Giải nhiệt cho AVR: hút hay thổi :D

camry2006

Member
Ðề: Giải nhiệt cho AVR: hút hay thổi :D

Tại các bác "sợ" mới cần dùng quạt thêm, chớ khi SX hãng đã tính toán đâu vào đó hết rồi. :D
Hỏng thì mấy anh thợ mới có việc làm ạ :))

Em thấy Bác nói có lý ghê :)>-
Nhưng mà đúng là LCD dùng nó cũng nóng thật, vậy có cần giải nhiệt không các Bác nhỉ???

vinagoh

Well-Known Member

Em thấy Bác nói có lý ghê :)>-
Nhưng mà đúng là LCD dùng nó cũng nóng thật, vậy có cần giải nhiệt không các Bác nhỉ???

Hình như các thiết bị điện tử hoạt động từ 15 - 25 độ C thì lâu hỏng hơn ngoài nhiệt độ đó. Trừ trường hợp đặt biệt.

==> Phải gắn máy lạnh thôi. :))

onggia

Well-Known Member

Hút xong rồi thổi cứ hút thổi mãi cũng hơi mệt mỏi nhỉ mà lại mất thẩm mỹ nữa,ăn chơi thì 1 là chịu nóng 2 là mua máy lạnh thôi chứ mấy cái âm ly em thấy càng nó nó oánh càng nuột các bác ko phải lo đâu.

onggia

Well-Known Member

Em sợ là tiếng nó ra loa hơi lạnh lẽo thiếu tình cảm bác ạ,điều hoà thôi cho nó ở cái mức độ thoáng mát tự tin là được rồi.

camry2006

Member

Hút xong rồi thổi cứ hút thổi mãi cũng hơi mệt mỏi nhỉ mà lại mất thẩm mỹ nữa,ăn chơi thì 1 là chịu nóng 2 là mua máy lạnh thôi chứ mấy cái âm ly em thấy càng nó nó oánh càng nuột các bác ko phải lo đâu.

Lâu nay cũng chẳng để ý vụ này, không biết có nên sắm cho em nó cái quạt không nhỉ?
Chẳng nhẻ BOSS ngủ quạt mà OSIN ngủ điều hòa???~X(~X(~X(

monster

tình hình là phòng nghe nhìn em vẫn xài điều hòa, nhưng lâu lâu sờ vào em nó thấy nóng quá nên em hơi xót tí thôi 8-}

vinagoh

Well-Known Member

tình hình là phòng nghe nhìn em vẫn xài điều hòa, nhưng lâu lâu sờ vào em nó thấy nóng quá nên em hơi xót tí thôi 8-}

Vẫn dùng cái quạt nhỏ thêm đi bác, thấy mát mát mới yên tâm.

Sao chưa thấy bác lehung214 bán avr khuyến mãi cái quạt nhỉ!!! :))

ssonnui

theo em lên thổi gió vào cơ các bác ạ
nếu để trên nóc cho nó hút ra thì vấn đề trong AVR khá kín phải có 1 đầu thông gió thì hút gió mới có tác dụng chứ.
theo nguyên lý làm mát thì cần thổi gió hoặc hơi mát từ ngoài vào.
Như CPU trong case máy tính, đế tản nhiệt bằng nhôm được đặt trên bề mặt của CPU, tiếp đó quạt gió có chức năng thổi gió vào đế tản nhiệt để làm giảm nhiệt độ

Trong AVR cũng có tản nhiệt vậy
nếu các bác để quạt trên bề mặt để hút gió thì cũng chỉ hút được lượng gió nhất định ko đáng kể vì bên trong AVR xẽ luôn sản xuất ra nhiệt
Ngược lại nếu để quạt thổi gió từ ngoài vào nó xẽ lùa được hết hơi nóng trong AVR qua các khe hở nhỏ và nhiệt độ xẽ được giảm đáng kể vì luồng gió ngoài luôn thấp hơn trong AVR khoảng 10độ đấy là chưa kể khi các bác bật máy lạnh .
Nói ko chắc ko ăn thua nên các bác cứ làm 1 lần rồi biết ngay mà :)

vinagoh

Well-Known Member

nếu để trên nóc cho nó hút ra thì vấn đề trong AVR khá kín phải có 1 đầu thông gió thì hút gió mới có tác dụng chứ.
Như CPU trong case máy tính, đế tản nhiệt bằng nhôm được đặt trên bề mặt của CPU, tiếp đó quạt gió có chức năng thổi gió vào đế tản nhiệt để làm giảm nhiệt độ

nếu các bác để quạt trên bề mặt để hút gió thì cũng chỉ hút được lượng gió nhất định ko đáng kể vì bên trong AVR xẽ luôn sản xuất ra nhiệt
Ngược lại nếu để quạt thổi gió từ ngoài vào nó xẽ lùa được hết hơi nóng trong AVR qua các khe hở nhỏ và nhiệt độ xẽ được giảm đáng kể vì luồng gió ngoài luôn thấp hơn trong AVR khoảng 10độ đấy là chưa kể khi các bác bật máy lạnh .

