Dự án Dâu Tây - Transport nền tảng Raspberry Pi chất lượng cao

tml3nr

Moderator
Cảm ơn bác @trung224 , vậy là giải pháp tốt nhất với em là:
Pi+BossDAC + Micro SD. Nếu tính ra mua cái Micro SD 128GB thì cũng được tương đối nhạc rồi, nghe chán thì lại copy nhạc mới. Vì nhà em là chung cư nên giờ chạy dây LAN thì phức tạp vô cùng.
Em tránh dây lan bằng cách dùng AE bắc cầu wifi. Anh thử xem thế nào.

chuong46

Active Member
@trung224: Khi tiến hành thực hiện Dự án Dâu tây thực tế mới thấy mơ hồ quá. Hỏi Trung224 là khi có Pi3 Phát Nhạc, Pi3 NAD, Laptop để điều khiển thì kết nối cụ thể ra sao? Đoạn nào kết nối bằng dây Lan, đoạn nào bằng Wifi?

tml3nr

Moderator
Bác nói rõ hơn được không ạ, cái này em dốt
Thay vì cắm dây mạng từ router vào pi, em dùng airport expresss (chức năng tương tự cục phát wifi) cắm vào pi bằng dây lan. Cục này nhận wifi từ router rồi phát cho pi

Chỉnh sửa lần cuối:

ko853

Well-Known Member
Ko hơn gì cả, có khi còn thua. Như e là nối cả pi và nas vào router bằng LAN cho nó ổn định hơn wifi.

E thấy nên xài dây LAN có shield để dây LAN ko bị nhiễu. Các bác bảo nếu dùng có shield sẽ lây nhiễu từ router sang. Nhưng cổng LAN của router bằng nhựa chứ đâu phải bằng nhôm như pi hay pc nên ko có chuyện lây nhiễu. Tất nhiên hệ thống phải nối ground để xả nhiễu.

tml3nr

Moderator
Làm vậy thì nó hơn gì so với ko AE hả bác?
Trên bộ của em thì dùng AE bắt cầu wifi, tiếng nó sạch hơn là cắm Pi vào router. Sạch hơn cả khi dùng wifi USB luôn ạ.

Ở nhà em, từ router sang ampli chỉ cách có 3m. Nhưng do cách một lối đi ra balcon nên em tìm cách truyền wireless cho nó tiện. Sau này lại thấy tiếng nó sạch hơn dây nên em theo luôn.

Chỉnh sửa lần cuối:

Thanhvo31

Well-Known Member
@trung224: Khi tiến hành thực hiện Dự án Dâu tây thực tế mới thấy mơ hồ quá. Hỏi Trung224 là khi có Pi3 Phát Nhạc, Pi3 NAD, Laptop để điều khiển thì kết nối cụ thể ra sao? Đoạn nào kết nối bằng dây Lan, đoạn nào bằng Wifi?

@chuong46 thâý bác trăn trở vụ lưu trữ, truyền tải dữ ha
Theo em bác nên cập nhật các khái niệm cơ bản về NAS, Media server, renderer, UPNP, ... rồi chuẩn phương án nào nghe hợp tai nhất nhé:
1) dùng luôn micro SD card chứa OS, mở rộng và chứa nhạc vào đó.
2) dùng USB SSD/HDD hiện có
3) setup NAS, SERVER, UPNP như sau, chú ý là Pi không thích hợp để làm NAS đâu, dùng luôn laptop cũng được.
mtzU_l_Uxkp83ruCsf8YmpuhL9X7Lr7Oc-RoYiiLQ9PJ9Egf9aDkfaXvH669BiSjqjcr-v7_bDoJk6qkW8kGhpJPxeQgsIFdvbN2k4S0nrnXIKVheFfZMgvPhWwK6Ldxpwm8ICZwIe3_ANb7c9ToNwMgkg7vh88Box44jwB_UfcRlfJlXcHLTGLENasw39JrmvvPy6jD9tXJK0ZtLdWYcVP0M-ZQYFPNO-ZTvuJd1XejloaHAMTJjNGQWlrNTF7Y6l29HP88TNvXPEcDUupXRQG3_T_fLN-nN4ng9F20_8xpoIyTXOMcb-P8q9dgtDLCVv2BIV0RXxmoza98AaUCXKI5qJQ7a35_LWqTjq9TxDxI65k_YlWXIY41oY8IC8PFPY2zLluQ7F0yeS96hQyzYygu3F9VTO8UZHTBTlE-5KHPXw3pR70n_SlUX53PAscT9UFfTxVJHDSV3szd3txrQMUj4toLbGrAOIWLrAOZNTd3eyzdykyN00NMl9ExnvFtYNT8qiPAFfBFBah0gYpm0dIcWWUmRdK_cmdrW23Mo8U-Yi-U33Qiv8r-i8jTS2VjBPdb1PoZfbdsSIAshzrA_SfP0xPg1mwbG5cOPBy-cKulehv3oa0UtrDfrA79hNI_r1ny69rWF2drtcilcSNaiPidUe-RAWu8jdphIEHMfMELWMo=w1714-h1567-no

