Giải đáp mọi thắc mắc liên quan đến dịch vụ IPTV của VASC - MYTV

nplong

Ðề: Giải đáp mọi thắc mắc liên quan đến dịch vụ IPTV của VASC - MYTV

Thông số kênh FTV ở vị trí 22 trên MyTV là 720x576. SD chuẩn. Hiện tại kênh CCTV đang tạm dừng. Chỉ có 2 kênh là HD thôi: National Geography và Luxe TV. Quảng cáo không giống như sự thật nhỉ :-t

Đính kèm

76.6 KB · Xem: 119
    61.1 KB · Xem: 104

exinesi

Trước tiên tôi xin thông báo tôi không phải người của VASC. Mọi thông tin dưới đây là do mày mò tìm ra thôi. Tôi dạy networking mấy năm rồi nên cũng tương đối dễ tìm. Tính tôi thích mày mò thôi chứ bản thân cũng không có nhiều thời gian xem TV.
Hiện tại MyTV config tương đối phức tạp có thể tóm tắt như sau:
- MyTV sẽ dùng hai kênh ảo (VC), 1 cái cho Internet như cũ. 1 cái cho MyTV. Có vấn đề conflig nhỏ về DHCP là có đến 2 DHCP server: 1 cái trong modem để cung cấp địa chỉ cho các máy tính vào mạng, 1 cái DHCP server của hệ thống MyTV để cung cấp địa chỉ IP cho STB. Nếu cái DHCP của modem mà chạy thì STB không lấy được địa chỉ từ hệ thống IPTV. Có thể config ở đâu đó với modem nào đó chứ trên modem TP-LINK TD-8840T tôi đang dùng thì tôi phải tắt DHCP của modem để STB có thể lấy địa chỉ IP động từ DHCP của hệ thống IPTV
- MyTV dùng VLAN hoặc Port mapping để config 1-4 port ethernet vật lý. Thường config port 4 để riêng cho VC của IPTV, các port còn lại (1-3) cho internet.
- Nếu dùng thêm STB khác hoặc VLC cho PC có thể config port 3,4 thuộc về VLAN của MyTV, port 1-2 cho Internet. Sau khi config kiểu này nếu nối PC với VLAN của MyTV sẽ lấy được địa chỉ dạng 172.17.x.x... Nếu PC đã lấy được địa chỉ này coi như có thể dùng PC chạy VLC để xem các kênh truyền hình của MyTV. Vấn đề cần có địa chỉ.
- Các kênh truyền hình xem trên VLC sẽ có hai khác biệt: không có logo MyTV, không timeshift được. Có thể ghi lại các chương trình này (capture)
- Cách lấy địa chỉ các kênh truyền hình: các kênh truyền hình phát trên hệ thống IPTV nói chung dùng công nghệ multicast, có thể dùng một số chương trình để phân tích multicast nhưng tôi không có soft này nên dùng phương pháp cổ điển là capture package. Tool dùng là ethereal. Cách thức làm là phải nối PC dùng để capture và STB vào 1 HUB (không phải SWITCH) và tiến hành capture khi STB đang hoạt động. Sẽ thấy được địa chỉ kênh TH ngay. Địa chỉ cần tim dạng: 232.x.x.x port xyz... Đưa cái này vào VLC dùng RTP chạy ngay (cám ơn bạn Do_toi)

Vậy để biết địa chỉ thì cổng VLAN ra STB sẽ nôi vào 1 hub và chia sẻ cho cả PC và STB để lấy địa chỉ.
Sau đó thì tạo thêm 1 physical port trên router rồi nối thiết bị xem iptv khác vào cổng đó phải không hả bác?

Hub bây giờ ít người dùng quá, không biết đào đâu ra bây giờ B-). Thay vì dùng ethereal, dùng URL Snooper được không bác?

URL Snooper is a Windows program to find URLs of streaming media and data. This allows streamed files download through every download manager. Its scope is the same as that of a stream recorder. It uses Winpcap for packet capturing

nplong

Tôi toàn dùng Ethereal thôi, freeware. Cái khó đúng là tìm ra được cái HUB :)

Vậy để biết địa chỉ thì cổng VLAN ra STB sẽ nôi vào 1 hub và chia sẻ cho cả PC và STB để lấy địa chỉ.
Sau đó thì tạo thêm 1 physical port trên router rồi nối thiết bị xem iptv khác vào cổng đó phải không hả bác?

