Godzilla 2014: Một trong những phim thảm họa tuyệt vời nhất

hotboy9991

Ðề: Godzilla: Một trong những phim thảm họa tuyệt vời nhất

nói luôn ra là con Cat 5 kaiju yếu mà, chả hiểu mạnh chỗ nào, lúc xuất hiện chả thấy gì là oai hùng + bá đạo của 1 siêu quái vật dc cho là boss của phim :)|. godzilla 1 quẩy đuôi chắc 1 lũ trong PR té hết :)), cơ mà cái hình trên tỉ lệ sai lòi ra rồi.

thich_xem_phim

Active Member

Thứ nhất, phải spoil để trả lời
2 ẻm ngoại lai không phải là sản phẩm tự nhiên, không phải là thứ thiên nhiên cảnh báo con người, nó gần giống như ý tưởng thằn lằn ăn cá trong bản 98, 1 giống loài ngoại lai mới tới thống trị thế giới, phá hủy hệ sinh thái đang có trên trái đất. Loài người làm gì có khả năng nào xử lý MUTO, khi vũ khí mạnh nhất là hạt nhân thì lại là nguồn nuôi sống của MUTO, và luôn trong tình trạng sợ "ném chuột vỡ đồ". Thế nên anh God cảm nhận được nên phải tỉnh ngủ để xử lý thôi, đoạn cuối cầm cái đầu MUTO y như 1 kẻ bá chủ khẳng định "Thế giới này là của tao". Nói kiểu logic phim là anh God nghe được tín hiệu con MUTO đực gọi con cái, thấy có biến nên phải ra tay dọn, định kill con đực ngay tại tổ nhưng nó chạy nhanh quá, nên anh phải chu du Hawai rồi tận San Francisco khoe hàng nóng. Bạn nghĩ kế hoạch của Mỹ chỉ là kill 2 con MUTO, họ muỗn kill cả 3 con "hòn đá trúng 3 con chim", thể hiện sự ngạo mạn của loài người khi đánh giá về tự nhiên, để 2 MUTO và anh God làm cho thế giới lác mắt về sự phá hoại của nó, để khúc cuối là hình ảnh bất lực của người Mỹ nói riêng và nhân loại nói chung, để anh God được phong thần :D
Thứ 2: ý nghĩa của anh god: 1. Phép ấn dụ của thảm họa hạt nhân, là cơn phẫn nộ của thiên nhiên trước sự can thiệp thô bạo của loài người.(sự tàn phá của bom nguyên tử ở Hiroshima và Nagasaki 1945 chẳng hạn). Anh God vừa là một siêu anh hùng, đánh bại các thế lực khác để bảo vệ trái đất, nhưng cũng là một kẻ phá hoại và hủy diệt cuộc sống của loài người, để nhắc loài ngừoi là bà mẹ thiên nhiên vừa cho loài người ngôi nhà mà ở, vừa bảo vệ human nhưng cũng sẵn sàng dạy dỗ lại nếu thằng con không ngoan.

Thứ nhất: Muto xuất hiện là do việc sử dụng hạt nhân vô tội vạ của con người, đây là cái “quả” mà tự nhiên muốn con người phải gánh chịu vì đã gieo "nhân". Chính con người mới là giống loài phá hủy hệ sinh thái hàng trăm năm nay và tự vỗ ngực tao là động vật cao cấp bá chủ thế giới. Cho nên giống loài mà nếu Godzilla cần xử lí thì trước tiên phải là con người chứ không phải Muto.

Bác bình luận: đoạn cuối Godzilla cầm cái đầu Muto y như 1 kẻ bá chủ khẳng định "Thế giới này là của tao". Cái này là “suy bụng ta ra bụng người”. Con người tưởng giống loài nào cũng tham lam như mình nên cứ làm phim kiểu cho Godzilla đánh nhau với con nọ con kia để khẳng định sức mạnh King of Monsters - cái danh hiệu hão cũng do con người với ham muốn quá mức tự vẽ ra rồi áp cho giống loài khác.

