Đánh giá HD Player bằng Raspberry

Ðề: Re: HD Player bằng Raspberry

em thấy nó có cái hộp đựng bán 100k khá đẹp , đang ở quê vẫn chưa lên HN để tậu đc em nó , thấy bên vntroic bán có 900k khá rẻ chứ em thấy android stick chạy ko ổn định , xem trên 4rum thấy cũng rất nhiều người phàn nàn , em xài box thấy ổn định hơn nhiều nhưng giá cao mà cũng chẳng dùng hết .Mà em này dùng chuột thì có lag ko hả bác , em lại chẳng biết gì về kĩ thuật với lại làm train remote trông ko mỹ quan lắm , em vẫn thích xài chuột hơn

cái hộp đựng đúng là nó chỉ để "đẹp" như bạn bảo, mình thấy bịt vào như vậy nó hơi nóng nên khi dùng mình toàn mở hộp ra:)
còn về chuột thì thấy mọi người bảo rằng nếu có đuôi thì không bị lag.

em thấy nó có cái hộp đựng bán 100k khá đẹp , đang ở quê vẫn chưa lên HN để tậu đc em nó , thấy bên vntroic bán có 900k khá rẻ chứ em thấy android stick chạy ko ổn định , xem trên 4rum thấy cũng rất nhiều người phàn nàn , em xài box thấy ổn định hơn nhiều nhưng giá cao mà cũng chẳng dùng hết .Mà em này dùng chuột thì có lag ko hả bác , em lại chẳng biết gì về kĩ thuật với lại làm train remote trông ko mỹ quan lắm , em vẫn thích xài chuột hơn

Dùng chuột đôi khi bị lag, nhất là trong khi đang play video. Dùng remote TV đẹp chứ! Vừa chỉnh TV, vừa chỉnh Raspberry, khỏi dây nhợ phiền hà...

Android stick xài lâu khoảng 6-7h liên tục sẽ nóng(nghỉ 20-30 phút thì chiến lại ok thôi).Raspberry còn nhiều thứ khác như kéo torent, hay Fshare(hơi bất ngờ khi download fshare = trình duyệt mặc định vẫn max spped).Chứ mua Rasp về để xài như hd player thì nó ko đáp ứng nổi đâu: vì Raspbmc ko chạy đc file vob(có thể mua license bằng paypal),kho nhạc hay phim nhiều bài sẽ load lâu.Nhưng coi phim nét ko thua gì hdplayer thứ xịn từ 3-6 triệu

Giá bao nhiêu vậy bạn? Cho mình địa chỉ qua thỉnh 1 em về làm thí nghiệm nha.
Đây là một trong những sản phẩm với IR receiver:

712777

Banned
Android stick xài lâu khoảng 6-7h liên tục sẽ nóng(nghỉ 20-30 phút thì chiến lại ok thôi).Raspberry còn nhiều thứ khác như kéo torent, hay Fshare(hơi bất ngờ khi download fshare = trình duyệt mặc định vẫn max spped).Chứ mua Rasp về để xài như hd player thì nó ko đáp ứng nổi đâu: vì Raspbmc ko chạy đc file vob(có thể mua license bằng paypal),kho nhạc hay phim nhiều bài sẽ load lâu.Nhưng coi phim nét ko thua gì hdplayer thứ xịn từ 3-6 triệu

em chỉ xem anime tầm 720p là hết chứ ko có nhu cầu chạy phim hd khủng như các bác , vẫn đang ở quê xài X5 chạy nói chung khá ổn định , với lại em nó có cấp đủ điện cho usb hub ko ạ ?

em chỉ xem anime tầm 720p là hết chứ ko có nhu cầu chạy phim hd khủng như các bác , vẫn đang ở quê xài X5 chạy nói chung khá ổn định , với lại em nó có cấp đủ điện cho usb hub ko ạ ?

Cứ phim là chiến tốt,chỉ k chiến file vob thôi.phim anh em down về toàn mkv với mp4 thì ko gì phải lo B-).con này thua x5 về tốc độ,tốc độ cao duyệt file nó thanh thoát hơn.Nhưng Rasp đâu chỉ có player,còn cài linux Raspbian vào xài linux cho biết hay android(mình chưa cài được android,ko biết tại ko có thẻ SD hay sao,mình dùng thẻ micro sd gắn Adapter)

hub thì bạn phải dùng nguồn ngoài, con này không đủ điện để nuôi đâu:)

Cứ phim là chiến tốt,chỉ k chiến file vob thôi.phim anh em down về toàn mkv với mp4 thì ko gì phải lo B-).con này thua x5 về tốc độ,tốc độ cao duyệt file nó thanh thoát hơn.Nhưng Rasp đâu chỉ có player,còn cài linux Raspbian vào xài linux cho biết hay android(mình chưa cài được android,ko biết tại ko có thẻ SD hay sao,mình dùng thẻ micro sd gắn Adapter)

Andoid trên raspberry vẫn đang trong quá trình hòan thiện, chắc vài tháng nữa mới có thể chạy nhanh và ổn định.