Chỉnh sửa lần cuối:

chuong46

Active Member
@chuong46 thâý bác trăn trở vụ lưu trữ, truyền tải dữ ha
Theo em bác nên cập nhật các khái niệm cơ bản về NAS, Media server, renderer, UPNP, ... rồi chuẩn phương án nào nghe hợp tai nhất nhé:
1) dùng luôn micro SD card chứa OS, mở rộng và chứa nhạc vào đó.
2) dùng USB SSD/HDD hiện có
3) setup NAS, SERVER, UPNP như sau, chú ý là Pi không thích hợp để làm NAS đâu, dùng luôn laptop cũng được.
mtzU_l_Uxkp83ruCsf8YmpuhL9X7Lr7Oc-RoYiiLQ9PJ9Egf9aDkfaXvH669BiSjqjcr-v7_bDoJk6qkW8kGhpJPxeQgsIFdvbN2k4S0nrnXIKVheFfZMgvPhWwK6Ldxpwm8ICZwIe3_ANb7c9ToNwMgkg7vh88Box44jwB_UfcRlfJlXcHLTGLENasw39JrmvvPy6jD9tXJK0ZtLdWYcVP0M-ZQYFPNO-ZTvuJd1XejloaHAMTJjNGQWlrNTF7Y6l29HP88TNvXPEcDUupXRQG3_T_fLN-nN4ng9F20_8xpoIyTXOMcb-P8q9dgtDLCVv2BIV0RXxmoza98AaUCXKI5qJQ7a35_LWqTjq9TxDxI65k_YlWXIY41oY8IC8PFPY2zLluQ7F0yeS96hQyzYygu3F9VTO8UZHTBTlE-5KHPXw3pR70n_SlUX53PAscT9UFfTxVJHDSV3szd3txrQMUj4toLbGrAOIWLrAOZNTd3eyzdykyN00NMl9ExnvFtYNT8qiPAFfBFBah0gYpm0dIcWWUmRdK_cmdrW23Mo8U-Yi-U33Qiv8r-i8jTS2VjBPdb1PoZfbdsSIAshzrA_SfP0xPg1mwbG5cOPBy-cKulehv3oa0UtrDfrA79hNI_r1ny69rWF2drtcilcSNaiPidUe-RAWu8jdphIEHMfMELWMo=w1714-h1567-no

@Thanhvo31: Cám ơn bạn nhiều, đúng là mình còn lăn tăn nên quyết tâm tự trải nghiệm rồi quyết định.
Theo Trung244 thì "Chỉ duy nhất một trường hợp cắm trực tiếp tốt hơn LAN đó là dùng thẻ nhớ để nghe nhạc, tuy nhiên, nếu số lượng nhạc nhiều thì cách này không khả thi."
À, nhưng tại sao dùng Pi làm NAS lại không thích hợp ?

Thanhvo31

Well-Known Member
@chuong46
NAS thì băng thông càng cao càng tốt mà băng thông cổng USB + LAN bị dùng chung nên tối đa lý thuyết = 60MB/s thôi.

