Dự án Dâu Tây - Transport nền tảng Raspberry Pi chất lượng cao

cuongpol

Chào các bác,
Em mới gia nhập hdvn và mới vô tình biết được bài viết này. Trước hết, cảm ơn bác @trung224 vì bài viết chất lượng, mạch lạc, dễ hiểu, dù em không phải dân điện tử hay diy nhưng đọc tới lần 3 là em hiểu được cơ bản gần hết, thực tế là em đọc tới 8 lần rồi :D:D
Em là người nghiền nhạc nhưng trình cảm nhận còn ở level thấp, cũng có ý định tập tọe diy theo bài hướng dẫn này. Các vấn đề bác trung224 trình bày trong bài em cũng hiểu mà duy chỉ có một vấn đề em vẫn còn lăn tăn nhờ bác trung224 hoặc bác nào giải thích giúp là: Trong bài viết bác có nói để cách ly nhiễu qua đường ground giữa Pi và DAC thì phải dùng hai biến áp cấp nguồn riêng biệt cho hai bo. Tuy nhiên, em nghĩ hai biến áp lại cắm cùng nguồn điện (chung ổ) thì nhiễu nó vẫn lây lan cho nhau thì như vậy không có tác dụng gì ạ.
Mong các bác thông não giúp, kiến thức của em về cái này nó hạn chế lắm nên mong các bác đừng cười :D:D

tong_1503

Active Member
Thẻ mình cài Moode 4.2, Pi có kết nối với màn hình, chuột, bàn phím, có nối với modem wifi, khởi động lên nó chạy một loạt các dòng lệnh xong màn hình tối thui.
Giờ làm sao nữa hả các bác?
Laptop có cài Putty nhưng không biết làm sao lấy địa chỉ IP để vào?
Mong các bác hướng dẫn dùm, mình tay ngang mua về vọc vạch mà không phải dân kỹ thuật nên mù tịt! Cám ơn các bác trên diễn đàn hướng dẫn!
P/s: có bác nào ở Sài Gòn cho mình qua học hỏi chút, cám ơn nhiều nhiều! Mình ở Gò Vấp!

trung224

Well-Known Member
Chào các bác,
Em mới gia nhập hdvn và mới vô tình biết được bài viết này. Trước hết, cảm ơn bác @trung224 vì bài viết chất lượng, mạch lạc, dễ hiểu, dù em không phải dân điện tử hay diy nhưng đọc tới lần 3 là em hiểu được cơ bản gần hết, thực tế là em đọc tới 8 lần rồi :D:D
Em là người nghiền nhạc nhưng trình cảm nhận còn ở level thấp, cũng có ý định tập tọe diy theo bài hướng dẫn này. Các vấn đề bác trung224 trình bày trong bài em cũng hiểu mà duy chỉ có một vấn đề em vẫn còn lăn tăn nhờ bác trung224 hoặc bác nào giải thích giúp là: Trong bài viết bác có nói để cách ly nhiễu qua đường ground giữa Pi và DAC thì phải dùng hai biến áp cấp nguồn riêng biệt cho hai bo. Tuy nhiên, em nghĩ hai biến áp lại cắm cùng nguồn điện (chung ổ) thì nhiễu nó vẫn lây lan cho nhau thì như vậy không có tác dụng gì ạ.
Mong các bác thông não giúp, kiến thức của em về cái này nó hạn chế lắm nên mong các bác đừng cười :D:D

Chào bác,
rất cám ơn bác đã đóng góp ý kiến. Về câu chuyện dùng chung nguồn điện thì em cũng đã nghĩ tới khi bắt đầu dự án này. Sở dĩ em vẫn dùng chung vì lý do sau.

