Hát cùng dàn nhỏ, dàn to

Newbie-HD

Member
Ðề: Re: Hát cùng dàn nhỏ, dàn to

Bác chủ có bài viết hay, hữu ích.
Mục đích chính của bài này là tận dụng lại dàn cũ, sẵn có để hát.
Nhưng theo em thì nếu muốn hát ra trò thì không nên dùng dàn 5.1. Các bác tận dụng như thế nào để nâng cấp từ từ thành dàn ngon luôn, chứ mua về lắp thêm vào dàn HT rồi cảm thấy bực mình bỏ đi thì phí lắm.

Đúng vậy, dàn 5.1 mà hát KOK thì ko hay, nhưng có thể dùng tạm để nâng cấp từ từ cũng đc, chứ up 1 lúc dàn ngon thì cũng tốn lúa lắm bác ạ! Phải tận dụng những gì mình đang có!!

letuan_216

Tiện đây các bác cho em hỏi tí :
em muốn nâng cấp dàn KOK của em, (cũng nâng từng món vì chuẩn bị lúa nữa các bác à) như sau :
- Đầu kok ariang 36M
- ampli jarguar suhyuong 203N
- loa VTS (hiệu này hơi lạ, cái này của bố mua cả chục năm nay rồi, 1 bass,1trung, 1trep)
- Mic shupu 959
Khi hát thì lời hát hơi nhỏ, nghe không rõ, không sắc tiếng, hát lớn hơi loạn tiếng và rè. Về nhạc thì sâu, rõ. Em định thay đầu ariang 3600 hoặc đầu musiccode TS-8 và loa guinness 8.3 giả khoản 2.3tr hoặc loa bose HK khoản 2.5tr. Theo các bác em nên làm cái nào trước để cải thiện tình hình hiện tại...Hiện em đang loạn chưởng không biết phải thay gì đây???

ngdhieu

Well-Known Member
Ðề: Re: Hát cùng dàn nhỏ, dàn to

Tiện đây các bác cho em hỏi tí :
em muốn nâng cấp dàn KOK của em, (cũng nâng từng món vì chuẩn bị lúa nữa các bác à) như sau :
- Đầu kok ariang 36M
- ampli jarguar suhyuong 203N
- loa VTS (hiệu này hơi lạ, cái này của bố mua cả chục năm nay rồi, 1 bass,1trung, 1trep)
- Mic shupu 959
Khi hát thì lời hát hơi nhỏ, nghe không rõ, không sắc tiếng, hát lớn hơi loạn tiếng và rè. Về nhạc thì sâu, rõ. Em định thay đầu ariang 3600 hoặc đầu musiccode TS-8 và loa guinness 8.3 giả khoản 2.3tr hoặc loa bose HK khoản 2.5tr. Theo các bác em nên làm cái nào trước để cải thiện tình hình hiện tại...Hiện em đang loạn chưởng không biết phải thay gì đây???

Việc đầu tiên em nghĩ bác nên làm là cân chỉnh lại các núm vặn trên Mixer và chế độ của Mic.
Sau khi cân chỉnh hệ thống ở chế độ tối ưu rồi thì mới biết vấn đề nằm ở đâu mà cải thiện.
Em nghĩ thủ phạm ở đây là Bộ mic và cách chỉnh Mixer thôi.

ngdhieu

Well-Known Member
Ðề: Hát cùng dàn nhỏ, dàn to

Bài này nên chuyển thành bài sticky để newbie vào tham khảo.

Tombelaneige

Thanks bác chủ thớt, em thật sự nể phục trình của bác và tâm huyết bác post bài cho ae. Thật sự rất hữu ích.
Hy vọng bác vẫn tiếp tục upgrade kiến thức cho topic này
Many many thanks

Tombelaneige

Em có dàn Sony z715 5.1 công suất tổng là 600w. Em muốn dùng nó để làm pow, kết nối với đàn organ để hát hò. Vậy em sẽ mua 1 mixer F4 và 1 micro nữa. Liệu dàn z715 này có chịu được ko? Sợ hát to wa tiêu luôn dàn z715 thì toi. Cái đầu disc trong dàn z715 có phải là reciver ko? Cắm vào hát có khi nào cháy cái đầu không? Hư loa thì em ko tiếc nhưng hư cái đầu thì bỏ luôn dàn z715 thì tiêu. Nhờ các bác giúp em ak. Thanks trước ah

whitetrojan

Chào Bạn,

Mình cũng đang quan tâm cho Vợ nhà mình hát karaoke mà nhà chật quá, phòng khách khoảng 20m2. Hiện tại mình có dàn 5.1 All in one, định tận dụng làm dàn karaokle gia đình. Nhờ bạn tư vấn thiết bị mua thêm và xem thử giúp mình dàn như bên dưới có setup để hát karaoke tiêu chí ngon bổ rẻ hợp lý được không bác. Thanks,

Hiện có:

1. Bộ loa gồm 5 loa con và 1 sub hãng KEF model là KHT 1005

images
  2. Amplifier Yamaha DSP A1

Xin tư vấn giúp mình cần mua thêm thiết bị gì nữa và loại loa như của mình công xuất có đủ để setup dàn hát karaoke gia đình tại gia không?

