Fan's Plasma Panasonic!!!

vinagoh

Well-Known Member
Thân chào AE!!!

Hiện nay có rất nhiều Bác sử dụng TV Plasma Panasonic để làm phần "Nhìn" cho bộ Home Cinema của mình. Những Bác đã dùng lâu rồi thì chắc đã tối ưu về em nó, nhưng những Bác mới mua hoặc đang trong "tầm ngắm" thì rất phân vân hoặc chưa cân chỉnh được tối ưu!!! \:D/
Vì vậy mình lập topic này đề AE cùng nhau thảo luận và chia sẻ để cho phần "Nhìn" của mình càng ngày càng hoàn thiện hơn.

Vì không biết post bài này ở mục nào nên xin MOD cho em nó nằm ở mục này cho AE tiện theo dõi, thanks.

Mình xin làm "chuột bạch" trước nha! :)

+ Mình đang dùng TV Plasma Pana P50X10s.

Cảm nhận là rất hài lòng về phần "Nhìn" của mình. :-bd

Hình của em nó đây ạ:

khangxxxx

Banned
Ðề: Fan's Plasma Panasonic!!!

Về Plasma, hiện giờ thì mình thấy của Pana là đẹp nhất

vietrung

Active Member

plasma của bác chủ là chuẩn rồi đấy, chúc mừng!!! bác chủ nhiều fan quá coi chừng tẩu nha :D

Chỉnh sửa lần cuối:

nhtai

Member

Vote 1 vé luôn. Đã xài LCD pana 32", sắp lên con 42" plasma nè....

mocbim

Banned

Cũng đang dùng em P46X20V seting RES 1366 x 768 input 1080/60hz
Tivi Plasma tại sao nó không tuyệt chủng như mọi người hay chê bai nó... Vì Plasma hình ảnh nó rất đẹp và thật, nó chỉ tạm ngủ yên chút và đợi thời cơ để hoàn thiện về công nghệ.
Ưu điểm:
- Trong tầm tiền 13M thì khó có thể lựa chọn tivi nào mà phần nhìn khá như vậy. Khá hài lòng về hình ảnh, màu sắc khá trung thực, màu đen tốt, không bị quầng sáng bao quanh.....khi xem HD.
- Phần mềm điều kiển khá dễ sử dụng, dò kênh nhanh, chuyển kênh nhanh, ít bị nhiễu khi kênh có tần số phát sóng gần nhau ( đây cũng là ưu điểm cho tất cả các hãng của nhật bản) các hãng khác k làm được. Phần mềm điều khiển cho phép chỉnh và tối ưu khá nhiều thông số; độ mịn, màu sắc, âm thanh, tần số.... với hiệu quả cao.
- Khi xem THC các pha chuyển động không bị bóng ma, khá sắc nét hơn hẳn LCD dòng trung cấp ( Có lẽ bộ Booter của nó tốt ). Nói chung phần nhìn của nó rất tốt.
- Tần số quét hình cao 100Hz
- Tính năng Viera Link cho phép điều khiển nhiều thiết bị kết nối với TV chỉ bằng một remote duy nhất. ( qua đường HDMI)
- Plasma hơi nóng, nhưng đây không phải nhược điêm mà là ưu điểm của nó. Vì trong quá trinh hoạt động, nó phải sinh nhiệt, mà lượng nhiệt đó đã được làm mát ( tản nhiệt rất tốt, chỉ sợ nó không tản được nhiệt thôi). Thiết kế giải nhiệt Plasma rất khoa học, nó được đặt phía trên (góc bên phải LCD) . mà theo nguyên tắc về truyền nhiệt hơi nóng chỉ đi lên, hơi lạnh đi xuống " nó tạo ra dòng đối lưu ". vì vậy không ảnh hưởng gì đến toàn bộ linh kiện. Các bạn có thể kiểm tra toàn bộ tivi thì chỉ có 1 nơi là có hơi nóng bay lên thui. Nên các Bro an tâm là không sợ nóng nhé.