Hub bây giờ ít người dùng quá, không biết đào đâu ra bây giờ B-). Thay vì dùng ethereal, dùng URL Snooper được không bác?

URL Snooper is a Windows program to find URLs of streaming media and data. This allows streamed files download through every download manager. Its scope is the same as that of a stream recorder. It uses Winpcap for packet capturing

exinesi

Có bác nào bổ em ZTE ZXV10 B700 ra chưa?
Em này gắn loại USB wireless nào thì thích hợp hoặc có biến em nó thành DVR để lưu chương trình được không, gắn thử usb stick thì cũng nhận file trong usb đó.
Trên trang của trung quốc thì thấy bán kèm zte zxv10 b700 với 1 cái wifi stick, giá riêng em này là 40, 50 tệ gì đó.

Do_Toi

Member

Thông số kênh FTV ở vị trí 22 trên MyTV là 720x576. SD chuẩn. Hiện tại kênh CCTV đang tạm dừng. Chỉ có 2 kênh là HD thôi: National Geography và Luxe TV. Quảng cáo không giống như sự thật nhỉ :-t

Hiện giờ có kênh MyTV đang là HD, dùng để test thử nghiệm cho đợt World Cup sắp tới đó (tạm dừng CCTV HD)

Xin hỏi có số điện thoại để gọi họ tới lắp tận nhà ko ?
Hay mình phải ra các điểm giao dịch ?
Như hồi mình lắp Mega VNN thì chỉ cần gọi điện ko phải đi đâu cả.

leech

Member

Xin hỏi có số điện thoại để gọi họ tới lắp tận nhà ko ?
Hay mình phải ra các điểm giao dịch ?
Như hồi mình lắp Mega VNN thì chỉ cần gọi điện ko phải đi đâu cả.

gọi đến lắp thì dễ, bạn cứ vào site mà check chỗ nào gần chỗ bạn hoặc gọi 18001255, nhưng mà nhớ đọc số đt cố định cho họ để họ check xem khoảng cách nhà có đủ để xem HD không đã nhé

nplong

Có một kênh gọi là MyTV HD đang thử nghiệm nhưng hình như chưa có trên EPG. Chắc để phát bóng đá nhỉ. Hiện thấy toàn quảng cáo tùm lum.

Hiện giờ có kênh MyTV đang là HD, dùng để test thử nghiệm cho đợt World Cup sắp tới đó (tạm dừng CCTV HD)

nplong

Không hiểu VASC có kế hoạch nâng số lượng kênh HD lên không chứ giờ ít quá. Bao giờ có HBO HD đây để thôi không load film nữa :D

jonidontcry

Active Member

Ôi hôm nay đã sang ngày thứ 2 rồi mà các bác ấy vẫn chưa thể lắp xong cái MyTV cho nhà em :(
Cái modem các bác ấy lắp cho nhà em là Planet 4400 gì đó, config mãi thì cũng thấy ping được địa chỉ 172.x.x.x j đó, nhưng toàn lúc được lúc không, chập chờn. Hôm qua các bác ấy mang đến 1 cái Planet nhưng config mãi ko đc, cái hôm nay config đc nhưng lại vướng sang vấn đề khác:
Cái MyTV thì đã thấy báo kết nối thành công nhưng mà giật tung mắt, hình giật tiếng còn giật dữ dội hơn :(
Cái STB của ZTE thì chập chờn, lúc nhận remote lúc nguây nguẩy ko tiếp, các bác í toàn phải tận tay rờ mó em ZTE :(
Sáng nay làm mãi ko đc, các bác bưu điện bỏ về nhà, hẹn chiều quay lại, báo hại em đợi dài cổ chẳng thấy đâu :(
Ôi sao mà còn gian nan thế cơ chứ :(

