(Dự đoán) Bản quyền các giải hàng đầu châu Âu mùa 2015-2018 thế nào rồi ?

dhpaul

Well-Known Member
Nói chung có hay không cứ phải thông cáo báo chí chính thức, thậm chí họp báo đủ đại diện ban bệ các bên xác nhận thì mới đảm bảo. Mọi thứ bây giờ chỉ dừng lại ở mức nghe thì biết vậy.

duy5687

Active Member
E chỉ quan tâm la liga sẽ thuộc về ai. Mong là k+ có nó. Chứ các giải khác thì bao nhiu năm vẫn byern, psg, juve vô đối và 3 đội này còn thống trị time dài nữa nên xem được hay ko thì ko quan trọng nữa. Epl, c1 k+ có 2 rùi. Chỉ chờ tin vui từ la liga

duyhaiphong

Active Member
E chỉ quan tâm la liga sẽ thuộc về ai. Mong là k+ có nó. Chứ các giải khác thì bao nhiu năm vẫn byern, psg, juve vô đối và 3 đội này còn thống trị time dài nữa nên xem được hay ko thì ko quan trọng nữa. Epl, c1 k+ có 2 rùi. Chỉ chờ tin vui từ la liga

Monaco mới vô địch Pháp năm ngoái, Napoli khả năng vô địch Ý năm nay. Giải TBN cũng chỉ có Real, Barca với những trận thắng 5,6 trái cách biệt. Có cảm giác K+ sẽ bỏ không độc quyền Liga 3 mùa tới.

Tôi mong K+ hoặc FPT mua full giải Serie A. Chỗ tôi nhiều ae thế hệ 8x đời đầu vẫn thích xem bóng đá Ý nhưng ko lắp dc SCTV vì ko có hạ tầng, hơn nữa bọn SCTV lại ko bán gói kênh thành ra rất đáng ghét.

iou84

Active Member
Thực sự mà nói bây giờ xem EPL và Serie A là hay nhất, vì tính cạnh tranh khá khốc liệt, ko nói trước được điều gì.
Giải Pháp, Đức, TBN thì 1 số đội bá quá, chưa coi biết trước tỷ số cách biệt 3 trái trở lên rồi, ko có động lực xem nữa.

dhpaul

Well-Known Member
Thực ra em thấy giải Đức và Pháp không đóng góp mấy vào lợi thế cho các đơn vị THTT khi quảng cáo dịch vụ, mà chủ yếu rơi vào 3 giải lớn là Anh, Ý và TBN cùng các cúp quốc gia xung quanh nó (Anh thì có thêm cúp liên đoàn), như em thấy khán giả đòi xem cúp FA và nhà vua TBN có khi còn nhiều hơn nguyện vọng xem 2 giải Đức và Pháp. Đợt bản quyền 2015-18 vừa rồi em thấy SCTV mạnh lên phần nhiều nhờ Serie A và cúp FA chứ Đức và Pháp SCTV bỏ trực tiếp khá nhiều, nên trong thời gian tới xâu xé chủ yếu chỉ ở 3 giải Anh, TBN, Ý và chỉ cần đơn vị nào ôm được hoặc TBN hoặc Ý là đủ ấm, chứ ngoại hạng Anh coi như K+ muốn làm gì thì làm chứ các đơn vị khác khó đủ sức. Nhiều bác muốn BeIN vào để phá thế của K+ nhưng cũng cần nhớ rằng chắc chắn không có chuyện BeIN có thể vào phá được mà mua với giá rẻ hơn, chắc chắn đắt hơn nhiều lần và hậu quả có khi còn khôn lường hơn, nên theo em tốt nhất là cầu cho nó đừng vào thì hơn, trước em còn mơ cho Sky Sports vào để phá Canal Plus cơ nhưng càng về sau thì em thấy nhiều thằng cá mập vào thì chỉ tổ làng THTT VN thêm nát và người tiêu dùng có khi muốn bỏ nhiều tiền ra chưa chắc đã xem được chương trình hay.

pro2740

Active Member
Bein đã có mặt ở thái lan, indo, mã lai, Singapore, Philippines nên đích đến tiếp theo trong SEA sẽ là vn đó bác. Có thể là năm sau or năm sau nữa. Mục tiêu của họ là có mặt ở tất cả các nước trong SEA mà

dhpaul

Well-Known Member
Và điều đó thì VTV không thích 1 tí nào vì mất sạch lợi nhuận. Không phải ngẫu nhiên mà Canal Plus lại liên doanh với VTV, nếu bây giờ BeIN nhảy vào và ôm độc quyền tất cả các giải bóng đá như trên thì chắc chắn cái văn chửi của VTC 8 năm trước sẽ được VTV lôi ra dùng, thậm chí có thể lợi dụng cả vị thế của mình để liên kết đàn em ép phải nhả bản quyền ra.

duy5687

Active Member
Nhà nước ra quy định nước ngoài đầu tư vào vn thì phải liên kết với đài trong nước giống như canal+ với vtv ra K+. Vậy theo các bác nếu bein vào vn thì sẽ liên kết với đài nào.

