Dự án Dâu Tây - Transport nền tảng Raspberry Pi chất lượng cao

valst

Member
Em có thừa con pi3 định để làm NAS, tuy nhiên đang nghiên cứu WD hoặc Synology. Kẹt lắm có thể làm con buffalo... :D Nếu muốn dùng pi3, theo em nên nghiên cứu Sparky hoặc bo bác @Thanhvo31 vừa nói.

anhton82

Active Member
@anhton82

NAS chơi loại này nè,
ODROID-HC2 : Home Cloud Two
http://www.hardkernel.com/main/products/prdt_info.php?g_code=G151505170472

Bọn WD cũng có adapter kiểu này. Vấn đề là em đang lưỡng lự chờ con DAC mới của Allo xem review ntn, sau đó có lẽ em hướng đến chơi đồ hãng ( second hand ) xem nó có hơn DIY nhiều ko? DIY để tự sướng với những gì mình làm được thôi, còn nhiều hạn chế bác ạ. Hay là hay trong tầm tiền thôi. Tóm lại, rối bời, rối bời...

dungsin_lqd

Well-Known Member
DIY vui ít mệt nhiều ban đầu rất hứng thú nhưng từ từ rất chán khi gặp vấn đề khó. Lời khuyên chân thành nên chơi đồ hãng tiện và dễ cuối cùng nếu không dùng nữa thì thanh khoản cũng dễ...

anhton82

Active Member
DIY vui ít mệt nhiều ban đầu rất hứng thú nhưng từ từ rất chán khi gặp vấn đề khó. Lời khuyên chân thành nên chơi đồ hãng tiện và dễ cuối cùng nếu không dùng nữa thì thanh khoản cũng dễ...
DIY như kiểu đang yêu đương tán tỉnh các em, còn nhiều điều khám phá, say mê, cái gì cũng phải tự tay mình đưa đón (Do it yourshelf). Đồ hãng như lấy vợ chăm việc nhà rồi, chỉ cần yên cửa nhà thôi, khỏi khám phá. Lúc đấy vợ đi đâu tự đi, đưa đón gì nữa...Hí hí.

anhton82

Active Member
DIY như kiểu đang yêu đương tán tỉnh các em, còn nhiều điều khám phá, say mê, cái gì cũng phải tự tay mình đưa đón (Do it yourshelf). Đồ hãng như lấy vợ chăm việc nhà rồi, chỉ cần yên cửa nhà thôi, khỏi khám phá. Lúc đấy vợ đi đâu tự đi, đưa đón gì nữa...Hí hí.
Quên mất, Hôm vừa rồi có giao lưu với 1 bác ở Hà Nam, bác ấy bảo : Đỉnh cao của DIY là đồ hãng. :)) Hơi chủ quan các bác nhỉ!?!

linh0983

Well-Known Member
Các bác đang dùng 502dac pro cho e hỏi là mức tiêu thụ điện của nó cao ko ah? E cấp nguồn 3 đầu cho raspi và dùng luôn cho 502dac pro thì thấy đèn báo power bị tắt và con lt3045 cấp nguồn 5v cho raspi rất nóng. Vấn đề này ko xảy ra khi dùng với bossDac.
Chú 502DAC pro này tiêu thụ dòng cao bác . Nguồn 3x cấp ko đủ . Bác order isolator ian cho vào giữa là ngon a . ( Vậy 3x chỉ còn cấp mặt dưới thôi mặt trên nguồn khác a ) . :oops:

trung224

Well-Known Member
"Đỉnh cao của diy là đồ hãng" là đúng đó bác, nhưng nếu đồ hãng là loại làm theo tiêu chí "cut cost" để bán được số lượng lớn đem so với đồ diy làm theo kiểu "cost no object" thì điều đó cũng chưa hẳn đã đúng, nhất là trong thế giới đồ audio, trừ một số ít hãng còn lại đều phải bán qua bên trung gian (dealer, distributor) khiến giá luôn đội lên ít nhất 2-3 lần.

