Giấc mộng đế vương 4K, thời đại thông tin và HTPC

ahuyblog

Well-Known Member

Điều kiện để có chứng nhận Ultra HD Premium:

1. Thiết bị hiển thị (như TV, màn hình,...)

• Độ phân giải màn hình: Tối thiểu 3840 x 2160 pixels
  • Độ sâu màu sắc: tín hiệu 10-bit
  • Hệ màu: (Wide Color Gamut)
  • Tín hiệu đầu vào: BT.2020 color representation
  • Không gian hiển thị màu sắc: Hơn 93% dải quang phổ màu DCI-P3
  • High Dynamic Range (Tấm nền hiển thị được HDR)
  • SMPTE ST2084 EOTF
  • Cường độ sáng (nits) 1000 trở lên và deep black levels tối thiểu là 0.05 nits hoặc cường độ sáng 540 nits và 0.0005 nits of black level (cái tiêu chuẩn thứ hai này là tiêu chuẩn cho màn hình OLED của LG, tuy không cùng đẳng cấp với tiêu chuẩn của màn hình LCD/LED cao cấp, nhưng do cái deep black levels thể hiện tốt hơn nên bù lại cái HDR và độ tương phản cũng tương đương cái kia).
--> Nói chung chú ý cái nits (càng lớn càng tốt) và cái deep black levels (càng nhỏ càng tốt) là được rồi.

2. Phân phối (như các kênh truyền hình, các dịch vụ stream như netflix, amazon,....)

• Độ phân giải hình ảnh tối thiểu of 3840 x 2160 pixels
  • Độ sâu màu sắc: tín hiệu 10-bit
  • Màu sắc: BT.2020 color representation
  • HDR: SMPTE ST2084 EOTF
3. Nguồn phát (như đĩa phim 4K Blu-ray,....)
  • Như cái (2)
Ngoài ra các tiêu chuẩn khác cũng được khuyến khích:
  • Hiển thị được 100% dải màu DCI-P3
  • Độ sáng trên 1000 nits
  • Black level ít nhất 0.03 nits hoặc thấp hơn.
--> Túm cái váy lại: đi mua TV 4K thì xem trên cái TV đó nó có dán cái miếng gì có dòng chữ "Ultra HD Premium" là ok rồi. Hoặc kỹ hơn thì xem chi tiết kỹ thuật, chứ mua cái TV mà nó có dán cái HDR cũng k ăn thua lắm, đó chỉ là nói về tấm nền hiển thị được nội dung HDR của TV thôi.

Lưu ý nữa là anh Sony chỉ chơi 1 mình nên sẽ không có cái miếng gì như ở trên mà sẽ như hình ở dưới, và các TV Sony có logo này đều có thông số như ở trên đã đề cập.

Chỉnh sửa lần cuối:

nsnhd

Well-Known Member
Các bác ko nên nhầm lẫn giữa UHD Premium và HDR10, Dolby Vision hay DisplayHDR400, 600, 1000....
-UHD Premium hay DisplayHDR400, 600, 1000 là chuẩn đưa ra từ hiệp hội các nhà sản xuất công nghiệp nhằm xác định chuẩn của TV cao cấp hay màn hình vi tính, trong đó bao gồm yêu cầu phải đạt chuẩn HDR10 chẳng hạn...
-Còn các chuẩn HDR phổ biến hiện nay thì có HDR10, Dolby Vision, HLG, HDR10+, Philips/Technicolor, YouTube HDR... và được các nhà sản xuất áp dụng như hình sau:
HDR Dec2017.jpg
Quan trọng là đã là chuẩn thì có các thông số cụ thể về độ sáng, dải màu,...và chỉ có đạt hay ko đạt và ko phải ai muốn nghĩ ra chuẩn gì cho mình cũng được:D
Mình cũng chưa nghe "Tấm nền HDR" bao giờ, hehe.

