Dự án Dâu Tây - Transport nền tảng Raspberry Pi chất lượng cao

Thanhvo31

Well-Known Member
MM+Digi One so với BossDac+isolator thì sao bác nhỉ

Đang sắp xếp vụ so găng này nhưng điều kiện khó thu xếp giống nhau được như:
Nguồn, OS, dây IC, thẻ nhớ, rồi các thành phần khác của bộ nghe có đủ độ để làm tham chiếu không.

Hiện tôi đang transport từ DigiOne qua MM và TEAC UD-501 mà khó phân biệt quá. (6.6M vs 13.6M)
U_owUs8SYviAqOFDu_VMRDetCBowPcT9zWPMYzXESIzlTjUNzGUP1Bo9HLqsXNTUetTptHJ2xlFq-dKrtEVZp7KRGNNtT_Rmdxh6X3xq0lsEn8AW8vZ54GDMZP5FrHTgS97B0HiX9mMIHtuhLv4D95UYl45kU1Gfj3r6obU1HIZIQjjVk-O_8U3O68gCgBZPXuoqXx-_Psnp4G1MGI2MbPEq1n40qTMk1zNiEomP8Q9p04L0-wjT3ukPZMBfDvg73oBjerUg911LSnTkBLJUJSnWBQ9tZ0kqI6FssHRv6SrlWZuiBpwTsNfiAa879n6zxZC_dYCTPay8T11wdVT1ThD_tQbtwfYlPwyD4jCveSEpOVv485Pdq9sUtPgx983Q2JjQfIRvQk5pGBfkdJtf6BpBMCCfsL8fKyDfzPJSzPGmPRutXk-cpliy8JAUi3Ei78n83t5t-tFbxCSW-MLEPDNxHSEPnJ2RpLnzLYnLcW3SsoH7rupd2bR6EttswIwpWSOxXAk1wBhE5Wx3E62LD0Yc3p2JhTbEPXnC3Xv_yDEurdDIyQ6WOLfqS-H-vqHp8VFbuzZPnGugm3tkj8T32IVDZ4ucOMGx9uBGgLLHI2sBVrZCUKrsgUX5IZvG4fqdybBi_K6qkQGGhqlvMWD5vkd38cgcaVBOb8VdK-E3gT0=w3130-h1760-no

Sẽ báo cáo sau.

Set 1: Nguồn xuyến Bingzi + LM1083Pro Khựa > Pi3 (Rune Ver. 0.4b build 20170229) +thẻ usd sandisk Ultra 32GB> Isolator Allo + nguồn 5V-3A PSU Isreal (của Cubox-i4pro) + Boss DAC + dây IC Audioquest Green > CXA80 Amp

Set 1: Nguồn iFiPower > Pi3 (Volumio Ver. 20170610 mod cho DigiOne) +thẻ usd Transcene C10 32GB> DigiOne Allo + Nhánh 1 + BNC- dây Coax DiY > MM > IS Atlas element > CXA80Amp
Nhánh 2 dây COAX Apton > TEAC UD-501 > dây XLR Dũng Audio > AMP CXA80.

Nối bằng dây LAN qua NAS

Nghe bài The Man Who Sold the World 24-192kHz thì set1 bị ù xì, không nghe nổi, set 2 chạy băng băng.

Chon album ACCUSTIC ARTS - UNCOMPRESSED WORLD VOL.2, cả 2 set trình diễn tốt.

Nhưng mềm mại nhất là TEAC, MM cũng dễ nghe.
BOSS nghe hơi gắt hơn 2 DAC trên.

Tôi sẽ đổi nguồn vào báo cáo lại sau.

G9!

Chỉnh sửa lần cuối:

trung224

Well-Known Member
Em đã bổ sung thêm phương án dùng DigiOne ko cần Isolator cho bài viết theo yêu cầu của bác @Thanhvo31. Tuy nhiên, cá nhân em vẫn ko đồng tình việc cách ly điện sau WM8804 (dẫn đến việc WM8804 vẫn chung ground với Pi), do đó em gọi phiên bản đó là mức cơ bản nhất, dưới mức đề nghị của em. Với mức đề nghị, dùng cả Isolator lẫn DigiOne thì cả WM8804 cũng sẽ được cách ly-

Hagemi

Active Member

Thanhvo31

Well-Known Member
Nhờ bác @trung224 nghiên cứu vụ Airplay Miroring, chuyển hình ảnh từ Iphone, ipad lên màn hình qua Pi với nhé. E thử qua osmc, openelec rồi mà cũng k được. Vợ em cần bật clip lên TV xem cứ kêu mãi :)

Bác là iFAN thì đầu tư luôn hệ sinh thái của nó là MAC, iOS , AppleTV. (https://www.apple.com/tv/)

Bác khỏi mất thời gian với bọn Pi- nguồn mở làm gì.

