Đánh giá HD Player bằng Raspberry

Ko hiểu hết,vì trước giờ ko học về linux,nên mới cần bạn hướng dẫn tỉ mỉ từng bước.vì là dân kinh tế, học thêm về chút ít điện tử,nên làm IR,hàn chì gió đá ko sợ,nhưng lại sợ linux:-j

Cũng không liên quan nhiều đến Linux đâu. Tôi thấy những bước trong hướng đẫn cũng rõ ràng rồi, cứ làm theo là được. Bạn bị kẹt ở đâu thì tôi sẽ giải thích thêm cho.

Trong tháng rồi, tôi cũng 'xuất xưởng' được 6 bộ HDP từ raspberry.

712777

Banned
Kiếm con mk810 trên aliexpress.com chỉ khoảng dưới 45$ thôi. Có 3D, có Dts, có xbmc.

bọn này nó chỉ toàn có 1 cổng usb nên nếu muốn dùng chắc chắn phải dùng usb hub , mà em thấy rất nhiều người phàn nàn về việc nguồn ko ổn định , usb hub lúc nhận lúc ko , vì chỉ toàn mua box , chứ chưa mua stick lần nào nên em cũng phân vân

HTPC Supporter

Vấn đề ko chỉ là chơi được hd mà còn phải là chơi như thế nào, chí ít cũng phải bằng được 1 HDP tiêu chuẩn
có thân thiện với người dùng không? các thao tác xem phim có đơn giản không, hay phức tạp, cần đến cả chuột với bàn phím???
có tương thích tốt với tất cả các loại ổ cứng ngoài, thẻ nhớ flash trên thị trường không?
có tương thích với các hệ thống nas chuyên nghiệp, pc-nas không?
dùng vài tiếng liên tục có nóng, treo, phát sinh lỗi không?

HDP loại rẻ nhất giờ cũng chỉ gần 2 triệu, usb android rẻ nhất cũng chỉ hơn 1 triệu. Vì vậy hãy cân nhắc thật kỹ trước khi mua sản phẩm này về để xem HD, còn nếu chỉ "em yêu khoa học" thì không vấn đề gì.

Vấn đề ko chỉ là chơi được hd mà còn phải là chơi như thế nào, chí ít cũng phải bằng được 1 HDP tiêu chuẩn
có thân thiện với người dùng không? các thao tác xem phim có đơn giản không, hay phức tạp, cần đến cả chuột với bàn phím???
có tương thích tốt với tất cả các loại ổ cứng ngoài, thẻ nhớ flash trên thị trường không?

HDP loại rẻ nhất giờ cũng chỉ gần 2 triệu, usb android rẻ nhất cũng chỉ hơn 1 triệu. Vì vậy hãy cân nhắc thật kỹ trước khi mua sản phẩm này về để xem HD, còn nếu chỉ "em yêu khoa học" thì không vấn đề gì.

Chới hd tạm thôi,sao bằng hàng hd player dc,cứ coi raspberry là cái máy tính p2 733mhz ngày xưa đi,máy tính thì làm nhiu Viec nhu: nge nhạc,xem phim,down fim,chơi game

Cũng không liên quan nhiều đến Linux đâu. Tôi thấy những bước trong hướng đẫn cũng rõ ràng rồi, cứ làm theo là được. Bạn bị kẹt ở đâu thì tôi sẽ giải thích thêm cho.

Trong tháng rồi, tôi cũng 'xuất xưởng' được 6 bộ HDP từ raspberry.
Giá bạn xuất chắc bán cho Vui,chứ lời ko bn nhỉ,

Những băn khoăn của bạn có thể tìm thấy trong bài review:

1/ Bàn phím và chuột: không cần thiết, trong bài review không nói gì về bàn phím và chuột, chỉ cần remote là sử dụng bình thường.

2/ Mức độ thân thiện: giao diện là XBMC, tôi nghĩ là khá thân thiện (đơn giản như sử dụng đầu DVD)

3/ Nhận tốt các lại ổ cứng ngòai, thẻ SD: đã test với ổ WD 2GB, thẻ SD...