Chân thành cảm ơn,

Em Chào Anh!
Vậy nhân tiện cho em hỏi hiện giờ em đang có 1 bộ nghe nhạc bao gồm: 1 pow yamaha B70,1 pre pioneer sc-1500II, 1 eq Behringer 1502,1 cặp loa Victor SX-511(bass 30cm,1 trep,1 mic),hiện tại em đang dùng dàn vi tính để nghe nhạc hình của Thúy Nga và Asia!
Xin anh cho em hỏi bây h em dùng dàn này hát karaoke được không?,nếu hát được thì dùng mixer gì?,hiện tại em đã có Mic Ariang 3.6 và nguồn phát là dàn máy vi tính với nguồn nhạc là những bài karaoke của Thúy Nga và Asia!
Cảm ơn anh trước!!!

Em Chào Anh!
Vậy nhân tiện cho em hỏi hiện giờ em đang có 1 bộ nghe nhạc bao gồm: 1 pow yamaha B70, 1 pre pioneer sc-1500II, 1 eq Behringer 1502,1 cặp loa Victor SX-511(bass 30cm,1 trep,1 mic),hiện tại em đang dùng dàn vi tính để nghe nhạc hình của Thúy Nga và Asia!
Xin anh cho em hỏi bây h em dùng dàn này hát karaoke được không?,nếu hát được thì dùng mixer gì?,hiện tại em đã có Mic Ariang 3.6 và nguồn phát là dàn máy vi tính với nguồn nhạc là những bài karaoke của Thúy Nga và Asia!
Cảm ơn anh trước!!!

lekienuac

Em đang dùng cùng lúc 02 đầu karaoke nosta và acnos hiện cùng đấu audio-out vào cùng một chấu trên amply thông qua một dây hoa sen gộp 2đầu vào 1. Sở dĩ như vậy vì amply của em chỉ có duy nhất một đường vào không như amply đa kênh. Điều này có lợi là cùng lúc em có thể chạy song song 2 đầu cùng lúc (hát bài này xong sẽ sang bài khác của đầu kia mà không phải chuyển). Tuy nhiên không biết có ảnh hưởng đến mạch của cả 02 đầu khi chạy cùng luc không. Bác nào có kinh nghiệm chỉ giáo em với. Nếu tắt một đầu và chạy đầu kia thì có sợ nó truyền điện vào mạch của đầu đang tắt gây sự cố không. Em đã thử chạy cả hai đầu đồng thời thì nghe được cùng lúc cả hai bài hát phát cùng lúc cả hai đầu nhưng như thế có hại gì không? Cảm ơn các bác cho ý kiến

Em Chào Anh!
Vậy nhân tiện cho em hỏi hiện giờ em đang có 1 bộ nghe nhạc bao gồm: 1 pow yamaha B70, 1 pre pioneer sc-1500II, 1 eq Behringer 1502,1 cặp loa Victor SX-511(bass 30cm,1 trep,1 mic),hiện tại em đang dùng dàn vi tính để nghe nhạc hình của Thúy Nga và Asia!
Cảm ơn anh trước!!!

bd2tienthanh2

Active Member

Thớt này em viết đã hơn nửa năm, nhờ sự ủng hộ góp ý của mọi người nên thớt này cũng đã tương đối đầy đủ thông tin, nên dạo này em cũng không còn theo dõi thớt này nữa! Cảm ơn mọi người vẫn quan tâm!

@ bác quangsonit:

- Bộ dàn của bác (1 pow yamaha B70, 1 pre pioneer sc-1500II, 1 eq Behringer 1502,1 cặp loa Victor SX-511 bass 30cm) dùng để hát karaoke thì quá ổn. Nhiều khả năng sẽ đạt điểm 8+ trở lên.

- Với cấu hình dàn máy trên, bác sử dụng bất kỳ mixer nào trong số các mixer em đã giới thiệu cũng đều ổn. Nhưng nhất định không dùng mic AR 3.6 vì mic này khá "tối" (âm bổng không thanh thoát), cho nên không phù hợp với loa Victor. Tuỳ thuộc ngân sách, bác nên chọn micro tầm giá 700k trở lên.

- Ngoài ra, vì có dùng equalizer nên bác phải lưu ý chọn dây dẫn tốt, nhất là ở những tầng đầu. VD khi nối từ máy tính vào mixer dùng dây nối 3ly-bông sen, bác nên dùng dây Monster iCable 1000 (bán nhiều ở Nhật Tảo giá chỉ 150k) sẽ hạn chế được nhiễu.