Thứ hai: Về ý nghĩa của Godzilla như bác nói là “phép ấn dụ của thảm họa hạt nhân, là cơn phẫn nộ của thiên nhiên trước sự can thiệp thô bạo của loài người” thì Muto cũng là một phép ẩn dụ như vậy. Cho nên càng không có lí do gì để chúng nó đập nhau cả, phải cùng nhau đập con người mới hợp lý.

Chỉnh sửa lần cuối:

BreakFast

Làm thế nào tự nhiên có được sự cân bằng? Đó là khi các giống loài trong tự nhiên duy trì được ham muốn của chúng ở mức cơ bản. Khi ham muốn của một giống loài nào đó phát triển quá mức thì sẽ dẫn tới sự mất cân bằng tự nhiên. Và con người đang chính là giống loài đó.

Tháng 8/1945, hai quả bom nguyên tử đã được quân đội Mỹ thả xuống Hiroshima và Nagasaki (Nhật Bản) theo lệnh của Tổng thống Harry S. Truman.

Năm 1961, Tổng thống Mỹ John F. Kennedy đã thông qua trên nguyên tắc việc sử dụng chất diệt lá tại chiến trường Việt Nam. Trong vòng 10 năm, từ năm 1961 đến năm 1971, quân đội Mỹ đã rải khoảng 80 triệu lít hóa chất khai quang (chất da cam) xuống các làng, thôn, bản Việt Nam.

Đây chỉ là hai trong vô vàn ví dụ cho thấy sự ham muốn vô độ của con người đã hủy hoại tự nhiên như thế nào.

Khi tự nhiên mất cân bằng thì thế nào? Nó sẽ tự động có cơ chế để cân bằng lại thông qua những thảm họa để cảnh báo và triệt tiêu ham muốn quá mức của giống loài đó. Cho nên tui vô cùng thất vọng và không hiểu Godzilla đang làm cái quái gì trong phim vậy? Một bộ phim vô cùng phản tự nhiên và không khiến con người phải thấy ăn năn hối cải. Tại sao phải ăn năn hối cải khi đã có Godzilla chống lưng?

P/S: Thôi đành chờ tới tháng 7 để xem loài khỉ xử loài người thế nào trong “The Dawn of the Planet of the Apes” vậy.

Cảm giác của em sau khi xem phim giống hoàn toàn bác luôn, mãi mới thấy người cùng quan điểm. Thấy điều này nó quá hiển nhiên mà sao mọi người bàn ra bàn vào cái gì gì mà k đập thẳng vào nó. Gì mà hiệu ứng, kĩ xảo... Không ai thấy cái phim này nó lãng xẹt ạ? Con người chiến tranh, con người gây ô nhiễm, con người hủy hoại thiên nhiên... Rồi sẽ đến lúc thiên nhiên phải vào cuộc để trừng phạt con người. HOAN HÔ, Godzilla xuất hiện để đập con người. Bản thân cái tên Godzilla, có chữ God trong đó, cũng cho thấy được đây là sinh vật sẽ đại diện cho cái kiểu kiểu như công lý hay cân bằng gì gì đó.

Rồi, mấy em MUTO hay Meto mentos gì gì xuất hiện, đập người. Ừ thì càng đông càng vui, xem loài người chống trả thế nào. Xem đến đoạn này thấy gay cấn đây!

Nhưng em GOD kia làm cái mẹ gì thế? Bảo mẫu à? Quái gì hiền thế? Con người bắn tỉa em chán chê, dần em thế này thế nọ em cho qua sạch. Mấy con nhện kia chả làm cái mẹ gì thì em quật cho bay đầu??

Thôi, bây giờ cứ quậy thôi, đập phá thôi. Có bảo kê hết rồi mà...

Kết phim, lúc em God tỉnh, tưởng phim bây giờ mới thật sự hoành tráng, nhưng.................................... xẹt vồn!

Trên là ý kiến của em, muốn ném các bác cứ ném ,gì cũng được. Bản thân mình khi xem phim cũng tưởng chỉ có mình God là xấu, k MUTO, nên khi xem xong hẫng vl.

