Đừng để các thông số của TV đánh lừa bạn

danhthangvn

Member
Ðề: Đừng để các thông số của TV đánh lừa bạn

tiết kiệm điện năng luôn hấp dẫn người mua

Tiết kiệm được bao nhiêu so với số tiền chênh lệch lúc mua tv, đây là 1 bài toán. Ta cùng là phép toán nhỏ nhé:

Một em LED 42" LG LV3730 giá 17.9t và 1 em plasma LG PT350 cùng cỡ giá 9.7t (so sánh thế này không biết có lố quá không?!), chênh nhau 8t.

Nếu 1 ngày xem tv 5 giờ, em LED sẽ ngốn 1kw và em plasma sẽ ngốn 1.3kw thì em LED sẽ tiết kiệm được 0.3kw điện tương đương với 540đ (tính giá 1800đ/kw), một năm sẽ tiết kiệm 200k tiền điện; và một vòng đời tv (tính trung bình 5 năm) sẽ tiết kiệm 1t tiền điện. Như vậy, sau khi trừ phần tiết kiệm tiền điện thì LED vẫn cao giá hơn khoảng 7t, ai kinh tế hơn?

Bỏ ra 7t để mua cái sự thời trang và hào nhoáng thì tùy vào quan điểm của mỗi người mà lựa chọn, và nói mua LED tv để tiết kiệm điện là không hợp lý.

:p:p:p:p:p:p

edc

Active Member

Thực sự thì vẫn nhiều người thấy mấy cái led rẻ tiền đẹp hơn đấy bác ạh. Họ thấy đẹp thực sự chứ không phải là họ nghe và theo những người khác!
Ưu điểm của plasma là gần giống CRT, có khả năng thể hiện gam mầu rộng, độ tương phản cao và đáp ứng thời gian nhanh hơn LCD (hay led), nhưng độ sáng yếu hơn. Những cái tv led dù rẻ dù tương phản không cao, mầu sắc sai nhưng có độ sáng mạnh hơn rất nhiều làm hình ảnh trông sặc sỡ hơn. Bác thấy, nhà ở nông thôn thường vẽ hoa sen, chim chóc và tô mầu ve sặc sỡ trên tường, trên cổng...
Không những vậy nếu film xem không cần thể hiện nhiều mầu sắc (gam mầu rộng) như các loại film họa hình thì tv led cũng có thế rất mạnh!

Thành phần này không bao h vào Rạp xem phim bác ah. LCD và LED chỉ hơn thằng Plasma cái text và lướt WED

biento

Bác dùng Plasma chưa, ngồi cách xa bao nhiêu để xem mà nhận xét như thế này hả bác. Nếu ngồi cách 0,5m thì chuẩn rồi đấy :))

e hoàn toàn đồng ý với bác! chắc bác ấy toàn dùng "lờ xê đê" rồi nâng đời lên dòng "lét" thì mới nhận xét thế.

biento

...

Tuy nhiên, một số người (không phải là có quan điểm bảo thủ) vẫn ủng hộ cho plasma, do những ưu điểm vượt trội và những nhược điểm là chấp nhận được, nên họ vẫn chọn plasma mà không chọn LED (bao gồm cả những người ưa công nghệ và lúa thóc lúc nào cũng rủng rỉnh - không sợ tốn tiền).

vây đây có phải là những người thông thái không bị thông số của tv và cách quảng cáo của họ đánh lừa không? vì e là fan của plasm :D
e đã thấy có người so sánh để mua một chiếc LCD có 4 cổng hdmi, có kết nối internet với một chiếc khác chỉ có 3 cổng hdmi và không internet (thông số kỹ thuật như nhau: quét 50hz, độ phân giải full hd...) Mục đích chính là: Xem truyền hình cáp:-"

biento

trùng bài...........:D

Chỉnh sửa lần cuối:

regforme

Nếu thừa tiền nhiều quá thì không nói làm gì chứ nếu không tính sử dụng vào mục đích như thế nào thì sắm một con Tivi cao cấp khủng cũng chỉ coi như bỏ tiền cho R&D của nhà sản xuất, cũng như mục đích mua Smartphone về chỉ để nghe và gọi thay vì dùng 1 con Nó kìa 1280 chẳng hạn.