Bản chất của biến áp là đã có cách ly đường ground giữa cuộn sơ cấp và thứ cấp rồi bác ạ. Em còn cẩn thận dùng 2 biến áp khác nhau để ngăn chặn nhiễu cao tần lan truyền chung trong lõi biến áp nữa là đủ. Còn nếu nhiễu cao tần từ mạch Pi chẳng hạn có xuyên qua biến áp theo đường điện dây nóng và dây nguội của biến áp thì cũng không thể truyền sang biến áp kia do sẽ phải theo đường E (earth) đi về thẳng đất (mass tổng) rồi. Em cũng chọn loại biến áp R-Core thay vì biến áp xuyến vì băng thông của biến áp R-Core hẹp hơn sẽ lọc nhiễu qua nó tốt hơn biến áp xuyến.

Dĩ nhiên, nếu cầu toàn hơn thì có thể tách ra, mỗi nhánh dùng vào một đường điện từ công tơ riêng cũng được.

cuongpol

Thẻ mình cài Moode 4.2, Pi có kết nối với màn hình, chuột, bàn phím, có nối với modem wifi, khởi động lên nó chạy một loạt các dòng lệnh xong màn hình tối thui.
Giờ làm sao nữa hả các bác?
Laptop có cài Putty nhưng không biết làm sao lấy địa chỉ IP để vào?
Mong các bác hướng dẫn dùm, mình tay ngang mua về vọc vạch mà không phải dân kỹ thuật nên mù tịt! Cám ơn các bác trên diễn đàn hướng dẫn!
P/s: có bác nào ở Sài Gòn cho mình qua học hỏi chút, cám ơn nhiều nhiều! Mình ở Gò Vấp!
Để lấy IP của Pi thì bác truy cập vào con modem, vào mục cấp phát DHCP sẽ thấy con Pi của bác được cấp IP nào. Hoặc bác có chút kiến thức network thì dùng nmap hay AngryIP scanner sẽ scan ra được IP của con Pi của bác.
Chào bác,
rất cám ơn bác đã đóng góp ý kiến. Về câu chuyện dùng chung nguồn điện thì em cũng đã nghĩ tới khi bắt đầu dự án này. Sở dĩ em vẫn dùng chung vì lý do sau.

Bản chất của biến áp là đã có cách ly đường ground giữa cuộn sơ cấp và thứ cấp rồi bác ạ. Em còn cẩn thận dùng 2 biến áp khác nhau để ngăn chặn nhiễu cao tần lan truyền chung trong lõi biến áp nữa là đủ. Còn nếu nhiễu cao tần từ mạch Pi chẳng hạn có xuyên qua biến áp theo đường điện dây nóng và dây nguội của biến áp thì cũng không thể truyền sang biến áp kia do sẽ phải theo đường E (earth) đi về thẳng đất (mass tổng) rồi. Em cũng chọn loại biến áp R-Core thay vì biến áp xuyến vì băng thông của biến áp R-Core hẹp hơn sẽ lọc nhiễu qua nó tốt hơn biến áp xuyến.

Dĩ nhiên, nếu cầu toàn hơn thì có thể tách ra, mỗi nhánh dùng vào một đường điện từ công tơ riêng cũng được.
Cảm ơn bác nhiều.
Hôm trước em có lấy biến áp R-Core của một bác ở Hà Nội nhưng AC in chỉ có đường L với N mà không có SCN thì liệu có chuẩn không bác nhỉ.

nghiadalat

Well-Known Member
Nhân tiện vụ dây loa, có bác nào đi chung 1 chuyến để trải nghiệm dây của bác do_long_khach tư vấn không. Tất nhiên, nếu có điều kiện phải nghe thử là tốt nhất, nhưng dây này rất hiếm shop ở VN có. Kết hợp với Tây balo reviews khá, kết hợp với dây Inakustik của Đức là dòng rất được đánh giá khá cao mà bác ấy còn cho đi....hihi. Nên em quyết định mua để trải nghiệm. Ds đã có :
1. anhton82.
2. Bác chuong46.
3...
Anh em còn ai có nhu cầu thì đăng kí rồi ta order luôn một thể nhé, cũng chỉ rẻ hơn tí chút, nhưng hô hào cho nó vui.
https://www.partsconnexion.com/DUELUND-81415.html
Em một vé.