Bác mua cục này về thì bác gái mê tít luôn. (http://digiworldhanoi.vn/PK-APPLE/p8030/Apple-TV-G4-32GB-Hang-Fpt-Full-VAT.html) 4.3 củ.

Done!

Tuy vậy, bác vẫn có thể theo cách số 5 ở link sau đây:
(https://drfone.wondershare.com/airplay/airplay-without-apple-tv.html)
Part 5: AirPlay Mirroring without Apple TV via Raspberry Pi
Another method by which to mirror iPhone to TV without Apple TV is to use the Raspberry Pi technique. Before you begin with this, fair warning, this method is really quite complex.

Things you need:
  1. A Raspberry Pi
  2. A Wi-Fi dongle or Ethernet cable
  3. A computer
  4. Keyboard and mouse (which can connect through USB)
  5. A Micro SD card (4GB or larger)
  6. TV or an HDMI screen
  7. HDMI cable
  8. Micro USB charger
How to mirror iPhone to TV without Apple TV:
Step 1: Download the Raspbian
Download the Raspbian image. Extract the image from the archive and plug in your Micro SD card to the computer. Format your SD card before proceeding. Write your Raspbian image to the SD card. You can use “Win32DiskImager” or “Nero” to do that. Once the program finishes writing the OS to the SD card, unplug it.

Step 2: Setting up the Pi
Now, you can simply plug your Micro SD card, keyboard, and mouse, Wi-Fi dongle or Ethernet cable, HDMI cable, and the Micro USB charger into the Pi. Once everything is connected, wait for the OS to load. Once it initiates, you can just login with “Pi” as username and “raspberry” as a default password. Post this, you might have to wait for a little for the configuration menu to appear. Now, expand the file system and go to the Advanced Option. Select memory split, and enter 256 before rebooting it. If you are using a Wi-Fi dongle, type “startx” to launch the desktop and then connect to your network. If it is not updated to its latest version, you have to do it manually. To do this, go to command prompt and enter these codes:

sudo apt-get update

sudo apt-get upgrade

sudo rpi-update

Wait for the update. Then reboot your Pi.

Step 3: Install the Software
Enter the following command:

sudo apt-get install libao-dev avahi-utils libavahi-compat-libdnssd-dev libva-dev youtube-dl

wget -O rplay-1.0.1-armhf.deb http://www.vmlite.com/rplay/rplay-1.0.1-armhf.deb

sudo dpkg -i rplay-1.0.1-armhf.deb

Reboot the Pi again.

Step 4: Activate RPlay
Launch the desktop and open the web browser and type http://localhost:7100/admin. The username and password are “admin”. Scroll down to the end of the page and enter the license key. The license key is S1377T8072I7798N4133R.

Step 5: Mirror iPhone to TV without Apple TV
Connect your device to rPlay. On your iDevice, go to AirPlay and select rPlay (raspberry). The mirroring will start and you can now enjoy AirPlay without Apple TV.

Hopefully you now know how to mirror iPhone to TV without Apple TV or how to AirPlay without Apple TV. As you can see, all the different methods have their pros and cons. For example, using the Lightning Adaptor can be simple but also expensive and cumbersome because you’re limited by the wires. AirBeamTV and AirServer are good wireless options, but you’ll have to purchase softwares for both of those, and AirBeamTV is quite confusing regarding its compatibility as well. The Raspberry Pi method is best left to the experts as it’s quite complicated, and there are far easier alternatives out there. Our personal recommendation is that you use dr.fone as it is reliable, simple to use, and free!

