Dự án Dâu Tây - Transport nền tảng Raspberry Pi chất lượng cao

anhton82

Active Member
Đúng vậy mỗi người có một cảm thụ âm nhạc khác nhau người thích vầy người thích khác nhưng trên con đường đi tìm cái phù hợp với mình là cả một biển trời mênh mông. Đấy là những gì em cảm nhận được chia sẽ để tham khảo.
Vâng, vẫn là sở thích và tai nghe riêng của mỗi người. Em chán Boss, giờ lắp lại AirportExpress Mod nguồn 3.3V vào nghe lại thấy thích hơn, tiếng nảy hơn, dày hơn. Con DAC này dùng Chip AK.

Thanhvo31

Well-Known Member
Vâng, vẫn là sở thích và tai nghe riêng của mỗi người. Em chán Boss, giờ lắp lại AirportExpress Mod nguồn 3.3V vào nghe lại thấy thích hơn, tiếng nảy hơn, dày hơn. Con DAC này dùng Chip AK.
Katana mới như thê nào hả bác.
Có vẻ như bom tấn xịt? Trên site chưa mở bán lại.

tru09x

Well-Known Member

file đã chuyển đi, đồng 2OZ phủ đen như hình

Chỉnh sửa lần cuối:

tru09x

Well-Known Member
Em nghĩ chuyện so sanh sự khác biệt phụ thuộc vào nhiều yếu tố lắm ạ, chứ không hẳn do DAC hay amp+loa. Em từng gặp trường hợp bộ dàn cũng không phải rẻ và nghe cũng tạm được, tổng cả amp và loa hơn 2K đô nhưng dùng 2 DAC khác nhau chênh lệch tầm giá đáng kể nhưng khi so chẳng khác mấy. Trong khi sự khác biệt lại rõ ràng khi nghe trên cặp loa kiểm âm còi (tích hợp ampli) giá 300 USD của em.

Kinh nghiệm của em là đối với đồ digital thì hệ thống near-filed (hoặc tai nghe) sẽ dễ thấy sự khác biệt hơn nghe far-field. Hệ thống active hoặc semiactive sẽ dễ thấy sự khác biệt hơn hệ thống passive. Sau đó mới đến chuyện loa+amp.
Theo em là hệ thống phối ghép chuẩn thì khả năng phát hiện cắm rút rất tốt không cứ gì là Mid-End hay Hi-End
còn về thực tế thì đồ Hi_End và đồ Monitor cho khả năng nhận biết cắm rút tốt

anhton82

Active Member
Katana mới như thê nào hả bác.
Có vẻ như bom tấn xịt? Trên site chưa mở bán lại.
Con của em đen quá dùng tầm 1 tháng thìlỗi tiếng lẹt xẹt nghe bé tí, đã thử cắm lại các kiểu ko ăn thua. Đang chờ Allo nó đền bảo hành cho bộ Katana V1.2 + khuyến mại bo ISO 2, + vỏ Acrylic gì đó. Tiếng Katana khá chi tiết, nhưng vẫn hơi mỏng như các Pi DAC nói chung. Em đang tính chơi 1 tg nữa chán có khi chơi DAC rời hãng hoặc có dự án DAC R2R, Buffalo nào hay ho thì theo tiếp.
Em Katana này đen quá dính phốt như Note 7 Samsung nổ pin, vừa ra đã xịt, hiện sau hơn 1 tháng chờ đợi, nó hứa hẹn âm thanh trên bản 1.2 này tốt hơn, chưa biết thế nào. Nhưng con DigiOne Signature mới ra của nó Tây đánh giá khá tốt.
Screen Shot 2018-09-22 at 10.22.04 PM.png

Chỉnh sửa lần cuối:

tru09x

Well-Known Member
Bạn cho ra sản phẩm mới nhớ cho chút review, nếu ngon, giá hợp ví ae HDvietnam chắc sẽ đặt sll. :)) Mình đang nghiên cứu con DAC rời, khi tậu xong sẽ đặt bạn 1 em Maxoption nhé !!!
2 hôm nữa PCB 1541 Reclocking của em về rồi bác nào chới thì hú em nhé, bản này là update của bản trước copy từ Revox B226

tru09x

Well-Known Member
Vâng, nhưng bác có thể khoanh hộ trên hình PCB em đầu ra của con LDO bên nhánh cách ly để nếu cần em câu thẳng dây 3.3V từ pin vào được không ạ.
bên cách ly dùng 7 con LDO untra low noise 3v3 đó bác 6 con 5 chân và 1 con LT3045 cho reclocking đó

tru09x

Well-Known Member
bản này em fix mạnh tay vào phần Crystal so với ALLO digi one, mấy anh ALLO cho 2 con thạch anh chạy 1 lúc ( chân 1 enable của thạch anh luôn cấp nguồn)và enable output clock bằng 2 con 3L553, riêng bản của em tắt trực tiếp thạch anh từ chân enable của từng chú thạch anh nên trong 1 thời đểm sẽ chỉ có 1 con chạy thôi, vì thế nhiễu cũng sẽ bớt đáng kể

tru09x

Well-Known Member
@tru09x : Bác ơi, liệu có adapter cho clock nào để dùng con này thay cho CCHD957 được không nhỉ
https://www.ebay.de/itm/Ultra-low-j...5760-Ultra-precision-Oscillators/222142837645

PS: Em không đọc kĩ, con này là loại 5V
Loại này thuộc loại footprint to nên muốn dùng nó khả năng phải dùng board rời câu giấy đồng trục lên board tiện thể cấp nguồn rời hoặc cách ly luôn thì càng ngon bác ạ

trung224

Well-Known Member
Vậy có nghĩa là giải sử mình cấp 5V cho clock vào 2 chân pin 14 (power supply) và chân 7 (GND) và dùng dây Hirose U.FL để câu từ pin 8 (output) về chân output ở trên bo. Vậy còn pin 1 (enable) thì sẽ thế nào bác nhỉ

tru09x

Well-Known Member
Vậy có nghĩa là giải sử mình cấp 5V cho clock vào 2 chân pin 14 (power supply) và chân 7 (GND) và dùng dây Hirose U.FL để câu từ pin 8 (output) về chân output ở trên bo. Vậy còn pin 1 (enable) thì sẽ thế nào bác nhỉ
enable đã có trên 3L553 phòng trường hợp cách bác chơi clock rời rồi
nếu dùng thạch anh 5v thì phải dùng tụ nối tầng 100p trước khi đưa vào mạch, vì mức TTL của 3v3 là 1.65v còn 5V là 2.75v
loại TCXO này em thấy 3V3 vẫn chạy như thường

Bên trên