Về vấn đề diy, cá nhân em nghĩ chuyện sản phẩm diy đạt chất lượng đến đâu so với đồ hãng phụ thuộc vào cái tầm cũng như mức độ đầu tư vào dự án của cả người thiết kế lẫn người thi công. Nếu bác chọn được thiết kế của 1 người thiết kế giỏi, có sự đầu tư trí lực cao vào dự án, có tính toán, đo đạc cẩn thận qua nhiều lần prototype (chứ không chỉ qua việc chạy mô phỏng) cộng với việc bác đầu tư cho nó đích đáng và thi công cần thận với sự hỗ trợ của dụng cụ đo tốt thì đồ hãng cùng tầm tiền đầu tư em cam đoan không bằng được đâu. Ví dụ rõ nét nhất là là các thiết kế First Watt của cụ Nelson Pass chẳng hạn, dĩ nhiên dòng sản phẩm này chỉ phục vụ loa độ nhạy cao. Đáng tiêc là đa phần các dự án diy đều không có được điều đó. Ngoài thiết kế của cụ Pass thì em thấy còn có những thiết kế của cụ Borbely và một số dự án của EUVL trên diyaudio là đáng theo.

Chỉnh sửa lần cuối:

trung224

Well-Known Member
Cái này em ko rõ lắm vì lúc em dùng 3 bo LT3045 đều đo điện áp lúc khởi động thì không thấy sụt áp đến 10mV. Điều kiện là dây dẫn từ 3 bo trên đến RPi đều ngắn dưới 10cm, và không gỡ mấy con tụ dán C7, C8 (làm nhiệm vụ power supply decoupling) khi mod. Chắc chủ shop làm thế để đảm bảo hoạt động kể cả khi khách hàng dùng dây dẫn dài chăng.

Theo em, kể cả có sụt áp thì cũng không nên cao như thế. Theo em nếu để cẩn thận thì fix điện áp là 2V, 5,2V và 3,5V là vừa rồi.

thebluewindows

Well-Known Member
Các bác cho em hỏi nhờ cái jack DC đực size 5.5mm x 2.5mm chuẩn mua ở đâu?
Trước đây em mod cái nguồn PC để cắm cho HDD box và HDD docking loại 12V thì mua giắc 5.5mm x 2.5mm ở một số CH linh kiện về cắm không vừa (lỗ ở giắc đực bé hơn pin ở giắc cái). Mới đây thì cái Isolator của Allo cũng không vừa với các giắc 2.5mm hay bán ở các CH.
Tất nhiên là em mua cái 5.5mm x 2.5mm chứ không phải 2.1mm mà ko vừa.
Thường thì em hay phải kiếm cái adaptor cũ (mất công chọn và thử) và cắt đoạn dây - giắc ra để nối tiếp.
Các bác có cao kiến gì về cái giắc 5.5mm x 2.5mm ( ở VN) này ko ạ?

anhton82

Active Member
"Đỉnh cao của diy là đồ hãng" là đúng đó bác, nhưng nếu đồ hãng là loại làm theo tiêu chí "cut cost" để bán được số lượng lớn đem so với đồ diy làm theo kiểu "cost no object" thì điều đó cũng chưa hẳn đã đúng, nhất là trong thế giới đồ audio, trừ một số ít hãng còn lại đều phải bán qua bên trung gian (dealer, distributor) khiến giá luôn đội lên ít nhất 2-3 lần.

Về vấn đề diy, cá nhân em nghĩ chuyện sản phẩm diy đạt chất lượng đến đâu so với đồ hãng phụ thuộc vào cái tầm cũng như mức độ đầu tư vào dự án của cả người thiết kế lẫn người thi công. Nếu bác chọn được thiết kế của 1 người thiết kế giỏi, có sự đầu tư trí lực cao vào dự án, có tính toán, đo đạc cẩn thận qua nhiều lần prototype (chứ không chỉ qua việc chạy mô phỏng) cộng với việc bác đầu tư cho nó đích đáng và thi công cần thận với sự hỗ trợ của dụng cụ đo tốt thì đồ hãng cùng tầm tiền đầu tư em cam đoan không bằng được đâu. Ví dụ rõ nét nhất là là các thiết kế First Watt của cụ Nelson Pass chẳng hạn, dĩ nhiên dòng sản phẩm này chỉ phục vụ loa độ nhạy cao. Đáng tiêc là đa phần các dự án diy đều không có được điều đó. Ngoài thiết kế của cụ Pass thì em thấy còn có những thiết kế của cụ Borbely và một số dự án của EUVL trên diyaudio là đáng theo.
Zậy em mới bảo chơi đồ hãng Second hand, chỉ cần có chút hiểu biết chút chút, chọn đồ không quá cũ hợp với túi tiền, tập tành phối ghép..vv là ok. Còn DIY muốn hay thì phải có kiến thức tốt, có "trình" nhất định về điện tử, âm thanh, software..vv ngoài ra phải có sự kiên trì, mất nhiều trí lực, thời gian...vv. Cái nào cũng có cái hay của nó. Và cái cuối cùng em nghĩ dù DIY, hay chơi đồ hãng, cuối cùng là phải "yên tâm" mà nghe nhạc. Tâm an nghe nhạc mới đúng là thưởng thức. Còn lăn tăn, còn loay hoay. Hi hi.
Tay này cũng là một quái kiệt vừa chơi đồ hãng vừa DIY đây các bác :
https://sohoa.vnexpress.net/photo/d...e-chai-cua-ga-dien-choi-am-thanh-3552862.html