nplong

- Lỗi không lấy được địa chỉ IP 172.27.x.x là thường xuyên, cách đơn giản nhất là tắt DHCP ở modem đi. Khi tôi lắp cũng bị vậy, bác KT đành phải để IP cố định nhưng sau đó tôi tự config lại.
- Tốc độ ADSL phải được nâng lên tâm 8-12 Mbit/s sẽ không bị giật. Bên bưu điện phải kiểm tra và nâng tốc độ
- Khi tôi lắp cái điều khiển ZTE cũng bị hỏng sau 1-2 lần bấm, bác KT phải phi về trụ sở để lấy cái khác thay thế. Dùng hàng tàu giả rẻ phải chấp nhận thôi

jonidontcry

Active Member

Zị để em dzìa tắt thử DHCP đi coi xem nó thía nào :D Thank pác nhé :D
Giờ cái đống modem với STB vẫn đang vứt lỏng chỏng ở nhà em chờ KTV (chẳng biết bao giờ) đến lắp típ :(

jonidontcry

Active Member

Bravo! MyTV ở nhà em đã được lắp đặt thành công, sau 3 ngày các bác KTV vật lộn :D
Vui mừng hơn nữa là đường truyền nhà em cũng lên theo, bây giờ download và lướt web cứ gọi là ầm ầm :))
MyTV muôn năm :D

MrHoi

Member

Bravo! MyTV ở nhà em đã được lắp đặt thành công, sau 3 ngày các bác KTV vật lộn :D
Vui mừng hơn nữa là đường truyền nhà em cũng lên theo, bây giờ download và lướt web cứ gọi là ầm ầm :))
MyTV muôn năm :D

Vậy đăng ký MyTV là được tăng tốc download hả ban :D
Max download là bao nhiêu thế X_X

jonidontcry

Active Member

Em download thử ở Rapidshare thì lên được hơn 500KB/s :D Lúc trước thì được tầm 350KB/s thôi :)

Cơ mà cái STB chỉ có 1 sợi component đi kèm thôi, bây giờ em muốn mua 1 sợi HDMI về cho hình ảnh chuẩn chỉnh 1 tẹo.

Các bác chỉ giúp em xem nên mua loại nào? giá cả tầm bao nhiêu thì hợp lý với ạ!

Em cảm ơn các bác nhiều!

nplong

Khi lắp MyTV họ nâng tốc độ lên trên 10 Mbit/s nên Internet cũng được ăn theo. Tôi cũng load rapidshare được 400-500 KB/s. Tuy nhiên có thể là do hiện VNPT đã nâng tốc độ các gói cước lên gấp đôi rồi.
Dây HDMI nào chẳng được. Cái STB ZTE cũng là hàng bình dân, không highend gì cả làm cái dây HDMI tầm 100K là vừa. Với mắt tôi thì cũng không phân biệt khác nhau giữa component và HDMI MyTV :)

Tôi có mấy câu hỏi sau đây về MyTV:
-Dịch vụ MyTV là đăng ký và xem online ngay trên trang chủ phải không ?
-MyTV có bản quyền mấy giải bóng đá, là những giải nào ?
-Khi lắp đặt mạng VNPT thì có phải bỏ mạng đang dùng của mình đi không ?
-Tổng chi phí ?

Tôi gọi theo số trên trang chủ nhờ tư vấn thì tò te tí suốt. Xin cảm ơn.

dhpaul

Well-Known Member

Em nghe nói bác Ngạn ở bển là không sử dụng internet, điện thoại, nên chắc vấn đề này bác không rành là đúng rồi :D. Cái xem online trên trang chủ đó là truyền hình Internet (internet TV/online TV), nó không giống với cái IPTV mà MyTV đang sử dụng (bác tham khảo ở đây: http://vi.wikipedia.org/wiki/IPTV). MyTV là của VNPT, do đó bác đã lắp VNPT rồi thì cần gì phải thay nữa.

Gọi điện đến 700, họ bảo phải cử người ra đó đăng ký, mà nhà em ADSL là phụ mẫu đăng ký. Vì mình đi làm suốt, có ở nhà làm việc bao giờ đâu.
Thế là họ bắt gọi mẹ ra đăng ký, thiệt phiền phức ghê, mà phụ huynh thì có biết mô tê gì đâu :(

Bên trên