achilit

Thêm một pha ghi điểm cho dòng TV plasma nói chung và TV plasma Panasonic nói riêng.
Tôi yêu Plasma Panasonic.:x

Các bác cho hỏi tầm 10 triệu mua tivi Plasma nào để xem truyền hình (qua đầu kỹ thuật số vtc d901) được ạ.
Thanks

itsaigon

Member
Re: Ðề: Đừng để các thông số của TV đánh lừa bạn

Các bác cho hỏi tầm 10 triệu mua tivi Plasma nào để xem truyền hình (qua đầu kỹ thuật số vtc d901) được ạ.
Thanks

PANA P42X30V tầm 9củ hoặc SamSung 43D490 (hỗ trợ 3D) tầm 10củ
Bác chịu khó vào "topic Hình Ảnh" đọc thêm các bài review nhận xét về 2 con này...thuộc phân khúc "plasma bình dân" được nhiều người đánh giá cao...

heohoiham

Tks bác, em đang định mua tivi, kinh nghiệm quý báu quá

anhtriet

Không biết nó vô nghĩa hay có ý nghĩa như thế nào nhưng dòng tivi panasonic 2012 như vt series, st series neo plasma thì có công nghệ quét ảnh 2.500 Focused Fied Drive, DT series, là quét đèn nền 1.600hz. Các thông số này có giá trị không khi mỗi năm mỗi tăng?
Model Panasonic TH-L37DT30V 200hz trình chiếu hình ảnh tốt hơn nhiều để cạnh các tivi panasonic led có tần số quét <=100hz đời 2012.
Dây là càm nhận của riêng mình.

Le_Sulk

Member

Vừa đọc hết 14 trang của threat này, rút ra được một kết luận quan trọng: bác Quocduytu này phản đối chọn TV Plasma nhưng với lý lẽ và lời nói hết sức thiếu thuyết phục và sẵn sàng ăn thua đủ vậy. Không có tí văn hóa gì cả@@@