anhton82

Active Member
Trước đây em mod cái nguồn PC để cắm cho HDD box và HDD docking loại 12V thì mua giắc 5.5mm x 2.5mm ở một số CH linh kiện về cắm không vừa (lỗ ở giắc đực bé hơn pin ở giắc cái). Mới đây thì cái Isolator của Allo cũng không vừa với các giắc 2.5mm hay bán ở các CH.
Thường thì em hay phải kiếm cái adaptor cũ (mất công chọn và thử) và cắt đoạn dây - giắc ra để nối tiếp.
Bác ở HN thì ra chợ Giời kiếm có đấy. Hoặc xin ai đó có bộ phụ kiện đi kèm của IFI IPOWER em thấy đủ các kích cỡ.

NamkingWIN

Active Member
Chú 502DAC pro này tiêu thụ dòng cao bác . Nguồn 3x cấp ko đủ . Bác order isolator ian cho vào giữa là ngon a . ( Vậy 3x chỉ còn cấp mặt dưới thôi mặt trên nguồn khác a ) . :oops:

E cũng đang chờ tay Ian tung ra isolatorPi 2 đây mà hắn nói phải 2 tuần nữa mới đặt được.

kiennat

Member
Cái này em ko rõ lắm vì lúc em dùng 3 bo LT3045 đều đo điện áp lúc khởi động thì không thấy sụt áp đến 10mV. Điều kiện là dây dẫn từ 3 bo trên đến RPi đều ngắn dưới 10cm, và không gỡ mấy con tụ dán C7, C8 (làm nhiệm vụ power supply decoupling) khi mod. Chắc chủ shop làm thế để đảm bảo hoạt động kể cả khi khách hàng dùng dây dẫn dài chăng.

Theo em, kể cả có sụt áp thì cũng không nên cao như thế. Theo em nếu để cẩn thận thì fix điện áp là 2V, 5,2V và 3,5V là vừa rồi.
Bẩm cụ. Vụ bo NMR cụ đến đâu rồi

Mlab

Active Member
Bác có thể mua đầu chuyển đổi 5.5mm x 2.1mm sang 5.5mm x 2.5mm để dùng ạ?
http://hanoiphukien.vn/nguon-5v-9v-12v-24v/dau-giac-chuyen-nguon-55x25mm.html

thebluewindows

Well-Known Member
Cái này xem phần đuôi giắc em thấy có vẻ dùng cho cáp đồng trục hay sao ấy?
Bác có thể mua đầu chuyển đổi 5.5mm x 2.1mm sang 5.5mm x 2.5mm để dùng ạ?
http://hanoiphukien.vn/nguon-5v-9v-12v-24v/dau-giac-chuyen-nguon-55x25mm.html
Cách này dùng khi muốn giữ nguyên cục adaptor zin thôi. Nhưng tks b đây cũng là 1 giái pháp.

Mlab

Active Member
Cái này xem phần đuôi giắc em thấy có vẻ dùng cho cáp đồng trục hay sao ấy?

Cách này dùng khi muốn giữ nguyên cục adaptor zin thôi. Nhưng tks b đây cũng là 1 giái pháp.
Bác thử mua đầu hàn ở đây xem nhé:
https://shopee.vn/Giắc-nguồn-đực-cái-5.5x2.5mm-5.5x2.1mm-đồng-loại-bắt-vít-sắt-i.15393893.312045657

http://www.usbgiare.com/pin-240/dau-han-dc-5.5x2.5mm-dau-den-1021.html

Bên trên