Nhược điểm:
- Độ phân giải thấp 720P vì vậy khi nhìn gần hình k đẹp. khoảng cách nhìn > 2.5M thì không còn gì để nói. ( Có ai ngồi gần để xem đâu, nổ mắt ah).
- Text và lướt WED xấu hơn LCD ( đã có máy tính nên không thành vấn đề )
- Cái tên Plasma nó ăn vào tiềm thức của người VN rùi nên cái tên nó không sang trọng =))
- Tốn điên hơn LCD 1 chút khoảng 40w/h ( cùng tần số 100Hz, 46ich..Làm lắm thì phải ăn nhiều )
- Kiểu dáng kgoonf bắt mắt bằng các hãng LG, SS ( nhưng đổi lại ta lại có cái tên Panasonic :)))
- Vài tính năng như; usb, wireless.... không có như các hãng SS, LG. ( nhưng nó k cần thiết vì đã có đầu phát HD, computer zòi, nó tốt hơn nhiều)

* Túm lại: Các Bro khó có thể tìm được thằng nào tầm tiền mà cho hình ảnh đẹp hơn nó. đáng đồng tiền bát gạo

(Tôi không thần tượng hóa Panasonic plasma, không phải là fan của bất kể 1 thứ gì. cái gì giá hợp lý chất lượng chấp nhận được thì sử dụng )

Link tham khảo thêm về dimming
http://voz.vn/2010/11/20/lcd-voi-den-nen-led-lam-toi-cuc-bo-local-dimming/

Điểm qua vài nét có gì các bác bổ sung thêm.

Chỉnh sửa lần cuối:

nvp1985

Mình cũng có một con 42X10V mua năm ngoái. Giờ vẫn thấy đấy là quyết định sáng suốt. Keke.

danvt

Well-Known Member

vote 1 vé, đang xài 42X20V, ưu khuyết điểm thì bạn mocbim (tên nick ghê quá) đã trình bày hết rồi

mhs123

Tớ lại thích cái tên của bạn đấy (mocbim)..........=:)=:)=:)

mhs123

newbiet nên chỉ ngồi hóng hớt các bác đợi cuối năm có xiền nâng đời vậy;;);;)

tuanadmi

Mình xin 1 phiếu cho Plasma Pana. Hiện đang dùng em 46X20V. Cách đây 1 năm cứ nghe nói thấy Plasma là chê ngắn chê dài vì nghĩ rằng hỉnh ảnh, màu sắc của nó tệ. Từ khi vác em Pana Plasma 46' về thay đổi hẳn quan niệm. Bây giờ vẫn còn ân hận vì cách đây 2 năm đã chót vác 1 em LCD SS 32' về (giá em LCD này hồi đó cũng 16T chứ chẳng rẻ gì). Đúng là trăm nghe không bằng một thấy, trăm thấy không bằng một DÙNG các bác ợ.

vinagoh

Well-Known Member

tên em xấu nhưng kết cấu em ngon :))

Pana plasma kiếu dáng xấu nhưng hình ảnh em nó đẹp =))

Biệt danh là Cao-To-Đen-Hôi mà Bác!!! :))

Ps: Em nghĩ mỗi Bác rì viu nên cho 1 cái hình thực về em nó cho sống động ạ! :)

khangxxxx

Banned

Mình xin 1 phiếu cho Plasma Pana. Hiện đang dùng em 46X20V. Cách đây 1 năm cứ nghe nói thấy Plasma là chê ngắn chê dài vì nghĩ rằng hỉnh ảnh, màu sắc của nó tệ. Từ khi vác em Pana Plasma 46' về thay đổi hẳn quan niệm. Bây giờ vẫn còn ân hận vì cách đây 2 năm đã chót vác 1 em LCD SS 32' về (giá em LCD này hồi đó cũng 16T chứ chẳng rẻ gì). Đúng là trăm nghe không bằng một thấy, trăm thấy không bằng một DÙNG các bác ợ.