4/ Về sức mạnh GPU: Raspberry sử dụng con GPU dùng cho Nokia Pureview 808. Theo cảm nhận của tôi và những 'khách hàng' đã sử dụng qua: phim xem mượt, không hề có hiện tượng lag, màu sắc tươi sáng, rõ nét...

tienlequoc

Well-Known Member

1/ Bàn phím và chuột: không cần thiết, trong bài review không nói gì về bàn phím và chuột, chỉ cần remote là sử dụng bình thường.
Không cần thiết thì nói quá, không lẽ không cần duyệt web, không chơi game, không youtube,....và nhiều thứ khác nữa.

2/ Mức độ thân thiện: giao diện là XBMC, tôi nghĩ là khá thân thiện (đơn giản như sử dụng đầu DVD)
Mua cái này về chỉ dùng XBMC thôi sao, nói là cài được android thì với con CPU 700mhz thì làm được gì?

Ổ WD 2Gb sao???

4/ Về sức mạnh GPU: Raspberry sử dụng con GPU dùng cho Nokia Pureview 808. Theo cảm nhận của tôi và những 'khách hàng' đã sử dụng qua: phim xem mượt, không hề có hiện tượng lag, màu sắc tươi sáng, rõ nét...
GPU của Nokia Pureview 808 là Broadcom BCM2763, trong khi của Raspberry dùng CPU tích hợp GPU Broadcom BCM2835. Căn cứ vào đâu mà nói nó giống nhau?
..................................

Không cần thiết thì nói quá, không lẽ không cần duyệt web, không chơi game, không youtube,....và nhiều thứ khác nữa.

Chức năng tôi review là xem phim HD, chỉ cần dùng remote là đủ

Mua cái này về chỉ dùng XBMC thôi sao, nói là cài được android thì với con CPU 700mhz thì làm được gì?

Tôi review chức năng xem phim HD, nên chỉ cần cài XBMC. Những khả năng khác của Raspberry còn nhiều, bạn có thể nhờ Google giải đáp những tính năng khác mà bạn quan tâm

Ổ WD 2Gb sao???

Sorry bạn, ổ cứng Western Digital 2TB

GPU của Nokia Pureview 808 là Broadcom BCM2763, trong khi của Raspberry dùng CPU tích hợp GPU Broadcom BCM2835. Căn cứ vào đâu mà nói nó giống nhau?

GPU của Raspberry là VideoCore IV (Raspberry Pi - Wikipedia, the free encyclopedia) cùng lọai với Nokia Pureview 808 (VideoCore - Wikipedia, the free encyclopedia)

Con này mà cài được Ubruntu,cài Fshare tool lên kéo phim thì khỏi chê,tiếc là nó ko chơi unbruntu

Ðề: HD Player bằng Raspberry

thấy mọi người cm hứng khởi quá, mình cũng làm tí cho vui
Mình vừa mua lại con second hand (Giờ nó made in china )
Mình thấy tùy vào nhu cầu của người dùng thôi. Mình mua về để vọc là chính, sau này có ổ cứng ngon ngon thì chơi torrent, ổ cứng tạm tạm phim rồi thì cắm vô ti vi coi
Nói chung chức năng của con này nhiều mà, với cái GPIO kia còn nhiều chức năng hơn nữa:)
PS: bài review của bác chủ thớt hay quá, cơ mà mình thấy giấu nghề hay sao mà che đi cái con chíp để remote:/, mình cũng muốn nhờ bác làm nhưng lại ở miền Bắc:(
Thân

Re: Ðề: HD Player bằng Raspberry

Mình thấy tùy vào nhu cầu của người dùng thôi. Mình mua về để vọc là chính, sau này có ổ cứng ngon ngon thì chơi torrent, ổ cứng tạm tạm phim rồi thì cắm vô ti vi coi
Nói chung chức năng của con này nhiều mà, với cái GPIO kia còn nhiều chức năng hơn nữa:)
PS: bài review của bác chủ thớt hay quá, cơ mà mình thấy giấu nghề hay sao mà che đi cái con chíp để remote:/, mình cũng muốn nhờ bác làm nhưng lại ở miền Bắc:(
Thân
Mình thấy bác chủ thớt chia sẽ hết rồi,có giấu tí nghề nào đâu.bạn nói "cái con chíp để remote" là cái gì

Re: Ðề: HD Player bằng Raspberry

Thân

Thực ra có 3 nguồn gốc: Made in UK, Made in China (nhưng theo tiêu chuẩn EU - UK), Made in China (cho thị trường TQ - bo màu đỏ).