trung224

Well-Known Member
@cuongpol : Dây SCN hay còn gọi là screen là dây nối với với lớp chắn nhiễu tĩnh điện giữa sơ cấp và thứ cấp. Khi nối đất nó sẽ có 2 tác dụng, thứ nhất là hoàn thiện việc cách ly tĩnh điện (đảm bảo an toàn) và chắn nhiễu. Nói chung là nên có bác ạ.

cuongpol

@cuongpol : Dây SCN hay còn gọi là screen là dây nối với với lớp chắn nhiễu tĩnh điện giữa sơ cấp và thứ cấp. Khi nối đất nó sẽ có 2 tác dụng, thứ nhất là hoàn thiện việc cách ly tĩnh điện (đảm bảo an toàn) và chắn nhiễu. Nói chung là nên có bác ạ.
@trung224 Cảm ơn bác nhiệt tình giải đáp cho cả người thiếu kiến thức như em.
Em còn một vấn đề nữa nhờ bác tư vấn, nhà em chung cư, có dây nối đất chung vào cả tòa nhà. Nhưng khi thi công điện cậu thợ điện lại không đi dây nối đất tới vị trí đặt loa đài của em, mà giờ cũng không thể kéo thêm dây đến được, nếu muốn chắc phải đục tường với trần ra mất, mà như vậy thì phức tạp quá. Bác có giải pháp nào nối đất trong trường hợp này không ạ, cắm dây nối vào tường nhà có ăn thua gì không. Cảm ơn bác!

thebluewindows

Well-Known Member
EMI FILTER loại Enhanced performance có cải thiện được hơn 15K (74 cent) không bác?
Thật ra lắp vào hệ thống em không phân biệt được hiệu quả khác nhau giữa Standard vs Enhanced performance.
Ban đầu định lắp Standard cho Pi, Enhanced Performance cho DigiOne nhưng case không đủ chỗ nên hiện tại chỉ lắp 1 EMI Standard cho Transport.
Gắn EMI EP cho DAC1 cảm thấy nghe nhạc Việt treble hơi sắc. Để vài bữa em mới đổi lại test xem sao.

Chỉnh sửa lần cuối:

thebluewindows

Well-Known Member
@Thanhvo31 Hnay T7 ở nhà trông con em mới đấu nối tiếp cả EMI EP vào trc EMI STD cho transport thì nghe thấy hay hơn mới chết bác ạ :eek:
Tình hình ban căng là case chật quá, phần nguồn chiếm chỗ 90% .
Filter đang thả tạm vào chỗ trống

Chỉnh sửa lần cuối:

toi511

Well-Known Member
@thebluewindows , @nhatduongaudio : Hôm nay mới thử món này cho "hết thuốc".

Hì hục mãi mới hàn được 2 dây vào DigiOne

+ Thêm lọc EMI Filter FN-2090
+ Cấp nguồn ngoài cho DigiOne.

Mỗi thứ 1 chút, nghe thấy tiến bộ ra phết

Không biết đóng hộp dự án này được chưa?