dungcoi

Em có ý kiến lan man thế này :
Các bác tranh luận rất nhiều ý kiến, nhưng đều là những ý kiến đã có đưa ra trên diễn đàn này từ mấy năm nay, và bác nào chịu khó bỏ rất nhiều thời gian ra đọc thì cũng hiểu đầy đủ hết...
Em lại kể mấy chuyện vui vui thế này :
cách đây vài năm, thấy cô nhân viên của em hý hửng bê về cơ quan một cái đầu DVD hiệu LG, em hỏi vui sao yêu LG rùi à, cô ấy trợn mắt lên quát yêu em : Này nhé anh, công nghệ hiện đại, thiết kế siêu mỏng, có 40 mm, em thấy đăng trên báo Nghe Nhìn mượn của anh đấy thôi !
Em phì cười, ờ ờ, mai anh về bán con Denon của anh đi vậy, lạc hậu quá, đầu DVD đếch gì mà dày đến mười mấy phân !...
Chỉ ba hôm sau đến nhà cô bé đó ăn mừng vào nhà mới, tôi hỏi cái đầu hôm qua đâu rồi, bật Thúy Nga lên xem đê, cô bé bực tức chỉ xuống gầm tủ, bẩu rằng tối qua mở đĩa cho con ăn bột, loay hoay thế nào nó nghịch một cái gẫy cả khay đựng đĩa rồi ...
Nói lại chuyện quảng cáo, sản phẩm tiêu thụ được hay không đa phần do quảng cáo, chứ chưa chắc do tốt hơn hay kém hơn... Mà cái này thì các hãng SX họ chuyên nghiệp hơn người tiêu dùng rất nhiều, họ định hướng được cả xu thế cho người tiêu dùng nữa đấy.
Lại quay lại chuyện cái TV, thị trường tiêu thụ đa phần là LCD chứ không phải là Plasma (không tính đến CRT là chuyện đã qua rồi), cái này đúng. Vì đơn giản là giải chế tạo cho LCD rất rộng, có thể SX tivi từ vài inch cho đến trăm inch, mà kích cỡ càng nhỏ càng có thị phần rộng lớn vì người nghèo nhiều (cách đây 5 năm thì trên 90% lượng TV bán ra ở VN là cỡ 32inch, thế giới nó cũng vậy thôi, chênh nhau tý thời điểm...). Các nhà SX tập trung vào LCD rất nhiều, so với vài ba nhà SX tập chung vào Plasma, và đương nhiên những chiêu quảng cáo cho LCD cũng tỷ lệ thuận như vậy, nhiều hơn cho Plasma rất nhiều, nên người tiêu dùng rất dễ nghộ nhận LCD mới là sản phẩm tiên tiến nhất, đáng phải mua nhất.
Thực sự cho đến thời điểm hiện tại, các trang viết chuyên về công nghệ có uy tín trên thế giới (hoàn toàn không dính đến quảng cáo nhé) họ vẫn luôn khẳng định rằng công nghệ LCD cho chất lượng hình ảnh luôn cố cải tiến để đuổi gần kịp chất lượng hình ảnh của công nghệ Plasma, chứ chưa khi nào bằng và vượt được...
Còn để trở thành người tiêu dùng thông minh, bạn bắt buộc phải mất học phí.
Em chơi LCD từ 2004, Plasma từ 2007, và từ đó luôn chơi song hành cả hai loại, và kết luận chắc luôn rằng Plasma luôn luôn đẹp và sâu hình hơn LCD thường hay LCD đèn nền LED gần đây.
Có điều bạn phải tuân thủ khi so sánh , đó là phải so theo từng phân khúc, cao cấp của LCD với cao cấp của Plasma, bình dân với bình dân... thì mới đem lại kết quả chính xác nhất. Nhiều bạn chỉ nhìn qua trong siêu thị cũng khó chính xác được, vì hãng nào chi nhiều tiền quảng cáo thì nó sẽ được đấu nối rất đồng bộ, video được chiếu cũng rất chọn lọc, là loại "thuốc" có chất lượng rất cao rồi.
Em cũng đánh giá rất cao mấy cái Plasma phổ thông loại giá rẻ nhất, để dùng xem HD mấy phim hành động cũng rất tốt, tuy không thể tránh được ít khiếm khuyết, nhưng so với mấy cái LCD giá tiền đắt hơn gấp đôi cũng không hề kém cạnh. Đánh giá cao ở đây là tiền bỏ ra rất ít so với những cái nó đem lại.
Còn Plasma cao cấp thì khỏi nói, chất hình rất tuyệt, nhưng cũng không còn lợi thế cạnh tranh về giá với LCD LED là mấy, vì nó cũng rất đắt tiền.

Các bác tư vận hộ e con Plasma nào của LG có 3d thụ động, đọc được định dạng mkv từ cổng usb và xuat am thanh dts ra loa tivi được, thanks các bác trước

tuan0saker

nhiều thông số hoa hết cả mắt, tốt nhất là lên đây nhờ các bác tư vấn rồi từ từ ngâm cứu sau :D

dangki_1610

thông tin rất bổ ích, cảm ơn bạn

Hung082012

Các bác tư vận hộ e con Plasma nào của LG có 3d thụ động, đọc được định dạng mkv từ cổng usb và xuat am thanh dts ra loa tivi được, thanks các bác trước