Cách của bác toả nhiệt nhanh hơn nhưng các bo mạch sẻ bám bụi nhiều hơn, dẫn đến..........cũng dễ tèo hơn. [-X

ssonnui

một năm chước khi mùa mưa đến
các bác cứ bỏ ra vệ sinh một lần là ok ấy mà :)

camry2006

Member

Kết luận cuối cùng là nên dùng quạt máy thổi vào hay dùng quạt hút ra vậy hả các Bác???
Đúng là chẳng có cái gì đơn giản các Bác nhỉ.@-)

monster

Kết luận cuối cùng là nên dùng quạt máy thổi vào hay dùng quạt hút ra vậy hả các Bác???

em quyết định là sẽ ... hút bác ui, nhưng để nghiên cứu coi thiết kế kiểu gì cho nó gọn mà hiệu quả 8-}

vietrung

Active Member

kết luận là nếu phòng của bác có trang bị máy lạnh thì dùng 1 quạt thổi vào rồi dùng 1 quạt hút hơi nóng ở đầu ra. Còn ko có nguồn lạnh thì tốt nhất là nên hút thôi, tránh thổi vào vì sẽ vô tình thổi hơi nóng từ bên ngoài vào!!!

vinagoh

Well-Known Member

Em quyết như vầy:

1. Dùng quạt máy để vừa mát mình vừa mát cả avr.
2. Pro hơn thì mua cái quạt về gắn lên nắp avr để hút hơi nóng ra ngoài.

Hết. :)

lan806

Well-Known Member

Em quyết như vầy:

1. Dùng quạt máy để vừa mát mình vừa mát cả avr.
2. Pro hơn thì mua cái quạt về gắn lên nắp avr để hút hơi nóng ra ngoài.

Hết. :)

Anh em bàn chuyện hút ra thổi vào làm mình cũng nổi hứng tò mò. Do cái AVR của mình cũng khá nặng, 24kg nên lôi ra khỏi cái hộc nên cũng ngại, phải dùng cái gương lùa ra đằng sau soi xem em quạt của AVR thế nào. Kết luận là lúc chạy lúc không tùy thuộc nhiệt độ của máy, lúc nóng quá nhiệt mới thấy em nó chạy còn bình thường thì ko thấy nó chạy. Tuy nhiên lúc chạy hay không chạy em vẫn thấy rất nóng.
Như vậy phương án lâu dài là cũng nên cấp cho em nó cái quạt hút gió ra khỏi hộc.

vietrung

Active Member

Anh em bàn chuyện hút ra thổi vào làm mình cũng nổi hứng tò mò. Do cái AVR của mình cũng khá nặng, 24kg nên lôi ra khỏi cái hộc nên cũng ngại, phải dùng cái gương lùa ra đằng sau soi xem em quạt của AVR thế nào. Kết luận là lúc chạy lúc không tùy thuộc nhiệt độ của máy, lúc nóng quá nhiệt mới thấy em nó chạy còn bình thường thì ko thấy nó chạy. Tuy nhiên lúc chạy hay không chạy em vẫn thấy rất nóng.
Như vậy phương án lâu dài là cũng nên cấp cho em nó cái quạt hút gió ra khỏi hộc.

bác cứ gắn thêm quạt hút trên nắp AVR là ổn rồi!!!

khanhtl1

Ôi giời,

Em cứ tưởng amp càng nóng âm càng sung :-SS, tháng 12 khỏi bật máy heat!

Các Bác cứ làm vài cặp bọc silicon bên trong bơm nước coolant giải nhiệt của xe ôtô, rùi quấn khăn nhét vào bên trong bo mạch, đóng nắp lại là OK mà.>:D<
Một cách khác là thiết kế để dưới máy lạnh thổi thẳng xuống amp.

sieucan

Active Member

chính xác là chỉ cần hút, vì AVR bên trong rất nhiều boar mạch, linh kiện, ko có nhiều chỗ trống để không khí lưu thông ra vào, nên chỉ cần lắp 1 quạt hút không khí nóng từ trong ra ngoài là ổn. Tránh lắp quạt thổi không khí vào vì như vậy sẽ đưa luồng không khí nóng vào bên trong AVR!!!

Cũng tùy bác ah, nếu thổi trực tiếp được vào tấm tản nhiệt thì tốt hơn nhưng sẽ bị bụi tập trung, hút thì hiệu quả không bằng nhưng lại ít bị bụi.

Ôi giời,

Em cứ tưởng amp càng nóng âm càng sung :-SS, tháng 12 khỏi bật máy heat!

Các Bác cứ làm vài cặp bọc silicon bên trong bơm nước coolant giải nhiệt của xe ôtô, rùi quấn khăn nhét vào bên trong bo mạch, đóng nắp lại là OK mà.>:D<
Một cách khác là thiết kế để dưới máy lạnh thổi thẳng xuống amp.

Làm như bạn thì giải nhiệt đi đâu? Hay lại thành bí?

Theo em nếu các bác cho avr vào hộc thì nên đục lỗ sau lưng rồi đặt quạt hút từ hộc ra.

khanhtl1

Cũng tùy bác ah, nếu thổi trực tiếp được vào tấm tản nhiệt thì tốt hơn nhưng sẽ bị bụi tập trung, hút thì hiệu quả không bằng nhưng lại ít bị bụi.

Làm như bạn thì giải nhiệt đi đâu? Hay lại thành bí?

Em nói giỡn mà là thật Bác ạ. Một số Video hoặc Graphic Card có 1 bộ giải nhiệt bằng chất lỏng (coolant) thay vì bằng nhôm giải nhiệt áp vào phía sau bo mạch. Coolant là loại chất lỏng có khả năng hấp thu nhiệt và phát tán nhiệt hiệu quả ở nhiệt độ cao.

Xe ô-tô quạt giải nhiệt động cơ có thể tèo nhưng két nước (xe ngày nay dùng coolant) mà tèo thì máy xe bốc khói là cái chắc.

Bên trên