Y_quUZic_w9cFe6EZScB0EZPNWKjvqcVXh8MSRGiBSxrl-rnJWkZTwUmVOl2o8J4TDGeu1wuPkqEczIik2dLcH9BrJ1_N7qIqEocwa--0TDb9dkSdX0OCBx_pqSSdU_BXwQ-dCC8QJMn4am4FgtArFg8vsKWQINZuYslIYxUNnE8NnGY9D0xSES3v7-aPoVLLMov6a7vQLWxRm11KvxSjPBUTQDGl7M8SlSUhuCJT7Pa2_e58dlgWpbKUw2CCx3Ed6QlmjKiQWw_wq3lSCELfLxEEnWYWuciW7evGdoMIdUkNuzEatH8g0Vp84sPpHJjhFV7RDyj4pDfZLBurAe71Nss2pkgh96pZRz8vMjLVqMEaXqIUkXIlcqIkY9c4ZJT7iO5SF9C35BoMLKkVBVWUJQzlvqj6RBe9-2IhXFEUd7jg-dLhzv_FXpHS2Y1-w2bBoA3nilKRZ9aOQmBHtWL3REu-SU6f8xzYJWysbeaG8iwV91BY9p_dsrSGUo-JaDlcrgURi84yAf8-YOKs9OrB2vMXcBg2VFNRRCO7hrxA7j4zWZakgwjG8ztynj8wz3t0jVmJbb-WA4yDlCLnDvOR6-TQhWrTNGPLBOzsX4HdqTZ7mBz58_sooGpUavlDRANdVcGo189mD_vYLsXuHbIeo0mqlfRA4c5Qg=w3409-h1924-no
Bác cho rm hỏi cục lọc EMI Filter FN-2090 này bác nối sau hay trước biến áp, nếu trước biến áp thì dây nối đất biến áp bỏ không không nối hả bác.

thebluewindows

Well-Known Member
Bác cho rm hỏi cục lọc EMI Filter FN-2090 này bác nối sau hay trước biến áp, nếu trước biến áp thì dây nối đất biến áp bỏ không không nối hả bác.
Em cũng tham khảo trên đây, đấu theo bác @Thanhvo31 , FN-2090 đấu trước 2 cục R-core.
Vì chỗ đặt R-core ở xa jack nguồn nên em đấu dây SCN vào vỏ nhôm chassis (có tiếp mát). FN-2090 chỉ còn chỗ đặt cạnh R-core nên em cũng đấu chân giữa PE vào vỏ nhôm để ko phải đi thêm dây dọc theo chassis.

R-core này nằm trong chassis nên nếu lọc nhiễu của nó thì em nghỉ chủ yếu là che chắn từ trường là chính, ko biết có đúng không?

trung224

Well-Known Member

Bác làm như bác @thebluewindows là đúng đó ạ. Bác nối 2 cực L và N của cục IEC inlet (jack cắm nguồn) với 2 cực L và N ở đầu vào của EMI filter. Rồi nối 2 cực L, N ở đầu ra của EMI filter với biến áp.

Dây SCN của biến áp với cực PE của EMI filter bác nối đến một điểm trên vỏ nhôm chassis, sau đó nối điểm đó ra cực E của IEC inlet là xong.

trung224

Well-Known Member

Bác làm như bác @thebluewindows là đúng đó ạ. Bác nối 2 cực L và N của cục IEC inlet (jack cắm nguồn) với 2 cực L và N ở đầu vào của EMI filter. Rồi nối 2 cực L, N ở đầu ra của EMI filter với biến áp.

Dây SCN của biến áp với cực PE của EMI filter bác nối đến một điểm trên vỏ nhôm chassis, sau đó nối điểm đó ra cực E của IEC inlet là xong.

anhton82

Active Member
Em vừa nhận đc bộ dây loa hôm qua, nghe khá hay trong tầm giá bác do_long_khach ạ. So với dây Inakustik thì em thấy chất âm nó mượt hơn, không bị khô như Inakustik, bass và mid bass tốt hơn, nhưng treble thì lượng hơi ít hơn một tí tẹo. Em mới chơi nên phối Inakustik với X Power Cyrus có lẽ càng lạnh và khô. Cơ bản là rất ổn bác ạ, mỗi tội mã ngoài hơi xấu. Thanks bác đã tư vấn cho 2ae. Bác chuong46 cũng đang chờ dây về để test.

Đính kèm

129.1 KB · Xem: 5
    145.7 KB · Xem: 4
Bên trên