kronpas

Active Member
Em hiểu các bác và cũng hiểu tình hình bọn mình ở VN có phần thiệt thòi. Kiến thức có được chủ yếu cũng là do hóng hớt, bọn dâu Tây bảo thế nào thì biết thế ấy thôi. Nhưng chí ít thì chủ kiến của mình cũng phải dựa trên các lý luận chặt chẽ. Túm cái váy lại là em vẫn trông đợi câu giả nhời thế nào thì được gọi là một TV HDR dựa theo một chuẩn cụ thể nào đó (có con số hẳn hoi) và được đa số (ntd lẫn các nhà sx tv) chấp nhận. Chứ khi thì bảo là dựa trên tấm nền, khi thì bảo là dựa vào độ sáng, có lúc thì dựa trên độ phân giải 4K. Bố khỉ em cũng chả biết đâu mà lần.
Với kiến thức dốt nát quê mùa của em, em chỉ nêu ra một ví dụ cụ thể như này. Nếu nói dựa trên độ sáng Ultra HD premium trên 1000nit gì đó mới gọi là đạt chuẩn HDR như ai đó cứ thích dựa vào, thì xin hỏi các TV Oled cao cấp high-end của LG chắc còn lâu mới đạt được chuẩn HDR. Ấy thế mà trên thực tế thì sao? Ngay cả TV QLed đình đám của SS hiện nay với độ sáng cao ngất ngưởng cũng bị dòng TV Oled cho ngửi khói. Các bác có thể xem các thảo luận về vấn đề này ngay trong diễn đàn này thôi.
Hdr chỉ dựa vào chất lượng tấm nền, còn ultra hd thì chất lượng tấm nền+ phân giải 4k.

Có thể do cách trình bày nên làm bác rối, nhưng bản chất của yêu cầu độ sáng/độ tối là để đạt độ tương phản tối ưu (nên mới sinh ra minimum 1000/0.05 nit của led và 550/0.005 nit cho oled). Do OLED hiển thị màu đen quá sâu (vì nó tắt pixel chỗ màu đen đi mất rồi) nên LED không đời nào đuổi kịp được. Tất cả high end tv hiện giờ đều là OLED. Bác có cảm giác qled là hàng xịn là do ss chi rất nhiều tiền cho quảng cáo, chứ qled vẫn chỉ là LED, mà bản thân samsung cũng là ông trùm OLED. Mỗi tội bọn này chỉ làm OLED cho fone thôi, nên phải quảng cáo và dìm hàng chú LG.

Nhưng em có cảm giác bác hỏi hơi khiêu khích, nên xin phép không trả lời bác thêm. Em tìm hiểu cái này nhiều mà đợt này rảnh nên muốn chia sẻ với anh em, sai đúng thì sửa em học hỏi luôn chứ diễn đàn ảo ai làm thế, bác nhỉ.

Chỉnh sửa lần cuối:

kronpas

Active Member
Các bác ko nên nhầm lẫn giữa UHD Premium và HDR10, Dolby Vision hay DisplayHDR400, 600, 1000....
-UHD Premium hay DisplayHDR400, 600, 1000 là chuẩn đưa ra từ hiệp hội các nhà sản xuất công nghiệp nhằm xác định chuẩn của TV cao cấp hay màn hình vi tính, trong đó bao gồm yêu cầu phải đạt chuẩn HDR10 chẳng hạn...
-Còn các chuẩn HDR phổ biến hiện nay thì có HDR10, Dolby Vision, HLG, HDR10+, Philips/Technicolor, YouTube HDR... và được các nhà sản xuất áp dụng như hình sau:
View attachment 285286
Quan trọng là đã là chuẩn thì có các thông số cụ thể về độ sáng, dải màu,...và chỉ có đạt hay ko đạt và ko phải ai muốn nghĩ ra chuẩn gì cho mình cũng được:D
Mình cũng chưa nghe "Tấm nền HDR" bao giờ, hehe.
Thực tế là vậy mà bác. Chuẩn của sony ngoài chính nó ra có ai thèm dùng đâu, không ai thừa nhận cả. Mấy cái tv tầm thấp vẫn được gắn đủ loại mác hdr giả cầy do chính hãng sản xuất tự chế để loè thiên hạ, trong thread này cũng có bác nhầm rồi. Cuộc chiến chuẩn HDR hơn thua nhau ở chỗ cái chuẩn được đặt ra có bao nhiêu người tuân theo thôi.