Ngoài lề tí về vụ 3D. Em thấy phim này 3D không quá tồi đâu, mấy cảnh uýnh nhau nền đen xem mà phê v~~, sâu thật sâu :3

Chỉnh sửa lần cuối:

Keither

Member

khi yêu rồi thì các gì cũng màu hồng, khi ghét rồi thì cái gì cũng màu đen
:))

bản thân mình thấy phim xem giải trí tốt, đáng xem (2d dc rồi ko cần 3d)

ngdinhluat

Well-Known Member

2014, anh God hit quá nhiều hạt nhân nên mới bếu đến vậy =))
bác nào ngây thơ vẫn tuwongr anh God ăn cá như bản 98 à =))

hotboy9991

đây là cuộc chiến của 2 thế lực tự nhiên, con người lạm dụng hạt nhân đánh thức MUTO dậy, MUTO dậy thì đi tàn phá + phá hủy hệ cân = sinh thái, dĩ nhiên nó mà đẻ được thì trái đất trần ngập MUTO, thế thì hổ beo muông thú tuyệt diệt hết chứ đừng nói con người. và đến phần anh Godz thức dậy là do sự thức giấc của MUTO, bắt được tín hiệu của chúng, trong phim có nói thời xa xưa 2 thế lực này là đứng đầu chuỗi thức ăn, ko ai nhường ai nên bem nhau ngay là chuyện của tự nhiên rồi. theo mình thảm họa thực sự là MUTO chứ không phải Godz, Godz là kẻ duy trì sự cân bằng của tự nhiên. còn bạn nào bảo Godz hiền quá, bị loài người đối xử thế thì nó là như này, Godz đết quan tâm gì đến con người cả, chỉ làm nhiệm vụ và mục đích của mình thôi, chứ muốn thì Godz nó tiêu diệt, đưa con người về đồ đá là chuyện nhỏ vì nó là thiên hạ vô địch rồi, mà như thế thì phản nguyên tác và bị gạch đá từ fan lẫn tác giả là điều tất nhiên, Godz ko phải là anh hùng mà cũng chẳng phải kẻ thù.
phim này mình thấy xây dựng tình tiết, lũ quái thế là ổn và thỏa mãn rồi, các cảnh xuất hiện và Final Battle thì cứ phải gọi là lên đỉnh vì độ hoành tráng vĩ đại của lũ quái, chưa bao giờ thấy phim nào mà con người bất lực như vậy :)), kể cả vũ khí mạnh nhất là năng lượng hạt nhân mà cũng là nguồn thức ăn của chúng nó thì chịu cmnr, đứng nhìn chúng nó giải quyết nhau thôi :D. phim này ghét nhất là mấy đoạn con người, trừ lúc đầu phim tìm hiểu nguyên nhân + cảnh của ông bố là ấn tượng, về sau con người cũng chỉ toàn gây chuyện + gây rắc rối thêm thôi, lại còn mấy lúc đang đánh nhau mà chuyển cảnh bực mình vãi chuối

william1

Active Member

Mới xem nhưng cảm nhận chung là chưa đã lắm hay là do cá nhân mình mong chờ nó khá nhiều

Phim này là phim mình mong muốn được xem Imax :( , kinh phí eo hẹp chẳng dám bay sang mấy nước láng giềng xem ,
nếu thế thì đến ngay cả mỳ tôm cũng không có mà ăn ấy chứ :D

BreakFast

đây là cuộc chiến của 2 thế lực tự nhiên, con người lạm dụng hạt nhân đánh thức MUTO dậy, MUTO dậy thì đi tàn phá + phá hủy hệ cân = sinh thái, dĩ nhiên nó mà đẻ được thì trái đất trần ngập MUTO, thế thì hổ beo muông thú tuyệt diệt hết chứ đừng nói con người. và đến phần anh Godz thức dậy là do sự thức giấc của MUTO, bắt được tín hiệu của chúng, trong phim có nói thời xa xưa 2 thế lực này là đứng đầu chuỗi thức ăn, ko ai nhường ai nên bem nhau ngay là chuyện của tự nhiên rồi. theo mình thảm họa thực sự là MUTO chứ không phải Godz, Godz là kẻ duy trì sự cân bằng của tự nhiên. còn bạn nào bảo Godz hiền quá, bị loài người đối xử thế thì nó là như này, Godz đết quan tâm gì đến con người cả, chỉ làm nhiệm vụ và mục đích của mình thôi, chứ muốn thì Godz nó tiêu diệt, đưa con người về đồ đá là chuyện nhỏ vì nó là thiên hạ vô địch rồi, mà như thế thì phản nguyên tác và bị gạch đá từ fan lẫn tác giả là điều tất nhiên, Godz ko phải là anh hùng mà cũng chẳng phải kẻ thù.