Làm 1 chiếc Synology 1-2 ổ đĩa 3-5 triệu.
Thích tự làm thì chọn loại có cổng SATA hay USB 3.0 thích hợp hơn.

Chỉnh sửa lần cuối:

ko853

Well-Known Member
Trên bộ của em thì dùng AE bắt cầu wifi, tiếng nó sạch hơn là cắm Pi vào router. Sạch hơn cả khi dùng wifi USB luôn ạ.

Ở nhà em, từ router sang ampli chỉ cách có 3m. Nhưng do cách một lối đi ra balcon nên em tìm cách truyền wireless cho nó tiện. Sau này lại thấy tiếng nó sạch hơn dây nên em theo luôn.
AE cấu tạo cũng giống router nên nếu AE bác nghe hay hơn router chắc là do AE ít nhiễu hơn. Bác có thể làm bản so sánh các router như bác đã làm cho các USB wifi để ae tham khảo dc ko?

nghiadalat

Well-Known Member
Số nhà em tháng này có vẻ nhọ!
Em nhận Allo Isolator về hí hoáy mãi chưa chịu kêu.
Do board Sigma 11 chỉ cho ra 5v nên nhà phải chơi option kia (cấp qua 502DAC) như hướng dẫn: If no power is fed to isolator, then you can feed your isolator from stage above (max 5.5V) either powered DAC or Kali.
Pi đã chạy, 502DAC cũng báo đúng led nhưng không ra tiếng.
Em mò một lát thì thấy:
For the Primary Side of Digital Isolator Power(3.3V_A side)) will source from RPI(5V) convert to 3.3V through LDO. For the Secondary Side of the Digital Isolator Power (3.3V_B side) will source from the external DC Jack(JP2) or External Battery Connector(J29). And the Isolator will in turn provide 5v/06A using LT3042 and 3.3V using LT3042 LDOs.
Vậy là nó lấy cái nguồn 5v của Pi cho nhánh Primary. Nhánh sau cách ly mới lấy nguồn ngoài.
Mà nguồn 5V của Pi do LT3045 cấp có 500mA thì có đủ để nuôi cả nhánh Primary của Isolator không? tức là nguồn 3X này không nuôi được Allo Isolator?

Thanhvo31

Well-Known Member
@nghiadalat isolator có cái dip switches slave/ master rất hiểm đó. Set đúng master mới hót nhé.
SW5 : 1off- 2on-3off master.
5V nuôi isolator vẫn hót nhưng 24/192 kêu khèng khẹc.:p

Chỉnh sửa lần cuối:

dal33

Active Member
Số nhà em tháng này có vẻ nhọ!
Em nhận Allo Isolator về hí hoáy mãi chưa chịu kêu.
Do board Sigma 11 chỉ cho ra 5v nên nhà phải chơi option kia (cấp qua 502DAC) như hướng dẫn: If no power is fed to isolator, then you can feed your isolator from stage above (max 5.5V) either powered DAC or Kali.
Pi đã chạy, 502DAC cũng báo đúng led nhưng không ra tiếng.
Em mò một lát thì thấy:
For the Primary Side of Digital Isolator Power(3.3V_A side)) will source from RPI(5V) convert to 3.3V through LDO. For the Secondary Side of the Digital Isolator Power (3.3V_B side) will source from the external DC Jack(JP2) or External Battery Connector(J29). And the Isolator will in turn provide 5v/06A using LT3042 and 3.3V using LT3042 LDOs.
Vậy là nó lấy cái nguồn 5v của Pi cho nhánh Primary. Nhánh sau cách ly mới lấy nguồn ngoài.
Mà nguồn 5V của Pi do LT3045 cấp có 500mA thì có đủ để nuôi cả nhánh Primary của Isolator không? tức là nguồn 3X này không nuôi được Allo Isolator?

Bác nhớ để ý cái jumper của 502dac, cho điện nó xuống nuôi cả Isolator nữa. Nếu bác đang chơi nguồn riêng cho 502dac và Pi thì chắc Jumper này đang rút ra?

Bên trên