@ bác lekienuac:

Bác không nên "gộp 2 đầu vào 1" để nối 2 đầu karaoke vào cùng 1 chấu trên ampli. Có thể điều này không làm hỏng đầu karaoke (vì trở kháng ngõ audio out là lớn, dòng chạy ngược vào sẽ không đáng kể), nhưng khi bác đã "mix cưỡng bức" 2 dải tần âm thanh như vậy, những tần số nào cùng pha sẽ được cộng lại (nếu quá mức sẽ bị xén ở phần khuếch đại của ampli), còn các tần số nào ngược pha sẽ triệt tiêu nhau. Như vậy chất lượng sẽ không đảm bảo. Chưa kể việc kết nối như vậy sẽ làm thay đổi thông số vào/ra của cả 3 thiết bị có liên quan. Điều này nằm ngoài dự tính của nhà sản xuất!

Trường hợp ampli của bác chỉ có 1 ngõ vào, thì giải pháp là bác phải "mix đúng cách", ở đây là dùng mixer. Bác nên tìm mua một cái mixer nào nhỏ gọn nhưng điều kiện là phải có 2 ngõ vào stereo in chạy đồng thời (chứ không phải dùng công tắc chọn 1 trong 2 ngõ vào stereo in). Nối 2 đầu karaoke vào mixer, rồi nối mixer vào ampli. Như vậy bác sẽ an tâm dùng trong mọi trường hợp: dùng 2 đầu karaoke cùng lúc cũng được, dùng 1 đầu tắt 1 đầu cũng được.

lpsvn

Mình cũng đang có vấn đề xin dc giải đáp (do o đủ bài viết nên e hỏi ké ,mong chủ topic bỏ wa)
Tình hình là e đang có dàn Sony D3500 + Hd player+ Amply paramax SA999 (mới xin dc),dự định tuần này sẽ rước thêm 1 đầu KoK.Do e cũng o thik hát hò cho lắm nhg cũng mún để cho có với ngta nên nhờ ae tư vấn giùm:
1-Mình mún tận dụng dàn Sony (dù bit o hay nhg thui kệ) thì có dc o?Lúc đó mình sẽ phải đi dây từ amply Paramax với amply Sony như thế nào
2-Cỡ <2tr thì đầu Kok nào hay nhất.
3-Nghe nhạc có cần mở amply Paramax o?Và có hay hơn nếu mở
4-Xài như vậy có hư loa Sony o?Vì mình thik xem fim hd hon hát hò.
"Gà mờ" +" lỗ tai cây" nên nhờ ae giúp.Ngàn lần thanks ae.
Dàn của e đây ạ:

Uploaded with ImageShack.us

baotri80

Member

em thây bác đặt loa không hợp lắm . đầu ar 36k như bác chủ đã nói ơ trên đó

genzo1984

Well-Known Member

Mình cũng đang có vấn đề xin dc giải đáp (do o đủ bài viết nên e hỏi ké ,mong chủ topic bỏ wa)
Tình hình là e đang có dàn Sony D3500 + Hd player+ Amply paramax SA999 (mới xin dc),dự định tuần này sẽ rước thêm 1 đầu KoK.Do e cũng o thik hát hò cho lắm nhg cũng mún để cho có với ngta nên nhờ ae tư vấn giùm:
1-Mình mún tận dụng dàn Sony (dù bit o hay nhg thui kệ) thì có dc o?Lúc đó mình sẽ phải đi dây từ amply Paramax với amply Sony như thế nào
2-Cỡ <2tr thì đầu Kok nào hay nhất.
3-Nghe nhạc có cần mở amply Paramax o?Và có hay hơn nếu mở
4-Xài như vậy có hư loa Sony o?Vì mình thik xem fim hd hon hát hò.
"Gà mờ" +" lỗ tai cây" nên nhờ ae giúp.Ngàn lần thanks ae.
Dàn của e đây ạ:

Uploaded with ImageShack.us
em đang xài con SONY 3500 và đầu 36k để hát KOK nè, em thì mua thêm Mixer Guiness F330, em thấy hát cũng tam được, loa thì chưa thấy hư#:-S

hdlove

Member

Mình mún tận dụng dàn Sony (dù bit o hay nhg thui kệ) thì có dc o?Lúc đó mình sẽ phải đi dây từ amply Paramax với amply Sony như thế nào

Dàn Sony của bác đã bao gồm amply rồi, bác dùng thêm amply Paramax là thừa 1 phần công suất. Cứ làm theo cấu hình của bác genzo1984 là tốt nhất.

Tuy nhiên nếu bác vẫn muốn tận dụng amply Paramax, thì vẫn còn một cách kết nối như sau:
- Nối đầu karaoke 36K vào ngõ vào amply Paramax như bình thường.
- Nhưng amply này không được nối trực tiếp vào bất kỳ cái loa nào. Thay vào đó, dùng dây jack bông sen để nối ngõ line out (hoặc rec out) của amply vào ngõ line in của dàn Sony.
Bản chất của cách nối này là tận dụng phần mixer tích hợp sẵn trong amply, sau đó xuất tín hiệu này đưa vào dàn Sony để khuếch đại ra loa (mà kô cần dùng phần khuếch đại của amply). Cách kết nối này sẽ tận dụng được amply sẵn có và không phải mua thêm mixer.

Bên trên