Giúp em config play film HD!

quochung090

Member
Tình hình là film em có hiện giờ toàn 1080 mà khổ nỗi cấu hình Pc em thế này
chip intel prentium 4 3.0G
ram 1.5Gb
card màn hình ATI Radeon X1550 512mb

em config MPC-HC hoài mà vẫn k chạy dc cái coreAVC để decode khi play film và dù MPC-HC hay Splash pro ex 1.13.1 em play film 1080 toàn bị giật hình, giật tiếng dù hình ảnh thì đẹp . Ai giúp em làm sao chơi dc 1080 với =.=' ( máy yếu nhưng vẫn muốn đú :-$)

phuochalan

Well-Known Member
ram 1.5Gb

em config MPC-HC hoài mà vẫn k chạy dc cái coreAVC để decode khi play film và dù MPC-HC hay Splash pro ex 1.13.1 em play film 1080 toàn bị giật hình, giật tiếng dù hình ảnh thì đẹp . Ai giúp em làm sao chơi dc 1080 với =.=' ( máy yếu nhưng vẫn muốn đú :-$)
bác còn luyến tiếc gì nữa mà ko chuyển qua HDP..Giờ 2tr al2 mua được HDp rồi

quochung090

Member
Ðề: Giúp em config play film HD!

2tr2 còn tiền mua màn chiếu , loa nữa =.=', em sv nên k có nhiều lúa lắm

bauthui1983

Active Member

Chú Hùng còn ở VT ko? Hay lên SG rồi!
Nếu còn thì mai offline, sang bên chú Cường xem có cái TV nào thanh lý ko, "hốt" về xem tạm vậy!

dejavubmt

Member

coi 720p cũng được
1080 chi cho nặng mà thật sự cũng không mấy khác biệt nếu màn hình nhỏ

quochung090

Member

chắc là do máy em yếu quá, thế thôi vậy, tks các bác đã góp ý :D

phuochalan

Well-Known Member
Re: Ðề: Giúp em config play film HD!

chắc là do máy em yếu quá, thế thôi vậy, tks các bác đã góp ý :D
Đúng rồi đó..Máy cấu hình như vậy thì tốt nhất chỉ nên xem 720p. Mà coi bằng màn hình PC thì 720 đã là quá đẹp.Thậm chí tivi dưới 40' cũng không khác biệt nhiều lắm. Về lâu dài, có đam mê. Nên dành tiền mua cái HDP và tivi bèo bèo coi là ok.

davidhand

Moderator
ram 1.5Gb

Bác cài KMPlayer về chơi thử xem? :) Cấu hình đó chơi 1080p thì cũng ko đến nỗi đâu ạ, chỉ có bluray nguyên gốc thì có thể có vấn đề chút thôi.

quochung090

Member

giật cả hình tiếng bác Khôi ạ, em xài đủ cả kmplayer, splash pro ex, mpc-hc mà toàn bị giật tiếng, giật hình. Film 720 thì xem ngon, trong 3 thằng này chỉ có thằng MPC-HC là phải config nhiều nhất nên em nghĩ nó giúp em xem 1080 dc với cấu hình này. :D

davidhand

Moderator

giật cả hình tiếng bác Khôi ạ, em xài đủ cả kmplayer, splash pro ex, mpc-hc mà toàn bị giật tiếng, giật hình. Film 720 thì xem ngon, trong 3 thằng này chỉ có thằng MPC-HC là phải config nhiều nhất nên em nghĩ nó giúp em xem 1080 dc với cấu hình này. :D

Căng nhỉ, mình cũng ko rành cái vụ HTPC cho lắm! Món này thì may ra Zellius mới help được! :)

cuongtn87

Well-Known Member
máy yếu quá chú ạ! máy nhà mình core 2200 4gb 2 asus 1gb chạy 3 phim 1080 + 1 phim iso vù vù

cuongtn87

Well-Known Member
config ntn để theo ý bác đây? bác chiếu 720p nếu ra âm thanh chuẩn và hình ảnh ko bị giật thì do cấu hình của bác rồi còn gì! còn về cách config thì có lẽ bác tìm hiểu đủ để dùng rồi đấy ạ! em ko có gì dám chỉnh chọt thêm!

langthangvn33

Uploader

cài K-lite codec play bằng win media , hoặc VLC .....vậy nhé...

cuongtn87

Well-Known Member
bác này cho qua nhà badboy (anh Hòa) bên hội mình học hỏi HTPC được đó! kakaka

CuQuang9x

Active Member

Cài CoreAVC xong thì mở MPC chọn Options=>External Filters bấm vô ADD Filter tìm CoreAVC Video Decoder click đúp vào nó sau đó tick chọn Prefer rồi Apply Nếu có gì thì call 0942029660 em tư vấn cho, em xài CoreAVC và AC3filter chiến ngon lành, mặc kệ đầu vào là Audio dạng gì em cho ra 2ch Stereo 24bit hết :D
Máy của em CPU E2180 ram 2G GPU 210 Geforce

zellius

Decode này hình như là chạy bằng software dùng CPU xử lý. Em sẽ xem lại chon ATI Radeon X1550 của bác thử có hỗ trợ bộ decode cứng ko?

Bác có thể bật 720p và 1080p lên rồi vào Task Manager để xem CPU chạy bao nhiêu tài nguyên. Nếu chạy CPU quá mức thì CPU đang xử lý tập lệnh.

Thường thì nếu VGA card hỗ trợ bộ lệnh thì CPU còi cũng chạy tốt

cuongtn87

Well-Known Member

Decode này hình như là chạy bằng software dùng CPU xử lý. Em sẽ xem lại chon ATI Radeon X1550 của bác thử có hỗ trợ bộ decode cứng ko?

Bác có thể bật 720p và 1080p lên rồi vào Task Manager để xem CPU chạy bao nhiêu tài nguyên. Nếu chạy CPU quá mức thì CPU đang xử lý tập lệnh.

Thường thì nếu VGA card hỗ trợ bộ lệnh thì CPU còi cũng chạy tốt
Chuyên gia HTPC của hội mình đây rồi!

bác giải thích thêm cho em đoạn cuối được ko ạ! em chưa hiểu rõ CPU chạy xử lý lệnh và VGA chạy xử lý! nếu như mình gắn 2 vga thì hiệu quả xử lý lệnh có ổn hơn ko ( 1 vga cho màn hình - 1 vga cho máy chiếu)

CuQuang9x

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Giúp em config play film HD!

Chuyên gia HTPC của hội mình đây rồi!

bác giải thích thêm cho em đoạn cuối được ko ạ! em chưa hiểu rõ CPU chạy xử lý lệnh và VGA chạy xử lý! nếu như mình gắn 2 vga thì hiệu quả xử lý lệnh có ổn hơn ko ( 1 vga cho màn hình - 1 vga cho máy chiếu)

Chính xác hơn là ta để GPU decode thay vì CPU vẫn làm như bình thường, khi đó thì CPU sẽ chạy rất nhẹ nhàng ( video 1080 bitrate~40Mbps thì CPU cũng chỉ hoạt động ở mức 30%)

Gắn 2 card hình để xử lý 2 video cùng 1 lúc thì quá ổn, còn nếu như bác nói thì xử lí 1 video ra 2 nơi là ko cần thiết

Bên trên