Mình chỉ thấy Plasma của LG có 3d chủ động thôi, chưa thấy nơi nào bán Plasma 3d thụ động cả, con 50" bây giờ chỉ loanh quanh 14-15 triệu. Đọc hết 14 trang thấy cái thớt này oách thật. Ai cũng có tinh thần xây dựng. Mình đang dùng SS Plasma, mua lâu rồi, định sắm com LED cho máu nhưng đọc xong lại ...thôi, nghĩ thêm tí. Mà mình cũng thích 3d thụ động, kính nó nhẹ nhàng. Đeo kính chủ động trông cả nhà cứ như men in black ấy, kinh chết.

phucluong

Active Member

sắp tới đây công nghệ màn hình AMOLED áp dụng rộng rãi cho tivi thì chúng ta sẽ đc xem những chiếc tivi mỏng ko thể mỏng hơn đc nữa,và ko phải lo đến góc nhìn sai màu nữa.như chúng ta đã thấy những chiếc điện thoại như Samsung Glaxy s2 hay Nokia N9 sử dụng màn hình AMOLED thì khi xem dù bạn đứng bất kỳ hướng nao của đt thì bạn vẫn xem đc hình ảnh và màu sắc ko hề thay đổi giống như ta đang để màn hình trước mặt vậy,góc nhìn của loại màn hình này gần như mọi hướng.một điều mà các tivi như LCD,LED,Plasma ko tài nào làm được!

Màn hình AMOLED của Samsung có màu rất giả tạo , sặc sỡ và nhiều khi bị nhòe. Chứ OLED lại khác , đẹp hơn và thật hơn bạn ạ

moc nhi

Member

thế những TV quảng cáo tần số quét 100hz là thế nào nhỉ, sao không phải là bội số của 60 :-??

Tần số quét là 100Hz hay là 120Hz là tùy theo hệ màu mà ta sử dụng.

Thí dụ bạn xem đài truyền hình phát hệ PAL thì tần số quét dọc của nó là 50 khung hình một giây, người ta tăng gấp đôi tần số quét dọc của nó lên thành ra 100Hz/giây.
Còn khi bạn xem phim DVD hay VCR có hệ NTSC (tiêu chuẩn hệ màu của Mỹ với lại Nhật) thì tần số quét dọc của nó là 60 khung hình một giây, người ta tăng gấp đôi tần số quét dọc của nó lên thành ra 120Hz/giây.

Việc chọn tần số 50Hz hay 60Hz một giây là "do yếu tố lịch sử để lại": Lúc mới phát minh ra tivi thì người ta phát hiện ra rằng nếu họ đồng bộ được tần số quét dọc cho trùng với tần số điện lưới thì hình ảnh hiện trên ti vi sẽ không bị nhiễu sọc đen ngang màn hình trôi lên xuống khó coi (do hạn chế kỹ thuật điện tử thời đó); mà các bạn cũng biết là ở Mỹ thì xài hệ NTSC với điện 60Hz còn Châu Âu thì xài hệ PAL với điện 50Hz rồi.

Chỉnh sửa lần cuối:

tuyen2068

Active Member

Đang dùng Sony 55HX925, ko biết có nên đổi sang Plasma ko? đọc nhiều bài ca ngợi Plasma thế nhỉ

Khi nào đổi sang plasma, bác để lại cái 55HX925 cho em nhe.
Giống như bác nhường lại cho em cô hoa hậu tuổi 30 vậy mà, miễn đừng nát quá.

phuongkts

Member

Mua tivi củng nh­ư vật dụng gia đình, nói vậy cần gì mua ghế salon, để vài cái ghế gổ rồi phủ lên tấm vải thì củng thành ghế mà ngồi tiếp khách. Tùy theo công dụng mà chọn tivi, phòng khách khác phòng ngũ khác. Công nghệ tv đời mới rất thích và màu sắc hình ảnh củng chuẩn hơn. Bạn cứ ra xem ngắm các loại tv ở siêu thị thì hiểu. Đã mua thi cố mà hightech mà xài.không gì phài lăng tăng

Bên trên