hoangthao78

Well-Known Member
Thực tế là vậy mà bác. Chuẩn của sony ngoài chính nó ra có ai thèm dùng đâu, không ai thừa nhận cả. Mấy cái tv tầm thấp vẫn được gắn đủ loại mác hdr giả cầy do chính hãng sản xuất tự chế để loè thiên hạ, trong thread này cũng có bác nhầm rồi. Cuộc chiến chuẩn HDR hơn thua nhau ở chỗ cái chuẩn được đặt ra có bao nhiêu người tuân theo thôi.
Tất nhiên đây là giai đoạn đầu của HDR nên mọi thứ vẫn còn chưa đc thống nhất hoàn toàn, đối với bản thân cá nhân mặc dù cũng có tìm hiểu 1 chút về 4K HDR, nhưng với thông tin mà các bác đưa lên cũng thấy mở mang thêm rất nhiều.

sircuong1303

Well-Known Member
của mình thì 49'' KS7000 (phẳng) ,49'' KS7500 (cong) và 55'' LG UH850T . Theo nhận xét cá nhân con LG xem 4K HDR đẹp hơn con Samsung , con Samsung 49''KS7500 coi ở khoảng cách 1m50 4K rất thích , rộng như trong Cine . Giờ mình chỉ ngại sắm NUCi7 BNH mà Win không thèm chứng nhận HDR thành xám xì là uổng tiền lắm .

Để HTPC của bác phát dc 4K@60Hz HDR thì phải hội đủ 2 điều kiện.

- Chạy Win 10 ver 1709 trở lên
- Đối với vga rời thì ít nhất cũng phải là GTX1050Ti 4GD5 trở lên. Với iGPU thì ít nhất cũng phải là Intel UHD 620 trở lên. (đối với vga rời và iGPU của AMD thì e chưa thấy thông báo nào chính thức cả).

Vậy nên, nếu bác mua Intel NUC xài cpu Kabylake và có cổng HDMI 2.0 thì chắc chắn là xuất ra dc 4K@60hz HDR, phần còn lại do Win và màn TV của bác thôi.

kero2005

Active Member
Hồi trước, HD, full HD có vẻ đơn giản! Giờ 4K phức tạp nhỉ !?
hời trước với bây h khác nhau về độ phê khi trải nghiệm hình ảnh bạn ạ
xưa thì máy chiếu với dàn âm thanh, nhưng mà tối mù, rồi bây h yêu cầu đọ tương phải độ sáng cao,
....

lam6630

Well-Known Member
HHCP 2.2 là gì vậy Ta ? mà âm ly , TV , android TV , card màng hình ều có.

xe3banh

Member
Để HTPC của bác phát dc 4K@60Hz HDR thì phải hội đủ 2 điều kiện.

- Chạy Win 10 ver 1709 trở lên
- Đối với vga rời thì ít nhất cũng phải là GTX1050Ti 4GD5 trở lên. Với iGPU thì ít nhất cũng phải là Intel UHD 620 trở lên. (đối với vga rời và iGPU của AMD thì e chưa thấy thông báo nào chính thức cả).

Vậy nên, nếu bác mua Intel NUC xài cpu Kabylake và có cổng HDMI 2.0 thì chắc chắn là xuất ra dc 4K@60hz HDR, phần còn lại do Win và màn TV của bác thôi.
thì mình đang lo 3 cái TV nhà mình đấy Sir Cuong , quảng cáo đều 4K HDR , nhưng không biết rinh NUC về Win bảo TV không phải chuẩn HDR thật sự , thì tiếc tiền lắm . Mình muốn hỏi có bạn nào đã từng thử 3c TV này có đạt chuẩn HDR như Win 10 yêu cầu hay không .

