko có con nào kể cả board Free cũng ko luôn bác a .

Bên trên