Cảm ơn một bạn vừa ruớc em này hôm qua:

Trông đẹp thế:)
Chủ thớt cho mình hỏi với
Có cách nào phân biệt model đầu đọc hồng ngoại không, mình mới mua 1 con 15k, về cắm vô, rồi ssh vào, gõ 2 lệnh kia nhưng bị fail
lệnh đầu gõ xong nó đưa ra hướng dẫn gõ lại kill mặc dù mình copy paste,
lệnh sau thì nó báo lỗi nàyhttps://www.google.com.vn/search?sclient=psy-ab&q=could+not+get+file+information+for+/dev/lirc0&oq=&gs_l=&pbx=1&biw=667&bih=638&pf=p&bav=on.2,or.r_cp.r_qf.&sei=rG_GUdiyIo6ykgWq-oDYBQ&gbv=2
Mình đoán do chết đầu đọc, hoặc cắm sai chân (mình cắm theo như này: [How-to] GPIO IR receiver with RASBMC by cforehead and relyt
Xin cám ơn

Re: Ðề: Re: HD Player bằng Raspberry

Trông đẹp thế:)
Chủ thớt cho mình hỏi với
Có cách nào phân biệt model đầu đọc hồng ngoại không, mình mới mua 1 con 15k, về cắm vô, rồi ssh vào, gõ 2 lệnh kia nhưng bị fail
lệnh đầu gõ xong nó đưa ra hướng dẫn gõ lại kill mặc dù mình copy paste,
lệnh sau thì nó báo lỗi nàyhttps://www.google.com.vn/search?sclient=psy-ab&q=could+not+get+file+information+for+/dev/lirc0&oq=&gs_l=&pbx=1&biw=667&bih=638&pf=p&bav=on.2,or.r_cp.r_qf.&sei=rG_GUdiyIo6ykgWq-oDYBQ&gbv=2
Mình đoán do chết đầu đọc, hoặc cắm sai chân (mình cắm theo như này: [How-to] GPIO IR receiver with RASBMC by cforehead and relyt
Xin cám ơn

Bạn cắm chân như vậy là chuẩn rồi. Bạn bị error từ lệnh này 'mode2 -d /dev/lirc0' ?

Ðề: Re: Ðề: Re: HD Player bằng Raspberry

Bạn cắm chân như vậy là chuẩn rồi. Bạn bị error từ lệnh này 'mode2 -d /dev/lirc0' ?
Cám ơn bạn đã reply
vừa nãy mình gõ lệnh sudo modprobe lirc_rpi
sau đó là 2 lệnh kia
thì lại chạy bình thường và ra hình này

nhưng khi dùng remote ấn thì màn hình ti vi không hiển thị

sau đó mình reboot
và gõ lệnh sudo kill $(pidof lircd)
thì nó hiện ra cái này

sau đó gõ lệnh mode2 -d /dev/lirc0
thì nó vẫn chạy như hình đầu tiên nhưng ti vi vẫn không hiển thị gì khi mình dùng remote ấn
mình test thử cả 3 remote nhưng không remote nào nhận hết
vấn đề là gì ở đây nhỉ

Re: Ðề: Re: Ðề: Re: HD Player bằng Raspberry

Cám ơn bạn đã reply
vừa nãy mình gõ lệnh sudo modprobe lirc_rpi
sau đó là 2 lệnh kia
thì lại chạy bình thường và ra hình này

nhưng khi dùng remote ấn thì màn hình ti vi không hiển thị

sau đó mình reboot
và gõ lệnh sudo kill $(pidof lircd)
thì nó hiện ra cái này
sau đó gõ lệnh mode2 -d /dev/lirc0
thì nó vẫn chạy như hình đầu tiên nhưng ti vi vẫn không hiển thị gì khi mình dùng remote ấn
mình test thử cả 3 remote nhưng không remote nào nhận hết
vấn đề là gì ở đây nhỉ

Khi đến được hình trên nghĩa là IR receiver đã nhận remote. Bạn nhấn Ctrl-C. Rồi thực hiện step 4.

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: HD Player bằng Raspberry

Khi đến được hình trên nghĩa là IR receiver đã nhận remote. Bạn nhấn Ctrl-C. Rồi thực hiện step 4.
Làm ơn cho mình hỏi đoạn này của bạn
Hướng remote về phía Raspberry, nhấn vài phím, nếu trên màn hình xuất hiện
pulse 168
space 4816
pulse 169
space 4784
pulse 1333
space 3638
là nó xuất hiện ở màn hình TV hay màn hình PC vậy?

tinhdhmo

Active Member
Ðề: HD Player bằng Raspberry

Bác chủ có bán case cho em này luôn không. Cho mình hỏi ngoài lề chút . Nahf mình đang có 1 em Camera IP của Panasonic, bây giờ ghi thì phải bật máy tính để ghi hình, liệu có cách nào dùng em này , cắm ổ cứng cắm ngoài để ghi thay máy tính không bác chủ ? Mình xin cảm ơn

Bên trên