Về con chip remote, bạn có thể mua ở các của hàng link kiện (tên tiếng Anh của nó là IR receiver).

Đây là một trong những sản phẩm với IR receiver:

Coi phim mhd,hdkhá ngon lành.Ko hiểu sao file vob và mkv karaoke down của anh tuấn trọc lại k xem đc.click vào chỉ nghe nhạc,ko có hình ảnh,file iso cũng k xem được nốt.xài remote ngon hơn chuột,xài chuột lag quá

http://www.hdvietnam.com/diendan/77-non-hd/338042-fshare-bo-suu-tap-video-karaoke.html

ps/chủ top cho mình hỏi cái.nếu cho raspberry học remote, đã hoàn thành,xài ok.nhưng nếu muốn thêm phím hay edit lại thì làm sao.có mấy phím ko vừa ý,làm lại thì hơi lâu.file này có lưu lại được ko,để format thẻ,cài lại khỏi mất công làm lại

Chỉnh sửa lần cuối:
Coi phim mhd,hdkhá ngon lành.Ko hiểu sao file vob và mkv karaoke down của anh tuấn trọc lại k xem đc.click vào chỉ nghe nhạc,ko có hình ảnh,file iso cũng k xem được nốt.xài remote ngon hơn chuột,xài chuột lag quá

http://www.hdvietnam.com/diendan/77-non-hd/338042-fshare-bo-suu-tap-video-karaoke.html

ps/chủ top cho mình hỏi cái.nếu cho raspberry học remote, đã hoàn thành,xài ok.nhưng nếu muốn thêm phím hay edit lại thì làm sao.có mấy phím ko vừa ý,làm lại thì hơi lâu.file này có lưu lại được ko,để format thẻ,cài lại khỏi mất công làm lại

Bạn nhận xét chính xác "xài remote ngon hơn chuột,xài chuột lag quá", đó là lí do tôi khuyên mọi nguời dùng remote (hơn là dùng chuôt - có dây hay không dây).

Để giải mã được MPEG-2, bạn phải mua code: License keys - Raspberry Pi Store

Nếu bạn không muốn train remote lại từ đầu, bạn có thể backup file remote 'lirc.conf', record nhũng phím mới, rồi thêm những phím mới vào file này.

Bạn nhận xét chính xác "xài remote ngon hơn chuột,xài chuột lag quá", đó là lí do tôi khuyên mọi nguời dùng remote (hơn là dùng chuôt - có dây hay không dây).

Để giải mã được MPEG-2, bạn phải mua code: License keys - Raspberry Pi Store

Nếu bạn không muốn train remote lại từ đầu, bạn có thể backup file remote 'lirc.conf', record nhũng phím mới, rồi thêm những phím mới vào file này.

MÌnh muốn hỏi cách làm,chứ quy trình tất nhiên là phải như vậy rồi

Mua code,thì hạn chế về khả năng hd player nhỉ.mình chủ yếu vọc chơi.chứ xem phim nghe nhạc thì có ATV 1200 và Q5 rồi ^^

MÌnh muốn hỏi cách làm,chứ quy trình tất nhiên là phải như vậy rồi

Mua code,thì hạn chế về khả năng hd player nhỉ.mình chủ yếu vọc chơi.chứ xem phim nghe nhạc thì có ATV 1200 và Q5 rồi ^^

Raspberry bán code MPEG-2, VC-1 riêng là cách khôn ngoan để giảm giá thành xuông vài $ đó, vì có nhũng người dùng Raspbery để làm NAS, hệ thống điều khiển thì không cần nhũng codec này.

Về cách làm remote: bạn đã cài được RaspBMC lên thẻ nhớ chưa? đã lắp đặt IR receiver? Đã SSH vào Raspberry chưa?

Bên trên