Đồng ý với bác. Mình cũng từng là 1 nạn nhân như thế. Sau này cạch luôn, khi mua tivi không dám tin mấy bác SS nữa.
tên em xấu nhưng kết cấu em ngon :))

Pana plasma kiếu dáng xấu nhưng hình ảnh em nó đẹp =))

Tốt gỗ hơn tốt nước sơn, bác nhỉ=D>

lahabentin

Well-Known Member

Cách đây một năm, nghe tới Plasma bác chê ngắn chê dài. Thế mà bác vẫn vác một 46" về, mình thật khâm phục lòng can đảm của bác. Hình ảnh của em nó chuẩn đẹp, âu cũng là phần thưởng cho sự can đảm của bác! KeKe!
Còn mình hối hận vì cách đây 3 tháng cũng định bê một em Plasma của Pana nhưng khi ra cửa hàng, ngắm nghía các kiểu một hồi, xúi quẩy lại đi nghe lời ngon ngọt của thằng cửa hàng trưởng, ôm về em KLV-40Z550A của SONY. Thật lòng, đến giờ mình vẫn cứ tiên tiếc vì màu sắc, hình ảnh em nó cũng OK nhưng ngặt một nỗi góc nhìn kém quá, xem cứ bực bực thế nào ấy ( cách 2 năm trước, mình mua em LCD LX800 của PANA, góc nhìn thật tuyệt đúng 178 độ không bị lệch màu, bắt sóng TH cáp lại khỏe hơn cả thằng SONY ). Mình đang cố cày bừa, hy vọng cuối năm ẳm hẳn một em 50V20 cho đáng. Lúc ấy mình sẽ UP hình chia sẽ cùng AE ta.

rjshkkj

Chúc mừng bác chủ. Con TV này to quá phải gắn vào tường mới hợp. Mình đang dùng con P50S10S và gắn thẳng vào tường. Nó to quá, nhà có trẻ con hay đá bóng để nó đổ vào bọn trẻ thì thảm hoạ. To, đen, dày mình bóng nhựa trẻ con đá vèo vèo vào vô tư lại gắn chặt vào tường nên thoải mái cho trẻ con chơi đùa không sợ gì cả.

NamBacvn

Ban đầu mình định lấy con TH-P42X20V (đọc đâu đó thấy con này có DVB -T nên nghĩ là có thể thu được TH số).
Ra Pico, thằng bán nó tư vấn cho con TH-P42A20V thế là quên béng mất tính năng DVB-T của con kia.
Thế là lấy con TH-P42A20V giá 9,9T.
Đau nhất là 1 tuần sau là đợt KM của Pana thì con TH-P42A20V đấy giảm còn 8,9T.

Bây giờ rất hài lòng với chất lượng hình ảnh. Tối nào cũng tắt hết đèn, xem phim HD.

mocbim

Banned

Tối nào cũng tắt hết đèn, xem phim HD.[/QUOTE]

Em tương bác xem film xxxxxx :x

Em có nhu cầu mua tivi để phòng khách, cũng là nơi em sẽ xem phim HD. Khoảng cách hai bức tường nhà em là 3 mét. Em treo tv ở tường này và ngồi sát tường đối diện để xem. Nghĩa là khoảng cảch từ mắt đến tv chắc còn 2m5. Em định vác 40-42 inch thì có nên không ah?

Em thấy Plasma thì giá rẻ, rất phù hợp túi tiền. Trên này đa số đều khen plasma rất ok cho xem HD. Khổ nỗi, tv em lắp ở phòng khách, nơi bị gièm pha nhiều nhất. Ra siêu thị, chả rõ nó ghét plasma hay sao ấy mà nhìn phát khiếp luôn. Một bên SS, LG rõ là nuột nà, một bên plasma ruồi muỗi, xám xịt bu đầy màn hình. Em sợ rước về, tết này khách đến nhà chê i ôi. Tất nhiên em mua cho em xem HD là chính, nhưng mà cái văn hóa VN, khách nào đến nhà mà chê là y rằng ông bà già cũng buồn thiu.

Em cũng định vác HD clip và cáp HDMI ra test plasma ở siêu thị, vì biết rằng chắc nó bị dìm hàng thôi.

Nói chung cứ phân vân mãi.

HD-viet

Tớ xài LCD Pana L37S10V chắc cũng nhập hội Pana, nhưng mà tần số quét thấp quá 50 hay 60hz nên chuyển động nhanh bị nhòe, hic..

Bên trên