kronpas

Active Member
thì mình đang lo 3 cái TV nhà mình đấy Sir Cuong , quảng cáo đều 4K HDR , nhưng không biết rinh NUC về Win bảo TV không phải chuẩn HDR thật sự , thì tiếc tiền lắm . Mình muốn hỏi có bạn nào đã từng thử 3c TV này có đạt chuẩn HDR như Win 10 yêu cầu hay không .
Hai con ks7000 và 7500 là một, setup win 10 nhận HDR được, xem bình thường, chất lượng cao hơn trên đầu android. Nhưng setup của e là dùng 1050ti chứ không phải intel nuc, khác biệt về phần cứng và khác biệt cực lớn về driver (setup của e dựa vào driver của nvidia chứ ko phải win 10 để detect và switch sang hdr), nên chỉ confirm cho bác được vế tivi nhận hdr win10.

xe3banh

Member
Hai con ks7000 và 7500 là một, setup win 10 nhận HDR được, xem bình thường, chất lượng cao hơn trên đầu android. Nhưng setup của e là dùng 1050ti chứ không phải intel nuc, khác biệt về phần cứng và khác biệt cực lớn về driver (setup của e dựa vào driver của nvidia chứ ko phải win 10 để detect và switch sang hdr), nên chỉ confirm cho bác được vế tivi nhận hdr win10.
Mình chưa hiểu rõ 2 vế trên !? thế có nghĩa là Nvidia & Kaby Lake xử lý kiểu gì cũng phải lệ thuộc vào Win 10 ? Win 10 chứng nhận TV đạt chuẩn HDR , và giao Nvidia hoặc Kaby Lake xử lý !?

sircuong1303

Well-Known Member
Mình chưa hiểu rõ 2 vế trên !? thế có nghĩa là Nvidia & Kaby Lake xử lý kiểu gì cũng phải lệ thuộc vào Win 10 ? Win 10 chứng nhận TV đạt chuẩn HDR , và giao Nvidia hoặc Kaby Lake xử lý !?

Bác cứ nghĩ đơn giản hơn đi, các phần cứng mới nhất thì phát huy hiệu quả tốt nhất trên Win 10. Nói đâu xa, nội nhật vụ các bác cài đặt win 7 lên NUC hay HTPC xài cpu từ đời Skylake trở đi cũng khá là rắc rối nếu ko biết cách.

kronpas

Active Member
Hiểu thế cho nó rối rắm ra. Bác cứ xác định là có đúng phần cứng rồi, thì dùng win 10 và phần mềm chuẩn theo hướng dẫn là xem được.

Còn câu hỏi cụ thể của bác: Đúng. Bắt buộc phải win 8.1 hoặc win 10, nhưng nên dùng win 10 vì win 8.1 config rối rắm hơn rất nhiều do Microsoft đã ngừng update. Từ sau bản Creator Update, Win 10 nhận diện được thiết bị có khả năng xuất tín hiệu HDR (CPU/GPU) và hiển thị tín hiệu HDR (TV/màn máy tính). Trước đó thì nó vẫn xuất được HDR lên TV, nhưng phải thông qua phần mềm xem phim hoặc driver của Nvidia/Intel để nhận diện CPU/GPU.

Ví dụ như hiện tại, PC e dùng màn SDR nên mặc dù dùng 1080ti chỗ này vẫn bị tối

Còn cắm vào TV SS KS7000 thì nó sáng lên.

