Dự án Dâu Tây - Transport nền tảng Raspberry Pi chất lượng cao

huyspt

Well-Known Member
Kill như nào bác chỉ dùm luôn thì hay quá
Hi bác,
Cách kill thì như sau: bác ssh vào Pi nhé, sau đó từ dòng lệnh Bác gõ lệnh: top, nó sẽ ra kết quả như này:

Lệnh này dùng để liệt kê những process hiện đang chạy, Bác tìm xem có Process là Chromium-browser không, nếu mún tắt process này thì Bác dùng lệnh: kill Pid, e ví dụ:
kill 1155
kill 047
Sau đó Bác dùng lại lệnh top để xem, và bác nghe nhạc thử có khác không nhé.
Nếu bác muốn gỡ luôn thì dùng lệnh: sudo apt-get remove chromium-browser.
Tiện thể cho em hỏi luôn là: e đang tìm tụ tantalum để mod trên Pi như đề nghị từ bác Trung, bác có thể giới thiệu cho e biết chỗ đặt hàng không ạ? e ở Đà Nẵng nên hơi khó tìm.
PS: khi dùng lệnh top để theo dõi, Bác gõ phím "q" để trở về dòng lệnh nhé.

do_long_khach

Well-Known Member
Hình như tôi có đọc ở đâu đó là remove chromium xong, lần sau khởi động Pi chạy ko ổn định?

trung224

Well-Known Member
@tru09x : Hay quá bác, có gì cho em đặt gạch nhé.
Cho em hỏi chút, cái cục DA101C chạy song song với chip isolator có phải để cách ly i2c hay làm nhiệm vụ nào khác?

Ngoài ra, như em thấy nếu bác sắp xếp như trên thì trông như mấy chân GPIO như I2C và I2s BCLK đều nằm ở nhánh sau cách ly? Mong bác giải đáp giúp em cho đỡ lăn tăn

chuong46

Active Member
@ Tru09x: Trong khi mod tụ cho Pi3B, mình làm bay mất con điện trở R4. Bạn có biết trị số của R4 không cho mình xin. Và thêm 1 vấn đề là sau khi tháo tụ C162, đo 2 chân tụ trên bo thấy thông nhau điện trở khoảng 250 Ohm, như vậy là bình thường hay bất thường? các chân tụ khác đều không thông nhau.

tru09x

Well-Known Member
Cho em hỏi chút, cái cục DA101C chạy song song với chip isolator có phải để cách ly i2c hay làm nhiệm vụ nào khác?

Ngoài ra, như em thấy nếu bác sắp xếp như trên thì trông như mấy chân GPIO như I2C và I2s BCLK đều nằm ở nhánh sau cách ly? Mong bác giải đáp giúp em cho đỡ lăn tăn
-*

cục DAC101c để cách li spdif bác ạ, i2s muốn cánh li phải dùng chip isolator 2 chiều như i2c nên tạm thời em vẫn giữ nguyên thiết kế của DIGI ONE, em dùng DA101C để truyền cách li theo chuẩn RS485 SPDIF sau khi qua cách li sẽ sang khớố reclocking.
Đúng là nhánh I2c và i2s nằm ở phía cách ly, nhưng em đã thiết kế các đường này ở lớp botom và có phủ mass chống nhiễu hết, tín hiệu chủ yếu đi ở mặt trên, mặt dưới là đường nguồn

tru09x

Well-Known Member
@ Tru09x: Trong khi mod tụ cho Pi3B, mình làm bay mất con điện trở R4. Bạn có biết trị số của R4 không cho mình xin. Và thêm 1 vấn đề là sau khi tháo tụ C162, đo 2 chân tụ trên bo thấy thông nhau điện trở khoảng 250 Ohm, như vậy là bình thường hay bất thường? các chân tụ khác đều không thông nhau.
tối về em kiểm tra rồi em báo lại bác nhé, giờ em đang đi làm

trung224

Well-Known Member
-*

cục DAC101c để cách li spdif bác ạ, i2s muốn cánh li phải dùng chip isolator 2 chiều như i2c nên tạm thời em vẫn giữ nguyên thiết kế của DIGI ONE, em dùng DA101C để truyền cách li theo chuẩn RS485 SPDIF sau khi qua cách li sẽ sang khớố reclocking.
Đúng là nhánh I2c và i2s nằm ở phía cách ly, nhưng em đã thiết kế các đường này ở lớp botom và có phủ mass chống nhiễu hết, tín hiệu chủ yếu đi ở mặt trên, mặt dưới là đường nguồn

Ok, em hiểu phương án cách ly SPDIF của bác rồi, rất hay đó ạ. Phương án giải quyết vụ i2s từ Pi ở cùng trên nhánh cách ly cũng có vẻ rất ổn.