Con người chiến tranh, hạt nhân, hủy hoại môi trường => mất cân bằng sinh thái => MUTO đơn giản chỉ tạo lại cân bằng thôi. Bạn bảo MUTO làm mất cân bằng hóa ra trước đó nó cân bằng à =)) Cái lũ này sinh ra là do đâu? Chỉ đơn giản là bọn nó hủy diệt con người, rồi hết thức ăn, chúng nó lại chui vào lòng đất, mặt đất lại trở về bình thường, cân bằng, thế thôi. Vì vậy, nếu God là "kẻ duy trì sự cân bằng của tự nhiên" như bạn nói, thì nó phải đập người chứ k phải đập MUTO (mu to =)) )

heardless

Member

Nhưng mà có đoạn nào trong phim nào nói God là "kẻ duy trì sự cân bằng của tự nhiên" ko?,toàn "suy bụng ta ra bụng người"

suonggiomuadong

Active Member

Nhưng mà có đoạn nào trong phim nào nói God là "kẻ duy trì sự cân bằng của tự nhiên" ko?,toàn "suy bụng ta ra bụng người"
có thể chứ bạn, giả sử có nó, con người sẽ chết bớt, > >> bớt đi yếu tố thay đổi tự nhiên >> cân bằng tự nhiên

giả sử nó có thật bi giờ thì mình nghĩ bạn đang muốn nó giẫm lên Khựa

BreakFast

Có thể là:
God được sinh ra từ phóng xạ hạt nhân. E nó muốn bảo vệ cái đống hạt nhân quả nhân này. Nghe đồn mấy bạn MUTO này chuẩn bị ăn hết hạt nhân liền nổi lên uýnh để bảo vệ hạt nhân :3 Uýnh xong e đi về :3

hotboy9991

chắc mình viết ko đúng nguyên văn câu nói nên bạn bắt bẻ, ok câu nói chính xác không phải "kẻ duy trì sự cân = của tự nhiên", lần tới mình đi xem lại mình sẽ viết y chang câu văn của ông giáo sư :D
MUTO có từ thời cổ đại cùng thời với Godz, bạn bảo nó sinh ra do đâu thì mình cũng chỉ biết phim nói thế thôi, cái thời cổ đại lượng phóng xạ nhiều nên sinh vật khổng lồ sống nhờ phóng xạ rất nhiều chứ ko phải 1 vài con, và phim cũng đâu nói là chỉ có duy nhất 1 con Godz, nên ngày xưa sinh vật khổng lồ ở với nhau như vậy thì mất gì cân bằng. trong phim tự nhiên MUTO thức giấc, 1 giống loài mà con người phải bó tay, mạnh hủy diệt yếu thì lại bảo là cân bằng à ?

dembaba

đi xem với gấu cái coi, kệ, coi giải trí cũng tốt mà

a dat

Well-Known Member

đánh dấu khi nào có bluray thì tải

BreakFast

chắc mình viết ko đúng nguyên văn câu nói nên bạn bắt bẻ, ok câu nói chính xác không phải "kẻ duy trì sự cân = của tự nhiên", lần tới mình đi xem lại mình sẽ viết y chang câu văn của ông giáo sư :D
MUTO có từ thời cổ đại cùng thời với Godz, bạn bảo nó sinh ra do đâu thì mình cũng chỉ biết phim nói thế thôi, cái thời cổ đại lượng phóng xạ nhiều nên sinh vật khổng lồ sống nhờ phóng xạ rất nhiều chứ ko phải 1 vài con, và phim cũng đâu nói là chỉ có duy nhất 1 con Godz, nên ngày xưa sinh vật khổng lồ ở với nhau như vậy thì mất gì cân bằng. trong phim tự nhiên MUTO thức giấc, 1 giống loài mà con người phải bó tay, mạnh hủy diệt yếu thì lại bảo là cân bằng à ?
Lần sau xem lại phim thì mong bạn để ý kĩ luôn , thật là MUTO nó tự dậy không bạn? do hoạt động của con người cả! Ngay cả God thức dậy cũng là do cái tàu ngầm hạt nhân khỉ mẹ gì năm 1954 nốt. Chính loài người đã gây mất cân bằng tự nhiên rồi, đi đâu cũng nhan nhản ô nhiễm môi trường, rò rỉ phóng xạ hay động vật tuyệt chủng đấy. Bây giờ đơn giản là tự nhiên tạo lại cân bằng thôi.