nsnhd

Well-Known Member
Mình thì cảm nhận xem HDR trên màn hình và máy chiếu FHD của mình ấn tượng hơn nhiều so với Non-HDR nhất là khi chi phí bỏ ra nâng cấp trong thời buổi giá vga tăng phi mã này là 0 đồng.
Tuy nhiên màn hình/ máy chiếu phải có native contrast cao 3000:1 trở lên, màn hình hay TV phải là panel VA mới cho màu đen sâu được, chứ IPS là vứt (ngay trên Rtings.com cũng khuyến nghị vậy và cái này ntd Vn bị lừa rất nhiều :(), IPS chỉ dành cho dân thiết kế đồ họa, chỉnh sửa ảnh cần màu sắc chính xác 100% sRGB, Adobe RGB thôi, còn đã xem phim là phải màn VA.
Ngoài ra MadVR là app duy nhất hiện nay cho phép chuyển HDR sang SDR mà vẫn bảo đảm chất lượng tương đối ngon, tuy nhiên cần phải mày mò chỉnh sửa settings, một khi đã ok rồi thì rất tuyệt :D
Thêm ý nữa là trên threat của madVR, tác giả Madshi khuyến nghi tắt switch HDR của Windows nhé (HDR=OFF) nếu dùng card Nvidia vì nó ko tương thích.
Một lý do các card AMD ít được dùng là vì ko hỗ trợ hardware decode HEVC 10-bit hay VP9.2 10bit và drivers của nó ko ngon bằng Nvidea.

kronpas

Active Member
Mình thì cảm nhận xem HDR trên màn hình và máy chiếu FHD của mình ấn tượng hơn nhiều so với Non-HDR nhất là khi chi phí bỏ ra nâng cấp trong thời buổi giá vga tăng phi mã này là 0 đồng.
Tuy nhiên màn hình/ máy chiếu phải có native contrast cao 3000:1 trở lên, màn hình hay TV phải là panel VA mới cho màu đen sâu được, chứ IPS là vứt (ngay trên Rtings.com cũng khuyến nghị vậy và cái này ntd Vn bị lừa rất nhiều :(), IPS chỉ dành cho dân thiết kế đồ họa, chỉnh sửa ảnh cần màu sắc chính xác 100% sRGB, Adobe RGB thôi, còn đã xem phim là phải màn VA.
Ngoài ra MadVR là app duy nhất hiện nay cho phép chuyển HDR sang SDR mà vẫn bảo đảm chất lượng tương đối ngon, tuy nhiên cần phải mày mò chỉnh sửa settings, một khi đã ok rồi thì rất tuyệt :D
Thêm ý nữa là trên threat của madVR, tác giả Madshi khuyến nghi tắt switch HDR của Windows nhé (HDR=OFF) nếu dùng card Nvidia vì nó ko tương thích.
Một lý do các card AMD ít được dùng là vì ko hỗ trợ hardware decode HEVC 10-bit hay VP9.2 10bit và drivers của nó ko ngon bằng Nvidea.
Nó khuyến nghị tắt đơn giản vì windows chỉ có hai mode duy nhất: SDR hoặc HDR, không tự chuyển đổi. Xem phim HDR bằng SDR mode xấu, và phim SDR bằng HDR mode cũng vậy.Trong khi đó nếu dùng Nvidia thì driver bọn này tự bật/tắt được HDR khi để exclusive full screen.

sircuong1303

Well-Known Member

Bác đã xài vga AMD từ RX400 seri trở lên chưa ạ, sao lại ko hỗ trợ decode HEVC 10-bit hay VP9.2 10bit và drivers của nó ko ngon bằng Nvidia dc vậy. E hiện đang xài vga AMD RX470 4GD5 thấy decode bình thường, driver thì có nhiều mục mà driver của Nvidia còn ko có ấy chứ :D. VD: Driver của AMD hỗ trợ hiển thị thông số của hệ thống khi đang chạy game hoặc xem video, món này thì driver của Nvidia chưa có hỗ trợ bác nhé.

nsnhd

Well-Known Member
RX470 của bác có hỗ trợ HEVC 10 bit nhưng ko hỗ trợ VP9.2 Profile 2 10 bit, bác có thể kiểm tra lại bằng app DXVA Checker xem sao, mình ko có card này nhưng trên mạng có so sánh với GTX1050ti.
Một số card đời cũ hơn còn ko hỗ trợ HEVC Main 10 decoding.
GTX1050ti dxva checker.png

Riêng đối với MadVR thì NGU upscale algorithms ko hoạt động tốt với Polaris theo tác giả và forum.

Bên trên