Tuy nhiên, em vẫn hơi có chút chưa hiểu rõ. Nếu thực hiện theo nguyên lý bác hướng đến
Pi > i2s > i2s/i2c isolator > i2s/i2c (đã cách ly) > WM8805 > SPDIF > SPDIF isolator > SPDIF (đã cách ly) > SPDIF reclocker > SPDIF sạch

Với phương án này, bác phải có 3 bộ nguồn khác nhau hoàn toàn, không chung ground để cấp nguồn cho 3 nhánh cách ly riêng biệt (cho Pi 3x, cho WM8805 và cho phần SPDIF reclocker và clock). Tuy nhiên, trên layout PCB của bác có vẻ em chỉ thấy 2 bộ nguồn, một bộ trước cách ly và 1 bộ sau cách ly. Bác giúp em giải quyết nghi vấn cái

Chỉnh sửa lần cuối:

tru09x

Well-Known Member
Ok, em hiểu phương án cách ly SPDIF của bác rồi, rất hay đó ạ. Phương án giải quyết vụ i2s từ Pi ở cùng trên nhánh cách ly cũng có vẻ rất ổn.

Tuy nhiên, em vẫn hơi có chút chưa hiểu rõ. Nếu thực hiện theo nguyên lý bác hướng đến
Pi > i2s > i2s/i2c isolator > i2s/i2c (đã cách ly) > WM8805 > SPDIF > SPDIF isolator > SPDIF (đã cách ly) > SPDIF reclocker > SPDIF sạch

Với phương án này, bác phải có 3 bộ nguồn khác nhau hoàn toàn, không chung ground để cấp nguồn cho 3 nhánh cách ly riêng biệt (cho Pi 3x, cho WM8805 và cho phần SPDIF reclocker và clock). Tuy nhiên, trên layout PCB của bác có vẻ em chỉ thấy 2 bộ nguồn, một bộ trước cách ly và 1 bộ sau cách ly. Bác giúp em giải quyết nghi vấn cái
Như em đã nói ở trên vụ I2S ISOLATOR RECLOCK phải dùng cách ly 2 chiều cái này liên quan đến đọc và ghi dữ liệu (RECLOCK tức là đọc dữ liệu và ghi clock mới chính xác hơn vào đường I2S) trong trường hợp này Pi là MATER còn Digione là SLAVE, sau khi điều tra vụ này em phát hiện ra lý do mấy anh ALLO không cách li cho i2s mấu chốt chính là ở chỗ này và lí do tại sao KALI RECLOCK của ALLO lại không làm việc với Digione và các DAC có mater clock như BOSS DAC.
Nếu cách li i2s phải xử lý reclock trước rồi mới cách ly, và lúc này các DAC hay DIGI sẽ là SLAVE trong trường hợp này các DAC hay DIGI muốn kết nối được với PI phải loại bỏ RECLOCK trên nó và lấy MATER CLOCK (MCLK) trên I2S RECLOCK

Chỉnh sửa lần cuối:

tru09x

Well-Known Member
DIGI ONE clone hiện tại em vẫn giữ nguyễn cấu trúc giống nguyên bản chỉ có thay đổi 1 chút về mạch ,thay vì cách ly SPDIF quang học bằng chip em sử dụng cách ly bằng biến áp số vì em tin rằng phương pháp này tốt hơn ( các bác cứ hình dung chất lượng âm thanh khi sử dụng XLR hay BNC so với OPTICAL ) tiếp đến là có footprint chờ để nâng cấp Crystal , có đường tín hiệu AES/EBU đường này cũng được chăm chút đặc biệt nhờ xuất tín hiệu qua biến áp số cho nên được cách li hoàn toàn với DIGI ONE

Thanhvo31

Well-Known Member
@tru09x bác cho biết thêm thông tin:
Vụ gắn Pi vào vẫn phải câu dây 1.8V, gỡ chip hả bác? (3.3V với 5V ăn theo GPIO) ?
Nếu đúng vậy tôi vẫn khoái vụ có 1 cái như RAM socket, cắm cai pi compute modul vào. (nguồn cấp thẳng vào chân ""RAM""|, phải tội network (LAN+WiFi phải thiết kế thêm)

Ngân sách cho vụ DigiOne "clone" + DAC PCM1794 Dual Mono có hơn con Katana không bác nhỉ?

trung224

Well-Known Member
@tru09x : Cám ơn bác đã giải thích. Tại em nhìn thấy cạnh cái con DA101C (dùng để cách ly SPDIF như bác nói) có một con chip khác nên em tưởng con chip đó là con chip i2s/i2c isolator để cách ly tín hiệu i2s/i2c từ RPi sang WM8805.