hotboy9991

sinh vật bây giờ đâu như cổ đại, kích thước lớn nhất như cá voi mà cũng chỉ = cái chân MUTO, nên lũ MUTO mà sống thì gì nó cũng diệt, phim này thảm họa do con người gánh chịu chính là cái ý nghĩa của phim truyền tải, và MUTO mới là kẻ thù thực sự của phim, tự nhiên vẫn cho con người cơ hội cơ mà. Mình ko phải nâng bi phim đâu đừng hiểu nhầm mình, thực sự mình rất khoái Godz, khoái phim này cũng chỉ vì lũ quái + trận đánh :D, triết lí + khoa học phim mình chỉ hiểu v thôi chứ thực ra mình bị lỡ nhịp do đám choai choai trong rạp, đi đọc bên gamevn thì mình biết dc v, bào chữa 1 tí ấy mà, đi coi lại lần nữa quá :3

suonggiomuadong

Active Member

phim này coi giải trí thôi mà mấy bác lôi ra cả nội dung về thiên nhiên, tự nhiên lẫn nhân tạo vậy

acquycodon

Active Member

Cảm ơn bài viết của bạn. Nhưng bạn nói PR là phim trẻ con thì m nghĩ bạn nên coi lại 1 lần nữa. Coi PR từ đầu tới cuối gần như m ko rời mắt khỏi màn hình đc, đánh nhau phải nói là dồn đập, hình ảnh đẹp,hoành tránh, nhân vật đóng ko quá xs nhưng tròn vai. Coi khá có cảm xúc. 1 bộ phim giải trí như thế là quá tốt rồi. Bạn bè m xem thấy đại đa số nói coi ok. Còn phim này m chưa đc coi nên ko giám nhận xét.

ngdinhluat

Well-Known Member

Cảm ơn bài viết của bạn. Nhưng bạn nói PR là phim trẻ con thì m nghĩ bạn nên coi lại 1 lần nữa. Coi PR từ đầu tới cuối gần như m ko rời mắt khỏi màn hình đc, đánh nhau phải nói là dồn đập, hình ảnh đẹp,hoành tránh, nhân vật đóng ko quá xs nhưng tròn vai. Coi khá có cảm xúc. 1 bộ phim giải trí như thế là quá tốt rồi. Bạn bè m xem thấy đại đa số nói coi ok. Còn phim này m chưa đc coi nên ko giám nhận xét.

Nói PR là phim dành cho trẻ con cũng được, nhưng phải nói trong mấy năm gần đây chưa phim nào xem ở rạp xong, đứng dậy có cảm giác thích thú và thỏa mãn đến thế, mình cũng đoán đó là mong muốn của đạo diễn Guillermo del Toro muốn truyền tải, ai xem phim cũng trở về tuổi thơ của 1 cậu bé 8 tuổi, ham siêu nhân, robot, quái thú. Ai xem phim qua con mắt hàn lâm, đòi hỏi nội dung, câu truyện thì thất vọng là hiển nhiên rồi, nhất là xem ở nhà =))

Riêng về Godzilla nếu ngay từ đầu coi đây là phim về God thì quá ổn luôn, chắc mọi người kỳ vọng vào human quá nên mới thất vọng, chứ mình tin các fan của godzilla không có gì để phàn nàn về phiên bản kỷ niệm 60 năm này của God :D

duantran

Member

Mình không thiên lắm về nội dung phim giải trí đâu, coi xong mà thấy phê là được, đã gọi phim viễn tưởng mà bàn quá nhiều tới nội dung, lô gic.. thì chỉ có đi coi phim..xx. Cho hỏi phim này nên coi 2D hay 3D vậy mấy bác? Lần trước lỡ coi PR 2D rồi.

Bên trên