Chỉnh sửa lần cuối:

thebluewindows

Well-Known Member
Em đã bổ sung thêm phương án dùng DigiOne ko cần Isolator cho bài viết theo yêu cầu của bác @Thanhvo31. Tuy nhiên, cá nhân em vẫn ko đồng tình việc cách ly điện sau WM8804 (dẫn đến việc WM8804 vẫn chung ground với Pi), do đó em gọi phiên bản đó là mức cơ bản nhất, dưới mức đề nghị của em. Với mức đề nghị, dùng cả Isolator lẫn DigiOne thì cả WM8804 cũng sẽ được cách ly-
Mức đề nghị là RPi ->Isolator của Allo -> DigiOne -> DAC phải ko bác?

lionheart

Member
Các bác nghiên cứu giúp cho cái cầu hình chuẩn rồi anh em group buy một chuyến nhỉ :)

linh0983

Well-Known Member
Phương pháp 3 (phương pháp hardcore nhất, dành cho người có kinh nghiệm) đó là dùng 3 nguồn cấp điện riêng cho 3 điểm 5V, 3,3V và 1,8V trên Pi bằng cách hàn thẳng, bỏ qua hết mạch bảo vệ. Cách này sẽ có lơi thế là bỏ qua được luôn cái SMPS. Nhước thì là phải can thiệp trực tiếp lên Pi.

Dự án Dâu tây của bác Trung khởi xướng được 8 trang hôm nay mình mới biết a . ( tuyệt ) . :mad:
Số là vậy :
Pi3 cắm nhẩm điện toi con SMPS vì ko có lk thay thế nên mình nảy ra ý định lấy board nguồn tháo máy từ CDP ra làm chuột bạch . Nó cũng là nguồn SMPS nhưng nó ko như SMPS nguyên thủy của Pi3 sau vài ngày trải nghiệm mình rất là happy với nó .
Đây là em nó :

Ổn áp bằng IC AN80T54 : Short pin 1 và 4 cho ra 5 áp : 1.8, 3.3, 5, 8 và 12v .

Hàn vào Pi3 sau khi loại bỏ con SMPS nguyên thủy .
( Để xả con SMPS các bác ra cửa hàng DD có khò hổng ngoại chỉ 1 phút là xong an toàn 100% ) .
- 1.8v hàn vào PP9 .
- 3.3v hàn vào PP8 .
- 5v hàn vào PP7 ( tương đương pin 2 và 4 GPIO ) .
- GND hàn vào PP5 ( tương đương pin 6 GPIO ) .

Chuột bạch của mình đây .

Mình mua con CDP xác này 150k . :D:oops:

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Nhờ bác @trung224 nghiên cứu vụ Airplay Miroring, chuyển hình ảnh từ Iphone, ipad lên màn hình qua Pi với nhé. E thử qua osmc, openelec rồi mà cũng k được. Vợ em cần bật clip lên TV xem cứ kêu mãi :)
Bác là iFAN thì đầu tư luôn hệ sinh thái của nó là MAC, iOS , AppleTV. (https://www.apple.com/tv/)

Bác mua cục này về thì bác gái mê tít luôn. (http://digiworldhanoi.vn/PK-APPLE/p8030/Apple-TV-G4-32GB-Hang-Fpt-Full-VAT.html) 4.3 củ.

Done!

Các anh cẩn thận với Airplay Mirroring nhé. Nó có nhiều cái khó chịu lắm, không đơn giản như mình nghĩ là thay thế sợi dây HDMI bằng wireless đâu.

Em đã mua ATV3, dùng với iPad, iPhone, MacBook, PC, laptop... và bỏ xó sau vài tuần thử đủ các kiểu.

Các vướng mắc gồm có: Sai tỉ lệ màn hình, frame rate, chất lượng hình ảnh, kén định dạng của file, vướng phụ đề, bất tiện trong sử dụng...

Nó không phải đơn thuần đẩy tín hiệu video sang TV, mà thật ra là screen recorder, render rồi mới đẩy sang ATV.

Túm lại là cực oải.

Sau đó em mua Android TV box, cũng không hài lòng. Cuối cùng em mua mac mini, cài Windows, cắm vào TV, thì OK cho tới giờ.

Chỉnh sửa lần cuối:

Thanhvo31

Well-Known Member
Mình thì phone hay pad Connect với YouTube trên TV. CHẤM HÉT.
Không mirror, miracast, có 2 cái Chromecast và Audiocast cũng để mốc.