dhpaul

Well-Known Member
Việt Nam quy định báo chí và PTTH phải do nhà nước kiểm soát, nên nếu các đơn vị kiểu BeIN muốn vào VN thì ít nhất phải có 1 đơn vị báo chí nhà nước nào đó đứng ra biên tập chương trình. Chẳng hạn như các kênh nước ngoài mà Qnet đang phân phối nếu TTXVN không biên tập cho thì Qnet cũng khỏi phân phối kể cả có quyền, hay như AVG trước đây phải liên kết với BTV để kiểm duyệt các kênh của mình sản xuất. Nói chung nếu BeIN vào cũng không có chuyện dễ mà độc quyền được đâu, Canal Plus đang đầu tư vào K+ chắc chắn không ngồi yên, mà nếu thế thì cuộc chiến giá bản quyền truyền hình sẽ đẩy lên mức rất gay gắt và thậm chí vỡ thị trường chứ chẳng đùa, lúc đó người dùng lại tiếp tục bị vắt sữa mà không thể kêu được gì. Đến thu nhập cao như Singapore mà người tiêu dùng còn kêu vì các đơn vị THTT cạnh tranh quá gay gắt thì VN phản ứng sẽ còn lớn hơn nữa. Về cơ bản em không nhìn thấy được lợi lộc gì nếu cho thêm 1 con cá mập nữa như BeIN nhảy vào thị trường.

Thực ra em thấy giải Đức và Pháp không đóng góp mấy vào lợi thế cho các đơn vị THTT khi quảng cáo dịch vụ, mà chủ yếu rơi vào 3 giải lớn là Anh, Ý và TBN cùng các cúp quốc gia xung quanh nó (Anh thì có thêm cúp liên đoàn), như em thấy khán giả đòi xem cúp FA và nhà vua TBN có khi còn nhiều hơn nguyện vọng xem 2 giải Đức và Pháp. Đợt bản quyền 2015-18 vừa rồi em thấy SCTV mạnh lên phần nhiều nhờ Serie A và cúp FA chứ Đức và Pháp SCTV bỏ trực tiếp khá nhiều, nên trong thời gian tới xâu xé chủ yếu chỉ ở 3 giải Anh, TBN, Ý và chỉ cần đơn vị nào ôm được hoặc TBN hoặc Ý là đủ ấm, chứ ngoại hạng Anh coi như K+ muốn làm gì thì làm chứ các đơn vị khác khó đủ sức. Nhiều bác muốn BeIN vào để phá thế của K+ nhưng cũng cần nhớ rằng chắc chắn không có chuyện BeIN có thể vào phá được mà mua với giá rẻ hơn, chắc chắn đắt hơn nhiều lần và hậu quả có khi còn khôn lường hơn, nên theo em tốt nhất là cầu cho nó đừng vào thì hơn, trước em còn mơ cho Sky Sports vào để phá Canal Plus cơ nhưng càng về sau thì em thấy nhiều thằng cá mập vào thì chỉ tổ làng THTT VN thêm nát và người tiêu dùng có khi muốn bỏ nhiều tiền ra chưa chắc đã xem được chương trình hay.

Đồng ý với bác. Cá nhân em thì với nhu cầu bóng đá hiện tại chỉ cần xem 3 giải Anh, Ý, c1 là đủ. Em không thích FPT, thích K+ mua giải Ý vì bản thân cũng đang dùng K+, với lại K+ truyền dẫn hình ảnh từ svd sáng đẹp chứ không tối tối màu giống kiểu ông SCTV, K+ giữ nguyên âm thanh khán giả từ svd chứ ko chỉnh âm thanh nhỏ xíu như SCTV để bình luận át luôn tiếng reo hò khán giả. Xem trận bóng mất cái thú vị :(

Tóm lại Ý về tay fpt rồi. Laliga cũng mong về K+ hay fpt. Chứ có thêm một thằng thứ 3 là khổ dân VN. K+ dưới 150k trong 4 năm tới thì ok, tăng cao quá cũng khổ dân. Quan trọng là WC2018 đừng nói sẽ bỏ vài trận thì khổ

tmanhvu91

Active Member
Ko biết bình thường budesliga khung 11h đài nào có quyền phát nhỉ ? Hnay em thấy fox 3 fpt bên em live trận này

Đính kèm

986.8 KB · Xem: 1

giua2honbi

Active Member
Tóm lại Ý về tay fpt rồi. Laliga cũng mong về K+ hay fpt. Chứ có thêm một thằng thứ 3 là khổ dân VN. K+ dưới 150k trong 4 năm tới thì ok, tăng cao quá cũng khổ dân. Quan trọng là WC2018 đừng nói sẽ bỏ vài trận thì khổ
Check từ phó giám đốc truyền hình fpt thì chị vẫn chưa confirm về gói bản quyền serie a đâu :(

Bên trên