Về phương án cách ly i2s/i2c từ RPi đến WM8805, bác thử ngâm cứu phương án này xem. Bo 502DAC này em nhớ hội chơi Pi này có nhiều người có.

http://www.pi2design.com/uploads/4/8/5/3/48531975/502dac_hw_ref_manual_p4_2.pdf

Theo em hiểu thì ở đây họ dùng con PCM5122 làm con chip đệm hoạt động như Master, còn RPi và WM8805 hoạt động như Slave. Em từng dùng nó với bo i2s/i2c isolator kết nối RPi thấy hoạt động bình thường, không như DigiOne. Nếu có thể kết hợp với việc cách ly và reclock SPDIF sau WM8805 như con DigiOne thì quá ngon

Chỉnh sửa lần cuối:

tru09x

Well-Known Member
@tru09x bác cho biết thêm thông tin:
Vụ gắn Pi vào vẫn phải câu dây 1.8V, gỡ chip hả bác? (3.3V với 5V ăn theo GPIO) ?
Nếu đúng vậy tôi vẫn khoái vụ có 1 cái như RAM socket, cắm cai pi compute modul vào. (nguồn cấp thẳng vào chân ""RAM""|, phải tội network (LAN+WiFi phải thiết kế thêm)

Ngân sách cho vụ DigiOne "clone" + DAC PCM1794 Dual Mono có hơn con Katana không bác nhỉ?
dạ đúng rồi bác. vẫn phải câu đường 1v8

tru09x

Well-Known Member
dạ đúng rồi bác. vẫn phải câu đường 1v8
em thì em không khoái bọn ES90xx này lắm bọn này nếu xét về thông số chắc không con chip DAC R2R nào có thể sánh được nhưng về khoản nhạc tính thì em thấy 1 số dòng chip của CDP như TDA1541 16bit hay dòng ưa chuộng nhất bây giờ là PCM1794 hầu nhừ các CDP chạy SACD đều dùng âm thanh rất hay, bọn này nằm ở giữa 1541 và ES90XX vừa có độ truyền cảm, nhạc tính tốt, vừa có độ chi tiết bóc tách của các chip đời mới
một hình anh lượn nhặt WADIA 581 con này trước em đã từng sửa qua và nghe thử, ẻm nó chạy 4 con PCM1794 mạch xuất tín hiệu chính là 2 cục nhôm đen mà hãng nó hay gọi là Black Box ( hộp đen hay vùng kín gì đó :D:D:D:D)

tru09x

Well-Known Member
@tru09x : Cám ơn bác đã giải thích. Tại em nhìn thấy cạnh cái con DA101C (dùng để cách ly SPDIF như bác nói) có một con chip khác nên em tưởng con chip đó là con chip i2s/i2c isolator để cách ly tín hiệu i2s/i2c từ RPi sang WM8805.

Về phương án cách ly i2s/i2c từ RPi đến WM8805, bác thử ngâm cứu phương án này xem. Bo 502DAC này em nhớ hội chơi Pi này có nhiều người có.

http://www.pi2design.com/uploads/4/8/5/3/48531975/502dac_hw_ref_manual_p4_2.pdf

Theo em hiểu thì ở đây họ dùng con PCM5122 làm con chip đệm hoạt động như Master, còn RPi và WM8805 hoạt động như Slave. Em từng dùng nó với bo i2s/i2c isolator kết nối RPi thấy hoạt động bình thường, không như DigiOne. Nếu có thể kết hợp với việc cách ly và reclock SPDIF sau WM8805 như con DigiOne thì quá ngon
cái này nếu muốn ngâm cứu phải có 1 ẻm phần cứng trong tay nữa bác ạ, với lại phần cứng thôi chưa thể chạy được phải dựa vào driver của nó để làm phần cứng mới chạy, ví dụ digione em dư sức làm được 1 phần cứng gấu hơn nhưng vấn đề là ai viết driver cho nó chạy mới quan trọng

Bên trên