Hagemi

Active Member

Done!

Cách số 5 này em cũng thử rồi nhưng không được cụ ạ. Apple TV trước e cũng có chơi nhưng lại bỏ rồi

trung224

Well-Known Member

linh0983

Well-Known Member
Chắc em cũng sẽ tìm cách mod con 502DAC hoặc xem bọn Allo có custom hộ mình thì chuột bạch luôn là tốt nhất. Chứ mấy cái món clock này mua về tự hàn ghê tay lắm. Vì cái món clock mẫn cảm với nhiệt hơn hẳn mấy cái tụ, trở hay kể cả chip, lại còn là SMD, sơ sẩy cái là đi luôn
Nếu bác Trung định mod clock con 502DAC bác share giải pháp đi mình làm chuột bạch trước a .

trung224

Well-Known Member
Nếu bác Trung định mod clock con 502DAC bác share giải pháp đi mình làm chuột bạch trước a .
Cái này em cũng chỉ nói vậy thôi, chứ thay clock cho 502DAC khó lắm vì kích thước chân cắm của mấy con NDK quá bé, thay clock crystek vào nhất định không vừa. Nên để thay mình sẽ cần một cái bo clock rời để chứa cả hai clock crystek, output ra theo dây coax 50 Ohm. Sau đó mình tháo clock NDK ra, hàn một cái jack U.FL vào thì mới được.

Hoặc đợi thêm tầm dăm tháng nữa, bọn Pi2Design đang định làm một con 502AES bỏ hẳn phần analog out (nên giá sẽ rẻ hơn 502DAC). Em đang đề nghị chúng nó làm sẵn một đường external clock để mình nối bo clock ngoài vào, bọn nó đã chấp nhận. Em thì cứ rung đùi đợi thôi, đến khi nào chúng nó ra bo mới thì mình đổi, cũng phải ít nhất 6 tháng nữa cơ. Trong thời gian đấy thì cứ hài lòng với những gì đang có đã :D

Hagemi

Active Member
Cái này em cũng chỉ nói vậy thôi, chứ thay clock cho 502DAC khó lắm vì kích thước chân cắm của mấy con NDK quá bé, thay clock crystek vào nhất định không vừa. Nên để thay mình sẽ cần một cái bo clock rời để chứa cả hai clock crystek, output ra theo dây coax 50 Ohm. Sau đó mình tháo clock NDK ra, hàn một cái jack U.FL vào thì mới được.

Hoặc đợi thêm tầm dăm tháng nữa, bọn Pi2Design đang định làm một con 502AES bỏ hẳn phần analog out (nên giá sẽ rẻ hơn 502DAC). Em đang đề nghị chúng nó làm sẵn một đường external clock để mình nối bo clock ngoài vào, bọn nó đã chấp nhận. Em thì cứ rung đùi đợi thôi, đến khi nào chúng nó ra bo mới thì mình đổi, cũng phải ít nhất 6 tháng nữa cơ. Trong thời gian đấy thì cứ hài lòng với những gì đang có đã :D
E đăng ký một suất dự án này. Trong thời gian đó e tập trung săn một e DAC rời :D

ac_vna

Active Member
Do có bo mạch cắm nhầm điện áp, nay em cũng thử mod nguồn mà cũng không đơn giản chút nào ạ. Hiện em sơ suất làm mất con tụ nhỏ như hình , em đo thì được khoảng 10uf , không biết thông số thiết kế của nó bao nhiêu vậy các bác, em tính tìm mua một con về lắp lại xem sao ạ. Và con tụ này có quy định chiều hàn không ạ?

linh0983

Well-Known Member
Do có bo mạch cắm nhầm điện áp, nay em cũng thử mod nguồn mà cũng không đơn giản chút nào ạ. Hiện em sơ suất làm mất con tụ nhỏ như hình , em đo thì được khoảng 10uf , không biết thông số thiết kế của nó bao nhiêu vậy các bác, em tính tìm mua một con về lắp lại xem sao ạ. Và con tụ này có quy định chiều hàn không ạ?
Con tụ này mất ko sao đâu bác nó là tụ lọc dù sao bác cũng dùng nguồn ngoài rồi con tụ này ko còn tác dụng . CPU chưa toi hy vọng vẫn còn a .

Bên trên